Có ai chơi Heroes IV ko nhỉ?

Thảo luận trong 'Heroes of Might and Magic' bắt đầu bởi minhdao55, 30/7/09.

1. squallphu

squallphu The Warrior of Light

đâu có khó gì đâu. H4 dễ òm àh.
    1/ bạn nên nhớ IQ của máy luôn luôn ngu hơn người. trường kỳ kháng chiến là nó chết chắc.
    2/ nó lv 40 thì mình cứ tập trung lính vài tháng thì nó mệt. cái ngu của máy là khi mình công thành nó, nó rút về thành thủ, mình cứ đứng ở ngoài chơi, cho tướng khác đi chiếm tài nguyên, dồn lính trong vài tuần (tháng thì càng tốt). tui chơi Heroes đâu có giỏi, chỉ áp dụng cái ngu của máy mà chiếm phần tiên cơ thôi.
    3/nếu chơi cấp khó nhất: champion, bạn khó mà đánh quái đứng đường (computer cũng khó đánh luôn), vậy bạn cố gắng dồn quân and luyện 1 tướng thief lên cấp 8 (tập trung học skill thief) khi đó có tài nguyên dễ dàng.
    4/ 1 câu dành cho người thích chơi Heroes (cả 3 phần 3-4-5). dục tốc bất đạt. trong 2 tháng ko thể đánh nó thì đánh trong 5 tháng, 7 tháng. vậy thôi. người chơi giỏi thì có suy nghĩ khác thì tui hok biết hehehe

mongo thì lúc này là màn thứ 3 đúng ko? vậy thì tướng của bạn att đã 100, def cũng 100 (có vũ khí, giáp) thì sợ quái gì nữa. mua nhiều bình hồi sinh thì vô đối.
    @đánh babarian sợ nhất là loại lính bị berserker. ko điều khiển đc.

2. yulong127

yulong127 Mr & Ms Pac-Man

Hì hì anh em mê Heroes IV đây rồi, có thế chứ, đọc mấy bài trc chê bai bản này mà cảm thấy bất công thay cho Heroes IV :P
    • Mình chơi bản này lâu lắm rồi, cách đây vài năm nên cũng ko nhớ rõ, chỉ nhớ hồi đó cực thích nó (giây đầu tiên nhìn vào game thấy thực sự thất vọng, nhưng càng chơi càng fer :x:x:x
    Tiếc là lúc đó mới chơi phiên bản Original của nó, chưa bao h` đc chơi The Gathering Storm với Winds of War =((
    • Còn nội dung các campaign thì quên gần sạch rồi, chỉ nhớ rằng camp đầu tiên chơi là camp Nature, hình như là The True love gì gì đó, có vẻ đấy là camp dễ nhất, Elwin mấy bàn sau cứ đi solo ko cần quân đội =)) summon griffins ra rồi snake strike, sau đó cứ bơm griffin lên cho nó càn quét =)) còn màn 1 thì nhớ là lúc đầu hơi yếu nên quý nhất là cái quick sand :D
    Cũng nhớ là có 1 camp chưa hoàn thành duy nhất, đấy là camp Order. Chơi qua mấy bài, luyện tướng lên qua bài nó lại mất, lại cầy con mới, nên bực quá quit luôn, có thể đến cuối nó sẽ cho tập hợp lại, nhưng thẩy nản quá ko chơi nữa :))

3. darklight84

darklight84 Youtube Master Race

=)) hero iv chơi một hùi team toàn tướng đánh ko, lính để kiểng;))

4. squallphu

trời. vậy đâu có gọi là thích heroes 4. chơi heroes 4 thì phải chơi cả 3 phiên bản. bản nào story cũng hay. nhưng bản gathering storm và winds of war là story liên quan với nhau, nên chơi hết 5 màn phụ thì đc phép chơi màn final (H3 cũng vậy thôi).
    mà cái phần của elwin bạn nói dễ là do bạn chơi easy. hehehe. dễ nhất phải ala2 phần private daughter mới đúng:)) (học đường thief để đánh biển, leadership và magic chaos (lên lmaster đc rồi).

ko sai. phần easy thì nó như vậy. (nếu chia ra 5 cấp độ khó thì 1-2 làm được=))). tui ko phải là fan của dòng games heroes mà còn dám đút đầu vào champions (H4 thôi), vậy mà các bác ghiền Heroes lại ko dám là nghĩa làm sao? toàn chơi scenario (custom map) thôi àh?:|

5. yulong127

Sao bạn biết mình chơi easy campaign nature =.=
    Mình chơi easy thì lúc đầu đã ko phải cắn răng dùng quicksand rỉa máu từ từ :D
    Từ heroes 3 trở đi, lần cuối nào mình chơi 1 campaign heroes luôn là Impossible hoặc Champion :D
    Chưa chơi heroes 5 bao h` nên k biết nó gọi là gì :D

6. squallphu

mình nói vậy bởi vì mình ko hình dung ra việc bạn đánh quái khi chơi ở 2 cấp khó nhất như thế nào khi solo tướng. để đánh quái ngoài đường để lấy tài nguyên thôi thì bọn chúng cũng cả trăm con (lính yếu), vài chục con lính xịn rồi. (ore và wood ko tính vì là tài nguyên chính, lính bảo vệ thật sự cùi). chưa tính đến việc hết spell

H3 thì mình chưa bao giờ chơi cấp khó nhất cả (cấp 3 thôi, hình chiếc xe trên bàn cờ vua). armagedon's blade thì ko chỉnh đc cấp khó dễ.

7. minhdao55

minhdao55 Youtube Master Race

her her, xin lỗi 2 bác, em đi camp toàn chơi cấp novoice(yếu nhất) thui=((.thực ra em cũng mới chơi game này khoảng 4-5 months gì đó nên.....=((.nhưng ko sao, nhất định sẽ chơi ở cấp cao hơn để xem cảm giác win nó như thế nào. bác yulong ráng tìm mấy bản mở rộng mà chơi. đảm bảo bác sẽ ko thất vọng;)), phải ko squallphu:D. ngán mỗi chơi cấp cao tướng của nó đánh ko lại mình thì nó té,ko có còng thì....mà ko sao, nhất định 1 ngày nào đó em sẽ ngang tầm với 2 bác. H4 hay và đáng chơi phải ko anh em;)).

8. yulong127

:)>-

• Mình nhớ hồi đó bài 1 đi cực kỳ vất vả, phải rush lên elves, rồi cứ quicksand + bắn tỉa mà rỉa dần dần. Sau đó lên các bài trên, Elwin đã mạnh rồi, thì cứ summon griffins, hoá cho nó snake strike, bao nhiêu thú qua đường đều diệt sạch, ko sót 1 mống :)

9. space soldier

space soldier Donkey Kong

zzz, mấy cha nào hô đánh được Order và Life vào đây làm 1 trận nào, map Large, tui chơi Necro, mấy bác thành nào cũng được. Nói thật, bác nào mà lên 100 Genies (mọc trong nhà ra chứ làm quái j nhai ra xương được như vampire) ở cái map large á, thì lúc này ÍT nhất (chơi tệ kinh khủng ấy)tui lên 150 vampire (xem thử con genies nó IceBolt chết được bao nhiêu), còn nữa, vampire là undead, k nhiễm blind, confuse dc ạ thưa các anh chị em cô bác, k tin cứ vào mà cast, undead mà mù được thì giống như cái tree nó biết chặt củi vậy ấy...các bác k hề để ý 1 chi tiết rất quan trọng: đó là gold map hero 4 rất hiếm, cái này thì ai cũng biết, và do đó, tiền để mua lính là rất rất đắt đỏ dẫn tới chẳng bao jo` mua hết dc lính (trừ chuyện chiếm cái mỏ vàng, thành khác để làm trại nuôi gold thôi nhá) đồng thời quân mọc rất ít, nhưng quân trên bản đồ thì lại nhiều vô số kể. Vâng, vậy thì thành necro, chẳng bao giờ tốn quân trong thành vì cứ mở đầu combat là cho vampire chạy lên trước rồi), đánh xong lại có vampire (chẳng tốn tí gold nào, cũng chẳng phải mua quân trong thành). Trung bình nếu 1 ngày e đánh 2 đạo Neutral, cho ra 4 con vampire nhé, thì 2 tháng = 60.4 = 240 con...chưa tính mua trong thành!!!. Nhưng để công bằng e cho 2 tuần đầu bỏ đi, vì 2 tuần đầu cần để học Expert Necromancy nên 240 - (14.4) = 184 vampire, vậy trong 2 tháng với map large, e lấy được 184 vampire CHƯA kể trong thành (chưa tính thêm có ngày hứng thú đi đập 1 phát 3 thàng neutral thì...) Rồi, bây giờ mời các bác tự tính genie của mấy bác lên được bao nhiêu trong 2 tháng mọc...rồi so sánh là biết ngay, chẳng cần tui phải giải thik thêm ha. Nếu có 1 thằng có thể đối nghịch được thành Necro thì xin nói luôn, đó chẳng phải là thành Life hay stronghold hay order, dạ, là thành Rampart ạ. Sao thì tự tìm hiểu.
    @Ps: mấy ông biết cast phép vậy chắc tướng tôi ngồi chơi ah, tính j thì cũng phải tính cho công bằng chứ. , k lẽ tui k bít dispel magic hay sao hay vừa vào tui quang cái Anti magic lên con vampire thì mấy ông điếc ah ")). Mà ngồi nói, gõ thế này tới sáng mai cũng k giải quyết được j, tốt nhất, hẹn 1 ngày đẹp trời, làm 1 trận trực tiếp. Tui ở Q2, hẹn lúc nào thì ra lúc đó, thik đánh độ j cũng được (giao hữu chơi thì thôi, em khiếu). Nào, xin mời găm kèo nào!;;);;);;)

10. squallphu

anh chơi easiest àh=)). (noive thì phải?). chỉ tui cách luyện lên grandmaster necromancy đi:)). (khoảng lv 8). chấp anh may mắn lụm đc nhiều rương tiền 1000exp.
    thành của death thì đào đâu ra antimagic=)) (có thể học đc, nhưng cực khó vì nature magic chừng nào mới học đc???), and death magic thì có dispel, nhưng ko hề có esuna (xóa buff của địch, ko xóa status cho bản thân)

cách nói của anh ko có gì sai cả:D. chỉ có 1 điểm sai thôi: đó là lý thuyết and ko làm đc khi chơi cấp độ khó=)). càng khó thì thành death càng im hơi lặng tiếng, vậy mà bảo người ta ko suy nghĩ khi nói.

đừng nói suông suông, mà hãy làm đi rồi biết. cách anh nói thì dùng cho campain là cực kỳ chính xác vì lv rất cao (chỉ có map đầu là hơi khó), còn solo thì ......easiest đi thì hù người ta đc.
    việc anh nói như: easy + map rộng là để phát huy tối đa sức mạnh của death, nhưng điều tui nói lại là giảm thiểu tối đa sức mạnh của Death -> nếu chơi map medium and cấp độ trung bình (cấp 3) thì là so tay giữa 2 người. ai thạo hơn, khôn hơn, giỏi hơn thì thắng -> hoàn toàn công bằng, ko thành nào là best trong H4

điều tui nói có nghĩa là: trường kỳ kháng chiến thì chết với thành Death, nhưng tốc chiến trong 4->5 tháng thì Death chỉ có thể xách dép cho các thành khác. đặc biệt là chaos.(trừ nature)
    lý do:
    1/ lính cơ bản của death thường là yếu, khả năng luyện lv cho tướng nhanh là hoàn toàn ko đc.
    2/ ko có lính bắn xa thì càng khó luyện nữa. (chỉ có con poison).

còn việc thách đấu hả? sao ko chơi với tui ở map small 2 thành and cấp khó nhất. mà tui cũng chả biết làm sao multiplayer với anh. (tui ở TPHCM)

11. minhdao55

ui trời, pro quá pro quá. bác í luyện 2 tháng đc 200vamp, khíp thật. muôn có vamp thì grandmaster necromancer, nhưng bác có bít là lên grandm necro cần j ko??? expert deathmagic=> tốn hêt 8lv như bác squallphu nói. hì, thành death thì lúc đầu đánh cũng kô khó như bác squallphu nói đâu, vì nếu cố gắng tuần 1 co vamp thì cũng đi rush map đc, nhưng em hơi thắc mắc là chẳng lẽ khi up level thì luôn học đc skill như ý hay sao mà lv8 đã grandm necro???hơn nữa nếu ko nâng combat thì tướng liệu có thể đi rush map???chơi novoice thì đúng là đc, vì IQ của máy nó ngu, nhưng chỉ cần chơi ở cấp cao hơn thế, quái nó khôn hơn nhìu, nó toàn nhằm tướng mình mà gõ thui=((.với lại dù có gandm necro mà dưới lv10 thì vẫn raise ghost or 1 vamp nếu quái mạnh(dưới lv 10 mà gặp dozen water elemental thì.....),lv15 trở lên thì đc 2vamp, 24-28 thì đc 3vamp, 28-35 là 4 vamp, 35 trở lên là 5, cao hơn nữa thì em chưa thử. và còn tùy lượng máu của quái neutral.bác í tính trận nào cũng 2 vamp=)), thật là pro. 2 tuần là có thể lên lv15 và rush map toàn quái khủng=)). đúng là chỉ có ở novoice=)).

12. lhnam94

lhnam94 Youtube Master Race

hề hề:)
    các bạn yêu HIV vậy ư;;)
    mình thì ko thích chút nào vì nó ngược đời hoàn toàn so vs dòng game homm=((
    tuy nhiên .... mình qđịnh chơi lại=))
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    với lại h IV dễ wá các bạn nhỉ :|:|

13. yulong127

Đọc bài reply này của bạn là biết bạn toàn táng Novice với Intermediate rồi (ko nhớ tên cấp độ khó thứ 2 vì lâu rồi :"> )
    Ko phải nói gì nhiều, bạn cứ quăng cho mình cái replay xem 2 tuần đầu làm sao bạn lên được Expert Necromancy đã :) (độ khó champion nhé)
    Mà nhắc cho bạn là chơi multiplayer thì ko có chế độ load game cho bạn chọn lại skill lúc lên level đâu, để mà 1 mạch tằng tằng đến Necromancy của bạn nhé.

14. space soldier

space soldier Donkey Kong

sr nhìu nhưng mà mình chơi game từ H3 tới 5 chưa bao jo biet chơi cấp thấp nhất. Mình luôn chọn impossible để cày. Và ai thik Hero thì cũng đều thế cả, chơi từ con số 0 là thử thách tốt nhất. Còn về vấn đề lev 8 đúng như các bác nói, nhưng k lẽ k thể lên dc lev 8 trong 2 tuần =)) . Tui đã trừ 2 tuần ra rồi phải k? K lẽ quân lính và hero bác kém tới nỗi 2 tuần đầu k lên dc lev 8 ah? chưa kể vừa vào mà đi đọc skill ở Hut thì có mà họa điên >.< . Người ta chỉ tập trung vào Necromancy thôi ạ. K ai rảnh mà đi học lung tung, tập trung dc Necromancy thì mới ổn.
    @Yulong: xin lỗi nói thẳng nha: Novice và intermediate từ H3-5 mi`nh k bít là cái j ;)) . Cấp đánh xong trận nào cũng ra Black Dragon hết. Còn về replay thì mình k có, mình đã bỏ game lâu lắm rồi. Nhưng thực sự cái mình làm dc mình k dối, tin hay k thì tùy.
    @Minhdao: 8 lev như đã phân tik, k phản đối, cứ tập trung cho death magic đi, 2 tuần dư xăng lên (đừng rảnh rỗi chạy vào hut học skill là dc =)) . Bác đánh Champion tui đố bác kiếm đám mob nào ít hơn 20 con cho lev 1 =)) (trừ màn được modified nhé). Cấp độ càng khó, quân neutral càng đông, hiểu k, và với map large, lev hero càng cao, quái càng đông, vampire càng đông. K phải lý thuyết suông đâu. Chắc là ông chưa được thấy thôi, phải k?
    @Squal: chẳng hiểu j ah, người ta nói rõ ràng chỉ có map Large trở lên mới đánh Necromancy dc tốt nhất...ông rủ người ta chơi small 2 thành hỏi tui có nhận lời k ? Multiplayer thì có j đâu mà khó? hẹn 1 điểm nào đó, tui vác lap tới, cầm dây nối mạng, 2' sau chơi ok hết. Nhưng cái kèo của ông đưa thì thua luôn cho nhanh =))
    @2 all: zzzzzz 1 câu khuyên chân thành nhá: k hỉu thì đừng đọc, và nếu có đọc và có biết thì hãy bàn...ở đây chưa ai chơi Novice hay easy bao jo dau, làm như ai cũng như ai đó :|

15. minhdao55

úi trời, đâu ai nói là ko thể làm đc, chỉ là nói bác pro quá thui. hỏi thật bác 1 câu nhé, chơi cấp champion khỏi nói chắc ai cũng bít là khởi đầu thế nào,H4 ko giống H3 ở chỗ H4 thường có rất ít hộp rải trên map mà ko có quái canh, và H4 ko có random map;)).vậy bác thường chơi map nào mà rush map hay vậy??? chắc chắn ko phải la đi camp rùi(đi camp có điên mà chơi phép death;))=>dễ thua:))).mình thấy các map tạo sẵn của H4 có nhiều map rất khó(search old heroes chẳng hạn, map này ko đc chọn thành), những map đc chọn thành thì thường tướng khởi đầu lv1(nếu có lv cao hơn thì nó cũng nâng tùm lum đường hết rồi:))),vì thế chơi champion thì...có thêm vài chục con lính lv1 nữa, tìm xong mỏ đá và gỗ chắc cũng đi hết:-w+1 chút ít tài nguyên dọc đường=>trong 2 tuần đầu rất khó có lính lv3 để rush(vamp,genies...xây nhà tốn sao chắc các bác đều rõ),lính lv2 thui cũng tốn hết 3k vàng +1 số tài nguyên mới xây đc.cấp champion thì ngay lúc đầu lính neutral đc chia rất rõ ràng như vầy nè:lv1 khoảng 60-150, lv2 40-100, lv3 va lv4 thì tùy đồ nó canh:D.=> 2 tuần đầu thường là đi ăn mấy resouce ko có quái canh để xây nhà(chưa chắc đã đủ:D) nên tướng cũng khó lên lv lắm, với lại chơi cấp champion thì exp của tướng lên chậm rì hà, đánh bọn lv1 chẳng đc bao nhiu cả. mình thấy như vậy mà làm đc như bạn thì quả là...chỉ có bạn mới dám nói thế, chưa kể xui xui bị tụi nó túm đc nó uýnh cho thì chỉ có nước ratreat(lúc đầu đánh đc nó mới sợ:))). làm đc như bạn thì tui thấy trong tất cả các map của H4 tui ko tìm ra map nào thích hợp.có 1 số map Medium và large trong H4 bạn thử nói coi bạn hay chơi map nào để tui coi lại xem. chắc có map nào đó rất hay và có sẵn resouce cỡ Large mà tui chưa khám phá ra rùi=)).còn chuyện đấu thì...potay.com, vì tui ko có laptop và cũng chưa tìm ra quán nào trong tp này có HOMM cả(cả H3 và H5 chứ đừng nói H4).tui mới chỉ chơi ở nhà, tự cài, tự chơi và tự tìm hiểu nên kiến thức có hạn.thấy H4 hay và có nhiều cái đáng bàn nên lập topic coi có ae nào thích chơi thì chia sẻ kinh nghiệm và học hỏi lẫn nhau thui.chơi H4 chưa lâu, nhưng tui thấy bác squall với yulong nói đúng, H4 có sự cân bằng giũa các thành và H4 ko phải là 1 game dở;)).để nói ai pro, ai cùi bắp còn nhiếu điều phải bàn đấy:>.có thể cách chơi của bác là pro, nhưng chỉ áp dụng đc ở những map phù hợp(chắc chắn là rất ít, trừ camp editor:D).

P/S:yulong ở đâu vậy?? tìm đc mấy bản mở rộng của H4 cày chưa(win of war và the gathering storm:D) camp của 2 bản này cũng ko thua camp của bản đầu đâu.
    @squallphu:bác cũng ở tp hả? bác có biết quán nào có H345 ko? nếu có chỉ tui với, ở quận nào tui cũng ráng mò tới LAN với bác 1 ván cho đỡ ghiền nè(quên, tui chưa có chơi H5 bao giờ:D)

16. nhinhonhinho

nhinhonhinho Dante, the strongest Demon Slayer Lão Làng GVN

Hix coi mấy bác bàn mà ham quá.Tui chơi camp có khi để Novice (thường thì để nomal)=((.Còn đánh Champion thì màn 2 camp cướp biển trùm cuối nó có 30 con rồng đen và 1 lô mấy con khác=((.Mặc dù chơi H từ H2=>H5 mà tay nghề cũng vậy 0 lên bao nhiêu=((.Có lẽ tại tui chơi cho vui thui

17. squallphu

@minhdao55. cái bài post bác ghi lúc 2h đủ biết bác là dân nghiện games cỡ nào rồi. yeah, tui ở TPHCM q 10, cũng chả biết nơi đâu có H3-H4-H5, cũng chả có laptop, nên ko thể chơi multiplayer đc. với lại trước giờ tui chưa chơi cái kiểu custom map (toàn chơi campain), lại hay load save khi thua..v..v. tóm lại kinh nghiệm heroes của tui chả là cái quái gì. nhưng cũng chơi campain nhiều lần H3-H4 nên đủ knowgle để vào đây bàn bạc vui vẻ thôi.
    hey hey hey. bác nói sơ sơ về cách chơi ban đầu của champion như vậy là hoàn toàn đúng ý tui rồi đó. chơi tới tháng thứ 3 mới xây đc nhà lính cấp 3=)), còn muốn xây nhà lính cấp 4 (Dragon chẳng hạn) thì chắc phải..... có nhiều thành đi rồi tính=))

trường kỳ kháng chiến là thắng thôi mà:)), có gì đâu mà liên quan tới tay nghề. nếu sơ nhục nhã khi đánh lâu thì tui cũng nói vậy nè: tui chơi H4 (ko có H3 đâu vì chưa bao giờ chơi phần impossible), đã từng đánh nhiều màn camp tới tháng 8 đó:)), (có khi đánh nửa chừng 4-5 tháng thì chắc chắn thua and phải chơi lại từ tháng 1=)) )ko có gì phải nhục cả.

@space soldier: sao anh ko nói sơ sơ cách đánh đến lúc lấy vampire như bác minhdao55 đi. để xem bác làm sao có đc vampire. và tui nói lv 8 học xong granmaster là nhanh nhất cho phép đấy , vì ko cần grandmaster necroman đâu, expert là đủ rồi (cấp 5 là học đc rồi, and 5 lv cho grandmaster necromancy), bên trên tui nói lv8 là nói bậy rồi. bây giờ sửa lại là lv 10.:| (trình độ làm phép cộng của tui thua cả thằng nhóc lớp 1=)))

lên đc 1 lv trong 2 tuần đầu mà ko lụm rương thì bác là 1 tay có hạng đấy;)) (nói vậy chứ mấy con canh mỏ đá và gỗ thì gà lắm, đánh đc thì hên xui có thể lên lv đc).
    nói thì hay lắm, anh giỏi thì viết chừng 3 dòng ra về cách lên lv và đánh death trên champion đi. nếu bác muốn thì tui sẵn sàng viết trước bất cứ đội nào trừ nature, ko viết death, phần này dành cho bác:-", vừa viết vừa chơi lại 1 màn để kiểm chứng tính xác thật cũng được.[-X

18. yulong127

Ac Ac ở đây toàn dân tp.HCM à :(( mình mình ngoài HN :((
    @squallphu: Nature đánh cực hay đó, đạo mình thích nhất đó :x Nature lúc đầu ko nên tiếc quân, cứ gọi sói ra cắn, sói clear thú hoang cực mạnh, chết đừng tiếc. Cái cần là có mỏ và vàng để rush lên elf, sau đó tìm các con quái đi bộ, quicksand lập mê cung chặn nó, rồi cho sprite bay lượn xung quanh dụ nó chạy đi chạy lại cho elf củ hành :))

Ôi nhớ Heroes 4 quá, chẳng lẽ lại down về chơi lại nhỉ, cảm xúc dâng trào quá :x

19. minhdao55

hì, ko phải là tui ghiền có số đâu, vì mấy bữa nay đang thử cày champion coi sao mà bác space nói ngon ăn quá thui:D. kinh nghiệm là những thằng gà hay chơi cấp normal và advance như tui chớ dại mà chơi cấp champion nếu ko làm đc như bác space:D, lí do thì như ở trên tui đã nói, khó nhai nó quá:-o.còn cách của bác squall thì em nó chưa thử(chưa dám thử vì còn phải đi học, chơi như bác nói tốn time lắm:D).biết là có thể save rùi chơi típ nhưng....nản quá;)). mới chỉ chơi ở camp cuối TGS:D. chơi champion mấy ma large trong H4 tui chẳng thắng đc trận nào(thật là xấu hổ quá đi:().chắc tại kinh nghiệm còn ít nên vậy(tui mới chơi H4 đc 4-5 tháng thui=(().có đôi lời góp ý như vậy nếu cò j sai ae thông cảm nhé.

P/S:bác yulong down về chơi đi, rùi có j hay góp ý với ae nữa chứ:D. hay ra quán mua đĩa về cài cho lẹ:D. nhé nhé nhé, rùi bác sẽ thấy là em nói ko sai đâu:D, camp của mấy bản mở rộng cũng thú vị lắm;)).

@bác squall cũng chơi ở nhà như tui à:D. kinh nghiệm như bác mà nói câu đó chắc bữa sau em ko dám post bài quá:D, nói thật trước đây ko chú ý lắm, dạo này mới chăm chỉ tìm hiểu các đặc tính của H4 để bàn luận với ae, nhưng cũng còn gà lắm;;). có gì bác sai bác giúp em đính chính lại nhé.

@nhinhonhinho: chơi lại đi, đảm bảo với bác là còn nhiều chuyện thú vị mà cả em và bác còn chưa bít:D(tụi mình chơi cấp độ giống nhau mà;;)), chơi rùi khám phá ra lên đây chia sẽ với ae nhé:D.

20. squallphu

yeah. Nature đánh cũng hay lắm, nhưng tui hok biết làm cách nào để đạt được số lính cần thiết để mà train tướng lên lv9 (để có summon như union hoặc griffin). nhưng nếu may mắn lụm đc nhiều gỗ để xây con bắn cung thì cuộc sống tươi đẹp hơn nhiều. xây tiger hơi bị mệt mỏi. ở LV 5 thì cũng có thể summon mấy con element để cày cũng tốt, nhưng hơi bị phụ thuộc vào nhà 5 tầng magic, nên nature là khó luyện nhất :|(ít ra là đối với tui thì đạo này khó luyện nhất).

còn cách mà bạn nói ở trên thì mình giờ mới biết. hehehe. thấy cũng tốt lắm chứ, cách này giúp ta lên đến lv 5 cực tốt và mục tiêu quan trọng nhất là phải làm mọi cách có gỗ để xây bắn cung.\:D/. nhưng nature có 1 cái bất lợi là tướng bắn cung ko tốt cho mấy. mấy thành khác hệ tướng tốt hơn nhiều (đừng xem thưồng thief nhé, nó đánh thì dõm nhưng lụm tài nguyên là cực tốt. luyện lên lv 6 là có expert thief thì hầu như là qua hết lính (trừ lính cao cấp như unicon -> dragon)

hô hô. bàn cái này sướng qua cũng muốn chơi lại từ đầu quá. nhưng 1 lần chơi lại của tui chắc cũng mất hơn 1.5 tháng (từ phiên bản cơ bản đến wind of the war):|. có lẽ lần này là lần chơi thứ 4-5 gì đó:)) (hix, đang kẹt việc thử chơi H5:|)

yup, chơi nhiều lần thì biết chứ đâu có nghiên cứu gì đâu. với lại tui hok phải fan của Heroes, chơi cho biết mùi thôi. ai dè nó hay quá nên chơi nhiều lần:(. trong máy Pc nhà tui hiện giờ H3-H4-H5 có đủ, (cài cách đây 2 năm thì phải)=)), H5 mới cài), nên ghiền cũng chơi lại liền đc:)) hehehe