[City Building] Caesar III

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi funfunff, 12/10/04.

1. pipuly

pipuly Mr & Ms Pac-Man

He he...Mấy trò dạng này theo mình đơn giản nhất là Zues và Emperor: Rise of middle kingdom, nói chung chỉ cần chơi sành 2 cái đó, xây nhà theo đúng cấu trúc vòng tròn, vòng tròn trong cùng là nhà, vườn bao quanh là các công trình phụ, lock đường nối cái vòng đó là ok (hơi khó hiểu nhưng hãy xem lại mấy bài của emperor thì ok)
    Chơi 2 cái trên kia mà ngon ăn rồi thì chuyển qua cesear thấy nó cũng phẻ re thui, cho đi thu thuế, buôn bán là xong cả...Không phức tạp lắm đâu, nếu lần đâu chơi mà chơi cesear bí cũng là thường tình...

2. datinhkhach25

datinhkhach25 Mr & Ms Pac-Man

Hic nhưng làm thế quái nào mà nhà tôi xây cứ suốt ngày cháy và xập hoài vậy...+_+...

3. nhangnho

nhangnho Youtube Master Race

Hiện nay tôi không có điều kiện để mua đĩa Caesar III, trước chơi cũng thấy hay hay bây giờ muốn chơi lại.
    Ai có thì share cho tôi với, tôi có FTP Server chắc up lên nhanh thôi.

Cảm ơn nhiều.

4. Zoronoa

Zoronoa C O N T R A

bác lầm to, ceasar này khác zeus tới 50-60% lận đó, bác chắc chưa chơi boa giờ hẳn, phải ko? khi chơi zeus bác còn có 1 cái cọc không cho người làm công đi sang phố khác, nhờ vậy phố naòa đã định sẽ có những thứ gì thì hầu như đều sẽ đạt đựoc, nhưng ở ceasar này khác hẳn, nó không như zeus, nó ko có cột "totem cấm đoán" :D nên người mới chơi sẽ khó có thể quy hoạch được 1 thành phố với bất cứ phố nào cũng no đủ; lý do: quá đơn giản: có phố thì lính cứu hỏa đi sang phố khác tán gái -> cháy; có phố thì cảnh sát đi chơi với vợ ở nơi hoang vu -> loạn; có chỗ thì bà bán hàng bán hàng cho chúa :D, mặc kệ dân chết đói :((! nói chung thì mỗi khu dân cư lại có những điểm khác biệt tùy vào vị trí của nó trên bản đồ! nhưng tốt nhất, các khu nhà có người làm thì để cuối phố, nhớ ràng mỗi phố phải là ngõ cụt, ko thì bọn nó ra chỗ đó chơi thì pó tay!
    và điểm khác biệt lớn nhất giữa Ceasar và zeus là các thần; ở zeus, các thần ko cần cống nạp nhiều, bọn nó tự cống nạp, ko cần mình quan tâm! còn ở ceasar: thần đòi hỏi cao không chịu đựoc, toàn quan tham thôi! có ai chơi như tui ko nè, của cải trong kho nhiều không kể xiết, tiền tài hứa hẹn, dugf 1 phát, nháy mắt đã bị thần bòn vét :(( khóc thét lên ấy chứ, mà tổ chức các lễ hội thì ban đầu làm gì có đủ tiền mà tổ chức, nhưng ko tổ chức còn nghèo hơn! X(

5. babynono

babynono Donkey Kong

Ai nói mấy pác là đánh hòa bình là hèn
    Peace yêu cầu khó hơn war nhìu . Đánh war thì phải để 1 phần ko nhỏ tiền nuôi lính thui chứ nhiệm vụ dễ hơn peace nhiều . Chỉ cần pause lại rùi xây 4-5 cái nhà lính (barrack) là xong thui .
    Nhưng phải công nhận là caesar có nhiều nhà + sản phẩm + chơi khó hơn Pharaoh và Zeus nữa . Có thể ngang hoặc hơn Rotmk nữa . Đó là trò Xây dựng đầu tiên mình chơi , xong là dính với thể loại nì luôn (năm đó hình như lớp 10 , mới ra pharaoh đó )
    Còn về game CoN thì hơi lai tropico rùi , ko còn thuần túy như xưa nữa.

6. _..::omega::.._

_..::omega::.._ Youtube Master Race

Trò này khó nhất trong đám game xây dựng mà em chơi! Tiền thì giảm như điện trong khi chả có cách tăng! Nếu muốn có tiền thì phải buôn bán, mà hàng thì ko có, lấy cái gì mà bán? Xây các cánh đồng nguyên liệu như nho, dầu ôliu thì thiếu nhân công trầm trọng, đồ ăn ko đủ ==> rơi vào cái vòng luẩn quẩn, chả có cách gỡ. Có ai thiếu nợ Ceasar, ông ta kéo quân qua mà đánh thắng đc ko? Lần đầu em xây quân đội, đánh đc, lần thứ 2 gửi quân qua, đông gấp đôi, em cũng đánh thắng, nhưng thiệt hại gần hết. đến lần thứ 3 thi...quân nó đông gấp 4 lần quân mình, em vừa thấy số quân của nó sang, tắt máy luôn & ko chơi từ đó đến giờ!

7. babynono

babynono Donkey Kong

Điều đó thì tui xác nhận đúng 1000% luôn ( không phải chỉ 100% thui đâu nha ) . Từ Caesar qua Pharaoh - Zeus là quá trình dễ hóa cách chơi nên bù lại Emperor có thể cạnh tranh được với nó
    Mà tui nhớ trong Caesar làm gì có cúng thần nhở , chỉ có tổ chức lễ hội thui , Emperor là trò duy nhất có cúng thần mà . Với lại ảnh hưởng của các thần ko rõ lắm , curse thì chết mà bless chả được nhiêu

8. Zoronoa

Zoronoa C O N T R A

hix đáng thương đáng thương! CEASAR chỉ ức chế là ko có đem quân đi đánh được, ko có róad block nên nó chạy linh tinh chả biết đâu mà lần! nhưng nhà của nó thì đông dân kinh dị, có lần chỉ cần đảm bảo ko hỏa hoạn, sập nhà là thừa dân pó tay! nhưng đánh địch rất tốn kém! đúng như omega nói, lần 1 thắngd oanh liệt, lần hai hòa, lần 3 ... nó gọi mồ mả ông bà nó lên hay sao mà đông dễ sợ, quân ta chống ko đựoc, đã thế tường thành gần như vô tác dụng :(

9. _..::omega::.._

Nói chung trò này khó 1 cách bất hợp lý. Tiền rất khó kiếm (nói thật,từ khi chơi cái này đến giwof, em chưa kiếm đc đồng nào từ việc buôn bán!), chỉ cần xây xong khung sườn thành phố thì tiền từ 8000-->2000, dân thì ăn như cọp, chả dư ra đc tí lương thực nào. Đến khi dân kéo đến đông như kiến thì nảy sinh 1 cái vô lý ko chấp nhận đc : tỷ lệ thất nghiệp đến 25% trong khi các mỏ đất sét, lò gốm lại ko có thằng làm việc==> ko có hàng bán==> thiếu nợ==> game over.
    Tóm lại, hiện nay em chỉ chơi Emperor Middle of Kingdom thui, dù chơi ở cấp VH em cũng qua màn ko khó khăn lắm (màn gần cuối), còn chơi trò này, ko thể qua nổi màn 2....

10. Zoronoa

Zoronoa C O N T R A

cái này cũng đúng nữa luôn, dân thì ăn như cọp, vậy mà lười chỉ chịu làm việc ở các lò lao động gần nơi nó sống :D . Muốn các mỏ ấy có công nhân thì phải xây gần đấy 1 cái lều con cho dân đến ở là ok, cần chăm sóc nó cẩn thận vì nếu nó sập thì lại 0 công nhân >_<

11. _..::omega::.._

Em đã buôn bán đc với mấy nước kia roài, nhưng lại gặp phải vấn đề như đã nói : bán mấy cái đồ gốm chả thấm vào đâu so với số tiền đang rớt với cái gia tốc g= 9,8 đồng/s
    Không hiểu là trong phần hòa bình có cách nào gỡ lại tiền nhanh không nhỉ? Em chơi phần chiến tranh thì không thể bán đc vũ khí, tất cả cũng chỉ vì thiếu nhân công...Chán!!!!!!!!!!

12. blackknight

blackknight Legend of Zelda

Xin lỗi nhé, gamer mà nói câu này thì hơi bị ...
    Pharaoh, Ceasar, Zeus, Emperor.... đều có chức năng chặn đường. Trong C3 không dùng Road Block mà dùng Gate để ngăn. khác biệt duy nhất là Road block có thể xây trên đường đơn, còn gate của C3 phải xây trên đường đôi => hơi khó qui hoạch.

Xét về độ khó thì đảm bảo C3 khó hơn mấy trò khác, bạn nào nói GVN chưa có ai phá đảo tuy là hơi quá đáng, nhưng thật sự số người phá đảo cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay (không có tui trong đó :)) )

13. Zoronoa

Zoronoa C O N T R A

lạ nhỉ? chưa bao giờ thấy cái gate nào cả, tui biết chết liền, cso gì bác pót hình cho tui coi cái, chả biết kiếm đâu mà lần nữa, ko có cái gì chặn, nó chạy linh tinh tức thí mồ!

14. babynono

babynono Donkey Kong

Cái gate đó là phải chơi war mới có , chỗ xây quân sự í
    Mà công nhận , cái gate đó mà xây là điểm desirability sụt 1 cách thảm hại , ko bằng xây tường bao bọc nữa .
    Win trò này ở cấp độ VH à , riêng tui thì chưa thấy ai cả , còn bản thân thì cấp normal đã thấy khó khăn rùi ( trò đầu tiên chơi mà )
    Caesar được cái có nhiều tài nguyên ( tốt hay xấu cà , nhiều loại tài nguyên nghĩa là yêu cầu để up nhà càng cao ) , ngoài ra quản lý ko bằng mấy trò khác ( do ra trước lâu lắm gùi ) . Hy vọng có Caesar 4 có vài cái khác , ko cần 3D , chỉ cần cách chơi hay là OK
    Tường thành xây cũng có hao dân công đấy . Riêng Caesar thì có cách xây nhiều nhà lính mà ( Pause lại gùi xây , bao nhieu cái cũng OK , sau đó unpause là ra 1 đống nhà lính luôn , cái barrack ra lính ấy mà )
    Riêng mình thì thấy chơi peace tuy nhàn hơn war nhưng thực chất là khó qua hơn vì yêu cầu cao hơn . Đạo quân La Mã thì chỉ cần increase favour của caesar là ko bao giờ có ở nhà mình cả (hơi khó tăng) là làm mấy cái quest của ổng cho , đòi 1 đống thứ , nhưng phải nhớ ko bao giờ được nhận lương quá cao , favor sẽ giảm 1 cách thê thảm , ko được để âm tiền dù chỉ 1 lần , mỗi lần bị âm tiền bạn sẽ thấy favor sụt mấp mé số 0 ( nguy tai )

15. Zoronoa

Zoronoa C O N T R A

ặc là cái cổng thành đó hả? cho cái đó vào để mà mất thêm tiền xây vườn, tượng hả, nó làm giảm mỹ quan trầm trọng!!!! là cái đó thì ... pó tay!

16. squalleonahar

squalleonahar C O N T R A

trò nay nếu chơi phần hòa bình thì nhiệm vụ chính là kiếm tiền nhiều mà thôi. vũ khí( weapon ) và sắt là 2 thứ bán được nhiều tiền nhất thế nên cứ tập chung vào 2 món này. làm lương thực chỉ cần đủ ăn là được. cứ nhìn mĩ thì thấy. squall toàn bán vũ khí rồi nhập luong thực và rượu về. dân nó nhậu đã nó không bỏ đi.

về phần chiến tranh thì cơ bản cũng như thế. muốn chiến thắng mà không đổ máu thì phải có tường thành vũng chắc. bạn không thể đánh thắng địch và phản lại vua nếu không có tường thành vũng chác. thế nên xây thành hướng theo phía quân địch vào rồi xây thật nhiều nỏ . địch sẽ chết trước khi kịp chạm đến tường thành.
    đào tạo lính tốt nhất là 4 đạo kiếm và 2 đạo ném lao. kiếm đứng theo hình vuong , ném lao đúng sau hình chũ nhật.
    thế thôi. quân catha trong trò này yếu lắm. phản lại vua là đã nhất . quân vua manh gấp đôi và nhiều máu gấp đôi quân mình. nhung ngu. xây tường thành và nỏ dọc theo con đường chính mà tụi nó tiến vào. nỏ sẽ tỉa dần hết quân của vua và khi chúng tiến được đến cổng thành của mình thì lính của mình chỉ việc lượm sác. xau tường thành 3 line để bọn cứu hỏa có thể leo lên. tụi nó sẽ trở thành 1 tên lính ném lao trên tường thành.

squall beat trò nay nhiều lần lắm rồi mà vẫn khoái chơi. bởi nó không lặp đi lặp lại một thứ. quân đich có thể xuất hiện bất cứ chỗ nào trên bản đồ.
    à. nhớ xây nhà thu thuế và chính phủ. không thì tiền giảm nhanh lắm. cả đền thờ thần nữa nó tăng morale của lính.

17. Nickky1982

Nickky1982 Mr & Ms Pac-Man

cho mình bít cấu hình của trò này đi

18. HiLine

HiLine Youtube Master Race

Hờ hờ,muốn được thần yêu thì chỉ việc xây thật nhiều oracle;còn nếu muốn giàu chỉ việc thu thuế thôi.Đấy là 2 nguyên tắc rất căn bản.Từ khi khám phá ra chúng,tiền của tôi cứ lên vùn vụt đến vài trăm nghìn,chán!

19. vankieunam

vankieunam Youtube Master Race

ban quy hoach thanh pho can than mot chut xay dung nha architect, nha chua lua, va police station day du la dam bao ko chay hay sap nua dau.
    Tot nhat la ban nen choi Zeus Poseidon hay Rise of Middle Kingdom truoc.Vi cac tro nay de choi hon Caesar( ban co the tham khao tren cac forum cua cac tro nay tren trang chu).
    Sau do ban nen choi Pharaoh roi hay chuyen sang Caesar choi.
    Caesar la tro choi xay dung thanh pho kho nhat tu truoc den nay.
    Tui noi co dung ko vay, ban nao dong y thi post bai ung ho di.

20. vankieunam

vankieunam Youtube Master Race

bac squalleonard noi lam sao ay.tui thay vong xay thanh pho de chong lai quan Catharge(vong xay thanh pho o tren nui anpo) kho gan chet.Linh tui no khong manh thiet nhung no tan cong minh lien tuc lai o nhieu diem khac nhau nua chu. Vong nay tien ra nhu thac trong khi lao Caesar lai lien tuc dua ra nhung yeu cau kho dap ung gan chet.
    Vong nay tui phai vua danh nhau voi quan catharge vua danh nhau voi quan cua Caesar gui toi.Po tay