[City Building] Emperor: Rise of the Middle Kingdom

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi babysun, 8/5/04.

1. Vissan

Vissan Mr & Ms Pac-Man

cám ơn 2 bạn . à cho hỏi cái mình thấy có rất nhiều vị thần chẵng lẽ cúng hết ? Hay là thích ai thì cúng người đó . Chỉ sợ cúng thần này không bị động đất nhưng lại bị lũ lụt do không cúng thần khác thì mệt =.=

Với lại mình gởi thư mời liên minh tới nhiều nước xin alliance và open trade nhưng nó từ chối , vậy làm cách nào cho họ chấp nhận ?

2. Nishino-Cute

Nishino-Cute ●๋° Dâu Tây 100% °๋●

Cậu giữ cho mấy thần kia ở mức hài lòng thôi, còn lại thì chuyên thờ 1 thần để lấy quà ^^
    Muốn alliance và open trade dễ thì cứ tặng quà cho nó (xem cái nào nó cần thì cho, không thì đem hàng thải sang cho nó nhìu nhìu ^^). Hoặc nuôi quân rùi đem qua đánh nó là thành vassal hết :x

3. Vissan

Vissan Mr & Ms Pac-Man

Tới 14 vị luôn , cúng mệt mỏi =.=
    Mà sao mình thấy thần hiện lên đứng ở nhà chả thấy quà gì hết ? Mình chi dem than62 đi def khi bị tấn công thôi

4. ShuiLing

ShuiLing Youtube Master Race

Cúng lên mức cao nhất, qua đầu năm mới là sẽ có quà ^^

5. phanthethang

phanthethang Youtube Master Race

Nhớ là quà đâu có liên quan gì tới thần nhỉ :-?. Thần hiện lên ở nhà rùi thì tùy người mà có tác dụng khác nhau. Có thần thì chuyên về war như ngộ không, tôn tử. Có thần thì khi xuất hiện sẽ làm cho tốc độ sản xuất tăng lên hay bless để nâng cấp công trình ...

6. Nishino-Cute

Nishino-Cute ●๋° Dâu Tây 100% °๋●

Nếu mức hài lòng của 1 vị thần lên max thì sẽ được quà đầu năm như nhận vật phẩm, tăng giảm giá sản vật, v.v. :D

7. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

móa post phát mà mạng dis bị mất hết đành gõ lại vậy

1. chức năng và bonus của các vị thần bạn xem lại trong topic hướng dẫn, ko có chuyện cúng thần mà được new year gift. thồng thường chỉ có 3 vị Nữ Oa, Thần Nông, Hoàng Đế mới phải cúng liên tục để giữ favour, các vị khác ko cúng thì cũng chả sao. nếu ko cúng làm 3 vị thần trên nổi giận thì thần sẽ giáng họa xuống thành phố của bạn, nhưng dù bạn có cúng tất cả các thần ở mức Exsault thì thiên tai vẫn có thể xảy ra vì đó là event do lập trình => 1 lũ củ chuối :D

2. new year gift chỉ xuất hiện khi năm đó trùng với năm bổn mạng của bạn, vd lúc tạo profile bạn chọn Rồng thì cứ đến năm Rồng bạn sẽ được new year gift

3. để open trade hiệu quả nhất ngay đầu game khi dân vừa đến bạn cho ngay nó 400 xèng, bạn sẽ ko mất đồng nào (bug game) mà vẫn biết nó cần mặt hàng nào. về sau tặng nó đúng thứ nó cần (medium gift là vừa), canh thời gian thằng sứ giả tới sát city của nó thì gửi tiếp yêu cầu open trade => bạn sẽ tiết kiệm được vài tháng thời gian. đương nhiên nếu đã có binh lực mạnh thì có thể táng nó luôn

4. để kiếm đồng minh cũng phải tặng quà theo dạng trên nhưng giá trị của quà phải lớn hơn (silk, ware...) đến khi favour đạt philantrophic thì yêu cầu thành đồng minh. Hoặc bạn táng mấy city gần nó thì favour của nó cũng tự động tăng, tới mức docile thì nó sẽ tự yêu cầu liên minh với bạn.

5. xây khu dân theo sơ đồ xịn của tui (sơ đồ của lddl lạc hậu lém rùi :D) và cung cấp đủ nhu cầu cho tụi nó thì bài cần nhiều nhân công nhất cũng chỉ 2 khu là đủ. nhà nâng cấp kịch kim chứa 72 mạng x 36 nhà = 2592 dân. 2 khu = 5184 dân. xây thêm vài nhà xen kẽ trong khu cao cấp là đạt ngưỡng 7000 dân. nếu vượt quá con số này game sẽ ko cho phép bạn xấy thêm bất cứ thứ gì dù là ruộng vườn... (bug này từ hồi xưa cài bản 1.0.1 cũng chưa test lai)

6. theo kiểu xây của tôi, để qua bài ko cần xây đẹp mà cần hiệu quả qui hoạch tối ưu. vì vậy tôi thường xây khu trung tâm là 1 Mill, 2-5 warehouse, trade station, 2 paper, đầy đủ tháp canh mỗi loại 1 cái, block đường thành vòng kín. 2 khu dân thường + 1 khu cao cấp nối vào. như vậy ko bao giờ có cháy nổ, chợ từ 3 khu dân cũng chỉ cần 1 Mill (nhớ cung cấp dư lương thực, cho xếp hàng cả đống trước Mill càng tốt). Mấy cái nhà ca múa nhạc xây ké vào bất cứ diện tích nào còn dư, miễn là có inspector đi qua. nhà Admin thường xây sát đầu vào thành phố để sứ giả đi cho nhanh. palace vứt đâu cũng được. khu gốm sứ ko cần quá gần khu chợ trừ khi bạn chỉ có thể xuất khẩu gốm.

8. sonmeonhim

sonmeonhim Youtube Master Race

Các bạn cho mình hỏi: làm sao set được độ phân giải màn hình lớn hơn 1024 x 768 vậy?
    Cảm ơn!

9. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

Nhiệm vụ bất khả thi :D :D :D :D
    res tối đa roài

10. Vissan

Vissan Mr & Ms Pac-Man

Nếu nhà dân bị dịch bệnh . Nghĩa là trên nóc nhà có khói màu xanh lá bóc lên và trong nhà thì không có ai sống chỉ thấy ghi gì đó 2 month nhưng mà gần cả năm nó vẫn vậy . Mặc dù khu phố thuốc men đầy đủ . Vậy làm sao để căn nhà đó hết bệnh mà không cần phải del nó đi xây lại =.=

Trên bản đồ thế giới . nếu quốc gia có ngọn lửa trên đầu có phải là nó phản động không ?

11. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

mới có mấy ngày đã tập được mang quân đi chiếm thành rồi à

bệnh dịch đến và đi do event, trừ khi có Quan ÂM (ko nhớ chính xác, xem lại trong bài hướng dẫn) trong city thì sẽ ko bị.

Trong world map city bốc lửa là đang nổi loạn, có thể vác quân đến táng hoặc cho chúng nó thứ chúng nó cần với số lượng lớn. cách khác nữa là đánh các thành xung quanh nó, nó sẽ tự hết nổi loạn.

12. sonmeonhim

13. the toplesskid

the toplesskid Youtube Master Race

các bác cho em hỏi 1 phát nhé: em đã xây được 1 khu dân cư rồi, bây giờ em xây thêm 1 khu nữa nhưng mà xây mấy cái cái nhà sao đợi hoài ko thấy dân di cư nó vô vậy,nó gi là vầy: your unpopularity stops immigration. em đang chơi màn 3

14. mickzeroduy

mickzeroduy Youtube Master Race

xin lỗi,có lẽ mình chicken,nhưng click vào link bản update 1.0.1.0 thì k thấy file để down,bro sonmeonhim xem lại dùm nhé,thanks :D

15. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

nôm na là danh tiếng của bạn quá "xấu" làm dân ko dám đến

Lý do hay gặp nhất là âm tiền nhiều năm liên tiếp, ko tổ chức lễ hội nhiều năm liên tiếp (thường cũng do thiếu tiền). Lý do ít gặp hơn là do bạn đánh thuế quá cao hoặc trả lương quá thấp.

16. sonmeonhim

17. Vo_Hung

Vo_Hung T.E.T.Я.I.S

các bạn cho mình hỏi game này có chơi online không vậy? cho xin link đăng ký nhe

18. hugoking1

hugoking1 Commander-in-Chief

ko có chơi online đâu bạn, trò này chơi online chắc ko hay đâu ! :))

19. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

game này chơi ol chắc ko có khả năng chiếm thành

20. hugoking1

hugoking1 Commander-in-Chief

có chứ, 2 ng` cùng làm LM chia nhau chiếm hết cái bản đồ :'>