[City Building] Emperor: Rise of the Middle Kingdom

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi babysun, 8/5/04.

1. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Cấp này mới cần 3 thôi, lên Tasty food mới cần 4. mà map này hình như là vẫn ở Xia dynasty nên ko có spice đâu.

Chỉnh sửa cuối: 29/1/12
  2. CyphoChil

CyphoChil Youtube Master Race

hihi mình chơi lâu ời nhưng vẫn chưa biết mấy cái bland plain appertized cần gì để lên, mấy bạn chỉ mình với ^^!

3. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Nó là số loại thức ăn cần để nâng cấp nhà.
    Common house:
    Plain Cottage: Bland - 1 loại food bất kỳ đc bán ở chợ.
    Attractive Cottage - Spacious Dwelling: Plain - 2 loại food.
    Elegant Dwelling trở lên: Appetizing - 3 loại food.

Elite house:
    Modest Siheyuan - Lavish Siheyuan: Appetizing
    Humble Compound trở lên: Tasty - 4 loại food

Ngoài ra số loại food cần thiết cho mỗi cấp còn chịu ảnh hưởng của các loại food đặc biệt như Salt và Spices, ví dụ:
    + Nếu bạn có Salt (hoặc Spices) thì chỉ các cấp cần ít hơn 1 loại food: Plain cần 1, Appetizing cần 2, Tasty cần 3. Delicious phải có Spices mới lên đc và cần 4 loại food.
    + Nếu có cả Salt và Spice thì mỗi cấp cần ít hơn 2 loại food.

Ngồi buồn nên dịch đoạn hướng dẫn về Tax ở 4rum RMTK nước ngoài cho các bạn tham khảo:

Số tiền thuế phải trả được tính hàng tháng cho mỗi house trong thành phố. Trước khi up patch, công thức để tính số tiền thuế mỗi house phải trả là:

(Population of house) x (Tax Rate Multiplier) x (Tax Rate) = (Taxes paid per Month)

Sau khi up patch, công thức mới là:
    (Population of house) x (Tax Rate Multiplier) x (Desirability Adjusted Tax Rate) = (Taxes paid per Month)

Trong đó:
    * Population of house: Số dân trong mỗi nhà khi đến kỳ thu thuế mỗi tháng.
    * Tax Rate Multiplier: giá trị gia tăng thay đổi từ 0 đến 24 tùy thuộc vào cấp nhà ở.
    Bội số đc tính cho mỗi cấp nhà như sau:
    - Common House:
    + Shelter và Hut: 0
    + Plain Cottage đến Ornate Apartment: 1
    + Luxury Apartment: 2
    - Elite House:
    + Modest Siheyuan: 10
    + Lavish Siheyuan: 18
    + Humble Compound: 20
    + Impressive Compound: 22
    + Heavenly Compound: 24
    *Desirability Adjusted Tax Rate: Thuế suất cơ bản không thay đổi
    00% - None
    03% - Very Low
    06% - Low
    09% - Normal
    12% - High
    15% - Very High
    18% - Outrageous

Làm tròn số:
    Trong công thức (Population of house) x (Tax Rate Multiplier) x (Desirability Adjusted Tax Rate) = (Taxes paid per Month), phần lẻ dưới 0.5 được làm tròn xuống số nguyên gần nhất, trên 0.5 được làm tròn lên.

Có 1 số đoạn mình lược bỏ vì xét thấy ko cần thiết và khó theo dõi. Nếu muốn tìm hiểu thêm thì vào đây: http://emperor.heavengames.com/strategy/taxes

4. suzu1410

suzu1410 Youtube Master Race

Hì, bạn chơi thử cái này cho vui. Map này rảnh quá không biết làm gì nên mình tạo để chơi Campaigns SkyGame với mục đích xây all Monuments (trừ cái Great Wall), dĩ nhiên chơi bình thường cũng không có vấn đề gì. Map trơn, không núi đồi, đảm bảo rộng rãi thoải mái @@. Nếu bạn muốn thay đổi map thì chỉ cần vô edit C Map là được, nhưng nhớ phải mở Campaigns SkyGame save rồi Pak lại thì mới chơi map dã edit trong Campaigns của mình được.
    - Link C Map:
    http://www.mediafire.com/?1dckytkvc1589fg
    >>> down về, copy vô Folder Cities
    - Link Campaigns:
    http://www.mediafire.com/?sxz0v5agwchc2qd
    >>> down về, giải nén vào Folder Campaigns
    Campaigns tạo ra chủ yếu là quy hoạch - xây dựng - chiến, Mission Goal rất nhiều (xây 11 cái Monuments, kiếm 9 con thú, rule all cities) nên mình để số lượng vàng tương đối nhiều nhằm tiết kiệm thời gian. không dễ dàng và nhàm chán như bạn nghĩ.
    Chúc vui!

5. l Rồng Đen l

l Rồng Đen l Mr & Ms Pac-Man

tks, tình hình rảnh rỗi lại chán cày game onl nên qua cái này :)

6. sodiumhydroxide

sodiumhydroxide Guest

Mọi ng` ơi cho mìh hỏi với. Chơi tới màn này này
    Còn cái 1 Allied Cities Required đó mìh chơi mãi ko đc. Mìh tặg wà cho các nước khác wá trời luôn, họ cũg gởi thư yêu cầu kết thàh đồg mih nữa, nhưg k hiểu sao dưới message đó chỉ có chữ Refuse để nhấp thôi, k còn lựa chọn nào khác hết :( Vậy fải làm sao mới wa đc màn này đây :( Hay mìh hiểu sai nhỉ :-s

7. suzu1410

Hãy nhìn dòng chữ màu đỏ YOU CANNOT WIN WHILE YOU ARE A VASSAL >>> Bạn đang là chư hầu (thuộc địa) của nước nào đó. Đập nó thôi @@

8. peterpon

peterpon Youtube Master Race

Sao mình xây nhà hay bị cháy dù đã xây cứu hỏa 2 3 cái! Rồi làm ruộng có lúc công nhân không chịu thu hoạch nữa?!!! HELP!!!

9. suzu1410

Bạn phải xây nhà trên đường đi của Inspector. Dùng chốt chặn không để họ đi quá xa hay đi rẽ nhánh. Cúng thần (3 vị thần đầu tiên) đừng để họ Angry >>> động đất, lũ lụt. Xây thêm WatchTower để chống cướp (giết người) và spy (phá hoại & đốt nhà). Đối với nhà dân cao cấp, cần cảnh quan đẹp và yên tĩnh nếu ko dân sẽ bỏ đi. @@ Chúc vui!

10. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Đấy là vì bạn xây nhà ko có chốt chặn dẫn đến inspector chạy lung tung, điều quan trọng của game là bạn phải xây đc 1 khu nhà KHÉP KÍN, nghĩa là mọi thứ nước, cứu hỏa, y tế, thức ăn chỉ chạy trong khu đấy thôi, ko vượt rào đi chỗ khác nghịch ngợm. Ngoài ra còn th nữa là bạn tham xây quá to, quá rộng dẫn đến việc các walker ko đi đc đủ 1 vòng đã về.
    Ruộng ko làm việc có 3 th:
    -Đã qua mùa vụ nên dân nó nghỉ ko trồng trọt gì hết.
    -Đang thu hoạch thì bạn dính cái gì đấy làm dân chạy đi sạch nên ruộng thiếu nhân công => nghỉ làm nốt.
    -Bạn ko biếu xén gì cho mấy sếp hero nên các sếp ấy cáu (angry) và cho ruộng của bạn nghỉ ngơi ít nhất là 1 vụ, cho đến khi có cái gì đấy biếu sếp.

11. ngolebaoyen

ngolebaoyen Youtube Master Race

Cho mình hỏi chút. Sao mình xây rất rất nhiều Mill và Warehouse, chắc tầm 20 cái, nhưng mà vẫn không đủ chỗ chứa lương thực vậy, mặc dù đế mấy cái kho này gần Market rồi nhưng mà kho lúc nào cũng đầy ứ ko chỗ chứa. Mình để chế độ Accept và phân vùng rất rõ ràng Hix, mình mới chơi cái Mission 1500 dân thôi. Thấy mấy bạn kia chơi Campaign 6 rồi mà chỉ cần xây có vài cái Mill và Warehouse là đủ sức chứa lương thực cho gần 7000 dân...

12. duccm

duccm Youtube Master Race

1500 dân thì bạn chỉ cần 1 mill là ok rồi cần gì nhiều gây lãng phí nhân công. Mà food không nên để trong warehouse mất thêm thời gian công nhân đi từ Mill qua warehouse lấy food mang về.

13. HelloBody

HelloBody Mr & Ms Pac-Man

Haha,ghiền game này mấy năm trời rồi mới bít có cái topic này,hay thật.Bác nào cho em xin cái mô hình quy hoặch nhà Elite với

Hình như chỉ xây dc 12 đạo quân thôi hả,có cách nào tăng thêm không

Mình cúng thần thì chỉ thấy 1 ông thần xuất hiện trong làng,không bao giờ xuất hiện 2 người trở lên,sao thấy baby_sun dắt dc 3 ông thần đi đánh luôn hay vậy ?

Chỉnh sửa cuối: 5/3/12
  14. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Về cơ bản thì quy hoạch nhà elite cũng như nhà common thôi, vd về sơ đồ 1 khu elite, cái chính là với elite block thì ko đc tham xây quá nhiều nhà trong 1 khu vì 1 nhà elite to=4 nhà common.

Max là 12 đạo, ko hơn đc đâu.
    3 ông thần ở 3 tôn giáo khác nhau (hình như là vậy vì mình chưa mời đc nhiều thế).

---------- Post added at 12:43 ---------- Previous post was at 12:40 ----------

Cái này là do food của bạn sx quá nhiều, mở trade với thằng nào cần food của mình mà bán bớt đi, mà bạn ko nên dùng warehouse để chứa food (trừ khi bạn dành food đó cho xuất khẩu).

15. ngolebaoyen

ngolebaoyen Youtube Master Race

Thanks bạn, khắc phục đc rùi. :):)

16. HIEU111111

HIEU111111 Donkey Kong

các bạn giúp mình với mình không qua nổi màn thực tập này Men of Arms

17. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Nói rõ ra là vướng chỗ nào thì mới giúp đc chứ cứ chung chung thế thì đến thánh cũng bó tay.

18. HelloBody

HelloBody Mr & Ms Pac-Man

Sao dạo này chơi,lúc bắt đầu xây khu nhà Elite,thì nó cứ bảo là yêu cầu Appetizing food,mặc dù nhà dân thường của mình đã full cấp,thức ăn ko thiếu(nghĩa là Appetizing food đã có đủ),kho chứ thức ăn thì để sát bên khu Elite luôn,nhưng nó cứ bảo là cần Appetizing food,trong khi ceramic,silk,tea thì có đủ hết,nó cứ ở cấp 1 hoài ko up lên dc

Mình để ý kỹ thì thấy nhà chợ ở khu dân thường lâu lâu có người từ chợ chạy ra kho lấy thức ăn đem vào,còn chợ ở khu Elite thì ko bao giờ thấy nó ra lấy

Bị 2 lần như vậy rồi ức chế quá, hồi xưa chơi đâu có bị như vậy,hay bản mình down bị lỗi

Chỉnh sửa cuối: 6/3/12
  19. sayuri2705

sayuri2705 Dragon Quest

Phá đi xây lại mill, trước đó chuyển food đi mill khác đã, ngoài ra nên xây mill trước khi xây chợ (cái nền chợ ý).

20. HIEU111111

HIEU111111 Donkey Kong

Tớ chơi cấp very hard quân poyang gì đó nó bảo cống nộp mà nhà mình có kịp sản xuất đồ để cống nộp nên nó kéo quân đập mình tan tác quân mình chống không lại bạn nào chơi cấp very hard giúp mình với