cần lời khuyên ...

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi anhnamnam, 28/2/12.

1. empry

empry Mr & Ms Pac-Man

mình thấy chủ topic nên suy nghĩ lại :) biết bao nhiu người mún ở chỗ quen, chỗ tốt, thoải mái. Cậu lại đâm đầu vào ~ thứ k đâu rồi viện cớ mún tự lập, trưởng thành các kiểu @@ mún lớn trưởng thành, tự lập hay blap blap thiếu gì cách :) k phải cứ ở riêng là tự lập như tụi mỹ hay gì gì đâu. Do suy nghĩ mà ra cả thôi, cậu làm việc cũng là 1 cách tự trưởng thành (cậu sẽ tự nhận ra dần dần). Còn giờ cậu ở chung với đám bạn, chưa kể mất cắp này nọ, mượn xe honda(nói thiệt mình dị ứng mấy cái này kinh, sinh viên mượn xe lẫn nhau, xe hư ai sửa, xe bị giam ai đền ? mất tình cảm lẫn nhau) rồi đứa ở dơ, dọn dẹp bừa bãi, nhậu nhẹt, dắt bạn gái về...v...v nhìu thứ lắm. Cậu ở vậy là sướng rồi, lo học hành cho giỏi rồi ra trường làm việc là trưởng thành lắm rồi, chứ đừng có suy nghĩ cái kiểu trên ấy nhìn cậu cũng trẻ con chứ chả thể hiện đc cái trưởng thành gì cả :| Quan trọng là ở cách suy nghĩ cậu nhớ nhé, thân !

P/S: Có khi cậu lại mún đàm đúm với đám bạn càng khổ, giống bạn nào post trang trc :-< cậu ở nhà bà dì đỡ đc phần tiền, biết suy nghĩ cho ba mẹ vậy cũng là 1 cách để cậu trưởng thành rồi cậu à :) ba mẹ muốn cậu đỡ vất vả trong việc học hành, cậu hiểu cho ba mẹ là quý lắm rồi. Khi nào ví dụ như ba mẹ cậu có cty riêng, cho cậu vào làm, gây khó dễ cho cậu lúc làm việc thì đó cũng là 1 cách yêu thương, rèn luyện cho cậu (lúc này cậu sẽ tự lập hoàn toàn, ba mẹ ko bênh cậu nữa, cậu sẽ chịu trách nhiệm như 1 thằng nhân viên bình thường) :) 2 việc làm kể trên của mình hi vọng giúp cậu "trưởng thành, tự lập" hơn. Hiểu cho ba mẹ hơn nhé

Chỉnh sửa cuối: 29/2/12
  2. KoreaTea

KoreaTea Dragon Quest

Tuy rằng mình rất ghét ở với nhà người quen, từng ra ở riêng rồi lại chuyển chỗ linh tinh (mình tới nay là 5 năm ở ngoài hn rồi =)) ) nhưng mà ở nhà người quen tốt hơn với rất nhiều người, dk so sánh thì hơn hẳn ở ngoài.

Đầu tiên là về tiền, suy nghĩ như bạn thì hơi buồn cười, thay vì nghĩ sẽ tìm 1 việc gì đó làm thêm thì bạn lại nghĩ là mình tiêu ít, xin thưa là t tiêu tiền vì chơi bời là chính chứ khoản sách vở có đáng bao nhiêu mà lo :| (dù mỗi kỳ cũng 300-500k), tính ra mỗi tháng 100k, nhưng xin thưa là bạn đi chơi ăn uống 1 bữa là dễ vướt nó rồi. Còn game các thứ, bạn ra ở riêng ai mà quản được :| game cuốn hút mạnh lắm, vào chỗ mà nhiều đwasham bạn khó dứt lắm :)).

p/s: mình có 1 thằng bạn thân từ năm lớp 10, tính hiền, ít nói, cũng sạch sẽ lắm. sau gần 1 năm ở chung thì h hết thân rồi :| đôi ki cảm giác là 1 đăng nhưng thực sự tiếp xúc lại là 1 kiểu khác c ak.
    a, mình ko phản đối ở ngoài vì mình cũng từ nhà người thân ra ngoài, nhưng mong bạn suy nghĩ kỹ =) tài chính quan trọng phết đấy, bạn ở trọ nữa, lo được 2 cái đó thì bạn hãy tính =)

3. dung.lonely

dung.lonely Mario & Luigi

mình nhớ loáng thoáng trên này có 1 bà nào từng lập topic kêu bạn cùng phòng ở bẩn rồi hay sao ấy :)), hình như là bà vivo perlui sao đó, cậu search lại đọc để tan mộng đi nhé :))

4. archangel7

archangel7 Donkey Kong

mình cá với bạn là khi bạn ra ngoài rồi thì bạn sẽ muốn quay lại !

5. kikilongbong

kikilongbong Youtube Master Race

mình thấy nên "ngậm đắng nuốt cay" ở nhà dì 1 thời gian! trong thời gian đó gom góm 1 số tiền kha khá! và kiếm 1 vài người bạn ròy dọn ra ở riêng lúc đó vẫn chưa muộn

6. Sharius

Sharius SPARTAN John-117 GameOver

ở riêng =/= tự lập

ở riêng mà vẫn xài tiền gia đình thì chả ai gọi là tự lập cả

ở chung nhưng mà có thể tự do thoải mái về mặt tài chính, không phải trông chờ vào khoản trợ cấp của gia đình, đấy mới đc coi là tự lập

nhiều bạn HSSV bây giờ thường đánh đồng khái niệm ở riêng = tự lập là sai hoàn toàn

7. speed_demon

speed_demon Mr & Ms Pac-Man

2tr/ tháng mà đủ 1 mình vừa trọ vừa ăn cơ á, ngoài hà nội này 2tr chắc chỉ đủ tiền trọ vs điện nc', hay ý bạn là ktx, mà chắc ra ngoài để chơi chứ tự lập giề :))

8. opla

opla Mario & Luigi

k rõ là các bạn cmt trong này, học ĐH có ở với bà con nhiều không

nhưng ở với bà con, cũng có nhiều cái bất tiện và khó nói, hiển nhiên đỡ được tiền nhiều, nhưng nhiều thứ phải giữ ý, hay bà con khó tính vv...

như chủ thớt ở với dì, lại k có chồng, nên mình đoán dì cũng sẽ có lúc thất thường, kỹ tính

thứ 2 là đời sinh viên khá ngắn, nhìn vậy nhưng 4 năm ĐH qua nhanh lắm, ở với bạn thì ban đầu công nhận là chúng nó lòi ra lắm tật xấu + k vừa ý mình thật =))

nhưng có lẽ đấy cũng là khoảng thời gian tuyệt vời nhất trước khi phải đi làm, tự do thoải mái 8->

9. Nobody23

Nobody23 Mario & Luigi

nhầm topic sry .

10. KoreaTea

KoreaTea Dragon Quest

vấn đề sợ chủ topic ko chịu dc nhiệt thôi, phần lớn những đứa mình quen đều thích ở nhà người quen hơn (trừ mình) lý do là mình thích tự do bay nhảy 1 cách hơi bị điên cuồng 1 chút, và mình nghĩ thì mình ở nhà người quen thì đôi lúc sẽ ảnh hưởng ko tốt tới tình cảm đôi bên

nếu chủ topic nói là muốn tự lập thì đơn giản, còn nếu muốn tự do hay gì gì đấy thì hãy tính ra hay ko

11. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Bạn nói quá nhiều về những gì bạn muốn, đọc mà hoa cả mắt. Chưa thấy 1 dòng về khả năng kiếm tiền của bạn.

Bạn cứ có việc làm, kiếm đc tiền + ko dùng tiền của ba mẹ đc đi thì muốn gì cũng đc. Còn ko thì bớt muốn lại + lo mà học đi cho ba má bớt khổ, bớt lo. Còn thích tự lập học xong đi ra đường tự lập hay bây giờ tự lập cũng đc ... tiết kiệm cũng thế . Ở riêng k đồng nghĩa với tự lập đâu mà ham.

"nói chung là cũng khá thoải mái, vì ban ngày (trừ thứ 7 và cn ) chỉ có mình ở nhà vì 3 ng` kia đ` đi làm" , chả hiểu ra ở riêng làm gì ... t7 và cn thì đi chơi tẹt ga là khỏi gặp luôn.

Còn mà số tiền vẫn như cũ = 2tr, mà chi phí thì đội lên nhiều. Chắc cậu sống = niềm tin và hy vọng nên ngây thơ như vậy. Gd thì ko sao chứ họ hàng mà 1 khi bước chân ra đi là ko quay đầu lại đc đâu.

Bảo muốn tự lập + tiết kiệm mà cái gì cũng ko nghĩ đến , chắc cậu nên đi ngủ sớm để sống trong thế giới cổ tích là phù hợp.

Chỉnh sửa cuối: 5/3/12
  12. NK đào mộ NK

NK đào mộ NK Mr & Ms Pac-Man

nếu muốn đi chơi, thì cứ bào với nhà dì là đi học đâu đó, hay kiu bọn bạn tới bảo chở đi học, thế là xong, tốt hơn là lúc đi mặc đồ giống đi học tí, đem theo 1 bộ giấu vào cặp, tới đâu đó thay ra :)

13. minhlong89

minhlong89 Fire in the hole! Lão Làng GVN

Nếu bà dì mà thân thiết thì cứ thử nói chuyện với bà dì xem sao, việc này mình thấy cũng ko có gì, người trong nhà thân thiết thì có gì cho qua cũng đc. Đi ra ngoài ở 1 thời gian để biết ở với bạn bè ntn, đc thì ở ngoài luôn, thường xuyên qua thăm hỏi bà dì là được. Nhưng theo kinh nghiệm sau khi ra ở riêng thì phải là người thoải mái và có ít đồ đạc, ít đồ quý giá thì mới nên ra ngoài, đồ đạc nhiều người ta xài chung mà ko giữ hư hại khó chịu lắm.

14. mrivan

mrivan Donkey Kong

ngày trước mình ở nhờ nhà bà bác họ cũng thấy phiền, dù mọi người cũng tốt thôi nhưng mà bả cứ hay cằn nhằn, xét nét quá, khó chịu lắm. Nhưng giờ ra ở riêng lại thấy như thế kia lại tốt hơn.

15. lop pho 2

lop pho 2 Mega Man

Tấn công tổng lực nào hoan hô hoan hô

16. badboyx9x

badboyx9x Legend of Zelda

Ông anh mình đi đại học, năm 1 đc ở trong Ký túc xá (nhà chính sách nên miễn phí 100%, chỉ phải lo ăn thui). Sang năm 2 ông bà già bắt ra ở trọ, nhà ng` quen thì đầy nhưng éo cho ở, ký túc free cũng éo cho. $ bạc cũng ko chặt chẽ lắm nhưng ổng vẫn kiếm $ đều đều....
    What you think ?

17. baby_boy21c

baby_boy21c Mario & Luigi

^
    Bỏ học đi làm thêm, hay vay mượn XHĐ, hoặc làm bảo kê :-?