CLB cờ caro (go-moku) gamevn.

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi Moandor, 23/1/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. anima99998

anima99998 Mega Man

cucngu hay intro nói lại giùm cái luật cho gomoku, Renju, và Pente đi. cảm ơn nhiều nhé, lâu quá quên hết mấy cái double three gì ròi

2. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Trước tiên là các loại cờ đó sẽ dùng màu đen và màu trắng cho con cờ và cờ đen lúc nào cũng là cờ đi đầu tiên và cờ trắng là cờ đi sau.
    Nói về luật chơi của ba loại cờ (gomoku, renju, pente) thì tất cả có 2 điều luật chung là :
    1/ Người đi trước phải đánh ở trung điểm của bàn cờ kích cỡ 15x15 hoặc 19x19.
    2/ Người nào mà nối lại được 5 con cờ liên tiếp nhau trước nhất sẽ thắng ván cờ.
    Luật cờ gomoku không cho bạn kết nối trên 5 con cờ liền tiếp và cái đó gọi là Overline. Tuy bạn không bị xử thua nhưng không được thắng.
    Và đó cũng là 2 luật của cờ Gomoku, và không có luật nào khác.
    Nói về Renju thì chia ra thêm 11 luật khác nữa ngoại trừ hai luật trên
    3/ Người đi cờ đen (đi trước) sẽ bị giới hạn theo 3 điều : Không được đánh double-three (hai hàng ba) [​IMG] , double-four (hai hàng 4) và không được kết nối trên 5 con cờ liên tiếp . Nếu dính vào 3 điều đó thì cờ đen sẽ bị xử thua ngay lập tức
    4/ Người đi cờ trắng (đi sau) thì không bị giới hạn ở những điểm trên giống cờ đi nhưng cũng phải nhớ kỹ là trong lúc phòng thủ nếu cắt hết đường của cờ đen mà chừa lại 1 chỗ cho cờ đen đánh double three thì cờ đen có quyền đánh vào đó.
    5/ Nếu các con cờ đánh đầy trên bàn cờ mà không có kẻ nào thắng thì bàn cờ coi như là huề nhau. Hai ng` có thể đồng ý huề nhau mà không cần phải đánh hết bàn cờ .
    Đó là những luật căn bản của renju, còn luật thứ 6 tới thứ 13 dành cho ra thi đấu và còn gọi là Advance Renju hay Expert Renju. Nếu muốn biết thì tui sẽ viết tiếp
    Bây giờ nói về phần Pente:
    Cũng là 2 luật chung của gomoku và renju thì Pente có thêm những luật và cách thắng khác:
    - Nói về cách thắng bằng bao vây và bắt quân cờ (capture).
    Nếu bạn có thể capture được 5 đôi của đối phương thì bạn lập tức sẽ được thắng .
    Cách capture quân cờ rất là dễ dàng đối thủ của bạn chỉ có 2 con cờ và bị bạn bao vây hai đầu thì 2 quân cờ của đối phương sẽ bị capture và remove ra khỏi bàn cờ : Theo thí dụ: Quân cờ bạn là O, đối thủ là X thì cách capture như sau: OXXO thì hai quân cờ X sẽ bị remove ra khỏi bàn cờ và nhớ là chỉ có thể capture được 2 con như vậy mà thôi. Bạn có thể capture theo hàng dọc, ngang và chéo .
    Và cách thắng khác là bạn có thể kết nối được 5 con cờ của bạn hoặc kết nối nhiều hơn .
    Đó là những điều căn bản

3. anima99998

anima99998 Mega Man

pente vậy khó quá nhỉ. khi bị captured là phải lấy quân cờ ra hay sao?? vậy bao giờ mới được tới 5 in a row

Anh Intro nói thêm về renju đi. làm sao biết khi nào mình bị "cắt" hết đường để mà chơi double three?

4. Introduction

Thấy cái hình nhỏ trong bài viết không? Trong hình đó cờ đi trước (cờ X) có quyền đánh double three bởi vì bị chận 2 đầu, không còn đường đánh khác.

5. sevenup

sevenup Dragon Quest

Cờ caro và gomoku khác nhau chỗ nào vậy anh intro, em thấy cái caro như cucngu nói thì có lâu lắm rồi chứ đâu phải mới nghiên cứu tìm tòi gì đâu, còn việc surewin nghĩa là sao, em không hiểu cho lắm, tại vì đã dính vào nước 33, 34, 44 thì gần như 100% là thắng rồi còn gì.

6. Introduction

Cờ caro là do người việt mình gọi bởi vì hay đánh trên tờ giấy caro. Người Đại Hàn thì dùng từ Omok. Gomoku là do người Nhật gọi và người Nhật đã phát triển (không phải phát minh - phát minh là ng` Trung Hoa) nên từ đó thế giới biết tới chữ Go-moku, và họ dùng chữ này cho tới giờ.
    Họ tìm tòi nghiên cứu là họ muốn cải cách những điều thiếu công bằng trong cờ gomoku nên từ đó họ ra những loại cờ khác như Renju, Pente hay Go-bang. Box cờ này và cũng là ý nguyện của Cucngu là cũng muốn cải cách loại cờ Gomoku thành 1 kiểu khác và cũng giữ đúng mức độ nguyên thủy.
    Surewin thì nếu bạn đã vào box cờ lâu rồi thì cũng có thể hiểu được chút ít giữa những sự trao đổi của tui với mấy bạn khác. Đơn giản surewin là những tập hợp theo phép tính trên bàn cờ và mọi người thường gọi nó là "công thức" để dàn quân ra cho phép cờ đi trước lúc nào hoàn toàn và chắc chắn 100% là sẽ thắng cờ đi sau. Tui cũng đã nghiên cứu nhiều năm về Surewin và vẫn còn nhiều chỗ không hiểu.
    Còn việc "tại vì đã dính vào nước 33, 34, 44 thì gần như 100% là thắng rồi còn gì" thì đó không phải surewin mà đó là cách thức thắng . Trong Gomoku (caro) thì các nước đó được chấp nhận, nhưng 33 và 44 trong Renju thì không được chấp nhận cho cờ đi trước cũng bởi vì muốn cản trở việc thiếu công bằng (surewin) trong gomoku.

7. anima99998

anima99998 Mega Man

Anh Intro nè: làm sao kiểm tra được khi nào mình bị "cắt hết đường" để con đánh double 3?
    và luật 2x 3 chỉ áp dụng cho thằng đi trước thôi hả

8. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

kinh nghiệm thôi ,anima chơi nhiều vào sẽ hiểu... luật 2x3 4x4 chỉ dành cho quân đen nhằm hạn chế sw trong renju.

9. RON

RON Je t'aime

Hehe, em sắp thi Đh rùi, anh cucngu chúc em thi tốt đi, haha. Em thi xong sẽ tham gia clb nhiều đấy :)).
    Lâu wá hok đánh òi, chắc anh lên tay lắm :D

10. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

Ron thi tốt nhé , đỗ ngay năm đầu là khỏe nhất ^^
    ... lên tay hay không thi song rồi đấu với anh là biết ngay ;))

11. anima99998

anima99998 Mega Man

cho hỏi cái: em đi trước, thằng kia đi ngay bên cạnh, xéo. sau đó nên đi đâu mới lợi?? sau chừng 2, 3 nước thì ván cờ có thể được định đoạt chưa nhỉ?

12. CaroVN

CaroVN V Lão Làng GVN

mấy nước đầu em đi trước thì có nhiều cách đi lắm...còn nếu là open sw thì có thể mở renlib ra nó sẽ chỉ cho cách đi thế nào là lợi nhất.
    2,3 nước đầu khó có thể định được bên thắng lắm trừ khi là đối thủ chặn lỗi...

13. ma_kodau

ma_kodau Youtube Master Race

tui ma_kodau day la lan dau tien tui tham gia vao trang wc nay nen tui ko biet gi hit mong moi nguoi giup do tui

14. nothing2fear

nothing2fear Youtube Master Race

:whew: có cao thủ nào dạy tôi vài chiêu cơ bản cua gomoku thi hay biết mấy

15. happ_fogvn

happ_fogvn Gomoku rank 1 IV

Bạn cứ chơi online, chắc chắn sẽ khá lên thôi :D

16. etos

etos Youtube Master Race

Tui cũng hay zo vina những ko khoái ở đó lắm,tại nhìn hoa mắt.Hóa ra bạn intro ở nhật.Vậy chắc chắn đánh cao thủ.

Bàn về gomuku,tui có thể nói là nếu quân đen đi trước.Bất kể đánh kiều gì trong vòng phạm vị cách trắng 2 ô đều Win,nếu người giỏi( đuơng nhiên):D

Theo tui được biết kurnik có thể cho phép đọc rất nhiều tiếng mà,bao gồm tiếng nhật.Các ban vô kiều gì lạ vây

17. happ_fogvn

happ_fogvn Gomoku rank 1 IV

Bạn đăng ký vào tour thi đấu đi :D

18. etos

etos Youtube Master Race

Tui chơi kém gomuku lắm.Nói là nói cho oai thui.
    Bạn happ chắc đánh hăng lắm,thấy xếp thứ 1.:D
    Nhưng mà nếu bạn muốn thì chúng ta đánh renju :>Tui thì hay chơi cái này hơn

19. zeroxx99

zeroxx99 Youtube Master Race

Trang web chơi go-moku online là trang nào nhỉ?

20. [R]KILLUA

[R]KILLUA Youtube Master Race

Các bạn bảo là đánh cờ caro đánh trước sẽ sw.Nhưng mà mình đánh trước nhiều khi vẫn thua.Vậy là mình đánh vẫn còn kém phải không?Các bạn có thể chỉ cho mình trang web tiếng việt hướng dẫn cách đánh cờ được không.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.