[City Building] Zeus-Poseidon Hướng dẫn toàn diện.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi bigbaby272, 30/4/04.

1. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Tác giả bài này xin gửi lời cảm ơn chân thành đến Alexandera. Cám ơn anh đã cho em một cái link vô cùng hữu dụng.
    Và tui cũng chân thành cảm ơn những lời góp ý của bác Hello kitty và bác nguoihamgame.
    Trong bài có sử dụng nhiều tư liệu của trang Web www.Zeus.heavengames.com

2. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

chán quớ mấy you ơi! vậy ko lẽ hai cái bài kia tinh sao đây :(( tui ko bít đâu bắt đền đi. ko lẽ tui phải post lại hay seo đây B-). tiếp theo nè
    Oedipus con trai của Laios, nhà vua xứ Thebes. Cha của Oedipus nhận tiên báo là sẽ chết dưới chính con trai mình, do vậy Laios đã ra lệnh ném đứa hài ninh này cho các thú dữ ăn thịt. Nhưng kẻ nô lệ thương tình và đã cứu sống cậu bé. Ở tuổi tráng niên Oedipus nhận được lời tiên đóan của nhà tiên tri đền Dhelphi là sẽ giết chết cha rồi cưới chính mẹ ruột của mình làm vợ. Khinh hoàng trước chuyện đó, Oedipus đã từ giã cha mẹ nuôi lên đường vẫn du. Trên đường đi do cãi lộn vô cớ chàng đã giết chết vị tu sĩ già lẫy lừng danh tiếng. Sau đó chàng trở về Thebes chàng gặp nhân sư canh giữ ra cho một câu đố :"con gì sáng ra đi bằng 4 chân, ban ngày đi 2 chân, buổi tối đi 3 chân ?". Ai không trải lời được nó có quyền nuốt sống. Oedipus đã đoán ra câu đó ấy: "con người, lúc mới sinh ra thì bò, lớn lên biết đi, về già phải chống gậy". Bị hạ thủ, con nhân sư lao xuống vực. Những người dân Thebes tri ơn đã tôn vinh Oedipus làm vua xứ mình và gả bà quả phụ của nhà vua là Jocasta cho làm vợ... Khi vỡ lẽ ra, vị tu sĩ già là nhà vua Laios cha mình, còn Jocasta là mẹ, Oedipus hòan tòan tuyệt vọng đã chọc mù mắt mình, còn bà Jocasta thì tự sát

3. theheo

theheo Mr & Ms Pac-Man

Sorry Nha cho tui hỏi chút. Sao mà xây nhà cho bọn quý xờ tộc khó quá, xây nó đòi cái chỉ số Hight Lan Area gì đó là sao dzậy, hình như ở mấy chỗ lót gạch trắng phải hôn, mà làm sao có gạch đó dzậy
    Ừa mà còn nữa, sao mà em Định khai thác đá để xây đền cho nên em xây thêm một cái kho gần đó nữa cho dễ trữ đó mà nhưng mà sao bọn nhân công của em nó hông chyển đá dzô đó, mà nó đứng yên, và tình trạng này cũng xảy ra ở các khu khác, rõ ràng em đã phân công từng nhà kho để thứ gì rồi mà nhưng cũng không được, em tức quá xây lại khỏi phân gì hết, thì nó lại để đủ thứ luôn hông biết đường đâu mà gờ => pó tay luôn :))

4. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Muốn xây nhà quí tộc được thì cần phải xây ở những chỗ có quang cảnh đẹp.Tức là nhiều vườn rùi lát đường v.v..
    bác muốn xấy được đường lát thì đầu tiên là xây đường đôi (đừơng BT) rùi sau đó mới chọn lát đường trong phần quang cảnh chỉnh chuột vào khu đường đoi đó thì sẽ thấy là chuột chuyển xang mầu xanh (tức là sẽ xây được đó)
    Muốn xây nhà quý tộc thì có 1 yêu cầu là cả 4 phía xung quanh nhà đều phải kín (tức là có một cái rì đó bên cạnh chứ ko phải là đất trống.

còn về việc chữ đồ trong kho thì các đò khác để chế độ empty còn riêng đồ mình muốn chứ để chế độ BT là nó sẽ chuyển đến thui. Nếu nó ko chuyển đến thì chỉ có 1 lí do là chưa đủ nhân công thui.

5. theheo

theheo Mr & Ms Pac-Man

U nói không đủ nhân công là sao?
    Mấy thằng vận chuyển của tui nó đứng như trời chồng dzậy đó, hay là game bị lỗi đây mặc dù em đã Don't acppcet mấy nhà khác gùi nhưng mà nó hổng đưa dô đó nữa, phá ra xây lại thì cũng vậy, em bảo đảm tên mặc hàng đúng tất đấy., chắc đây là do game bị lỗi

6. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

thế thì đúng là ko đủ nhân công rui. vì ko đủ nhân cong nên mấy thằng chuyên trở mới ko làm việc đó mà. bác cứ tập chung cho dân vào đông hơn là sẽ được thui mà

7. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

hì hì chuyện đó thì tui cũng đã gặp như là the heo vậy đó. kho thì nhân cồn đầy đủ luôn, mấy cái món mà chứa được thì acppcet hít luôn. mà nó vẫn ko chịu chuyển vào cứ đó mà chơi thui hà. cách của tui là cho mấy cái nhà chợ đường biển mà thành nào đó có cần mua mấy món đó thì mấy vào bán. khi nó đã chuyển vào xong thì nhấn ko bán vậy là mình sẽ xài được thôi. nhưng mà mấy cái lương thực thì làm như vậy ko được. tui đã thử rồi

8. theheo

theheo Mr & Ms Pac-Man

To Big and hello: Đúng là nó thiếu nhân công gùi, tui chơi lại xây dân nhiều lên thì nó hoạt động im re à. ừ mà sao tui thấy nó đem mấy vị thần của nó qua chơi tui nữa mà làm sao gởi thần đi đánh được chứ, tui chỉ thấy là gởi quân và heros đi thôi. Còn nữa tui đóng xong mấy chiếc xuồng chiến mà hông thấy lính gì hết là sao dzậy, làm sao cho có lính?

9. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

vvạy là bác chơi phần Zeus chay rùi. ở phần Zeus ko thì thuyền bị lỗi ko đánh được. bác muốn thuyền đánh được thì mua thêm đĩa Poseidon (là bản nâng cấp thêm của Zeus) về cài thêm là sẽ được thui (cái này tui có nói ở phần hướng dẫn game ở trang trước thì phải).

còn về việc thần đánh thì đó ko phải là của TP khác đâu mà chẳng qua mối TP đều có thần phù hộ và thần nguyền rủa TP đó.
    Bác muốn biết trong mỗi bản đồ có những thần nào là phù hộ (friendly) và thần nào nguyền rủa TP mình (unfriendly) thì nháy 2 lần số 8 (hay số 7 tui ko nhớ rõ lắm)sẽ thấy

Mấy cái này tui đều nói rõ trong 2 trang trước lúc tui hướng dẫn về game này, bác lật lại mà xem.

10. theheo

theheo Mr & Ms Pac-Man

to bigbaby: U có thể nói rõ hơn về phần Culture venues được không, phần trước u nói tui hông hiểu gì hết, Mấy cái nhà của tui nó cứ xập sệ và đòi mấy cái này hoài à

11. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Chà cái này khó nhở.
    Xem nào, ở trong culture venues có 4 nhà tất cả. nhà thể hình, trường đại học và khu thuyết giảng, nhà đào tạo diễn viên và nhà hát và cuối cùng là sân vận động.
    mỗi lần dân đòi culture venues có nghĩa là bác sẽ phải làm thế nào để có thêm 1 thàng mới đi từ 1 trong các nhà của culture venues đi qua khu dân cư.
    VD lần đầu tiên dân đòi culture venues thì bác xây làm sao để cho cái thằng đi từ nhà thể hình ra đi qua được khu dân cư đang đòi culture venues.

Đến lần thứ 2 dân nó đòi tiếp culture venues thì bác phải cho tiếp theo hoặc là thằng ở trong nhà hát (cái thằng diễn viên đó) hoặc là thằng ở trường đại học đi qua.

Nói chung thì để phát triển nhà dân đến mức cao nhât thì nhà dân sẽ yêu cầu culture venues 3 lần. hay nói cách khác là bác làm thế nào để cho có đủ 3 con từ 3 loại nhà của culture venues đi qua các khu dân cư là sẽ ko phải lo đến culture venues nữa

12. theheo

theheo Mr & Ms Pac-Man

Ồ you này biết nhiều quá nhỉ:
    Còn một chiện nữa (em nhiều chiện quá :)) )
    Lúc nãy lục trong các topic cũ em thấy các bác có nói về cướp bóc gì nữa đó, thật ra là sao vậy, làm sau để cho hero đi cướp được,
    Còn phần hướng dẫn làm mission là của bản Zeus chay hay là posedium vậy,em đọc hông hiểu gì hết, cái bản của em nó có mấy màng open play sandbox gì đó, và màng đầu là làm cho thành phố có 1000 dân,bản posidium nó mấy mb dzậy, tui down dzề được hôn

13. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Cái phần đi cuớp đó thì cũng giống như là đi chiếm thành phố khác thui. chỉ có điều là thay vì đưa quân đi đánh chiếm thì bác lại đưa quân đi cướp đồ. tất nhiên là cho Hero đi được nhưng nếu chỉ cho mình hero đi thì sẽ cầm chắc thất bại. Muốn cướp TP nào thì bác chỉ cần nhấn vào biểu tượng có hình 1 thàng quân đang núp trong lùm cây(bên cạnh biểu tượng đánh chiếm TP đó) rồi chọn đội quân đánh chiếm là OK.
    Tuy nhiên cần cẩn thạnh vì sau khi bác đi cướp thì TP đó sẽ mang quân đến TP bác để phục hận đó.

Phần hướng dẫn Mission của tui là của phần Zeus còn [hần Poseidon thì cho mọi người tự tìm hểu, nó cũng giống như Zeus thui.

cái này có nghĩa là bac chỉ cần có đủ 1000 dân thì sẽ hoàn thành nhiệm vụ để qua bài.

bản này nó 1 đĩa bác ạ. bác ra ngoài hàng mua thêm đĩa Poseidon về cài mà chơi. có thêm nhiều cái mới lắm

14. theheo

theheo Mr & Ms Pac-Man

to big: này bác coi phần làm mission ấy nó có cho mình thấy là nhiệm vụ mình thực hiện tới đâu gùi không (như làm điều khoản mời hero ấy mà) nếu có thì có thể xem ở đâu dzậy, à mà còn hướng dẫn mission đầu phần hay gì ấy bác nói gởi cho thuộc địa là 2 thằng cắm cờ đỏ và ally dzới mình đó hả, gởi cho thằng nào lúa, thằng nào đá đây

15. hello_kitty

hello_kitty Mega Man

cái chuyện này mà cũng hỏi nữa à, chú nên tự tìm hiểu chứ. nhưng thôi tui cũng xin chỉ luôn vậy
    coi mission thi cái dấu V hàng cuối cùng gần cái nhìn ra thế giới
    thuộc địa thì cờ y như thành của mình. đồng minh thi cờ tam giác màu đỏ. chú muốn gởi quà cho ai thì gởi. ok

16. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

thêm cái nữa là muốn biết mời hero cần Dk gì thì bác vào trong nhà Hero (hero hall) để xem.
    khi mình hoàn thành nhiệm vụ nào thì ở đầu mỗi nhiệm cụ đó sẽ có đánh dấu V.

17. Alexandera

Alexandera Moderator Moderator

topic này chưa thể gọi là hướng dẫn toàn diện được nó chỉ mới hướng dẫn xây khu dân cư thôi ,chử hướng dẫn xây nhà lính ,phát triễn kinh tế ,quân sự ..... nếu đầy đủ thì mới có thể gọi được

18. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

dạ em cũng muốn là như thế lăm nhưng mà lười
    Vả lại mói có thế mà đã có người vào kêu là vừa vừa thôi, còn để người ta chơi nữa chứ thành ra là em chỉ cho mấy cái cơ bản thui.

thêm nữa phát triển Kinh tế thì mỗi người có một định hướng riêng. khi nói về các loại nhà em đã cố gắng để nói hết nhũng cái cần thiết, lợi và hại. Nguời choi sẽ qua đó mà quyết định hướng phát triển. có gì bí thì hỏi thêm chứ nói ra hết khuôn mẫu thì đâu còn gì để người ta chơi nữa anh.

Cám ơn anh đã góp ý.

19. skydragon

skydragon Youtube Master Race

hi tui cách lấy Hecules đi tui lấy hoài mà ko được trong khi thành phố tui đang bị khủng hoảng.........thừa

20. bigbaby272

bigbaby272 T.E.T.Я.I.S

Éc quin hả: thì bạn cứ nhấn chuột phải vào nhà Hero hall của Écquin rồi xem nó yêu cầu những gì là OK thui mà.
    Nếu tui nhớ ko nhầm thì nó yêu cầu rươu và mấy thứ nữa, khi có đủ thì bạn sẽ thấy ở dưới cùng của cái bản ghi các điều kiện của nhà hero có 1 dòng tiếng anh nghĩa là mời hero đó đến. nhấn vào đó là OK thui