Cảm nhận cuối cùng về 21 shows anime summer 2008 - Aki3

Thảo luận trong 'Reviews - Previews - News' bắt đầu bởi Aki_3, 3/10/08.

1. Aki_3

Aki_3 Youtube Master Race

Cho những người chưa biết, mỗi mùa anime mới tớ thường ghi cảm nhận về eps 1 của các bộ anime tớ có xem mùa đó, và khi mùa đó kết thúc tớ ghi cái cảm nhận thứ 2, cảm nhận cuối cùng về các bộ anime tớ xem mùa qua.

Mùa fall 2008 chính thức bắt đầu đc mấy ngày rồi. Giờ là cái second impression của tớ về mấy bộ anime summer 2008 vừa rồi. Tớ có ghi first impression cho 19 series mùa summer 2008 vừa rồi. Thiếu mỗi cái Chocolate Underground là 1 ONA ngắn tớ có xem tập đầu và ko thích; và Mission E vì nó là phần 2 của bộ anime Code E tớ ko thích lắm nên cũng ko theo sát. Tuy vậy ở cái second impression này tớ sẽ ghi tất về 2 bộ đó, tức là tổng cộng sẽ ghi về 21 shows mùa summer rồi dù có theo hay ko theo sát.

Tính viết review cho toàn bộ các bộ anime summer 2008 đã đc xem xong rồi mới viết bài này nhưng nhóm gg cho eps sub của Toradora nhanh hơn tớ tưởng, nên đành viết bài này để end luôn mùa này chuẩn bị viết cho mùa mới, thôi cứ viết cái bài này trước khi nào có thời gian thì quay lại viết review sau. Dạo này tự nhiên thích lấy mấy câu trích dẫn từ các anime blog, thấy nó phong phú và chi tiết hơn.

1. Antique Bakery

Đã xem: 1/12 eps (dropped)

Rating: N/A

Yaoi anime, BL anime, gay anime v..v. bạn muốn gọi nó là gì cũng đc nhưng đây là 1 bộ anime có chủ đề đồng tính luyến ái vô. Như mọi show với chủ đề này tớ đề drop ko thương tiếc. Thường là tớ drop trước khi xem nó cơ nhưng lần này tớ có xem qua eps 1 và nói qua về nó ở đây. Dù đã drop nó tớ nghe khá nhiều lời khen về bộ này. Nói là cái chủ đề gay ko đc nhấn mạnh, và xem khá hài hước. Nên nếu ai có thời gian, thích mấy chủ đề này, thứ check qua bộ này biết đâu bạn sẽ thích nó.

2. Blade of the Immortal

Đã xem: 3/13 eps

Rating: 6.5/10

Làm dựa vô bộ manga nổi tiếng cùng tên, vì tớ là 1 fan của manga nên có cái nhìn hơi khắc nghiệt với cái anime như mọi người đã đọc ở cái first impression. Ghét thì ghét thế chửi thì chửi thế tớ vẫn lết đc đến eps 3. Animation xem tốt hơn tớ nghĩ, khoản âm nhạc vẫn tồi tệ như thế, cốt truyện thì so far vẫn theo khá sát manga. Nhưng ko hiểu vì chất lượng raw tồi hay do nhóm sub encode dở mà ánh sáng trong này cứ tối om, xem thật khó chịu. Tớ xem tới eps 4 là cái đoạn vừa giết xong thằng Sabato. Nhìn chung tớ vẫn giữ ý kiến mình lúc đầu, manga tuyệt hơn anime nhiều, tuy vậy với ai chưa xem manga, hoặc không quá khó tính, hoặc là fan của các bộ anime máu me chém giết, thì chắc các bạn sẽ thích bộ anime này.

3. Chocolate Underground

Đã xem: 8/13 eps

Rating: 6/10

Là 1 trong 2 shows ko được tớ ghi fist impression, là 1 ONA ngắn mỗi eps chỉ có 4-5 phút, anime nói về 2 nhân vật nam chính 13 tuổi sống trong 1 thế giới mà chocolate và mấy thứ ngọt ngọt đều bị cấm bởi nhà nước. 2 cậu bé cố gắng đều thích chocolate đến cuồng nhiệt và cố gắng chống lại lệnh cấm đó. Ko cần nói gì chỉ nguyên đọc cái tóm tắt nội dung thôi là đã thấy show nghe siêu nhảm rồi. Và quả thật là xem nó cũng ko khác với những gì tớ đoán, nhảm nhảm. Animation trung bình, có mấy cái máy mecha vẽ 3 D cũng đẹp, nhưng nhìn chung ko xứng đáng với chất lượng vốn có của Production IG. Cốt truyện nhảm, nhân vật không thú vị, lý do gì tớ xem tới eps 8 có lẽ chủ yếu là vì nó ngắn và nó…nhảm. Eps 8 vừa xong là 2 cậu bé đã thành công lập cái “chocolate underground” và lừa đc “chocolate police” 1 vố =)). Thật là may là bộ này chỉ là ONA ngắn, ko có gì để xem xem giết thời gian cũng ko phải là ý kiến quá tồi though.

4. Detroit Metal City

Đã xem: 5/24 eps

Rating: 8.5/10

1 ONA 24 tập ko được tớ ghi lên trang đầu của cái first impression vì lý do nó chiếu muộn, nhưng có nói ấn tượng eps 1 của nó ở đây Nhìn chung là 1 trong những show rất hài hước mà tớ thích, 1 trong những số ít show làm tớ cười đập bàn đập ghế thời gian trở lại đây. Tiếc là sau khi xem manga thì hình như độ enjoyment có giảm xuống. Anyway tớ vẫn recommend bộ anime này cho mọi fans, đặc biệt là các bạn nam trên 16, vì mấy yếu tố hài hước trong này hơi bậy, ko phải bậy kiểu sexual (well a little) nhưng chủ yếu mấy lời nhạc khá tục tĩu, với các bạn trẻ bây giờ thì nó chả si nhê gì nhưng tớ cứ nhắc trước thế cho ai ko thích còn tránh.

5. Hidamari Sketch x365

Đã xem: 8/13 eps

Phần 2 của bộ anime Hidamari sketch, 1 slice of life anime với cute characters mà tớ rất kết, xem giải trí rất tốt, xem cảm thấy rất thoải mái, rất cute. Đáng tiếc là lâu lắm rồi chưa có bản sub đc ra hức hức. Nhìn chung xem show này nên xem phần 1 của nó, ai thích mấy bộ anime kiểu Lucky Star tớ nghĩ sẽ thích bộ này, mặc dù animation bộ này có vẻ ko cute và moe bằng lucky star, nhưng tớ ko ghét nó lắm, mỗi cái mỗi vẻ. Ấn tượng sau khi xem qua 8 eps tốt hơn lúc đầu (vì lúc đầu chưa xem phần 1) 8.5/10 good anime. Bộ anime thích hợp cho mọi fans nam, nữ, già, trẻ, 1 bộ anime xả stress tốt.

6. Ikkitousen Great Guardian

Đã xem: 5/12 eps

Rating: 7/10

Tớ ko phải fan của Ikkitousen, điều này chả có gì mới cả. Nhưng ko hiểu vì sao…có lẽ thời gian qua xem nhiều bộ anime nhảm quá hay sao mà khi xem Ikkitousen phần 3 này tớ có enjoy nó hơn thường lệ chút. Tớ vẫn ghét các nhân vật trong này, nội dung cũng ko thuộc tuýp tớ thích, nhưng có lẽ vì animation và mấy eps gần đây ko có gì drama lắm chỉ là giải trí đơn thuần nên so far, đã xem tới eps 5 tớ ko ghét nó như tớ tưởng. Mấy eps gần đây nói về sự quay lại của Ryofu người tưởng đã chết, cô bị mất trí nhớ. Nhìn chung chắc chỉ có các bạn nam thích bộ này, ai là fan của 2 phần trước thì thích bộ này thôi.

7. Koihime Musou

Đã xem: 13/13 eps (Completed)

1 fanboy anime với đa số toàn nhân vật nữ vàcũng dựa vô tam quốc khác của mùa này. Nói ngắn gọn là tớ ko thích bộ này. Thành thật mà nói tớ khá enjoy nữa đầu của show, thậm chí cho nó 7.5/10, nhưng từ khi nhân vật Shiryuu, Chouun biến mất khỏi cốt truyện (gần như biến mất) là tớ cảm thấy show bắt đầu có dấu hiệu đi xuống. Bằng chứng là nhiều đoạn nhảm mà tớ ko xem đc phải tua nhanh qua. Cái end của nó cũng typical, chả để lại ấn tượng gì đặc biệt cả. Tin là khá nhiều người xem show này chỉ vì nó nhại của tam quốc, mà tớ thì lại chả nhớ gì về ba cái đó cả nên enjoyment ko bằng các fans khác. Nhìn chung là 1 show anime xem đc nhưng ko phải là 1 good anime theo ý kiến tớ. Btw show này sẽ có OVA, ko biết bao giờ though.

8. Mahou Tsukai ni Taisetsu ~ Natsu no Sora ~

Đã xem: 3/12 eps

Rating: 8/10

Vì tớ theo nhóm sub Akaze-Ureshii nên giờ mới đến eps 3 của bộ này. Phải nói là nó khá hơn tớ nghĩ lúc đầu khá nhiều, công nhận là khi nhắm mắt bỏ qua cái chuyện mấy cái background trong bộ này là ảnh thật thì nhìn tổng chung rất đẹp. Sự dụng ảnh thật trong anime ko phải hiếm nhưng sử dụng đẹp như bộ này thì ko phải bộ nào cũng làm đc. Eps 3 tớ xem là Sora bắt đầu đến trường học, gặp bạn bè và nhân vật nam chính khác (có vẻ có tý hints về romance ở đây). Cô mới giải quyết xong request về magic đầu tiên. Nhìn chung tớ thích mấy kiểu anime như thế này, slice of life, slow pace (ko slow như phần 1 though). Good anime for good people :D

9. Mission E

Đã xem: 5/12 eps

Rating: 7.5/10

Show này là ngạc nhiên lớn nhất của tớ mùa này. Tớ có xem phần 1 và ko thích nó, nên phần 2 xem cũng ko mong đợi gì lắm, thế mà khi xem eps 1 của nó thì cảm tưởng mình xem bộ anime nào chứ ko phải là phần 2 của Code E nữa rồi. Phần 1 tập trung vô romance lằng nhằng, phần 2 thì tập trung vô action nhìn đã hơn nhiều. Cho ai là fan của phần 1, có lẽ bạn sẽ ko thích phần 2, nhưng nếu bạn ko thích phần 1, thử cho phần 2 1 cơ hội có khi bạn sẽ ko bị thất vọng.

10. Natsume Yuujinchou

Đã xem:
    12/13 eps

Rating: 9/10

Chắc chắn là 1 trong những show tớ thích nhất mùa summer qua, đơn giản là quá hợp taste tớ, episodic anime, likeable characters, beautiful music, touching story. Khó mà tóm tắt cốt truyện bộ này tới đâu vì đa số mỗi eps là mỗi cốt truyện, nhưng thường là tớ thích tất. Rất thích dạng anime như thế này. Recommend cho các fans…ko biết nữa…thích xem các bộ anime hơi chầm chậm chút, có cốt truyện cảm động, có tý fantasy? Mà bộ này sẽ có phần 2, great news indeed. Chắc chắn 1 trong những best show mùa summer qua.

11. Nogizaka Haruka no Himitsu

Đã xem: 12/12 eps (Completed)

Đã xem xong và đã có review ở đây.

12. Sekirei

Đã xem: 10/12 eps

Well show này chắc nhiều người biết, fanboy anime thuần túy với bb girls, manga của nó hay hơn vì ít ra nét vẽ cũng đẹp hơn cái animation trong anime. Tớ thì ko enjoy bộ này như nhiều người khác, manga cho 7.5/10 anime cho 7/10. Xem cũng tàm tạm, giết thời gian là chính chứ cũng chả có ấn tượng gì đọng lại sau khi xem xong. Show này đã ra hết rồi nhưng tớ theo nhóm sub Titanium nên xem có hơi chậm, chưa xem 2 eps cuối nhưng cũng biết kết của cái story arc này thế nào rồi. Mà show này sẽ có phần 2 . Nhìn chung ai thích ecchi anime chắc thích bộ này.

13. Slayers Revolution

Đã xem: 6/13 eps

Dừng xem sau khi nhóm SS-Eclipse drop bộ này. Ko enjoy bộ này như tớ nghĩ, cho các die hard slayers fans thì chắc chắn sẽ thích bộ này. Tiếc là tớ ko phải big fan của slayers series lắm. Xem cũng đc, vài eps giải trí cũng khá, nhưng có vẻ là tớ hơi nhiễm kiểu animation dạng “modern style” bây giờ rồi nên khi xem các bộ có nét vẽ hơi classic kiểu Slayers thì ko đc thích lắm. Nhìn chung theo tớ chỉ xem bộ này khi bạn đã xem tất cả đống slayers trước và là big fan của nó. Bộ này sẽ có phần 2 btw.

14. Strike Witches

Đã xem:
    11/12 eps

Bộ này cũng là 1 ngạc nhiên cho tớ khi tớ xem eps 1 tớ ghét nó như xúc rác đổ đi, nhưng sau đó xem tiếp thì thấy khá hơn tớ tưởng, có lẽ phụ thuộc phần lớn vô nhóm sub StrikerS làm khá tốt bản sub của mình khiến chất lượng animation đc nâng cao nên cũng enjoy hơn tý. Đã có review về bộ anime này của thành viên của S-A frisser ở đây . Tớ thì chưa coi eps cuối vì đợi nhóm sub StrikerS nhưng tớ nghĩ theo những gì tớ đọc spoil thì tớ sẽ ko ghét ending đó, nghĩ là dù xem xong eps cuối thì rating vẫn là 7.5/10. So với các bộ ecchi anime với lượng fanservice nhiều và vô duyên ko cần thiết như Ikkitousen, tớ enjoy strike witches hơn nhiều.

15. Tetsuwan Birdy Decode

Rating: 8/10

Cũng là 1 show tớ enjoy nó hơn tớ nghĩ lúc đầu, tính viết review về bộ này mà chưa có thời gian. Độ enjoyment có tăng khi xem bản sub HD của nhóm AoShen, thấy animation đẹp hơn. Nhân vật khá good, ghét thằng nam nhân vật chính ở mấy eps cuối though, nhưng cũng hơi hiểu đc lý do của nó. Cái ending của nó thì thật là…kiểu end mọi thứ đều quay về số 0. Kiểu coi như những chuyện trước kia chưa từng xảy ra ending. Mà tớ thì ghét kiểu end đấy nhất, may sao đây là end của phần 1 only! Vâng sẽ có phần 2 của bộ này vào tháng 1 năm sau. Nhìn chung là 1 good anime theo ý kiến của tớ, good animation, ok music, ok story, ok characters, khá mong chờ phần 2 của bộ này.

16. The Telepathy Girl Ran

Đã xem: 11/26 eps

Rating: 7.75/10

Khá sure là có rất ít fans vn mình theo dõi bộ này. Tớ mới đầu xem đc 3 eps đầu thấy buồn chán kiểu gì ý thế là onhold nó 1 thời gian, mấy hôm rồi mới lôi ra xem tiếp thì khá hơn tớ tưởng rất nhiều. Từ eps 4 trở đi cảm thấy rất khá, cốt truyện thì chả có gì nổi bật lắm, episodic anime thôi, vài eps 1 arc về các vụ việc siêu nhiên. Nhưng bù lại nhân vật khá thú vị, xem khá nhộn, đặc biệt là nhân vật Midori, chết thôi cứ đà này mình thành lolicon lúc nào ko hay. Eps 11 vừa rồi là bắt đầu của story arc về nhóm người 3 mắt. Nếu bạn có thời gian và thích xem 1 bộ anime khác với các typical anime fanboy thường thấy bây giờ, thử cho bộ anime này 1 cơ hội, nên xem đến ít nhất eps 4. Biết đâu bạn sẽ thích.

17. Ultraviolet code 044

Đã xem: 1/13 eps (onhold)

Rating: 6/10

1 trong những show anime có rating thấp nhất mùa summer vừa rồi, và cũng là 1 trong những show tớ ko thích nhất. Tuy vậy đó chỉ là ấn tượng dựa trên eps 1 thôi, nhóm sub chưa ra các eps tiếp nên ko biết thế nào. So far với bộ này tớ chỉ thích mỗi cái OP và ED :-“ Đa số người thì ghét nhưng có 1 blogger thì thích. Taste cậu ấy cũng hơi unique nên cũng đừng trông đợi quá.

18. World Destruction

Đã xem xong bộ này, 1 bộ anime dựa vô game, xem khá phết có chút kiểu episodic anime. Nhân vật cũng tàm tạm, animation làm bởi production IG nên cũng đẹp, ko phải the best của họ though, âm nhạc cũng khá. Cái ending…well dạng happy ending, happily ever after, tớ thì là sucker cho kiểu happy ending and all…có điều thấy nó cứ hơi đơn giản thế nào ý. Cũng có chút bất ngờ và thú vị, well như đã nói, happy ending luôn có trong từ điển của tớ. Nhìn chung xem xong ko thấy mình lãng phí thời gian, có thể các bạn nam sẽ thích bộ này…anime làm từ RPG game.

19. Xam'd Lost Memories

Đã xem:
    9/26 eps

Hừm…thật là nếu đánh giá tổng chung thì nó ko đc đến 8.5/10 vì cốt truyện vẫn còn cái gì đó mù mờ, hơi khó hiểu, nhưng vì cái animation tuyệt đẹp của nó nên tớ để 8.5/10. Hiếm có bộ anime nào có animation hợp với taste tớ đến vậy. Still mới chưa đc phần nửa của show nên cốt truyện chưa đâu vào đâu lắm, cần thêm thời gian để phát triển hơn. Dù sao thì cũng recommend bộ anime này cho các fanboy anime fan. Khá good theo ý kiến tớ, đặc biệt là khoản animation chắc chắn thuộc dạng best của năm (chỉ nên xem bản HD cho bộ này thôi)

20. Yakushiji Ryoko No Kaiki Jikenbo

Đã xem: 12/13 eps

Show này theo tớ thấy có khá ít người theo dõi…don’t know why, animation đẹp, nhạc hay, nhân vật và cốt truyện thì thuộc dạng trung bình. Truyện theo hướng episodic, 1-2 eps 1 arc, rồi vài eps cuối tống nguyên 1 story arc lớn. Cái format này thì ko lạ lẫm gì với mấy dạng episodic anime rồi. Cốt truyện có cái gì đó cảm giác hơi nhanh, bộ này làm từ light novel nên theo tớ nó tống nguyên 1 novel vào 1 eps cũng nên, thành ra có cái gì đó cảm thấy nhanh và hơi bất hợp lý, dù sao cũng khá thú vị. Cái story arc cuối thì good, 4 eps 1 arc, khá chặt chẽ, và romance trong này (cái mà tớ nghĩ là sẽ ko có) khá good. Ko phải dạng yêu nhau ẻo lả như mấy romance của mấy chú teenagers, romance trong này là romance kiểu người nhớn (well nhân vật nữ chính 27 tuổi nhân vật nam chính hơn 30 thì phải). Nhìn chung cốt truyện có cái gì đó gượng ép, hơi phi logic sometimes, nhưng animation đẹp, nhân vật tạm, khiến tớ khá enjoy bộ anime này. Khi nào xem xong cái eps cuối sẽ viết review về nó.

21. Zero no Tsukaima III

Đã xem: 11/12 eps

Vấn đề của tớ về bộ anime này là nhân vật, giời ơi cái nhân vật Louse…tớ thì ko có vấn đề gì với tsundere character, nhưng nhân vật louse trong này thật làm tớ khó chịu ko thể tả xiết, cảm giác mỗi lần tớ muốn tát vô mặt nhân vật này mà đc thưởng 1 đô la chắc giờ tớ giàu rồi. Ok so Saito có hơi dê xồm tý, nhưng anh ta cứu Louse ko biết bao nhiêu lần, ko biết đường biết ơn cứ ghen vớ ghen vẩn nẫu cả mề. 1 vấn đề khác với bộ anime này dĩ nhiên là số lượng fanservice nhiều quá mức cần thiết. Tớ chưa bao giờ là fan của ecchi anime, hiếm có bộ ecchi anime nào mà tớ thực sự thích cả…the same với Zero III. Dù chưa xem eps cuối nhưng theo những gì đọc spoil thì show này sẽ có phần 4. Give me a friggin’ break already. Well có vẻ show này có khá nhiều fans though, nhưng ko phải dạng anime mà tớ enjoy.