Brigandine GE !

Thảo luận trong 'Turn Based Strategy' bắt đầu bởi doky, 17/3/06.

1. chichibaby

chichibaby Donkey Kong

=.=' tớ cũng vừa đủ lv để có biến thành necromancer.
    pó tay.
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    :| Lance tự lên Class King khi thịt xong Tím và có cái thành ở trung tâm mà :|.

còn vụ đội xanh là có Lance thì tớ chưa bao h được đấy :p, tại chẳng bao h thấy thằng Tím nó đè đc Đỏ T_T.
    Và cả chưa bao h thu phục được Kiloph T_T.

2. anhkha

anhkha Fire in the hole! Lão Làng GVN

Lance chỉ lên King khi diệt xong đội tím (trả thù cho tổ quốc) và chiếm được cái thành to nhất của lục địa (để làm nghi lễ lên vua), thiếu 1 trong 2 thì vô ích
    còn vụ Lance về xanh lá thì ai biết chỉ dẫn giùm mình với, và cách đó có thực hiện được trong cách chơi đơn không, chứ multi thì chả để làm gì

3. Shootbad1993

Shootbad1993 C O N T R A

Tui cũng hỏi rồi, mấy ông trong đây nói làm sao để cho phe Tím tiêu diệt được phe Đỏ và mình tiêu diệt lại phe Tím thì Lance và Gereint sẽ theo mình.

4. chichibaby

chichibaby Donkey Kong

=.=' tớ mà đánh y như rằng thằng xanh của Vaynard và Tím toàn bị đỏ và đội xanh của thằng Kiloph thịt mất tiêu thế mới ngược đời.
    tớ lấy bọn xanh lá sau đó cho qua cho đến 1/217 thì xanh Vaynard và Tím bị đè mất :">

5. Shootbad1993

Shootbad1993 C O N T R A

Phe Tím ngay từ đầu toàn tướng khủng, đến lúc bị Cador, Soleil, Mentofas và nhỏ bồ ra đi vẫn còn mạnh, không biết tại sao máy điều khiển lại bị mấy thằng kia dập thấy thương, chắc tại phe Tím đánh nhiều phe quá nên phân chia quân không giỏi như người chơi.
    Bởi canh sao cho phe Tím tiêu diệt phe Đỏ là 1 vấn đề nan giải ::(

6. ale

ale Heartbreak Kid Lão Làng GVN

Các ông bị mất Soleil à lạ nhỉ , tôi mới lấy ku này không biết có nên train ko , phe Đỏ tướng mạnh nhiều quá xài không hết :D

Còn chuyện đạo Xanh lá lấy Lance và Gereint thì nghe nói các ông phải làm sao để đạo Tím ép đạo đỏ về cái thành mà tiếp giao với biên giới của thành xanh lá ở phía Nam ấy (ngay con sông đâm ra thành cờ đen của thằng trùm Bulnoil) , đây cũng phải là thành cuối cùng của đạo Đỏ. Sau đó cho Cai lên đứng ở cái thành tiếp giao bên dưới và đợi cho Lance + Gereint ra trận và thất thủ trong trận ở phía trên là đc. Lý thuyết là thế chứ còn thực tiễn nếu ko chơi multi thì quá khó nên tôi nghĩ chả ai đủ kiên nhẫn mà làm đc cả :D

Chưa kể quân tím AI máy chơi rất ngu , ko phải vì tướng nó yếu mà vì đạo tím lúc ban đầu là dễ mất thành nhất do vị thế nằm ngay chính giữa tiếp giáp với 4 nước (trừ đạo của Kiloph ra) , mất vài thành rồi là nó chạy toán loạn -> Cador ra đi , tự nhiên thấy yếu đi hẵn.

Mà hôm nay tôi chơi thấy thằng Estor , thằng tóc đỏ hâm mộ Vaynard mà mới vào siêu yếu (nghe nói có Rune +9) nó chạy qua đạo của Kiloph dù đạo tui mới là đạo xử Norgard :|

7. Shootbad1993

Shootbad1993 C O N T R A

Tui chơi phe Tím bản GE cứ qua dĩa 2 là thằng Soleil nó bỏ theo xứ nào có thằng bạn của nóX(
    Có gì lạ đâu, tui có lần cũng bị thế nhưng được con nhỏ Lancer và Dillart qua cũng đỡ vả :))
    Thằng Cador hồi mới chơi game này nhìn nó ngầu Lv29 và có class riêng tưởng nó mạnh lắm, ai dè yếu quá. Nó phản cũng chả có gì đáng tiếc.

8. ale

Trời Cador là thằng tướng mà AI xài ngu nhất và tôi thích nhất đấy :D Vì sao ? Vì mỗi lần ra trận tôi xếp đội hình 3 lớp mà quân địch có nó là y như rằng nó nhảy bổ lên đập con nào yếu nhất trên lớp đầu của tôi , và thế là các quân còn lại tha hồ hội đồng nó và canh finish-off để lên cấp (1 đống exp so với các tướng khác) chỉ trong 1 turn. Còn tướng ngán nhất là Zemekis vì thằng này nó hay bơm Power rồi nhảy cái đùng lên bắn chết Fairy của mình (1 nhát Critical 500 dam) :o

Tôi đang chơi bản Eng nên ko biết có vụ Soleil bỏ đi ko , nhưng thằng bạn chùm khăn của nó là ở phải bên đạo ông rồi thì làm sao nó còn bỏ đi đâu đc :-/

9. Shootbad1993

Shootbad1993 C O N T R A

Nó có ở đạo tui đâu :((, không biết làm sao để nó qua đạo Tím nữa (tui chơi đạo Tím bản GE).
    Bản E Soleil sẽ không bỏ đi nếu Cador không bỏ đi. Còn Meltofas không bao giờ bỏ đi nếu Cador bỏ đi. Bản E Cador di quest được. Ông có đánh được Bunoil bản E không?

10. ale

À thì ra ông chơi đạo tím , đạo này tôi chả chơi bao giờ nên chịu chứ còn mấy đạo khác thì buộc phải có thằng bạn nó rồi trận cuối cùng xử thằng tím phải cho nó ra trận mới có đc Soleil. Hai anh em chung sống 1 nước rồi thì chắc ko có chuyện bỏ đi lần nữa.

Còn chuyện ông hỏi sao Soleil bỏ đi thì ông chơi bản Eng sẽ thấy có 1 cuộc nói chuyện : Soleil không hề muốn phục vụ cho đạo tím , nói đúng hơn là chúa ghét chiến tranh nhưng nó buộc phải làm vậy vì quân tím đã bắt cóc mẹ của nó để uy hiếp .

Khả năng đánh Bulnoil ở bản Eng thì nghe nói chỉ có đạo Đỏ làm đc , nhưng lý thuyết của nó cũng rắc rối như việc lấy đc Lance & Gereint bên Xanh lá vậy nên tui bỏ luôn rồi , xử quách thằng Tím cho xong lấy tướng mạnh còn thích hơn :D

11. Shootbad1993

Shootbad1993 C O N T R A

Chơi bản E chỉ có phe Đỏ là tui chưa chơi, còn phe Tím chỉnh mã mới chơi được, nhớ không lầm thì đó là cuộc nói chuyện của thằng bạn và nó khi gặp nhau trên trận.
    Bản E lên ATK 2 lần cho 1 STR, lên AGI là lên giáp luôn, bản GE bỏ vụ lên giáp tui chỉ không thích chỗ đó thôi.

12. fro65

fro65 Donkey Kong

tui cũng bận , ko chơi nhiều nhưng rất thích trò này . Vậy là tui chưa gặp mặt con aldis lần nào rùi . Àh cho hỏi , cái này chơi đến năm nào thì hết hay là cứ đánh hết mới hết ? tại tính tui thích chơi theo kiểu dây dưa kéo dài , ^__^ Đi luyện í mà , chiếm thành nó rùi lại bỏ ra cho nó chiếm lại rùi sau đó lại đánh tiếp , đánh 1 hồi bên tui toàn tụi lv 1x 2x , còn tụi nó toàn tụi ....mới summon .
    Tức là giờ máy tính tui hư rùi , lại hư cái con main . Bỏ xó luôn . Chắc mai mốt tậu cái ps1 về chơi cho tiện . ^__^ . (í mà chơi ps1 đâu có vụ ép điểm nhỉ? )
    Àh , cái giả lập tui chơi là exp gì á , nhưng khi mở lên là nó có màn hình xanh , rùi mình run game , bản 1.5.2 thì sau khi rungame nó còn lại cái hình xanh đó , còn bản 1.6.0 thì mất tiêu . Bi giờ tui mới biết là nó ẩn . vì khi tắt chương trình đó , thường thì tui phải nhấn Alt + Ctrl +del để vào process tắt cái màn hình xanh , cái mà đáng lẽ phải hiện ra chứ ko ẩn . Vì vậy đó là lí do tui ko change disc được . Sao giờ ?

13. ale

Đó là nội dung nói chuyện của 2 thằng khi ra trận gặp nhau , mà thằng bạn nó yếu quá nên tôi ko luyện bao giờ chỉ cho ra trận duy nhất 1 lần khi kết liễu thành Tím ko ngờ lại là trận gặp Soleil , đúng là định mệnh :D

Cấp Hard là giới hạn đến năm 230
    Normal đến 245
    Easy thì hình như ko có mà giới hạn sau 245 thì cũng là quá xa rồi .

AI máy nuôi quân rất ngu , toàn nuôi mấy đứa ít ngốn Rune cho bọn nó và chủ yếu là lấy số lượng bù đắp chất lượng (thí dụ nuôi 1 đạo toàn có thêm 1 đám bọ cạp , zombie , chó , tạp nham) , nuôi cao lắm đến năm 215 là 1 đạo cùi nhất của tôi cũng xử đẹp quân nó trong vài turn rồi , rất chán . Nên nếu muốn quân nó mạnh 1 tí đánh cho đã tay thì lấy quân mình nuôi bỏ ra ngoài ô chứa , sau đó bỏ thành trống cho quân nó chiếm để có quân xịn mà bọn nó xài :D

14. witfox

witfox Khoái ăn nho tím Lão Làng GVN

Fox có chuyện nhảy vô xen ngang nè...Fox có đươ85c th8àng Gazan thay Shiraha nhưng khic ó Shiraha thì mấy đứa khác có thể lên Ninja còn có Gazan dù lv 30 chỉnh max hết stat nó cũng không lên được class ninja kìa....

15. chichibaby

chichibaby Donkey Kong

chuyên Fox nói chưa thử bao giờ =.=' bởi gà rán ấy tớ lấy đc có 1 lần.

Không cần cho gặp trong trận mà chỉ cần tên giáp sắt ấy không đi Quest là được ^^.
    Cậu đừng nói vậy, tại vì cậu chỉ chơi quân mạnh sao cậu hiểu đc chiến thuật của bọn nó chứ, mỗi con có nhiệm vụ riêng mà. và Run power của bọn Computer thì không cao nó áp dụng chiến thuật ấy là đúng thôi.
    Máy bao h cũng có sự phân tích và tính toán hơn người nhưng nhà SX chỉ làm đến mức ấy thôi ^^...

16. ale

Thằng bạn của Soleil tui toàn cho nó đi Q ko ấy chứ , trận cuối cũng ko biết là có cần nó phải ra quân ko nên mới phải save lại rồi lần sau lấy nó ra , cho nó đeo Solomon Ring nhét đại quân vào thôi mà ko ngờ lần tui cho nó ra quân thì máy cũng đem Soleil ra đánh luôn.

Cái chuyện AI dùng quân quá tồi là sự thật ko thể phủ nhận (dù rất tiếc vì nó làm giảm hứng thú rất nhanh ::( ) , vì nhà sx chỉ lập trình cho nó dùng quân phù hợp Rune Power của tướng thôi chứ ko quan tâm quân nào hữu dụng hay vô dụng . Muốn lấy ví dụ thử thì rất đơn giản , ông cứ thử mang tất cả các đạo nhất của mình về 1 thành , xếp cho các quân của mình ra bên ngoài hết (kể cả Lucifer , Satan , Salamander , Fefnir , Bahamut , ...) rồi rút thành đó cho máy đánh chiếm rồi qua tháng sau vào ông xem thử cách nó xếp quân thế nào sẽ thấy sự khác biệt :D

17. anhkha

anhkha Fire in the hole! Lão Làng GVN

trò này máy đánh dở tệ mà, nói chung là độ khó không cao, có lẽ bọn Tây nó chê trò này vì lí do đó, nhưng tui thấy xét mọi mặt thì cũng khá hay đấy chứ

18. Shootbad1993

Shootbad1993 C O N T R A

Tui chơi nhiều game TBS phải nói AI của Brigandine cả LoF lẫn GE đều rất dở, mình chấp cho nó lấy hết thành mình còn 1 thành, quái bị xuống HP mà vẫn đánh bật tụi nó ra hết.

Chiến thuật của tụi nó đa số là vậy: con quái nào mạnh cho nhảy vào đập mấy con yếu hoặc HP gần hết, mấy con yếu của nó thì cho ra hi sinh đánh con mạnh. Thử cho đứa nào có 2 turn vào đánh nó rồi chạy ngược về bảo đảm cả đám nó dí lên đánh bừa, tha hồ mà thịt quân nó nếu có pháp sư. Quân mình mà lỡ có đứa nào khủng hoặc đông đông thủ 1 thành là không bao giờ nó dám đánh thành ấy.

Cấp Hard của Brigandine chỉ xứng đáng cấp Easy hay Normal ở các trò TBS khác như Fire Emblem hay Super Robot War hoặc Growlangser.

19. ale

Đối với người mới chơi lần đầu hoặc chưa đi hết các nước thì AI của máy không là vấn đề với họ , mà họ còn cần thời gian hơn để nghiên cứu ấy chứ (vì thế nên có cấp Easy Normal để mở rộng limit day của GO) . Còn với dân lão luyện rồi thì sẽ thấy đánh mãi quân nó cũng thế nhàm quá :D

Nhưng bù lại ta có nhiều việc để làm hơn các newbie là đi lai tướng (train lâu hơn nhiều) , train thử các tướng siêu yếu ở lv thấp , đi quest , thử train các lính khác , ... Nói chung AI của game tồi nhưng chưa đủ làm lay chuyển các fan của Bri . :hug:

20. Shootbad1993

Shootbad1993 C O N T R A

Đánh tụi nó tức nhất là mình đang hăng máu thì tụi nó sợ retreat hết ráo nếu lỡ kill 1 Knight của tụi nó X(
    Tụi nó chỉ đánh tới giây phút cuối cùng khi còn thành cuối =))
    Thời PS1 rủ thằng bạn ra chơi GE chỉnh chế độ chơi Muptiplayer, đánh giữa người với người đã tay dễ sợ:D. Đương nhiên là luyện quân mạnh sẵn rồi save lại rồi mới đánh, nhớ thời gian đó tiền lì xì có bao nhiêu tiêu hết ở hàng game =((