Có ai chơi Heroes IV ko nhỉ?

Thảo luận trong 'Heroes of Might and Magic' bắt đầu bởi minhdao55, 30/7/09.

1. minhdao55

minhdao55 Youtube Master Race

bác squall nói thế nào ấy chứ, em cũng thấy thành nature mạnh mà, ko thua bất kì thành nào đâu, thành này có cai create portal cực kì lợi hại, nhà này là nguyên 1 thành với 8 loại lính đấy. có 4 con elemantal + con ma cây(con này mà bắn thì efl cứ gọi là cụ)và con bọ ngựa(mantis). em thich chơi thành nature nhất đấy, chỉ cần xây đc cái nhà ấy là vô tư đi rush map( lúc đầu thì cứ water elemental ma bắn ice bolt với quicksan, khỏi cần tướng tốn mana:D), xây cũng tốn(bằng nhà lv3), nhưng em hay chơi advance nên cũng ko khó lắm:D.sau này giàu có rùi thì cứ mantis + rồng phép....hihihi. em ko chơi champion nên rush kiểu đó ko hà:D. thường em ko chọn efl để tiết kiệm tài nguyên xây create portal;))(xây nhà white tiger rẻ và dễ hơn nhìu:D)

2. squallphu

squallphu The Warrior of Light

ohhh cách này cũng hay lắm đó. lúc trước tui mỗi khi chơi phần của nature là load save liên tục khi đánh nhau. biết đc cái này rồi cũng hay. nhưng elf vẫn tốt hơn tiger, vì bắn xa mà:)), lại bắn 2 phát nữa chứ. lấy nature mà cầm trúng con tướng bắn cung (ko phải pháp sư) thì thật sự là thê thảm. cho nên nature gặp cái này khá là bất lợi.
    hehehehe. create portal luôn luôn đc mình ưu tiên xây sớm nhất có thể, còn lính cuối thì luôn ưu tiên cho rồng Magic, tóm lại sức mạnh của Nature nằm ở đánh tầm xa, nên mass slow cũng là 1 vũ khí vô cùng lợi hại, element water/fire cũng bắn xa.

hehe, bạn minhdao55 thích nature thì mình nói sơ sơ sức mạnh đáng sợ của nó nè (khi lv đã cao, mua đầy đủ lính nhé, lúc đầu hơi khó luyện).
    1/ lính bướm làm mồi nhử.
    2/ sói thì ko biết làm gì? , nên bỏ ra, stack này để cho unicon blind
    3/ dùng elf để bắn tầm xa.
    4/ unicon blind rất khá.
    5/ Magic Dragon/phoenix
    6/ Water/Fire/ cây để bắn.

với sức mạnh kết hợp của mass slow, quicksand (tướng lv 5 là có thể có rồi), đối phương chỉ biết bò and lếch. hehehe. toàn bộ hãy sử dụng sức đánh tầm xa:)). nếu tướng có dư spell thì cứ summon thêm water element mà táng. hô hô. khó mà bạn. nếu bị đối phương áp sát thì hãy xem sự kinh khủng blind của unicon (chia làm 2 đạo blind cho sướng).
    nếu có thêm tướng leadership, thì toàn bộ sát thương phép bỏ ra thay thế bằng sát thương vật lý (fire element, cây bắn), dùng phoenix làm đồ đỡ với dragon strength cũng tốt lắm. nhớ bấm def cho phoenix và cast first trike nhé. tốt hơn nữa thì cast thêm stone skin và strength. khi đó phoenix tăng 125%máu, và 100% damage, 100%def, với first strike thì ko thể có chuyện phoenix chết đc, dù chỉ 1 con:|.
    để có time buff như đây phép: (mass slow, quicksand, dragon breath, first strike, strength, stone skin), lính cấp 1 bướm làm việc khá là cực khổ đấy. nếu ko làm đc gì mà chết queo thì 2 đạo blind của unicon cũng đc việc lắm.

nhìn chung, sức mạnh phòng thủ + bắn tỉa từ xa của elf thực sự kinh khủng, để chống bắn tỉa kiểu này thì về lý thuyết chỉ có life là chống được với sức mạnh của guardian angel và heavenly door.
    nature có anti magic nên việc cast phép vào nature là ko thể đc, ví dụ như phép điều khiển của order......, nên đánh với nature tốt nhất là buff magic cho bản thân như của life chẳng hạn.

còn nếu muốn có tài nguyên nhanh chóng 1 chút thì chịu khó mua con tướng thief và luyện nó lên cấp 6. (học tập trung vào stealth) (cấp 9 càng tốt, lên đc master stealth).

3. minhdao55

bác bỏ quên 1 con rùi, con mantis ấy(lính yêu thích của em đấy:D), em thích mantis hơn phoenix, đơn giản vì thường em chọn rồng phép chứ ko chọn phoenix. con bọ ngựa(mantis ấy mà:D) đã đánh ai thì stack đó coi như die 1 nửa(ko thể di chuyển, giảm 50% sức tấn công, và con mantis có first strike sẵn;))). có 1 điều lưu ý với các bác, skill steath của thief ko có tác dụng đối với bọn lính thuộc tính chaos và bọn elemental và phải lv11 mới max đc skill đó. thú thật em ít xài chiu đó, chủ yếu tập trung cho pafinding thui.
    @nature đánh với chaos là mệt mỏi nhất, nhưng chỉ ngán con rồng đen với bọn tướng chaos thui:D, life thì....hên xui(cả 2 thành đều có tuyệt chiu đánh tầm xa:D). bọn might nữa chứ. nói chung là tùy vào người chơi và 1 chút may mắn nữa;;)

4. space soldier

space soldier Donkey Kong

2 all cái này: nick cũ của tui có rất nhiều bài về Hero IV và mẹo của nó, cũng như từng có rất nhiều cách up lev rồi, tuy nhiên nick này tui bỏ lâu rồi (nick làm năm 2002). Nhưng dạo này chạy search thì vẫn thấy 1 đống bài của nick này còn, vậy ai rảnh thì search dùm trong. Nick cũ là Lính Vũ Trụ. Tự search dùm, có tới khoảng 1300 bài viết, khoảng 20% về Hero IV, ai rảnh search dùm sẽ hiểu.

5. squallphu

mua mantis thì bị mất đi 1 số lính bắn xa giỏi như ice bolt của water, fire element. nhưng cũng ko sao. lính nào cũng vậy, mấy bọn này chủ yếu là che đậy cho đám bắn sau lưng thôi.
    về skill stealth thì bạn sai hoàn toàn rồi. stealth này hoàn toàn vô dụng khi tướng có skill này đi chung với lính. đi riêng 1 mình thì hoàn toàn đi xuyên qua mấy con quái canh đường tùy theo lv. nâng lên grandmaster mới qua đc tất cả loại lính. luyện stealth lên expert (lv6) là để lấy hầu hết các mỏ tài nguyên (hên xui, loại lính xịn giữ mỏ vàng thì chịu, phải lên master thì may ra.
    ko có đội nào khắc đội nào cả. hên xui trong việc tài nguyên, trong việc phép thuật khi mua nhà 5 tầng magic, hên xui quái đứng đường, hên xui các mỏ tài nguyên rải rác........... đủ thứ hên xui=)). đương nhiên trình độ người chơi là ảnh hưởng cao nhất. nhưng tui toàn chơi campain thì cái này chả ảnh hưởng gì. hehehehe

search để làm gì? xem để làm gì? chiến thuật thì ai cũng có riêng của ai. mấy cái dạy này dành cho người chơi heroes chưa lâu, tìm hiểu thêm thì đc.

6. space soldier

à không, có người hỏi cần biết thế nào để lên dc lev 8 trong 2 tuần với mức champion nên tui post, đơn giản vậy thôi, và vào thời điểm đó, thì tui đã post chiến thuật đó rồi :) cách đây 5,6 năm j đó ai mà nhớ, hi vọng mod chưa del topic, và vào cái thời đó thì chắc ông còn chưa biết gamevn nhưng anh em hồi đó rất tán đồng với skill build của tôi (chỉ với hero 4 thôi nha). Tùy ông search hay ko, heh/

7. yulong127

yulong127 Mr & Ms Pac-Man

Mình đã search, nhưng có vẻ chủ nick đó toàn chơi RPG là chính, có vài bài về Heroes nhưng là về SoD :)

8. space soldier

zzzzzzzzzz, hero 4 nhìu lắm cha nội ạ, hồi đó người viết về hero 4 hầu như chỉ có mình tui, còn Shadow of Death H3 là cái cũ hơn rồi, từ hồi chơi H4 thì bỏ cái 3 rồi, search cho kĩ lại đê, nếu như k còn thì tui chịu. Chắc là topic bị xóa rồi.
    @yolong, nick này là của tui nhưng bỏ lâu rồi, mất email và quên cả pass, do đó mới quay lại làm nick này. Dịch chữ space sodier ra thấy tên tui, tên tui là trần vũ linh hiểu ko

9. minhdao55

=))=))=))=))=))=))=))=))=))
    làm j mà có mỗi chuyện đó thui mà các bác làm căng dữ vậy. thật hết hiểu nổi=))=)). em nói thật nhé, dù có nói j đi nữa thì ae lên đây cũng để giao lưu học hỏi nhau. bác space suy nghĩ quá nhiều rồi, chẳng phải em đã bảo là em ko phản đối j cách của bác sao, chỉ là thấy bác pro quá nên mới đưa ra cách nghĩ của em để thử coi bác làm thế nào mà pro như vậy thui;));)). chuyện topic cũ thì quên đi, cái cần thiết là hiên tại nè, thử hỏi ngày xưa bác pro như thế nhưng bây giờ có chắc là bác vẫn pro như xưa sau bao năm ko chơi ko? đùa à. em ko pro j cả nên ko dám tranh luận nhìu, nếu bác cảm thấy bác vẫn pro như ngày đó thì hãy quên cái ngày đó đi, vì đâu cần phải nhớ đến làm gì khi ta vẫn pro:)):)):)). vậy thì bác có thể chia sẻ kinh nghiệm cho lính mới như em đc ko? vì vốn kiến thưc tin học và cả HOMM của em cũng còn ít lắm(chịu ko tìm ra mấy bài cũ của bác). em hỏi bác là vì thật sự muốn biết chứ ko có ý phản đối cách làm của bác.

@squallphu: em luyện grandm steath mà vẫn ko chui qua đc bọn elemental với bọn lính chaos:D, ko hiểu đc, đi qua cả gấu với devil nhưng gặp con bandit thì tắt đài:-o.(àh em đi 1 mình tướng chứ ko đi chung với lính và tướng khác:(:(:(, khó hiểu thật:()
    @yulong127:làm 1 bài đầy đủ về thành nature đi bạn, tui xung phong làm 1 bài về oder, các thành khác nhờ bác space với squall đảm bảo sẽ giúp chúng ta hiểu rõ hơn về thế mạnh của các thành, khỏi cãi nhau. hên xui còn giúp chúng ta hiểu nhau hơn thi sao:D.
    @space and squall: cùng 1 đề nghị như bác yulong, mong 2 bác cho ý kiến nhé. để H4 ko bị đưa vào quên lãng nào;;);;);;), và cũng là để mọi người thấy ta nói ko sai(viết về thành mà ta thích nhất và cho là có nhiều điểm mạnh nhất mà:D)

10. space soldier

chịu thua, mới mò lại nick kia, nhưng chỉ còn 464 bài, 2/3 số bài đã đi toong hết rồi, mà tui thì k rảnh ngồi viết lại những cái mà mình đã từng viết, mà có khi lại quên nhiều cái. Cho nên nếu ông yêu cầu tìm lại hay viết lại thì xin khiếu, jo ai rảnh đâu mà ngồi cài lại game, luyện lại và post lại zzzzzzzz

11. squallphu

dễ hiểu thôi. grandmaster vẫn bị tứong có expert scout phát hiện. còn bọn lính ninja chắc chắn ko thấy đâu. lâu lâu vẫn gặp bọn nó là do vô tình tướng đứng vào đường đi của bọn nó.
    lười viết bà cố. nhưng nếu bạn viết trước 1 bài toàn bộ về order thì tui sẽ vào ăn ké bằng life cũng đc, barbarian cũng đc, chaos cũng đc

@lính đánh thuê :(hô hô, sao giống Cloud thế nhỉ?:D). thời gian dài thì bị xóa topic là phải rồi. mà sao mod thời đó cùi thế, bài phân tích tổng hợp mà cũng xóa? tui cũng chỉ mới tham gia box heroes này nên cũng ko biết mấy bài viết đó thế nào:D.
    sao câu này giống tui thế nhỉ? có 4 là dẹp 3. những người làm đc điều này chắc ở VN này chỉ đếm đc trên đầu ngón tay quá.
    toàn là chơi 4 là bỏ 4 vì 3=))

hô hô. hiện nay H4 chỉ có 4 nhân viên thường trực thôi

12. minhdao55

tùy mọi người thui, để mấy hum nữa em làm 1 bài về oder, giờ đang bận ôn nên chắc ko vào box đc. ;;)thui đc, nếu bác space ko tham gia thì em viết về death luôn(cho em vài ngày tìm hiểu thêm nhé:D).

@squallphu: uh em biết rồi, ko phải ko đi qua tụi nó đc mà là do có 1 số con quái bắt buộc mình phải cambat với nó:D.

13. yulong127

Vừa down Heroes IV complete ở đầu box mà part8 lỗi rồi, unexpected end of ảchive :(

14. ChayNhanhLênEm

ChayNhanhLênEm Donkey Kong

H4 hay hơn H3 phải trăm lần nhở, nói thế cho nhanh!
    Cái bọn fanh3 VN kêu H4 chán toàn đứa có biết chơi H4 đ éo đâu. Đánh được dăm map ở normal, chuyển qua champion là điếc nên đành phải chê nó cho đỡ ngượng, anh lạ gì.
    Nói gì thì nói, hệ thống skills, combat, siege combat và map tactic, macro tactic của H4, H3 tuổi gì mà so được. Chính vì nó rất banlance và complex nên bọn trẻ con u15 ở VN vừa không đủ kiên nhẫn, phần thì đ éo đủ IQ để chơi, quay lại chơi H3 là phải rồi.

Nhìn chung anh nghĩ là các bạn fan h3 nên tắt hết loa đi để fan h4 buôn bán vài câu cho thong thả. Còn thì trước khi vác loa vào đây ném đá hội nghị, mời các bạn die hard fan h3 nhi đồng thối tai chơi độ dăm lần toàn bộ campaign ở cấp champion rồi down độ chục cái map nổi tiếng của H4 về ngâm kứu cũng ở cấp champion rồi tham gia cũng chưa muộn nhẩy!

Chơi tiếp đi em, rồi sẽ thấy là dù ít nhiều vẫn cần phải cầm 1 ít quân đi theo.

Lâu lắm rồi anh ko chơi gêm gủng gì kể cả homm, nhưng theo anh nhớ thì map large trở lên, death VS order đánh ko khéo là vỡ mặt vì magic của order rất là "over=powred". Nhưng nói chung 2 cỡ large và very large, thành death là hàng khủng rồi.
    Còn map small với medium ngày trước oánh PVP, anh toàn chơi nature đập death/order/life/chaos chết như ngóe, sợ mỗi barbarian.

15. yulong127

Heroes III có đc 1 em hero có expert town portal với expert dimension door thì control cứ là cả map =)) chính vì hero không tham gia đc vào combat nên các hero chiến (chỉ lên bonus cho troops) vào trận gần như vô dụng, chỉ cast đc 1 2 cái phép level thấp, mà power thì ko có nên vài turn là hết. Ví như cast slow vào 1 con địch, nó expert haste lên thì cứ là thộn mặt ra :))
    Còn macro thì khỏi nói, Heroes III vàng như nước, lính đẻ vô tội vạ, nhất là đánh thành Rampart sau khoảng 5 tháng thì vàng dôi ra đến vài trăm nghìn :-s

16. space soldier

cũng tùy thôi, cá nhân tui thì chơi game là một sở thích, game nào cũng chơi nếu thấy hay mới tìm hiểu thêm, cho nên chơi rất hỗn tạp, RPG, turn base strategy, action (viết guild chạy Mercernary trong Resident Evil 3 là tui nếu ai còn nhớ), thậm chí cả puzzle, adventure.... Cho nên túm lại tui không phải là người quá thích một game nào đó đến mức tôn thờ, nhưng công nhận H3 hay H4 đều có cái đáng để nhớ và đều là game hay...chỉ tới dòng H5 chơi được hai tuần là uninstall vì boring quá, k có cái đặc biệt để mình tìm hiểu. Game hay chưa chắc là do hình đẹp, cái tui quan trọng là cách chơi, về mặt này Hero IV và Hero III đáp ứng được. Và như đã nói, ý kiến của tui là hoàn toàn chủ quan. Ai không thik thì cứ vào tranh luận.

17. squallphu

bài viết thì cũng giống như tui thôi. nhưng đừng có chửi fan H3 như bọn con nít ko có óc chứ. người ta bị hào quang của H3 bao phủ rồi ko ra đc thì có sao đâu mà chửi.:|
    cần gì chơi dữ vậy? chơi hết phần campain vài 3 lần là đủ rồi, cũng ko cần chơi champion, chơi advence là đc rồi(cấp thứ 3). mấy cái cực khó thì cho Fans điên cuồng của Heroes chơi. người thường thì chơi cấp trung bình thôi.

hahaha đúng đúng. h3 có 1 điểm đặc biệt là cast toàn mấy phép dùng all (ví dụ như all slow, all haste, all att/all def) chứ còn mấy phép khác hiếm khi cast lắm. dù sao thì sau khi cast 1-2 lượt, trận đấu đã đến hồi kết thúc rồi. và 2 cái phép bạn nêu ở trên làm cho games mất hay.

tui cũng chơi tùm lum games thôi chứ đâu. nhưng H5 hay ah, ko dỡ đâu. Resident evil 3.... nhớ games này ghê, cũng lâu rồi hok chơi.viết HD của R3 là ông àh? tui hok xem nên hok biết. vì trình độ series resident evil cũng cao nên có bao giờ xem HD đâu. games loại này chơi không hướng dẫn, mò mới sướng:))

18. Cobber

Cobber Fire in the hole!

à mình đang đợi điểm nv 2 giờ lôi cái heroes 4 ra chơi cho zui ai ngờ cũng còn người chơi nhỉ,lên đây kiếm người cùng chỉ hướng rồi gặp topic này haizzz :)

mình cũng có đủ 3 bản,mình chơi camp củng nhiều nhưng chơi 1 thời gian làm biếng nên chưa bao giờ chơi hết 1 camp hoàn chỉnh,thít chơi scenario cho zui hơn :D

chơi cái này mình thấy thành order khủng wá,con nào cũng bắn cả,cấp 2,3,4,5 chọn loại bắn hết đi rồi thấy sức mạnh thật sự của thành này,tại chơi camp của bản cơ bản nên rành thành này lắm :P sức mạnh tấn công từ xa của 3 loại quân cấp 3,4,5 nhất là titan thì cứ rush map ko sợ con nào,còn mà thủ thành nấng cấp có dc mấy cái bụt hả,thì có mà vô đối,genies lại còn có phép lấy phân thân của quân đối phương làm mình í thiệt hại,con phù thủy cấp 3 thì còn có phép tăng giáp nữa nếu ko nhớ lằm,hic ko bít chọi cái thành này bằng niềm tin,nhất là nó mà cố thủ thành

19. squallphu

đường bạn đi là sai hoàn toàn. ít nhất là sai với campain + champion. lý do:
    1/ toàn lính bắn, khi bị áp sát, bạn đánh bằng niềm tin àh? (cả mage và genie đều yếu khi cận chiến), để chống lại điều này: thay magie bằng goblem, con này 50 máu (khá nhiều, def lại tốt).cho nó đứng trước mấy con bắn và dùng lệnh Defense tăng def củng tốt, ko cần attack. nếu có first strike càng tốt (hơi bị khó với order).
    2/ Titan bắn rất tốt, nhưng lại kẹt là cũng rất khó xây khi phải có castle (tài nguyên)
    3/ tốt nhất là 1 đạo nên ít nhất là 2 stack cận chiến để che chở cho mấy con kia. (tui thường chọn goblem và thằng lính cầm búa=)), dùng Dragon machine cũng ko tệ đâu khi thay mage vào bắn phép, nên đừng bao giờ nghĩ rằng Titan là ưu tiên của lính cuối, sai lầm đó)
    4/ khi đứng trên bụt cao thủ thành, chỉ có physical att mới tăng sức đánh, mage và genie vô dụng khi đứng trên này. (Titan mà lên đó thì..... ác mộng).
    5/ khắc tinh của Order là Death. đố mọi người biết tại sao tui nói vậy?

20. Cobber

Cobber Fire in the hole!

đứng trên bụt sức thủ cũng tăng thì phải mà bạn,lấy cái đó cũng dc rồi
    ko phải mình thường chơi vậy :D nhưng đó là 1 đường thấy cũng hay hay,lấy tướng và cái đội cầm chùi che chắng cũng dc òy,với mình thường lấy genies phân thấn con lính cuối nếu có của bên kia hoặc phân thân nhiều loại lính để tùm lum chắng đường,cũng đủ năng lượng phân dc 2,3 lần tốt nhất là phân thành 2 đội đế làm phép nhiều hơn,còn tướng thì phép làm chậm đối phương hay là mù nói chung là cảng dc hết mức rồi thì chỉ cần 2 -> 3 lượt bắn của toàn quân là phe kia chắc chết gần hết rồi :)) chỉ ngại con rồng đen thôi,nó kháng phép thì 2 loại lính cấp 3 va 4 ko bắn dc rồi :-w
    đôi khi bị áp sát cũng phiền nhưng mình chơi rất ít bị,mình rush map ko tốn cái gì cả dù lính cấp 5 đi nữa :D
    tại sao death lại khắc tinh dc nhỉ,mình thấy death íu xìu,chỉ có cái chiêu gọi thêm vampire hay hay nhưng khó làm dc.nếu đụng độ ban đầu trận nữa thì mình thấy thành nào cũng thịt thành death dc cả