[City Building] Zeus-Poseidon Hướng dẫn toàn diện.

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi bigbaby272, 30/4/04.

1. yugi_hiro

yugi_hiro .::Heroic Leader::.

Ko có đền Hero à ?
    Thường thì các vị thần chỉ sử dụng monster như Poseidon cho Karen hay Hydra quấy phá trong các goal thôi, nếu ko có thì bạn có thể đợi qua nhiệm vụ tiếp theo xem

2. Sunoflife

Sunoflife Mayor of SimCity

Các bạn ơi,khi chơi một custom aderventer,thì màn đó đặt điều kiện 6wheat for colony là sao?
    Mình ko hiểu gì hết trơn,colony đâu phải là địa danh nào đâu mà sao lại ?
    Help me and thank you

3. yugi_hiro

Cái này là bảo bạn sản xuất đủ lúa (wheat) cho thành chủ tức là nơi bạn bắt đầu. Khi có đủ số lúa trong kho, bạn có thể chuyển bật bảng Goal và gửi chừng đó wheat cho colony.

4. Sunoflife

La` sao,hãy hướng dẫn hoàng chỉnh dùm mình đi,trong phần tutỏial thì nó bảo có nút set aside,goal nhưng mình ko tìm thấy.Help me and thank you.

5. Sunoflife

Xin thứ lỗi với Bigbaby272 nhưng mình xin bổ sung một số thứ thiếu sót trong bản hướng dẫn hoàng chinhvả củng xin hỏi thêm một số điều nha.Thứ nhất bạn đã nói thiếu về phần quái vật của các thần rồi,bạn cũng ko nói về thần Atlas,Hera.Nếu ko phiền thì mình sẽ bổ sung thêm nha:
    -Atlas:thần của nghành xây dựng,rất có ích nếu bạn chọn ông ta,sau khi xây xong đền thờ ổng thì bạn cần tế thần cho ổng,một cái lều nhân công sẽ cho hai thằng công nhân.Các nhà đá và gỗ ổng bless sẽ tăng sản lượng lên,và hãy cầu xin ổng nếu bạn muốn ổng sẽ cung cấp vật liệu cho các công trình San của bạn.Các bạn biết rồi đấy,các thần mạnh ở lĩnh vực nào thì khi tấn công ổng sẽ tấn công vào lĩng vực đó,các nhà gỗ,đá sẽ ngưng hoạt động dưới lời nguyền rủa của ông ta.Còn các công trình San và nhà công nhân mà bị ổng cure,ý quên curse thì bạn cứ chờ cho khi nào tan mây thì bạn xây tiếp nha ^_^.
    -Hera :khi mình chưa thờ bả,sẽ đi quảng cáo(mình ko biết dùng từ nào^_^):Wosship me,and you will not worry about my husband.Câu này các bạn tự dịch đi nha.Đây cũng là cái hay của thần Hera.Trước đền thờ của thần Hera sẽ có một vườn địa cam(ko phải vườn địa đàng đâu nha)cho bạn hái.Bả mà đi qua các nhà này thì bả sẽ bless cho chúng.Nếu các chợ của bạn cạn kiệt thì bạn hãy pray bả để bả restock chúng lại nha.Bả mà tấn công vô thành phố của bạn thì năm sau cam của bạn sẽ chín đó.Và đặc biệt bả cũng sẽ biến người dân của bạn thành một con cow ^_^
    Bổ sung thêm nè:
    Thần Hermes tấn công vô thành phố thì ổng ngoài chặn dứng giao thương thì ổng cũng sẽ cướp tiền của mình nữa
    Thần Hades khi đi qua khu thu thuế mà ổng bless thì sẽ thu nhiều tiền(lưu ý,chỉ tăng gấp hai lần thôi nha,ko có tăng 4 lần đâu)
    Thần Poisedon sẽ bless đâu chỉ nhà đánh ko đâu,ông cũng bless cho nhà ngựa của mình nữa mà

6. RYS

RYS Legend of Zelda

thực ra xây nhà theo vòng (tức là xây đường hình vuông hay chữ nhật, tuỳ, chỉ cần 1 vòng khép kín) có 1 nhược điểm chí mạng là quãng đường đi sẽ rất dài. ví dụ xây theo hình vuông, mỗi cạnh 8 nhà thì tổng chiều dài 1 vòng đường là 8x4x2, tức là 64 đoạn. Trong khi đó, theo tôi nhận thấy thì mỗi một người đi ra từ các nhà như giếng, nhà thuốc... chỉ đi đúng khoảng 30-35 đoạn thôi, sau đó sẽ đi ngược trở lại căn nhà gốc. Lần đi sau nếu may mắn thì thằng nhân công sẽ đi ngược chiều với chiều lần trước. Còn nếu nó vẫn đi theo chiều lần trước thì chỉ có bó tay, chắc chắn chiều ngược lại sẽ bị bỏ trống. Và nhiều người phải xây mỗi loại nhà đấy đến tận 2-3 cái mới có thể lấp hết được toàn bộ số đường. 1 điều nữa là các nhân công đi ra từ nhà văn hoá - thể thao để đến rạp hát, museum, stadium, laboratory..., chúng sẽ chọn đường ngắn nhất để đi đến các công trình đó, chứ không phải đi lòng vòng quanh các khu nhà. Chính vì thế rất nguy hiểm. Một yếu điểm nữa tui thấy của xây nhà dạng vòng là tính co giãn rất thấp. Ví dụ 1 vòng nhà với mỗi cạnh khoảng 6-8 nhà là vừa, nhưng chỉ cần nhích lên khoảng 10 nhà 1 cạnh là gặp vấn đề ngay. Theo tui, ưu việt hơn vẫn là xây nhà dạng thẳng, như trong pic dưới. ưu điểm tuyệt vời của nhà thẳng là quãng đường rất ngắn, và chỉ có đúng 1 con đường thẳng. Người đi từ mỗi nhà ra chỉ có thể đi theo 1 chiều nhất địnhCách xây này có thể áp dụng cho mỗi dãy từ 10 đến 15 nhà hoàn toàn an toàn, không bao giờ bị sụt cả, ngay cả nhà elite cũng vậy, nhưng mỗi dãy tốt nhất nên cho 6 nhà. Với giới hạn này thì mỗi loại nhà các bạn chỉ cần xây 1 cái. Tôi đã thử 8 nhà thì nói chung cũng ko sao, chỉ phải cái là cái thằng giếng nước quãng đường đi của nó ngắn quá, nên nếu bạn định xây 1 dãy 8 nhà thì nên xây 2 giếng, 2 nhà chống sập.

Các file đính kèm:

Kích thước:
      137.5 KB
      Đọc:
      154
      Kích thước:
      151.9 KB
      Đọc:
      136
  7. Sunoflife

Ko phải đâu,nếu xây nhà theo hình đường vòng cung hay chữ nhật thì bạn nên tăng chiều dài,nhưng phải xây đường giữa các đoạn.Một đoạn có 10 nhà nếu thích,nhưng cứ 5 căn phải có một con đường.Một khu có thể có 3 đoạn.Nhưng chỉ xây đường bao ngoài khu thật hạn chế.Còn các nhà culture thì xây đối xứng.Nhà giáo sư bên này thì xây khu thuyết trình bên kia,nhà Dramal school và theater cũng vậy.Riêng nhà thể hình thì cần nhớ là phải có Stadium thì chúng mới trình diễn và bắt đầu tăng cho dân được.Nhưng nhà Stadium mỗi thành phố chỉ có một nhà,nên dành cho khu quí tộc.Còn các nhà chợ thì đặt ở giữa con đường bao ngoài.Nếu có nhiều nhà dân thì cần đặt 2 cái nhà nước ở 2 đầu và cần 2 nhà thuốc nhưng thực chất chỉ cần một nhà chợ.Nếu bọn giáo sư đi ko hết các khu nhà thì có thể xây thêm một nhà thuyết trình nửa là đủ

8. Sunoflife

cho mình hỏi một số câu nha,có phải khi cài bản Poisedon vào thì mấy cái đền thờ sẽ có hình dạng khác phải ko?Vì mình thấy đền thờ Zeus ở nhà khác với đền thờ trong hình của bản hướng dẫn.Mà các bạn thích chơi ở bản nào hơn,mình chơi ở bản Zues thấy có nhiều cái hay hơn bản Poisedon.Như:
    -Mỗi năm tổ chức cuộc thi Olympic nếu mình thắng có lợi.Vừa có địa vị cao trong mắt các thành phố khác,vừa có thể xây một đền tưởng niệm(cái này mà mỗi năm một cái thì ok)
    -Trong màn custom đầu tiên của Poisedon tui chơi nhưng ko có nhà thu thuế :cry: ,chơi mệt muốn chết luôn.Thiếu tiền trầm trọng,xuất khẩu bao nhiêu cũng ko đủ,phải xin nước khác mãi nhưng tụi nó lâu lâu mới cho(lại còn bị mụ Hera cho một trận tan nát hết luôn)
    -Làm sao để chơi được màn mình tạo và ai đó nếu tốt bụng thì hãy post bài có hướng dẫn hoàn chỉnh về cách tạo màn đi

9. Zhang_Liang

Zhang_Liang Mr & Ms Pac-Man

-vậy bạn có thấy là có thằng Hero nào về thành mình rồi . kêu nó đi Q kiếm tượng thần về rồi, có thể đưa đi uýnh thành khác cũng ok nhưng nó ko hề ra gít quái vật mặc dù thành của mình có quái vật. đố ai bít nó là ai? và cách nào khắc phục chuyện này? :>
    -xây nhà theo hình xuông, hình chũ nhật hay là đường thẳng cũng được tuỳ theo mỗi địa hình mỗi vòng. nếu như gặp vùng nào đất hơi ít mà Q bắt xây 2 cái đền thờ to như quỷ thì có nước chết đói (vòng có hình Achile đánh với Hector trong bản Zeus) còn ko thì đi mấy cái vòng của bản Poseidon cũng vậy đa số là đảo và đảo. xây theo kiểu nào cũng được hoàn thành Q là được rồi
    -tui cũng muốn post chỉ các bạn cách chơi được màn tạo lắm. nhưng khổ cái tui dở vi tính quá ko up lên được. ai chỉ tui, tui úp lên cho mọi ngừơi xem và chỉ cho

10. Sunoflife

Oh yea,Cái mà bạn địng post có phải là bản hướng dẫn hoàng chỉnh Poisedon tạo màn ko?Cái này thì hễ mà cài xong Posedon thì có sẵn trong thư mục game rồi mà.
    Nếu mà hero gặp quái vật chuyên thì nó sẽ tự đi giết,gặo ko chuyên thì nó cũng có thể đánh nhưng ko thắng,cần kéo lính ra hỗ trợ thằng hero thì mới có hy vọng thắng.Nếu chuyên mà hero ko đánh thì đó là do lỗi địa hình khi tạo màn.Theo tui nhớ ko lầm thì hero có thể dùng bè đi vượt sông được nhưng ko qua núi được.Các màn của Zeus và Poisedon đều ko có lỗi đó,có phải do bạn tạo màn ko.Còn nếu ko có lỗi địa hình thì là do máy tính hay trò chơi của mình có lỗi.Hero nào tui cũng có thể hire nhưng chỉ có Odise thì khó lắm.Nó cần great population tức hơn 7000 dân.
    Lúc trước tui ko biết cách tạo màn vì ko biết cái Bản hướng dẫn Poisedon tạo màn,nhưng giờ thì biết rồi,nếu cần tôi sẽ dịch cho các bạn nhưng nó dài wá,post một lần chắc ko hết.
    Một trận mà ko có Q thì làm sao thắng đây,bấm vào chơi nó bảo:open play,no goal.Ko Q thắng được chết liền đó.

11. Zhang_Liang

topic gì mà bùn vậy kìa chà
    -uh đúng rồi đó. tui đã dịch ra rồi nhưng ko bít cách up lên. ngồi đánh lại thì fê lắm
    -cái thằng gít con "mi na thao" ^^ đó. mình chơi mấy thằng khác thì ko sao nhưng chỉ thằng này là pó xác mấy lần. mặc dù quái vật nó ko nằm trên đồi núi nó chỉ ở đồng bằng hay những khu mỏ thôi. vậy mà thằng Hero nó hổng ra gít giùm, làm tui tốn cơm tốn tiền gọi nó ra
    -cái này chơi mà ko cần qua vòng mà. chỉ chơi cho vui thôi
    -mọi người có ai chơi cấp "ô liêm bơ" chưa. giá xây mỗi công trình mấy như wỷ T_T

12. boss

boss Youtube Master Race

châc. nếu nó không giết giùm thi` chỉ còn cách đem wân ra mà giết thôi... cách này hơi tốn kém khi nào thành phố bác bị khủng hoảng thừa rồi hãy làm... mà sao anh hùng không giết wái vật nhỉ .mà xây theo nhà hình vuông theo tui là xây cỡ 7 nhà là vừa cách này này hơi chiếm đất bề rộng còn xây nhà lính tốt nhất là nên xây theo đương thẳng vì theo hình vuông thì tốn đất lắm.

13. Sunoflife

mà sao lâu rồi ko thấy ai vào đây tham gia nhỉ?topic này buồn wá.Con wái vật thì kéo wân ra đánh nó cả ngày cũng chưa chắc chết nữa.Minathao la` con gì vậy?

14. yugi_hiro

Zeus cũng cũ quá rồi, làm gì còn có người chơi nữa ! :whew:
    Minathao gì ? minataurus , 1 con quái vật hàng sao :D trong thần thoại Hy Lạp. xài quân để giết quái vật được à ? chưa từng thử và ai thành công trong cách này chụp screen cho yu xem với -_-.

15. Zhang_Liang

đúng rồi con Minatuarus ^^ thông cảm đi em ko nhớ hết được mấy tên nì. cái thằng Hero gít nó hổng thèm chạy ra xử lý nó. để cho tui phải tốn bao nhiêu tiền xây tường thành dụ cho nó phá. cứ thế mà làm
    -đố ái bít cách nào con thằng Hero đó chạy ra thịt con trâu đó ^^

16. boss

boss Youtube Master Race

chắc đó không phải con hero tương ứng với con minatuarus chứ zì ông xem còn nhà hero nào nữa không.còn mún ép con hero đánh con trâu đó thì cứ xây nhà hero gần chỗ con trâu rồi xây tường bịt lại chỉ xây đường đến chỗ con trâu thì được chứ zì ^.^.còn cái vụ đem wân đánh thì tui nhớ hình như là được để lúc nào về kiểm chứng xem ...

17. Zhang_Liang

đúng là yêu cầu xây tường bịt lại đền anh hùng của thằng này nhưng mà nó sẽ ko ra gít quái vật cho bạn. bạn phải ... phá 1 chỗ tường bao chỗ nó lại (tất nhiên là khi nó đã tới thành của bạn rồi. làm vậy nó mới chịu ra gít quái vật. chứ ko thì nó hổng ra đâu
    ko biết đó có phải là do bản nhà tui chơi nó bị như vậy ko ? trong này có ai gặp tình trạng đó chưa

18. boss

boss Youtube Master Race

chậc mới thử nghiệm rồi cả đám full đạo wan của tui từng thằng ra đe.còn cái vụ wai' vật thì zui lắm nếu không phải wai' vật thích hợp với hero thì không bao giờ đánh được thêm nữa wai' vật đánh wai' vật thì bên mình luôn thua.cái vụ đem waan đánh wai' vật thì để kiềm chân nó khỏi phá thành phố mình thôi.kê. mất lính còn hơn nó vô thành phố đập phá lung tung ^>^

19. Chai-en

Chai-en Legend of Zelda

Sau lại thua nào,quân mình đánh một lần kô được thì đánh 2-3 lần sẽ thắng thôi(tôi đánh 3 lần mới thắng con quái vật đó).
    Mà trong lũ quái vật,tui sợ nhất là con đầu người mình rắn,con này phá kinh khũng,thành phố cách nó khá xa,mà nó cũng ráng đi lại mà phá nữa.

20. Kakalot_1989

Kakalot_1989 Donkey Kong

các bác ơi cho em hỏi sao em cài trò này lên máy chơi ko đv vậy, nghe nói trò này ko chạy đc trên window XP phải ko, máy em xài XP SP.