[City Building] Zeus-Poseidon Hướng dẫn toàn diện.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi bigbaby272, 30/4/04.

1. sakamoon

sakamoon C O N T R A

chào các bạn... game này mình cũng đã chơi cách đây gần 4-5 năm rồi... giờ mình vừa down ở torrent để chơi lại... gặp 1 chút vấn đề kỹ thuật nhỏ... mình xài win 7.. máy cũng thường thôi...chơi bị lỗi ko thấy hình ảnh các thần... mấy hero thì thấy... thần thì ko...có bạn nào có bản cài đặt của 2 bảng zues và poseidon thì cho mình xin nhe:) cảm ơn rất nhiều

2. Mèo Hoang

Mèo Hoang Mèo

File đính kèm của tớ là bài "Total Invasion" của 1 tên fan làm.

Tớ sẽ không tin nếu ai không cheat mà sống được nổi qua vài lượt đánh của địch. Các cậu có thể bỏ tiền ra trả để cho địch rút quân (mở đầu có tới cả trăm k drachmas) và mức tiền phải trả là chỉ vài ngàn 1 lần nhưng tiền đâu có thể trả mãi nổi.

Mỗi lần các cậu bấm "fight to defense" là sẽ được xem cả trăm thằng lính nó tới hấp thành mình. Trong khi đó thường là cứ 2-3 thằng nó đánh 1 lần.

Một vài thông tin: Có 4 đền thờ cho ta xây dựng là Zeus, Hades, Ares và Demeter. Có 3 hero cho quest là Hercules, Perseus và Odiseus (nếu tớ nhớ ko nhầm :D ). Map rất rộng và nhìn rất xấu xí.

Có thể khai thác được đá, gỗ, và có một chút đất màu mỡ đề trồng nho, olive và nuôi cừu nhưng rất nhỏ. Có cả quặng đồng nhưng ko có nhà khai thác. Thế mới chuối. Nhưng không sao, ta nhập khẩu được các thứ liên quan đến quặng đồng.

Đa phần các thành xung quanh đều có thể "đi bộ" sang thành mình. Vì vậy tạo thuyền chiến có rất ít tác dụng.

Có 4 thần ác đối với màn này là Apolo, Aphrodite, Artemis và Hermes. 4 vị này thay nhau liên tiếp hấp diêm thành phố của ta. Nhưng chúng gặp Zeus đều mất điện hết.

Cứ 1 năm 1 lần thằng ôn Hermes nó hiện ra hấp diêm thành mình. Cái khó với thằng này chính là lúc đầu giao thương trên bộ bị đình trệ nguyên 1 năm. Khi vừa đúng hết 1 năm đình trệ đó thì nó lại xuất hiện. Nhưng không sao, nếu trụ được thì ta có thể vác quân đi chiếm các thành địch có giao thương trên biển hoặc xin xỏ chúng.

Đi chiếm thành địch là rất dễ bởi chúng luôn theo hướng vác quân tổng lực đến đánh mình và quân thủ ở nhà không có gì. Chính vì vậy mà nó có tên "Total invasion".

Có 1 mẹo đơn giản là map đó chia làm 3 khu cách nhau 1 con sông. Vì vậy nên để 1 khu không có cầu qua. Vậy địch đến bằng hướng đó là không bao giờ đánh đc làng mình.

Sơ sơ vậy thôi. Ai thích thử với chiến tranh thì chơi đi sẽ biết.
    Cái này tớ down ở cái link trang 78 bạn fridan gửi đó.

Các file đính kèm:

Chỉnh sửa cuối: 23/5/10
  3. LýThanhChiếu

LýThanhChiếu T.E.T.Я.I.S

Mình mới chơi game này nên có 1 số thắc mắc nhỏ:

+ Mình chơi Màn Zeus và Europe: sao mà nhà dân do mình xây ra cứ hay bị tình trạng lên rồi xuống cấp dân chúng bỏ đi liên tục trong khi nhà tạo lương thực và văn hóa mình xây rất nhiều.

+ Nhà quý tộc làm sao mới chịu nâng cấp ? Mình xây rồi mà bọn chúng đứng im ko ?

4. Fridan

Fridan Dragon Quest Lão Làng GVN

^ bạn phải lưu ý nhà phải có đủ nước mới lên cấp đc. Vì vậy tình trạng tp bạn có thể là do thiếu nc sạch, ngoài ra phải lưu ý quy hoạch tp ngăn nắp, dù cho bạn xây nhiều nhà nhưng chúng ko có công nhân đi wa khu nhà dân thì coi như vô ít. Còn trường hợp của nhà quý tộc thì cần 1 khu đất đẹp mới lên cấp dc, nếu tất cả các yếu tó văn hóa, nc, lương thực đều có đủ thì bạn nên xem lại coi khu đất có xấu quá ko, xây nhiều park xung quanh để cải thiện đất

5. LýThanhChiếu

LýThanhChiếu T.E.T.Я.I.S

Vấn đề nước thì mình nghĩ là ko, vì mình kiểm tra kỹ rồi. Lương thực thì ko hề thiếu vì báo cáo cho thấy sản lượng mình tạo ra đủ cho 1500 dân mà trong khi đó có 500 dân mà cứ bị trồi lên sụt xuống hoài. Mình làm đi làm lại mãi vẫn thấy là thế, bực cả mình. Gợi ý cho mình cách xây tối ưu đi !

6. Shivalos

Shivalos Mr & Ms Pac-Man

7. LýThanhChiếu

LýThanhChiếu T.E.T.Я.I.S

Cách xây của bạn hay mà đẹp nữa. Mà cho hỏi theo cách xây của bạn thì chỉ có 1 khu chợ trong trung tâm vậy thì liệu có đủ lương thực cho dân xung quanh ko. Mình cứ hay bị tình trạng vừa xây nhà lên đời được chừng vài giây là tụt xuống, dân nó bỏ đi ào ào ah. Trong khi đó nhà lúa, chợ mình xây nhiều lắm.

8. TheLordDark

TheLordDark Mr & Ms Pac-Man

link nè bạn ko cần cài đặt, chỉ giải nén và play

http://www.mediafire.com/download.php?baweo2anpzx
    http://www.mediafire.com/download.php?zzzjlnxyzkd
    http://www.mediafire.com/download.php?e4mndmzywj2
    http://www.mediafire.com/download.php?myotihitkd3
    http://www.mediafire.com/download.php?muzzetumhyj

đâu phải cứ xây nhiều là đc, xây nhiều có khi còn có hại ấy chứ, bạn nên có đủ nhân công để làm ra lương thực ko đã , coi lương thực đủ ko nè, coi lương thực tới đc tay dân ko đã, coi dân thiếu zì nè bằng cách nhấp vào nhà rồi nó sẽ nói cho mà biết nhà làm sao mà tụt, nói chung đa phần mấy game mô phỏng xây dựng đều giống nhau về cách chơi cả,bạn cứ thong thả chơi vài lần sẽ quen ko thì down
    save của người khác về mà nghiền ngẫm cách chơi cũng đc:)

9. Shivalos

Shivalos Mr & Ms Pac-Man

@Ly Thanh Chieu: mình đã nghiên cứu cách xây này nhiều lắm rồi, nếu như bạn đảm bảo lương thực và các vấn đề khác như dầu oliu, da thú, văn hóa đầy đủ thì khu nhà này rất ổn định, nếu như bạn lo ngại về vấn đề không cung cấp kịp thì có thể giảm từ 50 nhà xuống còn 44~46 nhà thì chắc chắn hơn nữa, ngoài kiểu này mình còn vài biến thể khác cũng ổn định lắm nếu bạn có hứng thú thì mình sẽ post lên cho bạn xem ^^

10. nh0c_w4y

nh0c_w4y Youtube Master Race

hix cái bài đầu tiên nó bắt phải có 50 người trong elite house, mà nó không cho xây nhà ngựa sao mà nâng cấp đây bác chỉ em với.....

11. 2Messi2

2Messi2 Mario & Luigi

^
    ^
    ^
    file 2 bạn check lại dùm mình sao vô hoải nó cứ báo prossceing hoài nhỉ

12. TheLordDark

TheLordDark Mr & Ms Pac-Man

vô bình thường mà có sao đâu :-o chắc do mediafire lâu lâu hay bị vậy ấy mà, bạn cứ nhấp vào 1 lần nếu no cứ prossceing thì nhấp vào khung địa chỉ -> enter để nó load lại 2 lần là ok ;))

13. nhoveem2426

nhoveem2426 Youtube Master Race

@Shiva: cách xây của bạn thì đc cái đẹp thôi.but nó tốn diện tích wa'..chĩ xây đc thế với MAP có S thôi..Tôi thấy cách xây cơ bản nhất vẫn là hình chữ nhật.Do đang đi công tác nên ko post đc cho ae xem.diện tích xây của tôi đc 40 nhà là 11 x 24 =264 ô..còn shiva là 400 hơn.

@lý thanh chiếu: tôi nghĩ bạn xây mắc 1 lỗi cơ bản:
    Thứ 1: thức ăn làm đủ cho 1500 dân thì: nhà lương thực nhìu--->tốn công nhân cho nhà làm và nhà chứa
    Thứ 2 : bạn nói nhà chợ và nhà văn hóa nhìu lại thêm tốn công nhân.
    >>>>>>với 500 dân bạn ko thể nào cung cấp đủ công nhân cho số lượng nhà như bạn nói.

Do đó bạn xây nhà chợ,nhà văn hóa nhìu nhưng ko đủ công nhân cho nó hoạt động liên tục mà sẽ xảy ra đức quảng..VD nhà đó cần 12 công nhân làm việc mà bạn chỉ cung cấp đc 6 ng..nó ko làm việc đc đâu mà nó lại lấy đi của mình 6 công nhân.Tức là nhà nào cũng có công nhân nhưng ko làm việc đc.vì thíu ng

Với 500 dân bạn chỉ có tối đa tôi ko nhớ rõ nhưng tầm 250 công nhân thôi..
    Nhà VIP = quý tộc.muốn nâng cấp cần
    Thứ 1: đầy đủ văn hóa hết đi--->3 loại nhà văn hóa
    Thứ 2: vũ khí mới lên cấp đc
    Thứ 3: Wine--rượu
    Thứ 4: nhà Stadiumtrường đua ngựa-->sau đó mới cần Horse--->lên nhà cuối cùng.Ko có Stadium bạn ko bao h lên đc nhà cuối.

Cung cấp đủ đảm bảo lên..ko lên chặt đầu tôi :D:D:D
    Chúc bạn chơi vui!

14. sniper111190

sniper111190 Youtube Master Race

Cho minh hoi cai phan xay dung cai den tho thang Hero'sHall for Theseus no keu minh làm :hall í protected by wall là gì vậy các bạn

15. Mèo Hoang

Mèo Hoang Mèo

Nó đấy

16. harohoof

harohoof Youtube Master Race

TheLordDark kiểm tra dùm mình link mediafire part 4. Nhấp download thì nó hiện ra "The website declined to show this webpage"

17. nhoveem2426

nhoveem2426 Youtube Master Race

Vào google--->zeus ket noi tat ca--->dow về bình thường đừng dùng IDM hay FDM...sẽ dow đc..Link never die...---->dow gom chung 1 thư mục.-->giải nén--->chơi ( ko cần crack hay cái gì hết)

18. audicupro2112

audicupro2112 Youtube Master Race

cho mình hỏi sao màn trong Custom Adventure , màn đầu tiên không có nhà chế gỗ . Mà chỉ mỗi nước thàng kia có mà mình cho nó quá trời mà xin lại gỗ nó không cho. Không xây đền đc . Bà con có cách nào tối ưu không?

19. ken711129

ken711129 Youtube Master Race

Muốn xin nó thì phải đc nó ưu ái, thường là bằng tặng phẩm có giá trị, chiến thắng trong các cuộc thi, hoặc chinh phục kẻ thù, hoặc giúp đỡ ally. Bằng cách này thì đôi khi cần 1 sự kiên nhẫn tuyệt đối.
    Còn 1 cách nữa là đánh chiếm nó, nếu không đủ binh lực thì nhờ các nước chư hầu (vassal) hoặc ally thân thuộc hỗ trợ.

20. RainyX

RainyX Donkey Kong

xây lính ra raid nó, 1 nước nghĩ xấu về mình nhưng những nước rival khác sẽ nghĩ tốt, khi đó xin đồ ~ nước còn lại, nó sẽ chu cấp cho mình để mình tiếp tục raid thằng đầu tiên :)) được cả chì lẫn chài