Có ai chơi Civilization 4 không ?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi mixer, 4/5/06.

1. naq29

naq29 Mayor of SimCity

vẫn thấy thích civization 3 hơn.
    Trò này dễ lắm mà. Chả hiểu sao nhiều người kêu khó vây?

vàng dùng để duy trì quân lính nên sẽ tự động giảm đi.

2. HNDK

HNDK Youtube Master Race

Vài điểm sơ lược gởi bạn mixer
    +Khoa học : quan trọng nhất của thời kỳ này là nghiên cứu đồ Đồng, có công nghệ này có thể giết dân để hoàn thành 1 công trình nào đó, tránh bị Unhappy, ô nhiễm.
    +Vị trí : ưu tiên xây dựng thành phố gần các con sông, xây farm gần sông đc +1 food --> tăng dân nhanh để giết dân ( theo cách tui hay chơi 1 thành phố xây dựng khoảng 3-4 farm còn 2 ô xây cotage vì lúc này tp của bạn chỉ có khoảng 6 happy), khi đã phát triển rồi thì giảm số farm chuyển thành cotage ( cotage > village > town > tăng vàng gần sông +1 vàng, nếu chọn Anh quốc mỗi ô trên hồ, biển +1 vàng) max của 1 ô town + 9 vàng.
    Khi xây dựng Setller (ko nhớ chính xác :( ) tốt nhất vào lúc thành phố vừa lên cấp vì khi xây Setler ở Tp nào Tp đó sẽ ngừng lên cấp trong quá trình tạo Setller, tùy thuộc từng thời điểm có thể giết dân để hoàn thành.
    Do thành phố ở gần sông nên vàng lúc nào cũng dư > nghiên cứu 100%
    +Map : khi tạo map xong mở map xem trước, map nhà mình ít tài nguyên,cùi quá thì tạo map khác. Ưu tiên map có luxury( vàng, voi,kim cương), sông dài, rừng cây gỗ ( khi có công nghệ đồ Đồng chặt 1 ô rừng cây gỗ +60 produc về thành phố quản lý ô đó)
    +Quân sự : (chơi theo kiểu Marathon) con Warrior có 1 skill rất lợi hại skill này lv2 là đi 2 ô trong rừng, khi bắt đầu chơi cho nó đi săn gấu báo sư tử trong quá trình đó tiến gần đến đất của comp khi lên cấp cho nó vô bắt Worker của comp( mình đứng cách 2 ô comp sẽ không bỏ chạy)
    Xem như 2 thằng comp ở gần mình khỏi phát triển luôn tạo đc Worker là mình bắt hết, bắt đc worker xong tranh thủ phá hết road, farm...
    Comp thường bỏ 2 thằng cung trong thành nhưng mình đứng sát thành 99% nó ko dám đánh ra.
    Tạm thời đến đây, chúc bạn chơi vui vẻ...

3. Natit_Titan

Natit_Titan Generalissimus Moderator

trò chơi đầu tiên lúc mua máy tính từ 10 năm trước(civ3), lúc đầu đánh đấm chẳng hiểu gì, về sau biết hết rồi thì tạo 1 màn bản đồ thế giới, xong chỉnh sửa trong map tạo thêm nước VN;;) về sau làm bá chủ thế giới, thằng nào chống đổi là phang hết kho nguyên tử

4. viethienthanh

viethienthanh Youtube Master Race

bạn này giống mình,thắng rồi cứ vẫn thích ngâm thật lâu,mà công nhận lúc đấy là sướng nhất :D
    lúc mới bắt đầu ván toàn bị com nó bắt nạt,rõ khổ :))
    cay nhất là khi barbarian nó hạ sát thành,toàn restart chơi lại =))

5. almughavar

almughavar C O N T R A Lão Làng GVN

Game này cũng hay, mà khó. Tớ chơi đến cấp Prince muốn chết: chơi Peter, chiếm hết 3 tôn giáo thế giới( Hồi, Chúa, Lão), dư cả đống Great Profet mà cuối cùng chỉ thắng đc cái vụ nhiều điểm nhất, mấy cái Space race hay Domination gì đó chịu chết: hết turn mà chưa thằng nào nghiên cứu đc cái tạo SS Cockpit.:-o
    PS: bạn nào muốn biết cách chơi Stalin thắng lợi 42000 điểm tớ chỉ cho.;))

6. am0m

am0m Youtube Master Race

bạn ơi sao mình kô cài đc trò này vậy??vào bộ cài no ghi là :Sid meier's civilization 4 is not stalled properly. Please reinstall and retry the Sid meier's civilization 4: Beyond the sword íntallation.mình reset máy mấy lần rồi mà ko đc.ai biết bị sao giúp minh với.