Bạn có tin vào bùa ngãi không ?

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi phananh1988, 8/4/11.

1. quangkhung_012

quangkhung_012 Space Marine Doomguy GameOver

ngồi đọc hết 38 page và rút ra kinh nghiệm là còn phải vào thớt này nhìu và rất nhìu lần nữa

2. RickBe

RickBe Thy Phương Nhi Thảo Lão Làng GVN

mình chỉ thấy ảo cái clip cắt chân gà thấy rõ ràng rời ra chỉ còn gân dính lại vậy mà nó chạy như ko, đoạn cuối clip chân nó như bị liền lại luôn mới kinh :(

3. KT_Baby

KT_Baby Donkey Kong

chuyền lạ nhiều lắm :-ss
    cá chặt đầu vẫn còn đớp đớp dc vài cái đó thui

4. KgZ

KgZ Mario & Luigi

Con cá lôi ruột ra chiên đi phần thân nó vẫn còn sống được mà =))

5. KT_Baby

KT_Baby Donkey Kong

gián cụt đầu vẫn sống dc 2 ngày \m/

6. ducanh6988

ducanh6988 (Bị) Đút Đít trong im lặng Lão Làng GVN

Sao mà bạn cứ hiểu sai ý của người khác thế?

Ở đây có người tin ngãi là thật và kể cho nhau nghe. Bạn ko tin thì cũng ko ai thuyết phục bạn tin, vấn đề ở đây là cái kiểu nói châm biếm và mấy lý lẽ của bạn nó ko lọt tai nên mới bị ném tạ. Ko phải tại cách hành văn hay tại chỉ có 1 mình bạn đứng ra tranh luận, chủ yếu là ko tin thì thôi, nhưng đừng mỉa mai chuyện người khác kể như thế, còn cố gắng mỉa thì nhận tạ là đúng rồi.

Còn chuyện "ai sống cũng phải làm đc gì đó cho XH, ko thì người đó ko có mục đích sống,..." thì đúng là suy nghĩ con nít :|

Tôi và bạn kia ko đánh giá cái chuyện "sống mà ko đóng góp cho XH" là chấp nhận đc hay ko chấp nhận đc. Tôi chỉ muốn nhắc bạn là mỗi người có mục đích sống riêng, và nếu có đóng góp cho XH thì cũng có rất nhiều dạng đóng góp. Trên đời ko thiếu gì người có mục đich khác những gì bạn tin, và ko ai chứng minh đc là họ đúng hay sai. Và cũng có rất nhiều người ko đóng góp cho XH, thậm chí họ còn làm ngược lại. Thế nên bạn ko thể dùng cái lý lẻ "sống là phải đóng góp cho XH" để phân định đúng sai hay xa hơn là đánh giá nhân cách của người khác (ví dụ: mấy ông thầy mo có biết dùng ngãi đi chăng nữa thì bạn cũng ko có quyền yêu cầu họ dùng khả năng đó để cống hiến cho XH. Cũng giống như 1 người có nhiều tiền, Nhà nước ko có quyền bắt họ đưa tiền cho NN, và bạn ko có quyền nói họ ích kỷ nếu họ giữ tiền đó cho riêng mình).

Bạn ko nên hiểu sai theo kiểu: tôi và bạn kia chấp nhận chuyện sống mà ko đóng góp cho XH là đúng.

Đái lên giường và đừng tắm nữa =)) (đừng nói là 2 chuyện này bạn ko thể làm đc nhé)

Cá chặt đầu thì đớp đc là chuyện thường, nhưng nó có giống đc khi chưa chặt ko? Có mọc đầu khác hoặc nối đầu lại đc và sống bình thường tiếp ko :|

Đơn giản thì: cá khác gián, gián khác gà, gà khác cá :|

Mọi người đừng mang những trường hợp chả liên quan gì vào đây cho nó rối \:D/

PS: Gián cụt đầu thì có con sống đc hàng tuần cơ, 2 ngày ăn thua gì, nhưng có 1 sự thực hiển nhiên là: "gián cụt đầu" nó hoàn toàn khác "gián ko cụt đầu" =))

7. Haotakua

Haotakua You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

Mình nói thật mà mấy chú trong đây cứ nghĩ mình đùa nhỉ :|

8. KgZ

KgZ Mario & Luigi

Ngay từ đầu đề đã là câu hỏi, bác nói thì tôi phản biện. Trong hay không hẳn là chỉ có các bạn tin ngãi kể chuyện cho nhau nghe nha. Còn tạ cũng chỉ có vài ba bác ném lấy lệ, chủ yếu cũng chỉ có norizon với bác chém, còn phía không tin họ cũng cho các bác là mê tín dị đoan đó thôi. Đâu phải riêng gì tôi ăn tạ, mà tranh luận chuyện tạ là bình thường. Việc chi phải xoắn.

Còn cái suy nghĩ "sống mà ko đóng góp được gì cho xã hội là ko có mục đích" là suy nghĩ của con nít thì bác biết cũng biết một phần.
    Xã hội bây giờ thực dụng nên cái suy nghĩ đóng góp cho xã hội nó không giống như xưa. Chứ ý nghĩa của nó hoàn toàn đúng, tôi nghĩ bác hiểu sai cái câu sống là phải đóng góp cho xã hội.
    mà tôi nói thôi rồi sao bác bám dai như đĩa thế ;)). Bộ tôi không nhận tôi là con nít sao, hay bác muốn tôi phải tâm phục khẩu phục mới chịu. Vãi cc

Còn chuyện cá, gián, gà này nọ là đang giỡn về cái clip kia. Có gì rối, không lẽ phải theo đúng chủ đề mới đưọc post á.:))

9. nonzion

nonzion Donkey Kong

Thôi, thôi, hai bác trên cho tôi xin, đừng cãi nữa. Quan điểm bất đồng quá nhiều, tốt nhất là đường ai nấy đi, đạo ai nấy giữ.

À, bác KgZ, tôi kô hề "chém" bác như bác nói nhé, chỉ là nói qua lại vài điều với bác. Ngôn từ tôi dùng cũng bình thường, chém gì mà chém ;))

Btw, mọi người quay về vấn đề chính ihhhh. Topic nói về bùa ngãi, ngãi thì bùm bùm chéo chéo nhìu rùi, qua bùa đi ;)) Vài page trước còn bác gì nói đến Ấn (mudra) và Chú (mantra) nữa kìa :D

10. T.O Tokarin

T.O Tokarin Donkey Kong

các bạn nào ko tin thì đã nói đến nước này thì thôi , tôi cũng xin nói luôn là tôi đã từng chứng kiến người nhà tôi bị ngãi đấy. Và tôi hoàn toàn tin. Những ai không tin thì tôi hiểu, dễ gì chấp nhận 1 việc mà bạn chưa bao giờ chứng kiến. Thôi thì ai tin thì tin, ai ko tin sau này thấy tin cũng chưa muôn. !

11. ducanh6988

Ờ, thôi cho khoẻ. Ai theo dõi từ đầu thì đều thấy "cu" KgZ nói hơi bị quá. Rồi càng về sau càng sửa lại cho hợp lý :D

Lúc đầu chẳng bô bô: sống là phải thế này, thế kia, bla bla bla. Tôi thấy chướng tai vì bạn cứ thích áp đặt tư tưởng sống của bạn cho tất cả mọi người nên tạ, thế thôi.

Còn cái vụ ko nói nữa thì cứ im, câu đầu bảo ko nói nữa, câu sau lại giở cái giọng báng bổ ra thì chẳng khác gì tự vả vào mặt mình :|

12. KgZ

KgZ Mario & Luigi

Thì tôi đã đăng lên 2 post ngưng tranh luận vì khác biệt quá nhưng hình như đồng chí ducanh muốn chơi tới cùng thì phải.;))

chuyện ngãi tồn tại hay không chưa có ai đứng ra đăng đàn, trình độ cậu có gì đặc biệt, lập luận cũng không rõ ràng. Cậu nói cái tôi thấy hoàn toàn không đáng tin . Còn tính cậu cũng chấp nhặt như đàn bà, đĩa đói chứ hơn ai. Vậy nên tôi có lí do tạ cậu. Vậy nhé.

@nonzion: dùng từ chém hơi quá thật. Xin lỗi :d

Chỉnh sửa cuối: 14/4/11
  13. nonzion

nonzion Donkey Kong

Hai bác bỏ qua đi, tạ nhau hoài cũng được gì X_X Nghe cái này hạ hỏa đi :D
    [video]oazI_zsrlko[/video]

14. ducanh6988

Nếu đã mở miệng ra, và bô bô là thôi 2-3 lần thì cứ im đi, ko cần mỗi lần nói thôi lại móc ngoáy thêm 1 chút :D

Người ta kể chuyện, ko tin thì cứ nói là ko tin, ko sao cả. Đằng này cứ nhảy vào mỉa mai, rồi đặt ra câu hỏi "tại sao thế này, tại sao thế kia", rồi lại đòi người ta chứng mình là có như con Troll ấy X_X

Tôi ko muốn chơi với người như cậu, nên đừng dùng từ "chơi tới cùng". Mà từ đầu tôi cũng ko rảnh hơi đi chứng minh là ngãi có thật cho cậu biết đâu, nên cậu đừng hiểu lầm và đòi hỏi thêm. Tôi chỉ kể những chuyện tôi biết cho mọi người nghe, rồi vô tình... feed KgZ-the-Troll =))

Nếu ngãi có tồn tại thì nó cũng như 1 bí mật đối với người dùng, thế nên chẳng ai rảnh mà đi làm báo cáo khoa học cho cậu đọc. Nếu nó ko phải là 1 thứ gì thần bí thì đã ko có cái topic thế này. Giả sử cậu tin Phật, giờ tôi cứ mỉa mai, phỉ báng cậu rồi đòi cậu chứng minh Phật có thật thì cậu làm đc ko?

Cậu đã từng nói là cậu tin có Phật, vậy thử xem nếu tôi đặt những câu hỏi vớ vẩn theo kiểu của cậu thì cậu có trả lời đc ko nè:
    - Có Phật sao lại để chiến tranh VN xảy ra, chết bao nhiêu ng?
    - Sao lại ko cứu người ở trận thiên tai vừa rồi xảy ra ở NB?
    - Sao ko làm cho thế giới công bằng hơn mà để xảy ra bất công nhiều vậy?
    ..................

Đấy, thấy ko. Đã là chuyện thần bí, ít người biết thì chỉ dừng lại ở bàn luận, kể cho nhau nghe thôi. Đừng có tưởng cái kiểu nhảy xổng vào, đặt vài câu hỏi mà ko ai trả lời thoả đáng đc là hay. Bản thân cậu ko tin thì cậu cũng chẳng chứng minh đc ngãi ko tồn tại, nhưng ko ai đòi hỏi cậu. Tạ là tạ vì cái thái độ ham hỏi vớ vẫn và buông lời mỉa mai sau mỗi câu chuyện mọi người kể ra thôi.

Tôi, ít ra còn kể đc những chuyện tôi biết xung quanh chỗ tôi ở. Còn cậu, hóng hớt xong ko nói đc gì thì im đi. Hết đ2oi mấy bà dân tộc thiểu số giết tổng thống, sau lại giảng về đạo đức, lại cho rằng mọi người phải thế này thế kia là thừa.

15. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

Mình sẽ thanks ;)) . Đúng là có nhiều cái về đạo phật nó .... sao sao ấy. Nói ra thì động chạm tôn giáo này nọ nhưng mình tự hỏi những người dân Nhật Bản hằng năm đi chùa cầu an cầu phước , họ có được bảo vệ trong trận động đất vừa rồi không ??? Hay tất cả những người đã chết đều gây tội nghiệt ở kiếp trước ( theo luật nhâ quả) .... ? Mình không biết phật có thật hay không, cũng có lòng tin nhưng nếu họ có thật thì đã không có những bất công trong xã hội như thế ><

16. -Redie-

-Redie- T.E.T.Я.I.S

Con người ai chả có tội hả cậu, sinh ra là 1 cái tội, lớn lên rồi chết đi cũng đã gây ra bao nhiêu nghiệt tội.

Đức phật tạo ra chúng sinh tức là ngoài con người ra còn bao gồm chó mèo lợn gà, thậm chí là con kiến.... COn người giết sinh vật khác để ăn thịt thì cũng đã gây ra tội nghiệt, con người phát triển phá hoại môi trường sống của loài khác cũng là tội nghiệt.

Mà trong phật giáo có nói, chúng sinh bình đẳng, tức là con người hay con kiến thì cũng đều tính là 1 mạng, giết 1 mạng thì là đã là quả, còn báo lúc nào thì là trả giá cho tội của mình lúc đấy.

Tín ngưỡng phật giáo đã tồn tại hàng ngàn năm, nếu không tin thì cũng đừng nên ngờ vực, cứ coi như là những chuyện không nghe không biết thôi.

17. Kaywan

Kaywan Legend of Zelda

Đúng là như thế , nhưng không ăn thịt mà chỉ ăn rau quả quanh năm làm sao để sống mà lao động ???
    Luật lệ đó quá nghiêm khắc thì thôi con người đừng nên sinh ra, cái lý đó giải thích được nhiều điều quá nhỉ ??
    Thế thì có sống tốt như thế nào cũng rốt cuộc cũng là kẻ có tội mà thôi , sống thành thật , lao động chân chính trong xã hội này cuối cùng cũng chỉ là kẻ có tội, rồi ngày nào đó cũng phải chết đi, thế thì tốt nhất là làm chuyện ác, ăn hối lộ, tham ô như các vị ..... để sống sung sướng cái đã, chết thì ai cũng phải chết thôi. Từ khi sinh ra đã có tội như nhau rồi.

18. Trần Trần Trục

Trần Trần Trục Mario & Luigi

Bố khỉ , phật không phải thần thánh như chúa hay zeus . Phật chính là tôi là cậu cậu là mọi người ai cũng thành phật nếu thấm nhuần triết giáo của nó . Lâu nay người ta nhầm tưởng Phật là thần thánh nhưng thật sự là sai lầm . Phật tức hoàng tử Thích Ca chỉ là một con người xuất chúng mà thôi . Cái ông muốn chúng ta noi theo là giáo điều chứ không phải thờ cúng ông .

19. nonzion

nonzion Donkey Kong

Vài bạn trong này hình như hiểu hơi bị sai về Phật giáo nhé.

Phật là ai? Phật giáo hay Phật pháp là gì?
    Phật là người đã đạt đến cảnh giới Giác ngộ viên mãn, vĩnh thoát luân hồi. Phật pháp nói thẳng ra chỉ là công cụ giúp chúng sinh đạt đến Phật quả vì Phật cho rằng "ta là Phật đã thành, chúng sinh là Phật sẽ thành". Mỗi chúng sinh đều có Phật tánh. Mục đích chân chính của tăng ni, Phật tử là thông qua tu tập các pháp môn để được giác ngộ, được đến Niết Bàn. Vì vậy những người nào muốn thông qua Phật giáo để cầu lợi lộc, bình an, mưa thuận gió hòa, an khang khỏe mạnh ... thì hoàn toàn không đúng với tinh thần Phật giáo nhá.

Phật và Phật pháp chỉ là ngọn đèn dẫn đường. Chúng sinh muốn thoát bể khổ luân hồi thì phải tự thân vận động bằng cách tu tập, thọ trì ... Chỉ có mình mới có thể cứu mình mà thôi.

Phật nói có Thập phương pháp giới, Lục đạo luân hối, Nhân quả tuần hoàn. Chúng sinh ra đời, bị vô minh che mắt, bị tham sân si giữ chặt --> nguyên nhân cái khổ. Ngoài ra còn có thể do nghiệp ác từ các kiếp trước nữa.

Phật không hề tạo ra chúng sinh như bạn gì nói nhá. Tôi đố bạn tìm ra kinh điển nào nói Phật tạo ra chúng sanh.

Nói luôn là việc cúng dường tức là bạn thành tâm dâng lễ chư Phật, Bồ Tát ... khắp thập phương pháp giới. Đây chỉ là cách để bạn tỏ lòng thành kính đối với người Thầy của mình, thiết nghĩ không phải là đòi hỏi gì quá đáng. Bạn muốn cúng dường bao nhiêu hoàn toàn tùy vào bản thân và năng lực của bạn, thậm chí một vài đóa sen cũng là quá đủ rồi.

Nếu bạn cúng, thờ Phật để cầu mong tu hành tinh tấn thì tốt, chứ nếu cầu may, lộc, thọ gì đó thì e là bạn uổng công rồi.

P.S: Bản thân tôi khi tìm hiểu Phật giáo thì có hai điều khiến tôi rất kinh ngạc khi lần đầu tiếp xúc:

- Phật chủ trương thế giới song song, lồng vào nhau.

Một thái dương hệ tương đương với một tiểu thế giới, 1.000 tiểu thế giới bằng 1 "tiểu thiên thế giới".

1.000 tiểu thiên thế giới là 1 trung thiên thế giới.

1.000 trung thiên là đại thiên thế giới.

Vậy đại thiên thế giới, là (1000 x 1000 x 1000 hay 1000^3) nên gọi là Tam thiên đại thiên thế giới, gồm có 1.000.000.000 thế giới, là số thế giới của cõi Ta bà thuộc quyền giáo hóa của Đức Thích Ca. (daitangkinhvietnam.org)

- Trên con đường tu đến Phật quả, người tu ở bậc cuối phải đoạn ly luôn cả Phật pháp!

Phật cho rằng Phật pháp chỉ là con thuyền, khi qua sông đến đích rồi thì phải bỏ thuyền lại. Nếu còn chấp vào thuyền (Phật pháp) tức là còn chấp ngã, nhân, chúng sanh, thọ giả, không thể đạt thành Phật quả!

Tôi chưa từng thấy tôn giáo hay tín ngưỡng nào có tư tưởng tương tự.

20. T.O Tokarin

T.O Tokarin Donkey Kong

Quan điểm của Phật Giáo thường thường hay đề cập đến thuyết luân hồi , sức mạnh siêu nhiên từ trong tâm :D. Mình từng nghiên cứu về các tôn giáo trên TG nên rất thích quan điểm của Phật giáo khi nhìn nhận sự việc. Nhưng tuy mình là người có tôn giáo nhưng mãi có duy nhất 1 câu hỏi mà ko thể trả lời?!!

Nếu Jesus Christ có thật? Ai sinh ra Người? Đức Chúa Cha!. Vậy ai sinh ra Đức Chúa Cha? Mẹ của Đức Chúa Cha(?) . Cứ vậy....

Nếu Đức Phật có thật? Vậy ai sinh ra người ?? [..] 1 vòng luẩn quẩn.