Chơi Resident Evil Zero bằng trình giả lập Dolphin trên WindowsXP 32 bit

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi Blue Magic, 30/3/09.

1. Tyrant 076

Tyrant 076 KỲ THỦ CỜ VÂY CHAMPION ⚜ Duel Master ⚜ Lão Làng GVN

screenshot cái lỗi lên đây mới giúp được chứ =,=

thường thì là do dolphin chưa cập nhập bản DirectDx9 hoặc 11, bạn phải cài lại rồi reset máy (cho chắc) rồi mở lại xem sao

còn chơi Re0 mà mới vô nó báo lỗi lã gì thì cứ bấm ok hết chơi cũng được có điều sẽ đừng bất đắc kỳ tử xui thì chịu :)), lúc đầu mình cũng vậy nhưng sau khi nâng cấp direct thì hết.

2. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

chào mọi người, sáng nay có đọc bài của tyrant nói liền down bản mới nhất là 6871 về, tốc độ của re0 lên cũng được cỡ 5 fps, đúng là 1 cải tiến rất lớn, lúc lên tàu cảnh đầu chưa điều khiển gì mình được 28fps (bản cũ 19-21), nhưng cũng chưa ổn định lắm, có lúc là 28 nhưng mình thử lại có lúc nó là con số 21, 25. Và fps cũng chưa thực sự ổn định lúc ở trên tàu, mình test đi test lại 4 5 lần, đi tới những chỗ nào chỗ nào fps được bao nhiêu và tiến hành đi lại

vd như khúc qua cửa có đoạn phim và 3 chú ma ra, ở đây thường là 26fps, sau đó bắn 3 chú zom xong, chay đi chạy lại chỗ 3 chú zom này, fps lúc thì 28 29, sau đó tiến hành đi lại, cũng khúc này, sau khi bắn zom xong tiến hành đi qua đi lại giữa 3 chú zom, fps có lúc 24 25, mà có khi là 21

Nhưng thực sự đối với re0 là 1 cải cách lớn rồi, vì mình đi xa hơn thì fps lúc nào cũng cao hết, đa số cảnh fps full tức là 30 (chơi re0 phải chơi hệ ntsc), còn lại hạ xuống 27 28 29, rất ít cảnh khi đi qua là 21 23 25.

Nhưng còn re 1, thì vẫn y như vậy, đa số là fps full, nhưng mình thấy khúc đi xuống cống ngầm, gần chỗ của con ma mang cái gông và đeo dây xích lòng thòng, khúc gần chỗ gắn cây súng lửa lên để mở cửa, tại đây, fps nó dao động 23 24 25 26, vẫn chưa sửa được chỗ này, re1 chi có chỗ này thấp nhất, ở chỗ nghĩa địa nơi lấy được 3 cái huy hiệu (chỉ tại chỗ đó) fps xuống 27 thôi

mình chỉ đi tới đó, vì chơi cũng mấy tuần rồi nhưng mà ko có tg, lâu lâu mò vọc chút xíu thôi, thích config là chính, mình muốn chứng kiến sự hoàn thiện của giả lập, mới vô chơi chẳng biết chọn chế độ đi re1 kiểu gì mà khó quá, bắn chục phát chưa chết, ma chạy nhanh như điện, thiếu đạn trầm trọng, mà re1 này mình thích chơi nhất từ trên hệ cũ, nên vào đây là quen đường liền, ít bỡ ngỡ, vì bản đồ giống cỡ 60%, những trick giải đố cũng na ná, chỉ cần nhìn là biết liền, chỉ giật mình khi ko có đạn dược, cực kỳ hiếm đạn, mình lựa chọn đầu tiên chắc là hệ khó quá, nhưng mà đi vậy thì càng sợ, càng kinh dị, đúng là trở về với 1 thời xa xưa, thực sự re 4 re 5 ko thể nào cho ta cảm giác này, ngoài cảm giác bắn đã tay

3. thokimhoan

thokimhoan Fire in the hole! Lão Làng GVN

Re 4 vả 5 thì khả năng close combat của các char quá khủng rồi nên có thể tiết kiệm đạn rất nhiều, còn mấy bản cũ dùng dao là cả 1 nghệ thuật, cần phải tập mới dc ^^
    Re Remake với Zero down về lâu rồi mà chưa có dịp chơi, hồi trc thử thì chạy Re 0 ko full speed, lại còn bị cái vẫn đề plugin Opengl hay d3d ảnh hưởng tới save state và freeze, mỗi thằng 1 lỗi =.= , Re Remake thì ko hiểu sao chạy rất nhanh, toàn phải limit fps :|
    Để down bản dolphin mới nhất về xem sao, lâu rồi cũng chẳng down bản mới nữa vì thấy ko có cải tiến gì nhiều

Chỉnh sửa cuối: 18/1/11
  4. Tyrant 076

âu đề finish RE0 rồi \m/, chỉ có 1 câu: đây là re khó xơi nhất mà em từng chơi, không có thùng đồ, con rebecca thì yếu như sên dễ chết (chơi hard đó nha :-bd), tìm đừong thì ôi thôi rồi, em chơi từ đấu đến cuối không dùng faq tí nào cả mà mất tận 12h X_X, trong khi ngày xưa chơi RE code chỉ có 9h ko dùng faq lần chơi đầu.

RE0 anh Wes dùng bản 6863 thì hơn, bản 6871 chơi còn chậm hơn bản 6863 và còn không ổn định nữa :|, và em có 1 thắc mắc nhỏ là sao đồ họa không ảnh hưởng nhiều đến Fps nhỉ, hình đẹp nhất và hình xấu nhất 0,375 tốc độ khác nhau có vài Fps X_X

RE remake dùng dao dễ bỏ xừ đi, đừng chém nó 1 nhát, lùi lại 2,5 bước chém tiếp 1 nhát, lùi lại 2,5 bước chém tiếp 1 nhát, nếu thấy nó khựng lại thì chạy thẳng đến vòng ra sau lưng tiếp tục là nó chết :-bd, đi hết đĩa 1 re remake rồi, lâu lắm mới lấy lại được cảm giác rùng rợn khi chơi RE :))

anyway, down lại bản NTSC đúng là nhanh hơn hẳn, RE0 đoạn trên tàu bản Pal chỉ co13fps, giờ lên được 28Fps \m/, đoạn rebecca bị bao vây lần đầu cùng lên được 22 Fps, còn lại đếu ổn, nói chung là ... tốt hơn bản Pal và chơi được :))

5. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

để anh down lại bản 6863 test thử xem, tốc độ như vậy là ok lắm rồi đó, đồ họa chỉnh xấu đẹp chẳng ảnh hưởng gì tới fps, chủ yếu chỉ là chỉnh sao cho nó đẹp nhất thôi, và ko cần bật khử răng cưa chỉ để độ phân giải cao nhất có thể là good rồi, chơi giả lập thì mới đẩy lên được độ phân giải cao nhất, hình ảnh sắc nét, chơi trên hệ thật hình cũng tệ lắm, độ phân giải chỉ 640x480 thôi, mình cũng từng mua gamecube của tony tran, cảm giác là kén đĩa và hình ảnh ko như ý, giả lập chưa hoàn thiện (fps ko ổn định) chỉ vì lập trình chưa tối ưu thôi, và có config cách nào thì cũng y như vậy, chỉnh cho nó xấu nhất, hoặc hạ phân giải cũng thế, trong khoảng mấy tháng nữa đây có thể giả lập hoàn hảo cho cả 2 bản, vì chỉ mới mấy chục ngày trước re0 còn chưa đi max được, mà bây giờ đã tốt hơn trước rồi

mà em chơi cửa sổ sợ fps giảm hay sao, ko sao đâu đẩy lên full screen đi, qua bên advanced bật show fps lên theo dõi
    nếu ko xài dao thì ko thể đi được re1 hệ normal, vì lấy được băng đạn chỉ xài được cho 1 2 con ma, khi chơi dao chém tụi nó, cảm giác chém được 1 nhát còn đã đời hơn là bắn, vì khi chém nó phát ra 1 tiếng "sực", sau đó rình chờ cơ hội chém tiếp nữa

@tyrant: đối với re1, em xài bản 6845, vậy em thống kê lại fps chỗ lấy 3 cái huy hiệu chỗ 2 ngôi mộ
    -chỗ cái hồ khi rút nước hết, cảnh quay xa
    -chỗ con trùm mang gông ở dưới hầm đá

fps những chỗ này lần lượt là bao nhiêu, có được full speed tức 30fps ko

tối nay mới thử được bản 6863 với re0, mỗi tối làm xong dành mấy chục phút để mò game thôi, nên đi mãi mà cũng chưa hoàn thành được, chắc mới được có 1/3 đoạn đường

@all: và sau khi chơi mấy chục ngày, phát hiện ra 1 điểm nhỏ thôi (bản cũ 6695, bản mới có save ổn ko chưa thử), nếu muốn save state thì với card ati nên xài opengl, nếu xài dx thì save bị hỏng
    -nếu save thì nên chọn nơi ko có con ma nào để save, chỉ có nhân vật chính, nếu trong cái màn đó có ma mà save chắc sẽ hỏng mất

6. lukiluke

lukiluke Persian Prince

hix vậy ra full screen chơi nhanh hơn à :-ss, để em thử.

đoạn ra nghĩa địa chỗ gắn mũi tên Fps tụt thật, còn có 24- 25 trong khi mấy chỗ kia max 30 :-ss, còn ba chỗ kia em đang chơi lại, nhưng hình như cũng không được full Fps chỉ 24 25 26 gì đó thui :(

em bật cái dissable fog thì thấy hình ảnh nó đẹp và trong hơn hay sao ấy nhỉ :-?

7. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

bật fullscreen ko nhanh hơn đâu nhưng mà cũng chẳng chậm hơn, disable fog thì chắc trong hơn, vì ko có sương mù hay hiệu ứng gì cả, như vậy ít hứng thú hơn, đừng nên tắt để khi ra ngoài, nó có những đám sương bay lãng đãng trông thật ghê sợ tàn khốc và rùng rợn, nếu nó trong vắt cả thì ko toàn vẹn rồi, mấy hiệu ứng đó rất quan trọng đấy, thà có mà fps chậm, còn hơn là ko mà fps nhanh nên mình chưa bao giờ disable nó cả

mà bác bluemagic đâu rồi nhẩy, ko thấy bàn luân nữa, chắc là hết chơi re rồi, mình nhớ bác lắm, tháng 4 năm này mình có tham gia vào dienanh.net, có 1 cái nick tham gia là blue magic, ko biết có phải bác ko, sau đó bác dịch tập 10 của tam quốc 2010 gây nên xôn xao box trung quốc của dan, sau đó có nhiều ý kiến trái chiều, bên dan chảnh quá bỏ dở dang tác phẩm chưa hoàn thành, nick bluemagic bên đó còn có tên vương phú, ở gamevn bạn nào biết về bác bluemagic không, dạo này ko thấy bác ấy vào diễn đàn nữa

8. lukiluke

lukiluke Persian Prince

hix đang train clone nên lấy lộn nick post 8-}, em là tyrant đây

đúng là dissable fog thì mất cả tính rùng rợn nhỉ :-?, chơi RE remake nhiều chỗ tim như mún nhảy ra ngoài, như chỗ vô lấy cái dagger lần chơi đầu tiên đang máu đỏ gần chết mà hạy ra tự nhiên có on zom ở đâu xuất hiện, thót cả mình :-s, may mà có cây dagger đâm nó 1 nhát rồi bỏ chạy, hay như lúc vô nhà tắm bất công tắc xả nước tự nhiên tay ở đâu thò lên zom nhào ra cắn X_X

mà cái đoạn đi ở hành lang lúc ó mấy con chó mới khiếp, tự nhiên đi ngang nhien Rắc 1 phát, thà nó nhảy ra luôn đi đằng này nó chỉ đập kính thế rồi im, làm mình cứ đi qua là lo gần chết :-ss, đúng lúc đang nghĩ alf nó ko nhảy ra thì Xoảng..... X_X

theo em thấy RE remake kinh dị hơn RE0 vì chơi 1 mình, còn RE0 thì khó hơn Re remake vì phải lo cho 2 nhân 1 lúc :-?

9. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

đúng là như vậy, re 1 là game rùng rợn nhất, re0 y như là re 2 rồi, ko rùng rợn bao nhiêu, sở dĩ re 1 rùng rợn, là vì nó có mấy bài nhạc nền nghe cô đơn u uất khủng khiếp, hơn nữa là cảnh diễn ra trong tòa lâu đài cổ, ít ma nhưng mà dai dẳng, đi lúc nào cũng cô đơn nên đột nhiên xuất hiện ma hay nó chạy lục cục mặc dù ba cái này rành 6 câu nhưng vẫn hãi hãi, nhất là nghe tiếng rú của con ếch hunter, con đó phải nói là kinh dị nhất

à khúc con cá mập cũng rất kinh dị nhé, ngoài tránh 2 con cá nhỏ, thiết kế con lớn ở dưới, lâu lâu nó nhảy lên đớp trúng là toi đời, con cá mập to xác thật, nên mỗi khi qua cái chỗ đầm nước là run, chắc phải đi đến lần thứ 2 3 mới quen được

re0 chơi chẳng kinh dị gì cả, cảnh vật hiện đại lắm, cai chính tạo nên kinh dị với mình là những tòa lâu đài cổ kết hợp với những cái xuất hiện bất ngờ

10. beheomap

beheomap Youtube Master Race

cho em xin link dowload resident evil remake với

---------- Post added at 19:36 ---------- Previous post was at 19:00 ----------

hix máy em lúc đầu new game dc 14-28 fps
    lúc mà sau đoạn giới thiệu cái tự nhiên còn 1,0,..fps

11. Tyrant 076

cấu hình máy???? ném lên đây mới tư vấn được chứ :|

12. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

xin thông báo, mình đã tải 6863 6845 về test, kết quả y như bản 6873 mới nhất fps vẫn chẳng có gì thay đổi và khả quan cả, nghĩa là, cứ định kỳ 1 tháng, tải về bản mới nhất mà thử, bảo đảm trong vòng 1 năm nửa tháng, gamecube giả lập sẽ fix được lỗi chơi re0 và re1 hoàn hảo, vì hiện nay tốc độ cho ra revison mới ngày càng tăng cao, gamecube giả lập đã trở thành phần mềm mã nguồn mở như nulldc nên moi người tham gia dự án này rất nhiều, 1 ngày cho ra lò mấy bản fix dần dần lỗi game, o cần lưu luyến bản cũ, vì bản mới nó sẽ tích hợp những ưu điểm của bản cũ, những bạn nào còn lưu luyến bản 26xx, hay 46xx thì hãy mở lòng ra tải bản mới nhất về mà xem, sẽ cực kỳ hài lòng, hiên nay re0 tốc độ trên tàu (mới thử tới đó) có vẻ chưa được ổn định ở 1 2 toa, nhưng tốc độ cao nhất có thể đạt được là 30 gần hết các cảnh trên tàu

mình ít thích đi game mà thực sự chỉ thích test giả lập tới khi chứng kiến sự hoàn thiện của mỗi trò chơi, nên mình test và để ý rất kỹ, những màn nào cảnh sụt mình ghi nhớ để những lần sau có bản giả lập mới là test lại cảnh đó, thực sự rất hài lòng với giả lâp dolphin này, đồ họa đẩy lên độ phân giải cao nhât hỗ trợ rât đẹp, hệ máy gamecube thật xuất ra màn hình chỉ có 640x480 là cao nhất, chưa kể bạn ko có cáp component (rất hiếm), thi phải xài cáp av hình ảnh càng tệ, nhân vật đầy răng cưa, máy gamecube cực kỳ kén đĩa, burn đĩa lớn nó ko chịu đọc, nho cũng ko đọc, nó chỉ thích hợp đọc đĩa max max chữ màu tím (có 2 loại mini maxmax màu xanh lá và màu tím) đầu đọc nó chỉ đọc với cái loại đĩa này

13. umbrella_corp

umbrella_corp Legend of Zelda

thôi thì đầu tư Wii burn dĩa GC chơi luôn rồi...:))

14. AlbertWesker

AlbertWesker T.E.T.Я.I.S

wii cũng rất là tệ, máy chip cũng khá mà ko dám cho game xuất ra độ phân giải hd (cũng toàn mấy game đơn giản) chưa được chuẩn 480p nữa (640x480), nên chẳng khác gì chơi trên gamecube, tốt nhất là phải đầu tư dàn máy tính cho mạnh để đón đầu khi giả lập gamecube hỗ trợ cpu đời cao, card đồ họa cao, để có thể chơi giả lập gamecube (với re) hoàn toàn trơn tru mượt mà, và có thể giả lập wii mượt mà với game fatal frame 4, hy vọng là dolphin sẽ làm được điều đó, giả lập hoàn chỉnh với re 0 1 2 3 4 code veronica x và fatal frame 4 là mừng lắm rồi, chỉ có chơi trên giả lập (hoàn chỉnh), bạn mới thấy được nét đẹp của game, chơi trên hệ máy thật (ngoài ps3 và xbox), tất cả các hệ máy game đều cho độ phân giải rất thấp

15. Tyrant 076

đang tải Re UC về chiến, cái RE DC chơi ngon rồi \m/, dù lâu lâu tụt FPS xuống còn 70-80% nhưng đa số vẫn ổn :))

16. beheomap

beheomap Youtube Master Race

cấu hình máy em đây

17. trungkiller

trungkiller Mr & Ms Pac-Man

cho mình gỏi chút minh download ban re0 ve, sau do giai nén ra một folder có rất nhiều file, ko phải ra một file disk image, minh phải tiếp tuc làm thế nào để ra file disk, mong các pro chi giáo giúp em với

18. Tyrant 076

=)), có thể bạn đã giải nén luôn file iso của nó rồi nên mới ra nhiều file đấy, giải nén file rar thôi.

19. trungkiller

trungkiller Mr & Ms Pac-Man

Pro nào chỉ giúp em với em đang chơi re remake, em dùng dolphin bản 6727 ( chơi trên win 7 ) thì khung hình ổn định không giật, nhưng mà hôm nay em chạy thử bản re0 thì khung hình thấp quá fps 9 14, pro nào chỉ em với nên dùng bản nào, và cách config thế nào cho hợp lý,

20. Tyrant 076

RE 0 dùng bản 6863, config ngay mất page trước đấy \m/