[City Building] Emperor: Rise of the Middle Kingdom

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi babysun, 8/5/04.

1. Shoshiro

Shoshiro Mr & Ms Pac-Man

Co' ai xay thanh trong map ForbiddenCity_FC khong, post len cho e vo tham khao voi'.May cai game xay thanh huy hoach nay thi em ngu ho*n bo` =((=((

2. Shoshiro

Shoshiro Mr & Ms Pac-Man

Cho hoi?, tai sao em xay nha` roi`, cung cap du? nhung nha` ko nang cap vay

3. linhvutung

linhvutung Youtube Master Race

Em là dân nghiệp dư, mới tập chơi trò này.Em có 1 khúc mắc cần hỏi bác.
    Đó là về vấn đề thu thuế.Em xây công đường xong rồi xây nhà thu thuế.Thấy nhà thuế cần gỗ để hoạt động nên đã xây nhà khai thác gỗ.Lúc đầu thì nó còn cung cấp gỗ cho nhà thu thuế nhưng sau khi xây nhà ware house thì chẳng thấy nó cung cấp nữa?
    Còn nữa em thấy nó đi thu thuế mà tiền em chẳng thấy lên trong khi dân em đã trên 1000,tiền cứ thâm hụt hết.Đó là sao?:(

4. lephuong99z

lephuong99z Youtube Master Race

tui cũng bị như huynh đài cai' màn đầu tiên luôn ^_^

5. Shoshiro

Shoshiro Mr & Ms Pac-Man

Ai xay thanh trong map Juchengshi thi` post len cho em tham khao voi. :-o

6. LuiBee

LuiBee Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

@linhvutung: Tại vì mấy cái warehouse bạn để là GET nên khi có chỗ là tự động nó lấp gỗ vào, nên chuyển qua ACCEPT. Còn tiền thuế thì bạn cũng đừng quan tâm quá. Tiền kiếm được chủ yếu là nhờ hoạt động giao thương với các 'nước' khác. Tôi có dân trên 4000, tiền thuế thu đều đặn mà như muối bỏ bể vậy. Nhưng nếu tăng thuế thì bị cái thông báo "Bạn không còn được yêu thích như trước đây" ngay. Cho nên tốt nhất bạn nên sản xuất mặt hàng nào xuất khẩu thiệt nhiều.
    ------------------------------
    @Lephuong & Shoshiro: Bạn cung cấp đủ thế nhưng có bị thông báo "neighbors appeal" không? Nếu có thì là do trong khu phố lân cận bạn xây chưa được đẹp, nên có thêm garden hoặc có tường bao quanh. Còn nếu không thì có thể do màn đó nâng lên đến cấp nhà đó là hết cỡ rồi chăng?
    Bạn Shosiro hình như không chơi theo thứ tự nhỉ???? Nên chơi tuần tự các campaign để dễ nắm bắt.
    -------------------------------------------
    Tớ cũng muốn hỏi 1 câu: lúc trading bằng thuyền nhiều khi lại bị câu "Make sure to pack your goods tighter next time". Thuyền của nước kia đến không lấy hàng hoặc ấy rất ít trong khi tớ có rất nhiều. Như thế là thế nào?

7. linhvutung

Em có thắc mắc: bác làm mấy cái chốt ở mấy khu dân cứ để cho mấy thằng dịch vụ không ra. Vậy mấy thằng dịch vụ đó lấy hàng ở đâu? Ở chợ chăng? Nếu là ở chợ thì làm sao mà không cho mấy thằng đó thoát ra vì phải có đừong nối chợ với bên ngoài chứ.

8. lephuong99z

9. LuiBee

@linhvutung: cái block road chỉ có tác dụng với người đẩy xe đi bán cho khu dân cư chứ ko có tác dụng cho người từ chợ đi mua hàng nên bạn yên tâm là người mua hàng vẫn ra vào được thoải mái.
    ------------------
    @lephuong: tớ cũng noob trò này mà.hìhi. Cậu bấm chuột phải vào căn nhà xem nó có cần "needs more" gì ko? Nếu có, ví dụ "plain food" thì cái Mill của cậu lúc người mua hàng đến lấy phải có đủ 2 loại thực phẩm. Hoặc cũng có thể là do chợ của cậu nằm ở quá xa cái Mill nên việc đi lại mất thời gian khiến việc nâng cấp nhà ko hiệu quả. Nếu vẫn ko làm được thì cậu post file save lên tớ xem. Ả, mà cậu thử trồng gảden quanh khu vực nhà xem nó có nâng cấp ko.
    Thường thì mấy màn đầu tiên minh chưa quen nên nhiều khi ko wa được đấy. Thân...

10. lephuong99z

hic mãi mới hĩu được vì sao dù sao cũng thanks

11. LuanKing1996

LuanKing1996 T.E.T.Я.I.S

Game nhìn đồ họa đẹp ghê.:-o:-o:-o

12. linhvutung

Cảm ơn bạn rất nhiều! Thế cho minh hỏi cái block ấy có chặn được mấy người ca hát với người biểu diễn xiếc không và mấy tay phòng cháy chữa cháy nữa?
    Mà cho mình hỏi thêm mình xây khu nhà như theo kiểu bạn babysun hướng dẫn thì nâng cấp được mức cao nhất rồi nhưng không ổn định đôi khi có vài nhà trở về thời nguyên thủy rồi lại có vài nhà bị cháy.Điều này khắc phục sao đây mà trong khi mọi dich vụ vẫn đầy đủ không thiếu thứ gì?:((

13. LuiBee

Cách của bábysun la theo kiểu kinh điển của trò này rồi. Tuy còn nhiều cách xây khác,
    1. Cái block road chỉ có tác dụng với những nhân viên trong mục Safety và người phu supplier tức là có cả lính cứu hỏa, còn vũ công thì ko bị ảnh hưởng. Tuy vậy, Music school có tác dụng tốt nhất với khu dân cư gần nó nhất do vũ công cũng như các công việc khác, họ chỉ có thể đi 1 quãng đường xác định.
    2. Việc bạn xây nhà kiểu như babysun thì nếu xảy ra tình trạng như trên là do bạn xây khu phố quá dài, nên thu ngằn lại. Chiều dài khoảng 12-15 căn, chiều ngang khoảng 3-4 là tốt nhất. Do như trên nhân viên cứu hỏa ko thể đi quá xa khỏi nhà Tower. Tốt nhất là bạn nên chơi lại mision đó hoặc ko thì phải xây thêm tower.
    Có gì thắc mắc bạn cứ hỏi, nếu biết thì mình trả lời. Chúc vui....

14. linhvutung

Lại có 1 vấn đề cần hỏi bạn đây!:)Đó là về vụ mời "vip" về nhà(thần đó).Mình đọc ở mấy trang trước thì có người bảo cứ tinh hình kinh tế ôn định và xây nhà cúng tế thì 8-9 tháng sau mời đựoc họ về.Vấy mà mình chơi mãi cũng không mời đựoc họ về chứ đừng nói là giữ chân họ trong mấy tháng liền.
    Bạn chỉ giùm mình với?:)

15. LuiBee

Nhiệm vụ có yêu cầu bạn làm điều đó ko?
    Bạn nên cúng tế thần đó liên tục. Tháng nào cũng nên cúng với Large offer. Đến khi đạt được mức Exalted là thần sẽ "hạ thế". Lúc đó thì muốn giữ chân thần thì bạn cúng mỗi tháng Normal offer thôi cũng được.

16. Shoshiro

Shoshiro Mr & Ms Pac-Man

Oh ! Dang dinh hoi? ai de` ban tra loi lun. Thanks nha :D:D

17. soledad88

soledad88 Youtube Master Race

hix:(,sao em down file gữi kèm cũa bác ko đc.

18. achary88

achary88 Youtube Master Race

bạn phải cúng tế các thần linh theo yêu cầu của họ, bạn vào ĐÂY để xem nhé, trong đó có hướng dẫn cách gọi thần linh rồi đó, nếu ko hiểu thì có thể hỏi sẽ có người giải đáp cho bạn.

19. LuiBee

Bạn Achary88 có biết lúc trading bằng thuyền nhiều khi lại bị câu "Make sure to pack your goods tighter next time". Thuyền của nước kia đến không lấy hàng hoặc ấy rất ít trong khi tớ có rất nhiều. Như thế là thế nào?

20. achary88

achary88 Youtube Master Race

trading bằng thuyền hay kể cả bằng đường bộ (lạc đà) với 1 nước nào đó đều dựa trên mối quan hệ tốt hay xấu với nước đó. Có cả thảy 6 mức quan hệ, để việc mua bán thuận lợi thì bạn nên liên minh (ally) với nước đó thì việc giao thương sẽ thuận lợi hơn nhiều.
    Cũng có trường hợp mặc dù mức quan hệ với thành phố đó cao nhưng thương buôn chỉ ghé qua mà ko mua hoặc bán với nước mình là vì có thể do các lý do sau :
    1/ Nước đó chuẩn bị tiến đánh nước mình nên mọi việc mua bán đều bị ngưng trệ.
    2/ Chưa liên minh và nền kinh tế + quân sự của bạn thấp hơn nước đó nhiều nên cũng ko giao thương thuận lợi được.
    Ở đây theo như bạn nói thì có thể do hàng hóa của bạn sản xuất ra ko đủ với số lượng nước đó yêu cầu.