Cách lưu PS2 savegame cho Slim 9x không cần Cheat Device

Thảo luận trong 'Cheat Code - Hints - Secrets' bắt đầu bởi GameChick, 4/11/08.

1. GameChick

GameChick Donkey Kong

Sau nhiều ngày mày mò trên mạng, mình đã tìm ra cách chuyển file save download từ trên mạng vào Memory Card và ngược lại đối với dòng máy Slim 9x mà không cần dùng các đĩa cheat (Hix, mình đã thử với CB 9.2 thì không nhận USB, GS 4 thì lỗi đọc đĩa, AR Max thì nghe nói hay làm corrupt mem card...). Cách này rất phù hợp với những người dùng máy slim 9x không muốn cheat (nếu cheat thì dùng CB hoặc GS nhá) nhưng vẫn muốn chuyển save file (để lưu giữ trên PC, để dọn dẹp MMC hoặc đơn giản là để qua các màn khó không qua nổi hoặc là tải các phần save cập nhật như đối với game Pes2009 chẳng hạn :D)
    Mod thấy hay thì đưa lên chú ý cho anh em dễ theo dõi nha !

Để chuyển file từ PS2 mmc sang PC và ngược lại, các bạn cần có:
    - PS2 save builder (down trong topic của bác Loki)
    - Phần mềm uLaunchELF (down tại đây hoặc đây)
    - Một cái đĩa CD trắng, một cái usb dưới 1 gb.
    - Một cái Memory Card của PS2 (tất nhiên :D) và file save của game bạn muốn copy vào Card

Giờ thì chiến thôi:hug:
    Bước 1: Mở file save download được trên mạng về bằng PS2 Save Builder (Ví dụ ở đây là file save của Gran Turismo 4)

Bước 2: Chọn toàn bộ các file con trong save ở ô bên trái, click chuột phải chọn extract (nó sẽ hiện tên file là "not used" nhưng đừng thay tên, cứ để yên thế mà extract)

Bước 3: Tạo một thư mục mới và rename = tên của file save đó (trong ví dụ này thì thay tên thư mục là BESCES-51719GAMEDATA)

Bước 4: Move toàn bộ các file đã extract ở bước 2 vào thư mục đã tạo ở bước 3 rồi copy vào usb (nhớ là usb phải format ở dạng FAT chứ không phải là FAT32)

Bước 5: Phần mềm uLaunchELF đã down về thì giải nén ra và dùng Nero (hoặc các chương trình burn đĩa khác) để burn image vào đĩa CD (nhớ là dùng chức năng burn image chứ không phải ghi cái file image đó vào đĩa, ai không làm đúng thì chịu khó mua đĩa trắng khác nhá :D).

Bước 6: Tống cái đĩa vừa burn vào máy, cắm cả usb có chứa file save vào nữa và bật máy lên (Dễ nhỉ :D)

Bước 7: Trong giao diện của đĩa, chọn Browse (nút O) và vào thư mục mass:/ (chính là cái usb), chọn thư mục có save game rồi bấm R1 và chọn Copy thư mục đó, sau đó bấm /_\ để ra ngoài.

Bước 8: Chọn cái mem card (slot 1 là mc0:/ còn slot 2 là mc1:/), bấm R1 chọn Paste hoặc mcPaste (vì một số save game chỉ dùng được lệnh mcPaste như GTA, GT 4... cái này là do bọn Tây nó nói thế chứ thực hư thế nào thì chưa kiểm chứng :P, nhưng mà mình toàn mcPaste cho chắc)

Bước 9: Rút đĩa ra, cho đĩa game vào, khởi động lại máy và ... hưởng sướng :devil:

Lưu ý:
    - Để copy file save từ mem card sang usb, các bạn cũng làm tương tự
    - Có thể dùng bất kỳ loại usb nào, phần mềm này không kén USB như CB hoặc GS hoặc AR Max (quá đã)

2. ducnscc

ducnscc Youtube Master Race

USB trên 1 GB được ko hả ban?Làm thế nào để format ở dạng FAT? Máy mình version SCPH-30000 có dùng được ko?

3. GameChick

GameChick Donkey Kong

1/ USB trên 1 gb hình như cũng dc nhưng mà nếu trên 2gb thì nó sẽ chỉ có file system là FAT32 mà loại này thì máy PS2 lại không nhận được. Còn để format thì bạn cắm usb vào pc, chuột phải rồi chọn format, trong cái mục file system bạn chọn FAT
    2/ Nếu là PS2 3x thì ngoài cách này bạn có thể dùng luôn đĩa Code Breaker 9.2 vì đĩa này dùng trên PS2 dày nhận usb bình thường. Đối với máy slim 9x thì chỉ có cách này mới chuyển file được thôi vì chạy CB nó không nhận USB

4. manly_boy_9x

manly_boy_9x The Warrior of Light GVN Veteran

Ko biết cảm ơn bác = cái j` bây h`. Em mầy mò tìm cái này mấy tháng. Tuyệt vọng đến nơi thì gặp đc cái này. Thôi xin rep cho bác 1 phát. Đóng góp tuyệt vời ạ. :D.

Bài này xứng đáng đc stick. :D

5. numbway

numbway Youtube Master Race

Quá xứng đáng để stick ấy chứ; những người như tôi chẳng biết làm cách nào save được; may nhờ có những người như bác thì mới OK thế này :x :x

6. GameChick

GameChick Donkey Kong

Hề hề, tại mới tìm được cái option file của PES2009 cho PS2 mà không cách nào cho vào card được nên quyết tâm bỏ 2 ngày ra tìm tòi trên youtube với mấy trang hướng dẫn khác. Giờ thì yên tâm ngồi cày rồi.
    Nếu anh em thấy hay thì mình bỏ luôn vào chữ ký vậy :D

7. kamana

kamana Mr & Ms Pac-Man

my dream team come true :x .....

8. ducnscc

ducnscc Youtube Master Race

PHP:
    Ừ cám ơn bạn! USB mình 4 GB nên khi format chỉ có FAT32 ko có FAT.
    Bạn có thể hướng dẫn dùng codebreaker được ko. Mình bủn ra dia CD rồi, cho vào máy PS2 thi no' hiện ra chữ "get more games" và màn hình màu xanh rồi đứng luôn ko chạy nữa.

9. manly_boy_9x

Trc tiên cần phải biết máy bạn đời j`. CB dùng tốt nhất cho đời Slim 3x. Máy "béo" thì ko cần bàn vì nó nhạn tuốt. Nếu máy bạn là Slim 9x thì tốt nhất nên quên cái CB đi ::(.

Và nếu dùng CB thì nên ra tiện đĩa mà mua CB 9.2 cho nó lành. Em tiêu mất 4 cái CD, burn lần nào lỗi lần đấy. Bực cả mình chạy ra quán mua về bỏ vô máy chạy ro ro =)).

10. Long Phi Thiên

Long Phi Thiên C O N T R A

Thanks bạn chủ topic rất nhiều :x.

@manly: Máy mình là Slim 90006 nè, chạy CB 9.2 ngon lành luôn, đĩa tự burn nhé :hug:.

11. nguoi_vo_danh123

nguoi_vo_danh123 Youtube Master Race

máy em là máy slim đời 7x liệu co xài được ko vây

12. GameChick

GameChick Donkey Kong

Dùng được bạn ạ, vì mình xem trên youtube nó bảo là dùng cho 7x, mình thử với 9x được nên mới post bài này lên.

13. Long Phi Thiên

Bạn có thể up cái uLaunchELF lên mediafire được ko ? Hai cái link kia khó down quá ::(.

14. Long Phi Thiên

Tối qua mất mấy cái CD mà ko làm được ::(. Chạy uLaunchELF nó báo là "The disc could not...." >"<.

15. manly_boy_9x

Bác burn = cái j` thế. Tui burn = Alcohol 120% nè. Burn = Nero chán lắm, bây h` burn disk PS1, Ps2 thì phải dùng Alcohol 120%. Tui burn cái đc luôn. :D

16. nguoi_vo_danh123

nguoi_vo_danh123 Youtube Master Race

anh ơi vậy cái Ps 2 slim của em dòng 7x xài đc codebreaker V9.2 ko vay
    ?????????????
    mong chi giáo giùm

17. Long Phi Thiên

Đã thử cả Nero lẫn Alcohol 120% đều ko đọc được ::(. Có cần phải mồi bằng đĩa gì ko ? Hay chỉ cần bỏ đĩa đó vào là chạy luôn ?

18. GameChick

GameChick Donkey Kong

Burn bằng đĩa CD thường thôi bạn. Nhớ là phải dùng "burn image to disc" chứ không được thả thẳng cái file image đó vào đĩa. Nếu bạn đã burn image mà đĩa vẫn lỗi thì có lẽ ổ ghi nhà bạn có vấn đề :p

19. Long Phi Thiên

Bạn ghi với tốc độ bao nhiêu vậy ? Ổ ghi nhà mình chỉ ghi được ở tốc độ thấp nhất là 16x mặc dù đã chọn tốc độ ghi ở Alcohol 120% là 4x @-).

20. Long Phi Thiên

Rốt cuộc thì cũng đã làm được rồi :whew:. Thanks chủ topic rất nhiều :x.