Cách ghép các cặp trong FE4 (có hình minh họa)

Thảo luận trong 'Fire Emblem - Mộc đế' bắt đầu bởi taichuot, 21/6/04.

1. Phithien Berlin

Phithien Berlin T.E.T.Я.I.S

Cho mình hỏi tiếp......nếu như dòng lover đã có chủ nhân.....chẳng hạn A đã lover B mình lại ko muốn vậy mình muốn kết hợp B với C thì cứ cho B và C gần nhau thì...B và C liệu có thành 1 cặp ko.....
    Còn chuyện Talk để tạo thành 1 cặp thì..chẳng hạn mình thích D với E...nhưng mình ko thấy có phần Talk giữa D và E thì phải làm thế nào...
    Còn cứ cho...đi gần nhau thì..khoảng bao lâu sẽ okey...và đời con sau sẽ tận hưởng đc cái gì.....của cha mẹ nó...
    Còn nữa ...mình rất thích Finn ...bạn nào biết kết hợp Finn với ai là ngon nhất ko...
    Còn nữa...cái này hơi thừa nhưng mình vẫn muốn nói......Có bạn nào biết cách thu phục hết các nhân vật mà mình có thể ko chú ý...và bỏ quên qua nhân vật đó.....
    Bạn nào biết cách lấy các đồ xịn thì chỉ dẫn cho mình với...Mình đang chơi từ đầu nè...Hoặc đã bàn luận rồi..thì cho mình xin cái link nha...........Thanks !

2. Phithien Berlin

Cho mình hỏi thêm...........có bạn nào còn phần mềm ...... tạo save lot cho Snez 9x và Zsnes 1.36 ko ? Và phần mềm chuyển đổi file save từ Snex sang Zsnes và nguợc lại...Cho mình link để download với...hoặc ko thì send qua mail cho mình....Thanks !

3. taichuot

taichuot I'm Off! Moderator Lão Làng GVN

Mình trả lời từng ý cho bạn nè:
    Trong FE4 , nếu chơi bình thường không dùng cheat hay code thì có 2 cặp su đây là mặc định , không thể thay đổi vì có liên quan trực tiếp đến nhiều thứ , thứ gì sẽ nói sau :
    Cặp thứ nhất : Kiyuwan [​IMG] và Ethrin [​IMG]--> sinh ra Leaf [​IMG] và nhỏ rồng bay wên tên gòi [​IMG]
    Cặp thứ hai : Sigurd [​IMG] và Diadora [​IMG]---> sinh ra Celice [​IMG] là tướng đời con.

__ Cặp thứ nhất sinh ra Leaf bạn sẽ gặp lại Leaf trong Fire Emblem 5
    __ Cặp thứ 2 là tiếng sét ái tình của Sigurd với Diadora , ko thể thay đổi.

Không được rõ ràng lắm mình xin nói thêm . Khi nhân vật A đang yêu nhân vật B(chưa có chử Lover trong Status) mà bạn muốn kết hợp A với C thì bạn hãy cho A và C đứng gần nhau càng nhiều càng tốt , tránh xa với B . Lưu ý nếu có hàng Talk giữa A và B thì bạn không nên Talk , nhiều khả năng sau khi Talk thì A và B sẽ cưới nhau.
    Nếu đã có hàng chử Lover trong Status của nhân vật thì bạn không thay đổi được.

* Làm sao biết ai đang love ai ? -- Bạn vào thành bất kỳ của mình , chọn hàng giữa bên dưới (wên tên rùi) bạn sẽ biết.

Bạn yên tâm , nhiều khi mình phải ép đến tận màn cuối của đời cha mẹ mới được . Bạn cứ nhẫn nại cho 2 nhân vật đứng gần nhau , sẽ có hàng Talk hiện ra.

Cũng tuỳ thôi bạn , nếu nhân vật yêu nhau sẳn , thì chỉ đứng cỡ vài chục Turn thôi . Nếu ép thì lâu hơn 1 chút .
    Đời con sẽ hưởng được các Skill của cả cha lẫn mẹ .

Mình thường cho Finn giữ gìn..trinh tiết :)) , nhưng nếu bạn muốn thì có lẻ Lachesis [​IMG] là đẹp đôi nhất.

Bạn vào mấy link này tham khảo nè :
    Lấy rìu đôi & cung đôi (FE4) từ phần I : http://www.gamevn.com/forum/showthread.php?t=43464
    Liệu có "bản đồ thứ 3" trong FE 4 ?? : http://www.gamevn.com/forum/showthread.php?t=21486

4. Sensui Shinobu

Sensui Shinobu Mr & Ms Pac-Man

Là sao? Thường thì mỗi trình giả lập đều có hệ thống save file riêng. Bạn có thể thử cách này: lấy file save của SNES9x copy sang thư mục bên ZSNES, đổi tên đuôi thành kiểu của ZSNES, quên tên đuôi rồi.
    Riêng đối với game FE, bạn có thể chơi chuyển tiếp giữa 2 trình giả lập bằng cách chọn Resume Chapter, với điều kiện phải chọn chế độ save trong game (khi hết 1 map nó hỏi có save không thì Yes)
    Mấy cái kia thì taichuột đã nói kĩ rồi.

5. caramen

caramen Great Lord

to :Zhuge_Liang_KM , bác à , tui đã cứu thành công Cuan và Ethlin (dùng Artmoney chỉnh máu) nhưng mà làm sao mới thu phục được huh ? Tui cho Sigurd chiếm thành và 2 đứa nó die mất , Chú ý thêm và 2 con rồng trùm bị tui vây lại , ko bay đi đâu được hết nên ko hại gì Cuan và Ethlin . Bác có thể nói rõ cho ai thu phục được ko ?

6. Phithien Berlin

Các bạn cho mình hỏi.....các bạn luyện quân kiểu gì mà..mạnh thế...mới bài 2 mình đã thấy Lec change class rồi sao...còn thằng Adan phèo vậy mà....bài 3 đã change class...Còn bài 4 thì hầu như ai cũng change class hết ( mình nhìn hình ở trên ).........có chơi cheat ko vậy ko thì cày level kiểu gì vậy .Hay là cứ nhè con tướng giữ thành mà giã ...nhưng ko cho nó die...kiểu này thì lâu vật vã...và cũng làm gì có nhiều nhân vật tăng máu đc đâu......mình ko hiểu nổi.....
    Còn các weapon xịn....đồ mà có * lấy như thế nào ...làm sao lấy đủ.. và lấy ở phần 1 hay 2 vậy......ai biết thì post cho mình biết với ! Thanks

7. tommyvicecity

tommyvicecity C O N T R A GameOver Lão Làng GVN

Carame à!! Tên Zhugeliang là vua "bom" đấy!!! Chắc bạn không biết hả!!!!! ở bên này thì còn đỡ chứ bên veno thì những vụ "bom" của hắn rất nổi đình nổi đám đấy!!!!! Chắc bác tin vào mấy cái hình của hắn post lên chứ gì???? hô hô...dùng Shop cả đấy!!!! hay hack hiếc gì đó!!!!! Bố ai biết nhưng chắc chắn những điều hắn nói là không có thật đâu!!!! :))
    Còn Berlin; Việc luyện quân như vậy cũng không có gì khó đâu!!!! Bạn phải cho nhân vật của mình đấu hết trong võ đài, khi ra trận thì nhớ chớ giết những tên tướng cầm đầu 1 đám quân nào đó, chỉ giết quân thôi, khi hết quân nếu nó chạy thì cứ để nó chạy, nó sẽ vào thành gọi quân ra tiếp, nếu nó không chạy thì xử nó!!!!!

8. Zhuge_Liang_KM

Zhuge_Liang_KM Mr & Ms Pac-Man

Choài, gọi vài đứa biết dùng Shop hỏi chúng nó có phải dùng hay ko thì biết ngay thôi mà :)) Mà có save file thì có ngay thôi mà :)) Cả cái Veno, cả cái Gamefaqs có thằng nào chỉ ra được là dùng cái gì đâu mà chỉ nói là "Dùng 1 cái mà mình ko biết" :)) Nói túm lại là ko biết thì trật tự đi, khi nào có hứng thì sẽ làm tiếp cái project đấy. Mùh nói thực nhé, làm roài post save file chỉ để vài người xem thì chán ngắt... Nhưng trước sau cũng có thôi :)) Đã ko biết thì trật tự đi sao lại nói to mồm dữ :)) Đến lúc có thì nhớ chơi cho blind mắt ra xem có cheat chiếc gì ko nhá :))

9. tommyvicecity

Nếu bác Zhuge liang nghe tui nói vậy cảm thấy bị "xúc phạm" quá thì cho tui xin lỗi nhưng mà sao bác cứ cù cưa hoài vậy??? Up có cái save state nhẹ hều (2,3 trăm KB à!) mà không up lên thử cho mọi người xem đi!!!! cứ làm như vậy??? Chỉ cần chính tay tui được chơi cái đoạn mà mình điều khiển được Cuan và con vợ (quên tên òi!!!!) cùng sánh vai với Sigurd vào Barhara hay cảnh điều khiển được thằng cầm cái ba chĩa cùng với Athena đánh Yurius (mấy cái này tui thấy trong hình bác post lên có!!!!) thì tui sẽ tin ngay!!!!!!!

10. Zhuge_Liang_KM

1: Ổ A ko có.
    2: Hàng Net hồi trước nó cho cắm ổ cứng nó nghỉ mất (hết cả đem ổ cứng ra, và hết cả cóp H về nhà dù có 1 đống mới :(( Ai muốn tui share cho ;) )
    3: Vừa biết kq --> đang Nghỉ ngơi ăn chơi chờ vào học :)) + chưa đc mắc Net ở nhà thì làm sao đây? (lí do cù cưa đấy)
    4: ... Có 1 lô băng chờ chơi --> ùn tắc, chơi suốt ngày suốt đêm còn ko kịp đây :)) Cái SP còn thiếu 1 cái nữa là đủ hết Movie roài, cố lên ^^
    5: Yên tâm, chờ 1,2 tháng nữa đi, chắc là có. Điều khiển đc như thường mà :)) Còn cảnh Julius VS Ethrin thì đã nói rồi, nó là do Mankichi thách thức nên làm cho Mankichi xem, lại cứ xem vào cảnh đấy nhỉ ><
    6: Chán, cái Veno bị down >< ---> ở box này được tâm sự ko nhỉ :))
    7: Có gì thì sorry u, 1 là hôm qua chưa nhìn tên, 2 là vì u chiến trước ^^

11. caramen

caramen Great Lord

to Zhuge_Liang_KM : làm ơn post save game hay nói với tui khi giết hay con rồng trùm Thracia rùi thì làm sao thu phục được Cuan và Ethlin đây . 2 đứa nó cứ khư khư bên quân Lenster ko à , ko chịu chuyển qua Sigurd

12. Zhuge_Liang_KM

Ráng chờ đi... Có muốn nhanh hơn cũng ko đc mà :)) Khi nào có hứng thì mình sẽ làm, còn ko thì > < Ko bao h làm gì mình ko thích cả :))...... Còn... tất nhiên là ko biết cách làm thì sao mà làm đc :)) Tự tìm vài tháng đi xem có ra ko :))

13. caramen

caramen Great Lord

=> u booom phải ko ? đừng mà có lừa đảo anh em vậy chứ , chuyển code của Cuan và Ethlin làm sao nó mới thành quân mình vậy Zhuge_Liang_KM , chỉ giùm cái coi , làm cứu hoài mà ko duoc

14. Zhuge_Liang_KM

Ghét nhất mấy đứa bất tài vô tướng chẳng làm được cái gì cả mà cái gì cũng hỏi rồi đổ tại này kia! Bom thì đừng tin nữa, còn hỏi làm khỉ gì? Vậy có tin vào mắt mình ko??? Xem ra mấy người như Mankichi, Pip, Limited còn khá hơn bọn này. Thôi nghỉ đi, mới tập chơi FE IV mà mong làm được thế kia? 100 năm nữa nhé! Lại thêm vài noobs kiểu Lex trước đây :))
    @Caramen: Ko thừa hơi mà lừa vài đứa mới biết chơi :)) Lí do chưa post đc thì đã giải thích bên trang 5 rồi. Còn cố lên, bao h code ra được thì lên báo cáo nhá :))
    Y như thằng hoàng tử với con chim gỗ trong phim ở HTV !#@$!$$!@$!#%!$ "Ta muốn chim gỗ bay đc nhưng sao các người ko làm nó bay đc cho ta" :))
    Thích thì tự mà nghĩ, ròng dây vào cây mà cho nó bay, còn ko nghĩ ra đc rồi lại đổ tại thì... bó chân.com
    ádffsàđsaffgsđfầh

15. tommyvicecity

Bác Zhugeliang đã nói vậy thì thôi!!!! Nài ép bác ấy làm gì nữa!!!! Zhuge liang và các bí mật của ổng chắc sẽ đi vào "Truyền thuyết" quá!!!! Vì vậy để nó không trở thành Truyền thuyết thì đừng có nói ổng nữa!!!! OK????? Ổng mà quê độ,ởẩn suốt đời thì....!!! :)) !!!! Chắc tui phải tìm Liu Bei đến nhà ổng 3 lần năn nỉ ổng quá!!!!! :))

16. Zhuge_Liang_KM

Nói với mấy đứa chẳng hiểu lí lẽ thế này cũng = thừa... Giải thích nó cũng dek nghe :)) Lí do mùh cái box Turn Based này ngày càng chán hơn và mấy mem hay chơi ở trong này chạy đâu hết :))

17. Lu Xun Adv

Lu Xun Adv Mario & Luigi Lão Làng GVN

thôi stop dùm cái đi , ông ZL bom hay kô kệ ổng , đừng cãi nữa , ai tin cũng đc ai ko tin cũng đc , đừng cãi nữa
    cho tui hỏi cái này nhé mấy bác : cái trò trong chữ kí của AkaiRyu là trò gì vậy
    còn mấy cái cheat về blood và holy weapon tìm ở đâu vậy , cheat như thế nào dùng Art Money chỉnh đc ko , nếu đc thì post mã cheat lên dùm đi cám ơn nhìu lắm , còn ko đc thì cho địa chĩ đi , mình tự tìm cũng đc , cái nào cũng cám ơn nhìu hết
    To ZL tai chuột và Theaf Fighter có ở nên này kô vậy hay mấy ổng cĩ có bên veno ???

18. taichuot

taichuot I'm Off! Moderator Lão Làng GVN

Tui ở bên này , thỉnh thoảng có qua Veno , vì tham gia bên đó trể quá nên chưa quen ai bên ấy . Bên này tui quen nhiều hơn .

Zhuge_Liang_KM : bác không cần nói nặng đến thế , chẳng qua là đã chơi cái FE 4 nhiều mà khi nghe bác nói cứu được Cuan và Ethrin thì rất bất ngờ và phấn khởi . Vì không biết nên mới hỏi bác cách cứu .
    Công lao bác chơi , bác tìm tòi bác chỉ anh em thì anh em cám ơn bác . Bác hông chỉ cũng hổng sao . Quan điểm của mỗi người khác nhau . Tui mà biết là tui nói ra cho mọi người biết liền à .
    Tui biết bác bị nhiều người gọi là ném bom , nổ . Nhưng tui thì tin rằng bác có cách . Có điều ...tui khó có hy vọng được biết cách đó ra sao .

19. tommyvicecity

Tui cũng có cùng ý kiến này với bác taichuot thôi, làm gì mà bác Zhu nặng lời dữ vậy!!!!! Tui cũng là người mê Fire Emblem như mấy bác thôi, mà đã mê thì đương nhiên phải muốn biết hết các bí mật của nó!!!! Nếu bác Zhu không muốn công bố các secret của mình mà muốn giữ nó mãi mãi cho nó trở thành "Truyền thuyết" thì đó là quyền của bác!!!! Không ai có thể làm gì khác!!! Vì thế cho nên tui mới nói mọi người đừng có công kích bác nữa, để (chỉ là hi vọng nhỏ nhoi thôi mà!!!) 1 ngày đẹp trời nào đó, bác cảm thấy dzui dzẻ, mang theo cái save state để up lên cho anh em "mãn nhãn"!!! Tui không muốn những điều bác đã dẫn chứng là "truyền thuyết" và anh em cũng mong vậy!!!!! :))

20. Alucard_X3

Alucard_X3 Mr & Ms Pac-Man

Tôi có cái đoạn bài tiếng anh này bác nào có muốn dịch thì đây , đây là phần hướng dẫn trong trang web http://members.aol.com/rukesriese/fe/fe4/fe4guidev2.htm
    đoạn bài này nói về cảnh cuối của đời cuan và ethrin
    " -=CHAPTER 5=- ##Doors of Destiny##

Several years have passed, and the snow of Silesia's bitter winters melts from winds blown in from the Yied Desert. Grandbell has assembled a large army against Sigurd. They have also been chasing Byron, Sigurd's old and frail father. SAVE BYRON! Byron holds the remains of the legendary sword, the Tilfing. If Bryon falls, Sigurd won't be able to repair the sword. Have 4 units with movement of 9 and high defensive powers first move 6 spaces out to where Sylvia's dance can effect all of them. After she dances, have the 4 with some assistants, defeat the army in 2 turns. Have Fury fly across the small bay to protect the village overlooking the desert. Then have her fly back as quickly as possible. Byron will approach Sigurd and give him the sword by his will. Sigurd should return to Saxon to repair what he can of the Tilfing. 50,000 will restore the Tilfing to full glory. But whatever money Sigurd has devided by 1000 will be the number of hits that he can repair. Also, send a few strong fighters to ward off the attack on Saxon from the left. A few sword toting characters should be able to defeat Slader's army of Axe Knights. After Slader is beaten, Andrei will charge. Have Bridget kill him. Send in Levin with his Holsety spell to beat the 4 catapulters. Then have Sigurd attack Rancobahlt, who is guarding Lubeck. After conquering Lubeck, get your army lined up to the wall below Lubeck. Kiyuwan and Ethrin will try to cross the desert to assist your army. They will be ambushed by their neighboring enemy, Thracia's dragon knight army. Kiyuwan and Ethrin will get their inevitable destiny thrown at them. When Kiyuwan dies, Torabant will leave, but Magone and the rest of the dragons will advance on you. Since they all have knight killers, have magic users and foot soldiers kill them. Mideel can come in to beat Magone. Your next destination is Finola. Your 7 female characters must have chosen 7 mates. Once Finola is conquered, all the women, except Edin, must speak with their love so the fates of their children are decided. Characters with a magic defense of 11 or greater can avoid the effects of the sleep staffs held by the priests. Va'ha is rather easy to kill, especially if a character uses a bow or Javlin. After conquering Finola, have all women, except Edin speak with their loves. After speaking, Fury should fly around all the fire mages to the bottom of the map. There is one Fire Mage on a small plateu. Have Fury stand at the front of the plateu, in range of 2 fire mage attacks. After they attack, Leptor will speak, then charge. The mages will attack Leptor instead, so have Fury flee Leptor's army. Keep your characters near Finola. Leptor will make his way through the cliffs, getting bombarded by the mages along the way. After defeating Leptor, the remains of his army will desert. Have all male characters that don't have a match sell all their items, and top off levels of the characters who will pass on their genes and items.
    Handy Items to pass on(be sure to repair them first!):
    Sigurd-Elite Ring, shield ring, Silver sword, Light sword, Iron Cutter
    Ayra-Hero Sword, Knight Ring, Leg Ring Ayra's match-Silver broad sword, Lightning sword, power ring, skill ring
    Lachesis-Return staff, Defender, Thieve's sword Lachesis' match-Silver sword
    Bridget-Ichival(repaired) and steel bow Bridget's match-Any "C" level sword, narrow sword, return ring
    Sylvia-narrow sword Sylvia's match-recover staff, reserve staff, Valkyire Staff(repaired)
    Edin-Bargain ring, recover , sleep, silence, rest, libro staffs. Edin's match-Killer Bow, hero's bow
    Fury-hero spear, wind sword, javlin, steel sword, regen ring Fury's match-any c/b level magic, heal2 staff.
    Tiltyu-wind, fire wind spells Tiltyu's match-thunder, fire, wind spells.

Have Sigurd go to Verthomar alone. When he speaks with General Aida, you'll clear the chapter. Then the character's fates shall be delivered "
    theo bản hướng dẫn và cốt truyện thì cuan và ethrin phải chết nên không thể cứu được có hack hoặc dùng cheatcodes cũng như không .