Chơi Resident Evil Zero bằng trình giả lập Dolphin trên WindowsXP 32 bit

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi Blue Magic, 30/3/09.

1. levinsety

levinsety Youtube Master Race

Thank bạn. Vì nhà mình làm tiệm net, mình lấy 1 máy dùng riêng nên cấu hình không được ngon cho lắm. Chắc là phải sắm dàn mới rồi.

p/s: mình chơi box này từ hồi xưa rồi, nick này là làm lại do quên pass nick cũ (giờ nhớ lại pass nick cũ rồi, nick cũ là taichuot :D). Hồi xưa không có điều kiện chơi RE0, RE1 Remake nhưng vẫn ghiền lắm, thích kiểu zombie hơn nên muốn tham khảo cấu hình để chơi.

Thank all again. :D

2. umbrella_corp

umbrella_corp Legend of Zelda

cấu hình chơi thì nếu có dk thì sắm cái main hỗ trợ quad core, thêm ram 2 hoặc 4 gb, os 7 hay xp đều dc, vga thì tầm 9800gt hay cao hơn là chơi ngon lành 2 game re này rồi:))

3. thaingocvl

thaingocvl Mr & Ms Pac-Man

làm gì bức xúc thế ông bạn=));))
    chắc ông bạn nghĩ ai cũng giàu cóa như ông bạn hết. nên hở chút là đi mua cái mới. tiền khó kiếm lắm nên cân nhắc trước khi mua sắm hhehhehehehh

4. huyndakio

huyndakio Youtube Master Race

Vậy bác còn nhớ lúc đó đăng ký bằng hòm thư nào thì đăng nhập bằng nick taichuot rồi khai báo ID mail. Sau khi check mail, lấy pass mới để đổi lại là lại dùng ngon thôi mà :D

5. umbrella_corp

đã từng lâm vào tình trạng giống bác này nhưng kết quả là phải đăng kí nick mới nhờ admin reset password cho nick cũ giùm:(

6. taichuot

taichuot I'm Off! Moderator Lão Làng GVN

hehe, nick cũ đây, dùng lại nick này nhớ hồi 2002~2004 quá đi ^^!
    Bạn nào cho mình cấu hình máy tầm 8 triệu đi! Trừ màn hình, bàn phím, chuột, loa ra nha! Trước mắt khoãng 8 triệu, sau này có tiền thì nâng cấp thêm. set cho mình cái nào sau này up lên được lun nha!

ps: có ai ở Biên Hòa ko vậy? (trừ Mod Alu thì wen quá rồi :D). Đố bik avatar mình là ai đó!? :D

[video=youtube;nsmmYyRDYjY]http://www.youtube.com/watch?v=nsmmYyRDYjY [/video]

Chỉnh sửa cuối: 16/1/12
  7. aluco

aluco Lãng tử vô tình

Lâu quá mới tái xuất giang hồ nha :D
    Tầm 8 tr mà mua chỉ cái case thôi thì qua box phần cứng mà lập topic mới hoặc tham khảo mấy cái topic ở đó cũng được.
    Theo ý anh thì dùng con CPU AMD sẽ có hiệu quả tốt nhất với tầm tiền 8 tr này.

8. trungkiller

trungkiller Mr & Ms Pac-Man

Link down die hết rồi, ai cho em xin link down lại đi, thèm chơi remake quá hu hu

9. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

bữa nay có hứng trở lại với re 0 và 1, từ lúc test lần trước tới lần này đã cách 2 năm rồi, mình down bản mới nhất là dolphin r6659, và mày mò config nãy giờ, đã thử trên 2 re 0 và 1 remake, save đoạn đầu, và bấm f1 để load ra để thêm thắt cái nào cần thiết cho hình ảnh đẹp hơn

Với plugin dx9, đồ họa y như xài plugin opengl, fps tương đương, nhưng khi chơi re 0, mình save cảnh đầu ở trong 1 toa tàu, sau đó tắt đi và load lại, thì plugin dx9 bị tình trạng mất âm thanh (tiếng bước chân, mở cửa ...), nhưng còn âm thanh của mưa rào, sau đó mở cửa kéo đi vào (tại đây đáng lẽ có load phim), nhưng khi hết cái amination kéo cửa thì nó đứng yên luôn. ---> có thể dx9 sẽ ko thích hợp cho tình trạng load game bằng state

-Plugin OpenGL, đồ họa và fps y như DX9, save cảnh đầu ở trong toa tàu, sau đó tắt và load lại, thì có tình trạng đầu của rebecca trọc lóc, nhưng có tiếng bước, kéo cửa, mưa rào đầy đủ, khi kéo cửa ra thì có 1 đoạn phim xuất hiện. Qua cảnh thì tóc rebecca mọc trở lại ngon lành ---> thích hợp cho save bằng State

Bản mới nhất này cô đọng tất cả các lựa chọn trước đây mình nhớ như click vào để cho chân tay nhân vật khỏi dài ngoẵng đã mất đi, config đồ họa ngắn gọn, sau nửa tiếng mày mò thì mình có thể rút ra được các kinh nghiệm sau (ở mục đồ họa)

Basic:
    -V-sync: cũng ko cần thiết, fps của game ko vượt quá tần số quét của màn hình, nhưng nếu xem phim thì có thể có đường ngang nháy nháy, click có thể sẽ hết
    Enhancements:
    -Nên click vào Force Bi/Trilinear Filtering, nó sẽ làm cho hình ảnh bớt caro hơn
    Copy
    -Phải Click vào mục Enable và nút Radio Texture (hoặc nếu ở chế độ Ram thì enable mục kế bên nó) vì nó sẽ làm cho nhân vật gần hết caro hoặc mờ mờ viền nhân vật, nếu thêm cái click Force Bi/Tri ... nữa thì nó sẽ càng làm mờ caro hơn nữa
    Trong Re 1 nếu ko click vào mấy cái trên thì còn được, bám quanh nhân vật sẽ là những mảng caro, to nhỏ tùy theo, nhưng ở Re 0 nếu ko click vào nó thì hình ảnh sẽ là 640x480 rất xấu, cho nên bắt buộc phải click (force bi/tri ...)

3 cái quan trọng đó làm hình ảnh rất đẹp, còn những cái còn lại ko có đáng kể

-Mục Anisotrophic Filtering (lọc bất đẳng hướng), bật cao nhất fps vẫn vậy thì tội gì ko bật
    -Chống răng cưa Anti Aliasing, bật cao nhất fps sẽ hạ đi tí chút ở những màn nói chuyện trong re 1, nhưng khi vào game thì nó vẫn sẽ là mức 30fps, nhưng khi qua hình khác (chuyển cảnh) sẽ chậm hơn, nếu chỉnh độ phân giải cao rồi (vd: 1280x1080, 1366x768) thì cũng ko cần khử răng cưa làm gì, vì độ phân giải cao, là coi như cách khử răng cưa hữu hiệu, cho nên ko cần khử, none
    -Aspect ratio: chọn strech to window nếu xài màn hình wide ko phải 16:9, vd 85:48 chẳng hạn

Bên Tab Advanced thì chọn Show Fps để ta có thể theo dõi fps trồi sụt trong màn hình fullscreen
    -Nhấn Alt+Enter để vào chế độ fullscreen

Mấy bước như vậy thì có thể chơi Re 0 và 1 rồi, tinh chỉnh cần thiết thì chỉ có vậy thôi, mình chỉ thử tới đó, còn lỗi phát sinh về cảnh sau thì chưa biết được

Chỉnh sửa cuối: 27/12/10
  10. trungkiller

Em dùng win 7 sao vào màn hình đen thui ah, HP DV2000, Ram 3G, N VIDIA 8400GS ( 1,5G ), cấu hình em con đang chiến RE 5 tốt mà.

11. umbrella_corp

chiến re 5 tốt là 1 chuyện còn chơi tốt re 0, re 1 remake lại là 1 chuyện khác. lí do vô cùng đơn giản, re 5 là game official dành cho pc còn re 0, re 1 là game GC/Wii mà pc muốn chơi phải có giả lập riêng. Nói vậy chắc bạn tự hiểu rồi nhé 8-}
    @wesker: em nghĩ là nếu chơi re 0, re 1 thì nếu là em thì em sẽ chơi các bản Dolp từ r46xx tới r49xx. mấy cái bản Dolp này em chơi 2 bản re đều phá đảo mà ko có lỗi nào xuất hiện cả. phần config các bản đó em để bên voz rồi nên ko tiện post bài qua đây:(

12. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

bản mới này config đơn giản hơn nhiều, những cái lỗi trước đã được sửa hết cho nên nó bỏ đi những lựa chọn rườm rà, nhưng về lỗi thì anh cũng ko biết, có điều kiện em test thử với bản mới và đi end game thử xem rồi làm bài review, anh nghĩ là box mình nên cần có 1 bài review hoàn chỉnh về các game resident evil trên các hệ giả lập (ps1,ps2,gamecube,Dreamcast) và cách config chuẩn hoàn thiện để mọi người có thể dựa vào đó mà biến đổi chút ít dựa theo cấu hình máy của mình.

hiện anh cũng muốn làm chủ đề này, nhưng mà giờ đâu chơi game nữa, lâu lâu hứng vọc 1 chút thôi chứ đi end game cũng ko có thời gian, cái hệ resident evil dreamcast anh config lại mấy tháng trước mà giờ vẫn chưa end game.

Chào các bạn, hiện mình sẽ tổng kết lại kết quả của việc thử các game trên phần mềm dolphin giả lập hệ máy gamecube:

-Cấu hình máy mình test trên 4 đời card, cpu ram mainboard y nhau: CPU 2160, ram 2GB, chỉ khác cái card: Inno3d geforce 9500GT 256MB DDR3, powercolor ati 3650 512MB DDR 2, powercolor ati 4650 512 DDR2, asus 5670 1GB DDR5, đó là mấy máy trong tiệm game của mình.

-Về card ati thì nên chọn plugin OpenGL (Ati hỗ trợ D3D cũng rất tốt) còn nvidia thì nên chọn Plugin D3D (bên Opengl thì card của mình hỗ trợ ko được tốt), và nói chung mấy cái card ati từ thấp đến cao thì fps cũng ko rõ rệch lắm, mấy card đời trước thì sụt hơn mấy card sau vài fps thôi, card ati 5670 thì luôn ở mức 30fps với 2 trò re 1, 2 (đương nhiên phải hạ fps khi chuyển cảnh, cho dù là ở đại sảnh với mấy cây nến nó cũng cho fps là 30)

-----Nói sơ qua về test các game, hiện version ngày hôm nay đã up lên bản r6665 (bản mình test là bản hôm qua r6659)

-Re 0: Các bạn nên chơi Re0 của US hệ NTSC, vì hệ NTSC bao giờ nhân vật cũng chuyển động nhanh hơn so với bản pal, fps cao nhất của re0 mình thấy là 52 ở trong phòng save nơi con tàu, ra ngoài thì từ 20-32 (hệ ntsc), còn chơi hệ pal thì fps thấp hơn từ 19-25 ---> hình ảnh ở mức tuyệt đẹp nếu chỉnh như bài trên của mình, với giả lập dolphin mới nhất là r6659, card ati chơi với hệ D3D thì save state chơi lại bị mất tiếng (ở đầu con tàu), và qua cảnh khác nếu có phim sẽ bị đứng luôn, còn nếu plugin opengl thì ko sao
    -re 1: Nên chơi hệ NTSC, khung hình rất ổn định, ở mức 30-32fps, nếu thấy khi có amine mở cửa bị vạch ngang nháy thì chọn enable chức năng vsync, game cực đẹp có thể nói là đẹp hơn cả re0, nếu config như bài trên của mình chỉ cần 2 chức năng được bật thôi là hình ảnh cực đẹp, ko cần bật khử răng cưa nha, vì chỉ làm hạ fps, cứ đẩy lên phân giải cao nhất là ok
    -Re 2: Hình nhân vật được đẩy lên độ phân giải cao nhất, nhưng hình nền thì quá tệ, bật chức năng force bi/trilinear thì cải thiện được bằng cách làm mờ caro (cảnh vật và chữ) và rõ hơn, nhưng ngược lại lại bị những đường sọc ngang sọc dọc rất chán, và làm cho vũng máu và bóng có viền, vậy thì tắt đi còn hơn, fps luôn là 30 (trừ chuyển cảnh), cách config re 2 như re0, nhưng tắt đi force bi/trilinear và bật pixel depth lên (chống nháy nhân vật)
    -Re 3: Hình ảnh rất chán, thua xa bản pc (hơn ps1), mình chưa test kỹ cái này nhưng ko thể hiện rõ hiệu ứng lửa, cảnh vật có cảnh thể hiện sai lệch so với thực sự, và fps thì thấp, bằng nửa so với thực tế (15fps ở màn đầu), mấy con zom bốc cháy hiệu ứng lửa ko đúng, cách config như re 2
    -Re 4: Bản hệ pal sẽ không chơi được, khi click vào start thì sau đó sẽ xuất hiện đoạn phim nói về thời kỳ re 3 rồi tới umbrella sụp đổ, nhưng nó ko thể hiện được đoạn phim đó, tức là ở máy mình ko chơi được re 4 hệ pal, nhưng khi chơi bằng hệ NTSC thì hình ảnh rất đẹp luôn là 30fps ở đầu ngôi làng cho tới lúc đi qua cánh cửa bước vào làng nơi có anh cảnh sát bị thiêu thì fps ở đây bắt đầu giảm xuống còn khoảng 25, giảm 5fps thì chơi sẽ hơi chậm, ở nền đất lâu lâu xuất hiện những chấm nhỏ 7 màu, xanh đỏ, hồng ..., nếu so với bản pc update đầy đủ các bản patch thì pc chỉ kém gamecube ở cái phim được chạy bằng engine, ngoài ra đẹp và rõ hơn rất nhiều, ở bản re4 này thực sự cảnh rất đẹp, nhưng thua bản pc ver 1.1 ở phần bóng của đồ vật khi được examine, ở gamecube ko có hiệu ứng đó, nhưng khi có phim cắt cảnh thì ko xấu như trên pc mà là cắt cảnh bằng engine, nghĩa là đẹp y như đang chơi game, config y như re 1

-Re code veronica: Hình ảnh thì mình cũng chưa mò config hết, nhưng có lẽ, chưa chơi được với game này, vì hình ảnh khi vào game, thì có màu đỏ (do bật hộp quẹt, ko thể hiện được ánh sáng của hộp quẹt), cảnh vật thì có, nhưng nhân vật thì chỉ thấy bàn tay của claire và cái chỏm sau của tóc đuôi ngựa, trong menu thì những chữ như use combine bị mất, mình mới chỉnh sơ chứ chưa mò 1 cách chi tiết, nhưng cũng ko cần thiết, vì game này vốn đã rất đẹp trên hệ giả lập dreamcast là nulldc rồi

Tổng quan, tất cả các game re trên hệ máy gamecube đều có thể play được, nhưng được chứng nhận end game của các thành viên trong box mình chỉ có 2 game đó là re 0 và 1, hy vọng bạn nào có tâm huyết với box có thể bỏ thời gian ra chơi những game có thể chơi được (re 2,3,4), hình ảnh khá để end game xem có thực sự là end game hay không, và viết bài review về giả lập dolphin và cách config tất cả các game re 0,1,2,3,4 code veronica, tiến xa hơn nữa thì có thể làm 1 bản hoàn chỉnh toàn bộ các giả lập về game resident evil trên cách hệ máy như ps1, ps2, gamecube, dreamcast, nếu bài viết được bạn nào bỏ công ra test và viết review (có update khi giả lập có cải tiến đáng kể về hình ảnh cũng như âm thanh) thì đó là 1 tài sản lớn của box re mình mà nhiều người ở gamevn và các bạn khác, có thể chơi được trò chơi yêu thích này qua giả lập trên chiếc máy tính thông dụng.

Chỉnh sửa cuối: 27/12/10
  13. BO111

BO111 Youtube Master Race

Bạn abert ơi bạn cho mình biết địa chĩ quán game bạn đi à mà bạn cho mình cách chỉnh sao cho khúc ở tiền sảnh tòa lâu đài đi nó cứ 3 fps - 4 fps không hà .

14. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

chào bạn, mình ở nha trang, quán game nếu bạn ở nha trang thì tới chơi nha, 342 lê hồng phong, còn cách chỉnh sao cho tòa nhà fps cao thì tùy vào máy bạn thôi, nó lên hay ko lên là do máy bạn, down bản mới nhất về, click chọn 2 mục sau đây là chủ chốt (để có mức hình ảnh đẹp): force bi/trilinear, và chọn ram và click enable kế bên (hoặc đơn giản là chọn texture)

-và ko chọn khử răng cưa

về hình ảnh mình chỉ chỉnh như vậy với re 0 và 1 thôi, với plugin opengl cho card ati và d3d với card nvidia, lưu ý với card ati, thì save state bằng d3d hay bị crash, save bằng plugin opengl thì ko bị lỗi

--và nếu bạn muốn tới quán mình để luyện trò này, thì mình ko chép game ra máy, nếu bạn tới gặp mình, hỏi máy nào mạnh nhất mình chỉ cho rồi chép game cho chơi, vì dàn máy của mình đồng bộ là 9500gt và nhưng mà sau hơn 2 năm hoạt động, card nó bị hư 2 cái nên đi bảo hành nó tặng lại 2 cái card mới là 3650 và 4650, và trong tg chờ bảo hành mình mua tạm cái card 5670 gắn vô, năm sau đổi dàn mới chắc xài cái này hoặc cao hơn chút nữa, lưu ý, bạn chơi thì tự chép dolphin về, tự config, mình ko hướng dẫn, chỉ đáp ứng yêu cầu về file game

15. zombie1996

zombie1996 Youtube Master Race

cứu em mấy bác , em bị đứng ngay can't creat opencl đó quài àh :(( em đọc bản hướng dẫn cài lại Driver full rồi mà vẫn không đc :((

Yahoo : [email protected] (đừng cười em là boy chứ ko phải girls =.=)

---------- Post added at 17:46 ---------- Previous post was at 17:44 ----------

phiền các anh hướng dẫn em :((

16. trungkiller

Em chơi được rồi, dùng win 7 thi phải down bản danh riêng cho win 7 đúng kô anh, hi hi chơi hay quá!!!

17. Tyrant 076

Tyrant 076 KỲ THỦ CỜ VÂY CHAMPION ⚜ Duel Master ⚜ Lão Làng GVN

tin mừng cho các bác đây,2 bản RE remake và RE 0 đã chơi được 100% không giật không lắc (ngoài bản RE0 thì đaọn trên tàu lửa hơi chậm tí thôi)

các bạn lên mạng search 2 bản dolphin mới ra là 6845 (dành cho re remake) và 6863 (re 0 )

config như sau:

Re remake (r 6845)

và đây là thành quả :))

những đoạn trước đây tụt Fram thê thảm thì giờ Fram không bao giờ dưới con số 24 :), hình đẹp lung linh luôn, nhân vật đi ra xa thì thay vì răng cưa thì nó làm nhòe màu trông rất đẹp và nghệ thuật, chơi không hề có 1 lỗi nhỏ nào cả, 100% full speed, đã finish cảnh chris :x

lưu ý là nếu máy bạn chạy giật thì vô phần graphic chỉnh scale về lại Fractional nhé, khi đó máy sẽ mặc định đồ họa cho bạn để có speed cao nhất (riêng máy tui thì fractional với x3 chả khác gì nhau :)), còn máy thằng bạn thì Fractional xấu hơn hẳn, được cái tốc độ được cải thiện đáng kể :x)

resident evil 0 (r 6863)
    thành quả :x

lưu ý với bà con là đoạn trên tàu nó hơi chậm, nhưng đảm bảo không bao vờ dưới con số 70% =)), sau khi xuống tàu thì 100% full speed :d, chơi đã chưa từng thấy :-bd

nếu máy bạn chạy quá chậm, hãy đổi sang dùng D3X9 sẽ chạy mượt hơn (đương nhiên hình sẽ xấu hơn :)) ), chỉnh đồ họa xuống thành Fractional và... thưởng thức :">

thấy có ích thì rep cho mình với :">

FanHipHop1992 thích bài này.
  18. beheomap

beheomap Youtube Master Race

cho hỏi cấu hình máy em vậy chơi dc Re remake ko

19. Tyrant 076

Tyrant 076 KỲ THỦ CỜ VÂY CHAMPION ⚜ Duel Master ⚜ Lão Làng GVN

cho xem cái AVG nào :-?

máy mình CPU intel pendium T4300 2,1 GHz yếu xìu mà còn chạy > 100%, đồ họa đẹp y chang máy thật nữa là :)) ( đối với bản dolphin r6845 ý, còn bản r 5x chạy chậm đến không chấp nhận được X_X)

bản dolphin mới này có các cập nhật sau:

speed hack: tăng tốc độ đáng kể cho 2 phiên bản RE
    hỗ trợ hoàn thiện DirectDx11: đồ họa đẹp lung linh chơi đã con mắt :x
    cheat code hỗ trợ tốt hơn bản cũ.
    save và load khá ổn, mình chơi cứ 1 g save state 1 lần load đi load lại àm chưa thấy lỗi lã gì :)) (trừ khi dùng cheat thì lâu lâu bị đơ :-?? )

lúc trước dùng bản dolphin cũ của chủ thớt (2630 thì phải, chạy chậm rề rề, mà hình còn xấu nữa X_X, do máy mình yếu)

20. zombie1996

zombie1996 Youtube Master Race

bác Tyrant 076 cho em hỏi cái sao em cài Re0 zô rồi mà phần mềm giả lập dolphin nó cứ báo bị lỗi gì đó cofig gì đó đó em cài lại card màn hình rốt cuộc bó tay nhờ anh giúp đỡ em T.T