Cái nhìn của nhà quản lí - 1 vài điều cần bàn

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi blueghost, 10/10/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. yomin

yomin Mr & Ms Pac-Man

Hiện tại tôi đang làm quản lý của Team game Starcraft của Công ty Hoàn Long, theo học lớp LTV của Aptech, okie ?
    còn về những gì chúng tôi làm được nếu bác làm chung nhóm với chúng tôi bác sẽ thấy chúng tôi đã đang và sẽ làm những gì, bác là người ngoài cho nên đừng nên lấn sâu vào chuyện của chúng tôi, chỉ biết chúng tôi thành công ở 1 số chuyện và thất bại ở 1 số dự án, căn bản là do cái lối nghĩ Tin tức game chỉ có viết Preview, Review, tìm thông tin các công ty của bác cho nên bác deck biết khỉ gì về E-Sport VN cả, vì thế về lĩnh vực này các bác nên im thì tốt hơn

Suy nghĩ trẻ con, bác dựa vào cái gì để xác định trình cao ? trình cao là đem cái mới faq, secret, quest của game ra để so hay là PvP ? nếu bác cho là trình của bác cao thì hoàn thành cốt truyện của cái Broodwar đi rồi hãy nói chuyện với tôi

trình SC của tôi ko cao, ko giết được cao thủ, ko thắng được giải nhưng đủ để đập cái mõm của những thằng ko biết gì như bác, ko tin thì cứ thử, bao tiền tôi cũng chơi, chỉ chơi với bác thôi đó và ít ra là tôi ko bị anh em SC khinh :D bác nên nhớ 1 Manager ko cần phải đánh hay mà phải biết cách quản lý đội của mình, và SC VN đang thiếu manager

2. yomin

yomin Mr & Ms Pac-Man

ko bắt bẻ những lỗi nhỏ, chỉ có hạng tiểu nhân mới để ý mấy cái đó, con người quân tử phải giải quyết những cái lớn hơn có nghĩa hơn, những thằng suốt ngày đi làm trò hôi , bắt bẻ những cái nhặt chẳng bao giờ làm được việc lớn

3. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

cố ý, cố ý
    thế viêc lớn đó đem lại cho bác mấy triệu 1 tháng ?

4. MrKhoai

MrKhoai Legend of Zelda

Starcraft đến Broodwar có tất cả sáu Episode ông thích nghe cái nào tôi kể cho nghe
    Ok?
    Tớ chơi nhiều trò nhưng không trò nào ngồi ôm cả đời được như cậu

Thích thì chơi chiến hẳn 10 trò trên tất cả các hệ đi đi ngại đíu gì :
    PC : Star, Warhammer , CS - Toàn trò WCG sướng nhá
    PS2: tekken 5 , WE
    Xbox : Halo 2 , Unreal, DOA U.

Nói thật cái loại như cậu may ra hàng ngày vác mặt ra cái cái quán điện tử tìm hội để đấu ăn tiền chứ có cái dek gì. Đã giành được cái giải nào cấp quốc gia chưa mà to kèn. Blueghost trình nó còn cao gấp 100 lần chú mà nó còn biết thế nào là khiêm tốn, đây một mẩu của sự khiêm tốn và cách ăn nói có học còn không biết mà bày đặt manager
    Bullsh!T

5. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

CRAP!
    manager cũng cần khiêm tốn.....
    cái thằng cố gắng vặc lại từng câu bắt bẻ của người khác thì gọi là gì :|
    Mồm thì nói là người khác tiểu nhân chấp nhặt, nhưng vẫn cố sống cố chết hơn thua với họ thì có đúng là tự vả vào mặt mình không???

6. blueghost

blueghost eS

hehe, đúng lúc quá, bác có hứng thú thì xem qua cái này :D... Đoạn đầu thì ko ăn nhập lắm, nhưng từ trang 3 trở đi thì đúng câu của bác đấy :D
    http://www.hn-ams.org/forum/showthread.php?t=27430
    Mình biết cái này nói ra sẽ khá dài dòng, chưa kể là chưa nhiều cơ sở để nói, thậm chí đôi khi là động đến vấn đề thuộc dạng muôn thưở hay vĩ mô hơn. Nhưng cũng xin giải thích 1 chút về những điều bro thắc mắc:
    -người VN thay đổi nhận thức về game.
    Cái này không giới game tự làm, tự tuyên truyền và hợp tác với các giới khác(như truyền thông chẳng hạn) thì ai làm đây? Chẳng lẽ chờ nhà nước 8-}

-người VN thay đổi cách làm việc, từ "bèo nhèo" lên "pro".
    Nếu mà nói cái này thì... Muốn phát triển cái gì ở VN cũng cần vậy, đâu chỉ có game?

-không còn nạn đĩa lậu
    E-Sport ở Trung Quốc vẫn khá phát triển dù phải chung sống cùng nạn đĩa lậu. Và khi VN đã gia nhập WTO, những cam kết sẽ tự khắc thúc đẩy chính sách để giải quyết vấn đề, ko như bây giờ,nhà nước chả có ai thúc đằng sau nên thay đổi chậm chạp. Những thay đổi liên tục để gia nhập WTO gần đây đã cho thấy những biến chuyển lớn hơn trong tương lai.

-công ty về game chịu đầu tư, từ developer cho đến publisher.
    Publisher đã có và đã đầu tư khá lớn(dù chỉ mới là game online), dần dần sẽ có Developer, hiện mình biết đã có 1 số công ty chuyên gia công game tại VN, CN phần mềm VN cũng mới chỉ phát triển đến vậy thôi. Hơn nữa cũng nên nghĩ đến xu hướng bây giờ, đó là toàn cầu hóa (nghe to tát nhỉ :D) , Developer và Publisher nước khác vẫn có thể đầu tư cho game VN nếu nó có tiềm năng, không cứ là phải bản địa. Tiềm năng thì sao, nó vừa mang tính khách quan (của xã hội) nhưng cũng vừa chịu ảnh hưởng từ những cố gắng xây dựng cộng đồng Game của chúng ta. Họ có thể điều tra, phân tích, nhưng họ vẫn muốn lắng nghe từ những người trong cuộc thật sự(giới Gamer ở VN), và đây lại là chỗ của chúng ta có việc phải làm :D.

-mấy hãng game lớn nước ngoài chấp nhận mở studio phát triển ở VN
    Đây là 1 phần của chữ "đầu tư" tôi nói ở trên, nhưng thiết nghĩ nó lại không ảnh hưởng mấy đến sự phát triển nói chung. Vì một khi đã có thể đầu tư xây dựng Studio ở VN => nhân lực tại chỗ đã đạt chất lượng cao => đã đủ sức lập những Game Studio của người VN. Có thì tốt, nhưng ko phải điều kiện cần hay đủ :D.
    1 vd nhỏ hơi khập khiễng tí :'>, tôi chưa thấy nhiều tác dụng của mấy cái studio nước ngoài lớn ở Shanghai với game Trung Quốc nói chung. Ở Hàn Quốc thì thậm chí có khá ít các studio nước ngòai.

-có qui định rõ ràng về game như một loại hình giải trí mới, các thông tư nghị định của bộ VHTT.
    Cái này là điều rõ ràng nhất chúng tôi đang vận động. Họ là người quyết định, nhưng chúng ta phải chủ động chứ, họ đâu có hiểu nhiều về game, chúng ta giúp họ hiểu, thế thôi. Hay bạn bảo chúng tôi nên dừng các hoạt động này lại, ngồi chờ có văn bản rồi ... kêu ca vì ko đúng ý mình?

-nhất là: các bố bự bự ở trên cao chịu khó "mở" cái đầu bảo thủ của mình ra mà cho cái chữ "game" vào từ điển của mình.
    Vấn đề này và vấn đề trên hơi mang tính nhạy cảm (chính trị). Tạm chưa xét đến vấn đề tầm cỡ hơn,có 1 câu hỏi nhỏ, bây giờ ai bảo nước ta không có dân chủ? Không chứ gì, dù ít hay nhiều, chúng ta vẫn đang rất tự do dân chủ mà :D Và vì là nước dân chủ, chúng ta có quyền vận động và yêu cầu những gì có lợi cho mình, mình muốn. Lãnh đạo, họ là ai, họ cũng là người, họ đâu có thể biết hết mọi thứ. Nhưng ít ra họ cũng biết quy luật của một nền CT dân chủ - làm cái dân yêu cầu(ĐK1) và có lợi cho đất nước(ĐK2) (đôi khi là cho mình nữa, nhưnvấn đề này ko mấy ảnh hưởng ở đây). Hiện giờ việc lớn nhất chúng tôi muốn và đang làm là thực hiện quyền dân chủ của mình, cho họ thấy cái chúng tôi muốn (ĐK1) và chứng minh rằng nếu phát triển game đúng hướng thì sẽ có lợi nhiều hơn hại (ĐK2).

Nếu ai cũng ngồi chờ vào họ, không ai giúp họ thay đổi định kiến, thì họ sẽ mãi mãi vẫn nghĩ như bây giờ, rằng game chả có lợi lộc gì...blahblah .
    Vẫn biết là có nhiều vấn đề cản bước, đặc biệt trong chính sách quản lí nhà nước, nếu muốn thay đổi thì phải thay đổi từ gốc cơ (trong cái topic tôi đưa link có nói 1 chút). Nhưng trong khả năng của mình(cái mình làm đựơc và cái người ta không cấm), tôi nghĩ nên thử.

Có thể tôi hão huyền :D Vậy bạn hãy chỉ ra tại sao, ok?

@Coldboy:tranh luận như vậy không giải quyết được vấn đề đâu. Nói như vậy tự nhiên sinh ra mâu thuẫn giữa 2 bên, từ chỗ chưa hiểu rõ trở thành không muốn hiểu (chẳng lẽ lại đồng ý với thằn mình ghét?. Như vậy thì :( Đi ngược lại mục đích của chúng ta. OK?

7. yomin

yomin Mr & Ms Pac-Man

mấy cái đó đọc sách cũng biết :)) cái tớ cần là Replay , gửi cho tớ cái replay màn cuối thôi, cái màn dùng Zerg chống đợt tổng lực tấn công của Terran với Toss đó

xin lỗi, bạn hỏi tôi làm được gì và có gì tôi nói ra vậy các bạn lại nói tôi ko khiêm tốn ??? sao lại lật lọng như thế ?

nói chuyện đã thấy ngu, ko có ai điên mà chơi nhiều loại nếu chơi nhiều loại thì loại nào cũng dở ko bằng người khác, ko tin thì kêu BG chiến SC với tôi xem ;))

tôi đã nói rồi ko có cơ đoạt cúp vô địch này nọ nhưng dư sức táng im mấy cái mồm xấc của các cậu

vậy mà được làm quản ly 1 đội game mới hay chứ =)) khi ko trên trời rớt xuống cho bạn làm quản lý chắc

@ BG: mỗi khi tui đi ra khỏi box SC ra ngoài là y như gặp mấy vụ này, vậy thôi để topic lại cho cậu, tôi nản ko muốn nói nữa, tôi có điểm yếu như thế cho nên cũng khó sửa thật, có lẽ cậu phù hợp để nói chuyện với bọn họ hơn tôi

8. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

em đồng ý với bác blueghost, cần phải học hỏi bác nhiều
    còn "nhân" kia thì chỉ là thùng rỗng kêu to + nổ lớn + trình còi ----> không thèm chấp =))

9. beyeu89

beyeu89 Legend of Zelda

vâng tôi là thùng rỗng kêu to, nói ko dám làm, trình còi đó thì sao nào =)) thắng tôi đi rồi hãy lên tiếng, đầu thì ngu chỉ được cái tinh tướng

10. basaf_13

basaf_13 Gate gate paragate Moderator

Ờ... Thằng nào thì ở đây mọi người rõ mặt cả rồi.. Xời! Chú nói ra quá thừa :))! Phải biết tự trọng chứ ku em.. Cứ chơi game thế này không đỗ được cấp 3 đâu nhóc ơi!!!! Cãi không lại thì đừng xài clone .. Trò này nó tầm thường!

Chú vác cả đống clone của chú + nick call boy sang box anh (Tin Tức / Đánh Giá) luôn thể đi. Coi xem chú quân tử thế nào??? Dám không??? Gớm!! Đi được cái giải giút nào chưa mà nổ to vãi!! Giờ thử coi dám qua box anh đi, anh GOV chú đấy! Rồi chú đi kiện nhé???
    Nhớ cái hồi xưa chú mày: chưa chơi 1 bản FF mà cũng vác xác đi anti - Tới giờ này mà vẫn còn huênh hoang quá đấy! Cãi thì toàn cãi chày cãi cối rồi còn giở thói AQ.

Em nó còn nhỏ.. Thông cảm! À mà việc dek gì phải lo cho nền công nghiệp game của VN phát triển nhể?? Nhất là cái khoản.. đĩa lậu!
    Dân mình lợi tiểu mát gan nhất khoản đó, giờ cứ tính bỏ 40$ + để mua 1 bộ đĩa với 25.000 VNĐ thì quá là bổ thận tráng dương tăng cường sinh lực rồi còn.. Ề hề hề!!

11. Myst

Myst Youtube Master Race

Các bác nói hắn làm gì kì rồi thắng thằng nhóc mới 10 tuổi mà chật vật nhờ mấy thằng khác chỉ. May nhờ thắng nhóc đó ko thì chả đc điểm nào mang nhụt lắm. Đấy trình độ ấy người ta gọi là manager SC Việt Nam đó. Nghe kinh. #>:) :devil:

12. yomin

yomin Mr & Ms Pac-Man

vâng, i`m noob ^^

13. yomin

yomin Mr & Ms Pac-Man

sorry net khìn post 2 bài,

14. Aasa

Aasa Mayor of SimCity

=)) ...đấy...nãy giờ anh nói cho ai nghe..dân PC hay là console...=))..ôi..cảm ơn..cái Y!M của anh add vô bẩn của em mất...Pro mà =))
    làm đuợc cho SC và E_S...ko biết mấy cái E_S có mấy game nào khác ngoài SC,CS FF hay ko..hay quanh đi chỉ có mỗi cái đó đem hù con nít :))...bây giờ đem cái giải WCB qua mấy box console xem có ai quan tâm ko..ví dụ điển hình là bên TT_GT...post lên xem còn bàn luận thì chẳng mấy móng =))

CỨ vênh váo ta đầy pro chỉ toàn ăn hiếp mấy đứa ở VN ,ra ngoài chẳng đuợc cái giải nào ra trò mà làm phách..khinh :hug:

15. princekai

princekai C O N T R A

ui chà, sao cái topic này giống cái "quán cóc" quá vậy trùi, spam tùm lum à, mod đâu rùi, vào can thiệp đi chứ, để anh em GVN với nhau ko mà chửi nhau "ác" quá, vừa mới bị trộm domain xong mà bây giờ lại gây xung đột nội bộ là thế nào vậy, đã vậy còn spam nữa chứ, hết nói mấy huynh lun >__<

16. MrKhoai

MrKhoai Legend of Zelda

Sorry cái đó mình chơi từ năm 98 giờ không còn giữ vứt đi rồi, a ha thế ra cậu vẫn còn ôm cái đấy à. Ôm để thỉnh thoảng xem lại rùi ..........tự sướng à. =))

haha vậy tớ nói ngược lại nhá có thằng chỉ biết chơi mỗi 1 trò sợ sờ vào trò khác thì dek lại được ai nên cứ là phải ôm cái trò đấy ngồi dưới đáy giếng mà chơi.

Nhắc lại mới nhờ gần nhà tớ có thằng ku, nó cả đời chỉ biết mỗi trò bắn bi, nó tự hào vì nó bắn bi giỏi lắm. Nó luôn oang oác cái mồm với người khác là: các ông chơi nhiều trò như đá bóng, bóng rổ, tennis, Golf rút cuộc lại chả bằng ai cứ như tôi chơi bắn bi đệ nhất thiên hạ sau này tôi quản lý cả một đội bắn bi =))

Thế nà tờ hỉu cái đội ấy nó như thế nào ròai :))

Lúc nào cũng vênh vênh hehe. Ờ thì cứ cho ông là quản lý đánh Star ngu không cần giỏi đi. Vậy cái đội mà ông quản lý đã giật được quả giải nào chưa =))

17. grandian

grandian Mario & Luigi

_Sao lại bàn cãi chiện SC thế kia Game nay lâu rồi mà cũng còn bàn àh ?? Hồi trước cũng có chơi nhưng sau cái giải ở TGA thì bỏ rồi. Bác kia hình như đoạt giải gì bự lắm rồi thì phải nên khoe dữ ha :D bữa nào ra ngoài anh em mình vài trận đánh độ chơi

18. blueghost

blueghost eS

Mình còn trẻ lắm, và cũng mới chỉ nói được và đang làm được 1 chút thôi :D. Kết quả chưa được gì nhiều để mà nói nên cũng chỉ dám nói đến vậy. Chỉ mong là mọi người hiểu những việc mình đang làm. Có thể những gì mình làm sẽ ko có lợi ngay cho những người chơi Single player Game, nhưng theo mình nghĩ thì một cộng đồng E-Sport phát triển thì cũng sẽ có một cộng đồng game phát triển.

Các bạn cũng như bọn mình thôi, việc mong muốn đầu tiên và lớn nhất, đó là xã hội nhìn gamer khác đi. Không còn định kiến mà đâu đó có cả sự tôn trọng và mến phục những người chơi game hay, biết nhiều về game như đối với những người chơi thể thao, những nghệ sĩ, người nghiên cứu (hơi xa vời :'>) . Niềm đam mê của chúng ta được người khác tôn trọng, thế là quý rồi. Chắc mình ko nghĩ sai chứ nhỉ? Vậy thì rốt cục chúng ta cãi nhau,xỉ vả nhau để làm gì và được gì? Mình không hiểu :D

p.s.:tranh luận khác cãi nhau, ai cũng biết, nhưng ko phải ai cũng nhớ ra :D have fun :hug:

19. garchi

garchi The Warrior of Light

Sắp sửa lock topic đến nơi rồi, thay vì tranh luận có chính kiến thì ai đó rất Rồ vào đây để thể hiện trình độ >:D<>:D<.

To lionheart: tớ nói chữ nếu ở đây vì bài của cậu toàn nói đến một tương lai ko xác định, đúng là cậu cũng chả dùng từ nếu nhiều lắm nhưng mà những câu thế này thì nên thêm NẾU vào: Muốn có một game Made in Việt Nam,phải có công ty làm ra nó,phải có bộ phận ý tưởng,sáng tạo,lập trình,đồ họa...mà cái này thì đều cần con người.Giờ giả sử VN có một công ty game,nếu được nhận vào làm thì trừ khi nó phá sản,còn ko thì cứ tỳ tàng làm công an lương mà nuôi miệng mình thôi.Khác biệt gì nhỉ? => cái đó là một môi trường để xuất hiện nghề tester nhưng theo cậu thì 5 hay 10 năm tới sẽ có một môi trường như cậu đang kỳ vọng? Cậu vẫn suy nghĩ theo kiểu "người VN" quá, "tì tàng làm công ăn lương" như các cty nhà nước bây giờ ý hả? suy nghĩ này mà có ở một người trẻ tuổi thì thật khó nói, nếu cậu đã làm việc với một cty nước ngoài sẽ thấy chuyện tỳ tàng là ko thể xảy ra, và sẽ đúng như lời cậu nói về quy luật đào thải.

Còn về việc cậu bảo có nhiều cty nước ngoài đang tuyển nhân viên tại VN, điều đó rất đúng và thậm chí tớ còn biết từ rất lâu rồi, cậu đã bao giờ ngó qua cái list tuyển người chưa nhỉ, tớ nghĩ là chưa bởi vì nếu cậu nhìn qua rồi sẽ thấy họ cần những nghề được đào tạo bài bản chứ không phải "uh thì thôi chán game thì chuyển qua học một khóa để đi làm"? Nào là lập trình viên, họa sỹ xử lý vân bề mặt, thiết kế bối cảnh,... những cái nghề đó thử hỏi biết một tý liệu có được hy vọng (nếu cậu biết thực sự những công việc đó là gì)? Và hỏi cậu luôn: đã bắt tay vào làm thử chưa? Chắc cậu đã thử bằng cách đeo tấm bảng trước ngực "Tôi chơi game rất giỏi, yêu cầu phải có công ty làm ra nó,phải có bộ phận ý tưởng,sáng tạo,lập trình,đồ họa... để tôi có thể test những game cty làm ra"? Hay cậu thử bằng cách đang âm thầm thành lập một cty game đầu tiên tại Vn, nếu đúng như vậy thì tuyệt quá. Cậu nên nhớ rằng cả tớ và cậu đều đang tranh luận dựa trên cái nhìn của một người chơi game, muốn thấy game phát triển lắm đấy nhưng hoàn toàn bị động bởi suy nghĩ và cách quản lý hiện nay. Còn về tester tớ vẫn nói nó là một nghề có tuổi nghề rất thấp, thấp ko phải chỉ vì lớp sau xô lớp trước mà thấp bởi những ảnh hưởng của nghề đó mang lại, tester của gamespot ư? Hờ, hóa ra theo cậu thì nó giống với tester của các cty game à? Cậu hơi nhầm đó, với gamespot họ chỉ là những người thử qua các sản phẩm mới hoặc sắp phát hành để có đánh giá còn với những hãng game thì lại khác, tester của họ phải làm việc để cho ra đời sản phẩm hoàn chỉnh. Cậu có hiểu được họ khác nhau thế nào ko? (Chính cậu lại chuyển chủ đề ra ngoài VN mất rồi:)))

Tớ chưa thấy nơi nào ở VN tuyển tester cả. Chính vì nói đến thị trường VN cho nên tớ mới nói tester còn lâu mới được công nhận là một nghề bởi nó chưa thể có được một môi trường làm việc, phải có cầu thì mới có cung. Tớ có nói câu nào là tester sẽ mãi mãi ko phải là nghề ở VN ko nhỉ? Tớ cũng có bảo là những người muốn đi lên game-pro là sai đâu nhỉ? Tớ rất ủng hộ những người "đi đầu" bởi họ dám đi theo đam mê của mình, như vậy có phải là cực đoan ko? Cậu nên đọc bài người khác thật kỹ trước khi muốn tranh luận để tránh tình trạng lan man.
    Cậu nói đi nói lại rồi cũng phải quy về một câu nếu có một game Made in VN ra hồn, à không nên bỏ chữ NẾU đi mới phải.:))
    Tớ chỉ đưa ý kiến dựa trên những lập luận của cậu, nếu nói thế này thì chính cậu mới là người đang đưa chủ đề sang những nước có nền công nghiệp game phát triển. Công nhận tớ nói game ko phải một "nghiệp" là sai, phải sửa lại "trong 5 năm nữa game chưa thể là một nghiệp ở VN". Nó có thể là nghề đó nhưng mà nghiệp thì còn phải chờ, thử hỏi những người tham gia WCG ở VN có bao nhiêu người CHỈ chơi game kiếm sống hay là vẫn phải sống bằng các nghề khác, như vậy gọi là nghiệp?
    PS: tớ cũng rất lạc quan nhưng lạc quan phải gắn với thiện thực, VN bây giờ chỉ có cách thay đổi sự nhìn nhận về game thông qua các giải đấu mà thôi, ai đó lôi tester vào là rất sai lầm bởi nó là quả chứ không phải là gốc.

20. wizard1710'

wizard1710' Guest

Nhập gia tùy tục. CB vô đây nói chuyện với những người chơi game ở đây cũng như ko thôi. Ở đây toàn offline là chính. Nói chuyện cũng nên nói về offline, còn các thể loại khác chỉ nên bàn luận cho sáng mắt nhau thôi, ko thì trò hay cũng thành trò chẳng ra gì ở đây. Nếu mà mem ở đây vô mấy box kia mà nói chuyện thì lại thành noob ở đó. Thật sự thì những mem ở đây cũng là ếch ngồi đáy giếng khi cho rằng người khác ko biết những game họ yêu thích và họ cho là đỉnh thì cũng là noob ở đây. Nên giờ tôi cũng hạn chế nói về cái gì online ở đây, mắc công lại bị một loạt crazy fan chê là ếch ngồi đáy giếng.
    Còn về CB nên bớt cái kiểu game và gamer của mình pro mọi lĩnh vực đi, tiện cũng nên nhắc nhở gamer của mấy cái box đi thi đấu đó bớt vênh đi, dưới box Net Chùa là thấy họ hãnh diện về game của mình thế nào rồi. Pro gamer cái kiểu thi đấu đó ở VN thì mơ đi, còn lâu lắm mà ko biêt bao giờ đâu. Chơi game giải trí còn chưa xong, điều kiện nhiều người còn ko khá giả để chơi, ở đó mà pro.
    Còn về làm game nghe đâu cũng có vài cty đầu tư làm game online.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.