Bàn luận, hỏi đáp về FE 7: Rekka no Ken [Game Boy Advance]

Thảo luận trong 'Fire Emblem - Mộc đế' bắt đầu bởi caramen, 7/8/04.

1. taichuot

taichuot I'm Off! Moderator Lão Làng GVN

Heath đấy, cool là đương nhiên, quân Dragon chính hịu chỉ có nó ví con Vaida, mà thu phục Heath trước, nên luyện Lv MAX cho nó ở Chap 23, có Arena đó. Thằng này vừa cool, vừa Handsome, vừa Awesome, ráng canh chỉ số cho đẹp vào nhá, mí cái Hp, Str, Def nó max cái rụp, canh mí cái còn lại á, đặc biệt là Res (Magic Def).

Thằng Pent là Sage xịn nhất, còn Canas là Druid trùm nhất, ko luyện 2 tên này thì phí thời gian chơi FE 7 gùi.

2. congtri88

congtri88 Legend of Zelda

em luyện đủ hết rồi, thấy con nào cũng khá mạnh cả (1 số con ngoại lệ, chỉ số tăng ít xỉn) Pent thì khá ngon lành, lần nào em cũng chơi nó hết. Canas thì là đứa duy nhất xái bóng đêm, không muốn cũng phải luyện, vì vòng cuối cùng mình sẽ được phép thuật xịn cho nó xài. tức nhất là con Nino, chưa kịp luyện lên Mag 30 gì hết đã qua hết màn rồi, tức quá ><.
    To bé tóc vàng (ko nhớ tên): thằng đó tên là Geith, warrior xì cút, dở ẹt à cũng chẳng đáng noí, cho thằng Dart thu phục ở màn bến cảng lên nói (trong tuờng hợp cả 2 còn sống ^^).
    To GBA ò Youth: nghiên cứu rồi, mà không có thời gian chơi lại, nên bó tay (năm nay tui bị mama, papa cấm chơi điện tử, nên mới kiếm cớ mạng ko phải là điện tử để spam đó).

3. GBA of youth

GBA of youth Youtube Master Race

anh tai chuột lâu quá mới gặp CongTri ko nghiên cứu được nên phiền anh nghiên cứu giùm được hông ? Cái chuyện chaper 23 a b c gì đó á mà ( sao em LV 6 rồi mà hai chữ lính mới ko biến đi cho đỡ quê chứ hơn nữa để lập 1 topic riêng đến bao giờ em mới thành MOD được :(( )

4. Xking†luciferX

Xking†luciferX Youtube Master Race

Hey hey mấy anh ơi , có nên luyện cái thằng hawkeye ko mấy anh , hình như thằng đó ko co' biến hình hả. À cho em hỏi lun thằng ăn trộm có biến hình ko thế , à ở chap23 có cái shop bí mật á, nó bán cái ocen sea gì gì đó , hình như là đồ chuyển cấp thì phải, ma` cái đó dùng để chuyển cấp thằng nào thế , cái đó mua 50k/ cái lận em định mua 2 cái :D.À hỏi lun mấy thằng lord khi nào chuyển cấp thế mong tới lúc đó quá :D.

5. congtri88

nói không với Hawkeye.
    ăn trộm có thể biến hình được, nếu mà bạn lấy được cái feel contrack trong vòng đánh Sonia. (mua trong shop bí mật cũng được)
    Ocean seal dùng để chuyển cấp từ pirate thành Berserker (ko biết nó cho thêm để làm gì nữa)
    Lord thì sẽ được cho heaven seal để chuyển cấp (bạn đừng lo, heaven seal sẽ có đủ)

6. GBA of youth

tui thấy Hawkeye cũng ngon nhưng tại có lẽ nó chuyển cấp hơi sớm nên hơi kém ông nói nhân vật nào có chỉ số thấp ??? Em muốn hỏi chỉ có trong hector mode mới có Falcon knight thứ 3 thôi phải hông ??? ( farina )

7. congtri88

uh, đúng rồi, trong Hector mới có con falcok knight thứ 3
    Thằng Hawkeye là thằng bờm chết dịch, đã yếu mà còn nhìn thấy ghét nữa chứ, mới vô thì cũng ngon lắm, về sau thì chẳng khác gì 1 cục thịt biết đi.
    1 số đứa gia nhập phe mình mới vô cũng có chỉ số yếu xìu, như là thằng Geith trong vòng đầu tiên đánh với Linus đó, thằng đó yếu xìu, mới gặp thằng Rath là bị "pặc pặc", 2 bi lên đường, còn Wallace thì chậc chậc, xấu đã đành, yếu đã đành, mà còn đi chậm nữa chứ, luyện 2 thằng trên 1 lần thôi là tởn tới già rồi, ko bao giờ muốn luyện tụi nó tập 2 >_<.
    có 1 số đứa dễ hớp hồn mình bằng lần lên lvl đầu tiên, tăng quá trời luôn, nhưng thực ra chỉ là "ruồi", sau đó chỉ số của tụi nó tăng chán không chịu nổi, mà bỏ thì lại thấy tiếc, sinh ra thàng của nợ. 3 Lord thì lại khác, chỉ sồ tăng rất tốt, cho uống cái Afa drop là tăng khí thế luôn.Đáng buồn là khi chỉ số tăng đến tối đa thì Hector lại là thằng vô địch, nói vậy thôi, chứ cho Lyn cầm Mani Katti chặt chết nó cái 1 ^_^

8. kensai_nodachi

kensai_nodachi Mr & Ms Pac-Man

mình mới chơi fe7 nên lên đây hỏi 1 tí ( tiếc là trò này chưa có hướng dẫn cụ thể như fe4 ở trên này để tìm hiểu) ^_^
    1. mình thấy bản đồ của fe6 và fe7 tương đói giống nhau, ko biết là có phải là cùng 1 wordmap ko? nếu cùng thì côt truyện của fe6 và fe7 có xảy ra cùng thời với nhau ko? nếu ko thì cái nào trước cái nào sau?
    2.trong này hình như có 1 nhân vật là mình ( đóng vai là tactican của Lynn thì phải, tức là cái nhân vật mình đặt tên được ý). nhân vật ý có đóng vai trò gì trong cốt truyện của fe7 ko.
    3. thanh kiếm Mani katti của Lynn dùng hết thì có sửa được ko? nếu được thì phải làm thế nào? (thanh kiếm xịn thế mà dùng hết thì phí lắm)

9. GBA of youth

sau khi giải xong Lyn mode nếu sử dụng 1 cách hợp lí thì nó còn nguyên cho tới khi qua hector mode thì nó trở lại trạng thái cũ . bạn xài tiết kiệm thì tới màng nào đó ( ko nhớ :D ) bạn sẽ nhận được cây gậy sửa được các vũ khí quí nên tốt nhất là tiết kiệm . Còn tactician chỉ là cho vui thôi chứ chẳng có gì đâu. FE7 tuy có sau nhưng Fe6 lại là phần tiếp theo của nó
    to cong tri ông làm tui kiếm muốn chết thì ra chỉ trong hector mới có vậy mà hông nói sớm . Chơi FE chẳng bao giờ tui luyện General vì đợi nó lên đánh thì Paladin và trooper đã dọn sạch thêm Lyn nữa màng nào cũng có mấy thằng sơn tặc cầm búa nên Lyn rất lợi hai với mani katty . Tui chỉ tin tưởng vào paladin và warrior thôi chứ mấy đứa khác phải qua kiệm nghiệm = Arena đã > trong 3 lỏd thì tui khoái Lyndis nhất hổng phải vì đẹp đâu nhen tại vì khi dùng kiếm thì tốc độ rất cao ít ai có được 10 thằng đánh Lyn thì may mắn lắm mới có hai thằng đánh trúng đặc biệt là mấy ông nội cầm búa >_< thua !!!

10. congtri88

pa nội này, người ta hỏi kìa sao không cịu trả lời giùm cái.
    1/ thời của FE7 trước thời của FE6. Roy-con Eliwood, Lilina-con Hector, Fil-con Lyn. cốt truyện đương nhien đan xen cho nhau.
    2/nhân vật "mình" chẳng có cái quái gì trong cốt truyện FE7 cả, mặc dù nó luôn được Lyn nói đén (ôi, mình đó!
    3/thanh Kiếm đó tui chỉ dùng để giết trùm thôi.

11. Sweet Angel

Sweet Angel Youtube Master Race

Hình như ko ai luyện Priscilla thì phải nhỏ này mạnh lắm àh nha.
    Tui lần nào cũng luyện tăng 4-> 5 hàng ko hà. Max luôn Mag, Spd , và gần max Luck.
    Chỉ số cực kì cao Luck 28 ,Spd 24 hay 25 gì đó. Mag thì 25 là mã luôn rồi
    Vì khó luyện lúc đầu nên hình như thấy ít người luyện. Tui thì thấy nhõ dễ thương nên luyện. Và phát hiện nó mạnh ghê rợn luôn. Và đem so với chỉ số với Pent hay Erk hay Lucius , Canas thì ăn đứt. Mới nhìn lúc đầu thì thấy yếu nhưng luyện thì Priscilla hon cả Erk í chứ, tăng 5 hàng mà.

12. congtri88

Priscilla tui cũng có luyện mà, tui thì mã hết, ngoại trừ def (cái này mã không nổi), Lyn thì tuyệt vời, tất cả đều mã, nhưng mà phải cho uống Afa Drop, mạnh kinh hồn luôn. ghê gớm không kém là Nomadic Trooper, xài rethflence là nã điên khùng (vô võ đài, Athos bị 2 bi chết ngắc)
    to GBA of Youth: congtri_8882

13. kensai_nodachi

cám ơn congtri88 đã giải đáp hộ mấy thắc mắc.
    bi giờ lại hỏi tiếp nè:
    1. trong fe7 có change class đúng ko? lv10 trở lên là change được đúng ko? max lv trong này là bi nhiêu? khi change class xong thì nó có ảnh hưởng gì đến việc cộng điểm cho nhân vật ko vì mình thấy change xong thì nhân vật lại trở về lv1??? hơn nữa đồ để change class có nhiều loại đúng ko?
    2. chỉ số contitution ( ko biết có đúng ko. đó là chỉ số dưới chỉ số move ý) là chỉ số gì và nó có ý nghĩa gì (để làm gì)? sao ko thấy chỉ số nay up bao giờ
    3. mình tìm thấy 1 số đồ rất lạ trong fe7 : vd emblem blade, emblem axe , emblem seal.... chả biết để làm gì vì mấy cái vũ khí thì chỉ số cũng bình thường thôi, ko có skill gì đặc biệt ( bật R lên thì nó ghi là đồ của tactician, ví dụ như cái emblem seal thì nó ghi là mark's sroll :-/ ) nói chung là chả biết để làm gì
    4.cho bọn nó dung boots ( đồ dùng để tăng sức chạy) sau khi qua bài thì nó có duy trì điểm cộng nữa ko?

14. congtri88

1/FE nào mà chẳng có change class? FE7 cũng không ngoại lệ, lvl 10 trở lên là change được class(nhưng mà đừng có để lvl 10, lên 20 đã, ko thì vô cùng íu đúi đấy) mã lvl trong này là 20, lúc chưa change lên 20 là mã, change rồi thì trở xuống lvl1, rồi lên 20 tiếp max nữa. change xong thì không ảnh hưởng gì hết, đừng lo, nhân vậ trở về lvl 1 thì tốt mà, bởi vì khi lên lvl nữa thì điểm tăng nữa, manh hơn. đồ để change class đúng là có khá nhiều loại đấy (cái này hơi phiền vì phải chọn người mình thích để cho ăn vì đồ không có thừa lắm)
    2/chỉ số đó là thể lực, nếu bạn để ý kỹ thì sẽ thấy khả năng mình làm mất máu địch có thể sẽ tăng hoặc giảm, đó là tùy vào thể lực của mình đó. và đương nhiên là thể lực có hạn, bạn đâu có thể cho nó hít đất hay nhảy lò cò để tăng lên được đâu hen.
    3/what? emblem blade, emblem seal... khỉ gì vậy, mấy cái danh từ này có móc hết chất xám của tui ra cũng chưa bao giờ có. nhưng mà theo bạn nói thì đó không phải là đồ dùng cho chiến binh, mà là đồ của người chơi (là bạn đó, Mark là cái tên lúc đầu bạn đặt ý) nên không có 1 cái ý nghĩa khỉ gì liên quan đến các nhân vật trong FE7 cả, kể cả cốt truyện
    4/ngoài dance sing ra, cái gì đã xài cho tăng khả năng riêng của bạn nhờ mấy cái đồ bên ngoài thì sẽ giữ tác dụng vĩnh viễn(dance sing là Ninian Nils đó)

15. GBA of youth

Fil là con nomad phải hông ??? tóc xanh còn Lilina là đứa nào tui biết chết liền tui chơi FE 6 J nên mù tịt Tui trả lời ở trên rồi đay71 chứ oing ko thấy sao mà còn trả lời lại chi dzay ???

16. congtri88

Fil là con của Lyn, Lilina mà là "đứa" à? ông xưng hô như vậy tội nghiệp nhỏ con của Hector quá. ông kia hỏi nữa thì tui trả lời típ chứ biết sao bây giờ.

17. Xking†luciferX

Xking†luciferX Youtube Master Race

Mấy anh ơi sao tơi' cái hầm ma` thằng pent đưa cái heaven seal đầu tiên á đưa cho thằng tướng chính dùng ko đc ( quái chưa kìa ) trong khi em đưa cho thằng hector va` con lyn thì lại dùng đc ( Ơ quái chưa ) . À còn cái afa drop mà anh nói là có tác dụng gì thế , nó + cái gì à :). À còn nữa cái Earth seal á , cái mà lấy trong cái hầm có arena á , cái đó dùng để biến hình cho thằng nào vậy mấy anh :).
    À anh ơi em chơi tới chap 24 rồi mà ko dám đi tiếp vì sợ có thiếu sót quá , anh có thể chỉ em mấy hầm tiếp có gì quan trọng ko để em bít mà làm , em sợ mình sót cái gì lắm :D. thx...

18. kensai_nodachi

mấy cái đó mình cheat ra đó mà. muốn chơi cho nhanh nên mình đã dùng cheat ko ngờ mình lại tìm ra 1 loat vị trí của status và nơi chứa đồ của nhân vật. mình cheat linh tinh nên nó mới ra như thế :D . hơn nữa mấy cái emblem blade hay axe gì đó quân mình cũng dung được mà chỉ có điều là ko có gì đặc biệt thôi. nói chung nó cũng chả khác gì kiếm thường cả.
    này cái thằng thổi sáo( tên nó là Nils thì phải) có change class được ko? nếu được thì dùng đồ gì? cho mìng biết tên đi để mình còn mò tiếp.

19. congtri88

trời ơi, sao mà hỏi tới tấp thế, giải đáp 1 luợt luôn cho tiện.
    To king Lucifer: cai heaven seal đầu tiên đúng là chỉ để cho 2 con lord 2 bên xài thôi, con tướng chính thì về sau sẽ được Athos biến giùm, chuyện này không cần phải lo.
    Ầ Drop: theo tôi thì nó có tác dụng làm tăng khả năng tăng điểm khi lên lvl của mỗi nhân vật, cái này mà cho Lyn xài thì hết xẩy.
    Earth Seal dùng để biến hình cho tất cả, ngoại trừ Lord và Thief
    Cứ đi tiếp, không cần phải sợ, nếu sợ thì cứ save ở đó (để riêng ra nha) rồi tới luôn, "phá băng" xong thì lên đây thảo luận coi có thiếu gì không, tại vì tui chơi bạt mạng không thèm để ý đến tên vòng.
    To Kensai_nodachi: thổi sáo và dancer không bao giờ chuyển cấp được (chứ bộ nếu nó chuyển cấp thì dance 1 phát thì được đi lại 2 lần à?) ^^

20. mavericks-hunter

mavericks-hunter Youtube Master Race

hi,tui có thể tham gia chứ nhỉ ::)
    tui cũng đã phá băng FE7 rùi,mà tui có quesion:tui chơi đâu có phần hector gì đâu.Chỉ thấy có phần của Lyn và Eliwood thui hà
    mà chơi tiếp FE6 tui bực mình quá,không có bản E,chơi chả hiểu gì cả ::(
    thế có đĩa chơi trực tiếp trên pc o nhỉ?help me,thanks

Quên nữa,có ai đang chơi FE7 mà thắc mắc gì thì hỏi mình nhá chứ hỏi 1 người nhiều quá sao trả lời hết dc,đúng không nè?
    có gì thì xin dc lãnh giáo thêm :cool: