Có nên cấm tất cả các Bug trong SC2

Thảo luận trong 'Soul Calibur' bắt đầu bởi FFLeader, 19/11/05.

1. DuongKyMinh

DuongKyMinh The Warrior of Light

Uhm, vào giải gặp đối thủ lạ mặt cứ ở đó mà thủ cho đến lúc biết chỗ hở trong tấn công của đối thủ thì chắc tỷ số là 0 - 3. Trong khi nếu trau dồi lối đánh tấn công chủ đạo thì đối thủ lạ mặt cũng ko sợ. Tuy nhiên đừng luyện đến mức ko biết thủ là gì :)) . Invicibleman biết chắc những đòn của đối thủ ko đụng được tới mình à? Vậy là mắt của Invicibleman có thể theo dõi từng frame 1 rồi đấy

Đòn nhanh thì yếu, đòn chậm thì delay cao. Tuy nhiên người đánh đã dám xài đòn delay cao phải dám tính đến trường hợp đối phương đỡ được mình sẽ làm gì. Đánh mà ko suy nghĩ thì tôi đã từng làm như vậy ở thời kỳ Soul Edge của Play Station 1. Tất nhiên lúc ấy là 1 con gà chính hiệu (giờ cũng là gà, nhưng là gà cao cấp đã xét nghiệm ko nhiễm H5N1 :D )

Kiểu phòng thủ chắc ko phải ở TP ko có. Nhưng những người đó ko hề có hạng ::) Tôi nhớ là có 1 người trường phái thủ thuộc loại có tiếng đã ra HN giao lưu với các bạn. Nhưng người thắng anh ta trong TP ko ít đâu.

2. Fat Chocobo

Fat Chocobo C O N T R A

shit thật lần sau đéo đi giao hữu cùng các bác nữa hôm nay về muộn đéo đón con vợ đúng giờ làm nó dỗi rồi.Đang đòi mình dẫn đi chơi để chuộc tội hu hu.Đúng là báo ứng tháng này đang đói kém lại còn bập vào mấy cái vụ này thi vỡ mồm.Từ bậy giờ cạch tới già đéo đi đánh giao hữu kiểu này nữa hu hu.............chết em rồi hu hu..........:skull:

3. INVINCIBLE MAN

INVINCIBLE MAN Donkey Kong

Uhm, vào giải gặp đối thủ lạ mặt cứ ở đó mà thủ cho đến lúc biết chỗ hở trong tấn công của đối thủ thì chắc tỷ số là 0 - 3. Trong khi nếu trau dồi lối đánh tấn công chủ đạo thì đối thủ lạ mặt cũng ko sợ. Tuy nhiên đừng luyện đến mức ko biết thủ là gì . Invicibleman biết chắc những đòn của đối thủ ko đụng được tới mình à? Vậy là mắt của Invicibleman có thể theo dõi từng frame 1 rồi đấy

Chả ai chịu hiểu là phòng thủ thì ko phải là chỉ nắm thói quen đối thủ mà còn phải đánh vào điểm yếu của char mà đối thủ đang dùng nữa => khiến cho đối thủ ko dễ dàng tấn công được => giảm khả năng công của đối thủ => càng dễ phòng thủ và phản công khi đó sẽ dễ dàng hơn vi khi đó đối thủ đã bị bó giò rồi....
    Cái này thì đã được kiểm chứng rõ ràng rồi (SCN là 1 điển hình) => các bác TP tấn công kinh khủng cỡ nào thì tôi ko biết nhưng từ khi bắt đầu chơi SC2 thì tôi chỉ được đấu với có mỗi NIx thôi và Nix cũng chỉ thắng được tôi suýt sao ở trận cuối với tỉ số
    5-4 và trân cuối cũng nhờ Double KO mới thắng được (đây là hậu quả của lối đánh tấn công quá nhiều mà ko chịu quan tâm phòng thủ và cậy tốc độ + phản xạ và GI)... xin nói rõ hơn là khả năng phòng thủ của tôi hồii đó chỉ bằng 1/10 bây giờ và tôi cũng cậy thể lực của Maxi để đổi máu mà thôi chứ chưa có nắm được hết các yếu điểm như bây giờ => các bác TP phòng thủ cũng chỉ dựa trên phản xạ và các động tác quen thuộc mà thôi => lạ chiêu là dính liên tục và loay hoay tìm cách chen đòn => ko chen được là chít. Nix thắng tôi là nhờ có kinh nghiệm và tâm lí tốt hơn chứ ko phải tấn công hoàn hảo...
    Còn nếu Dương Ký Minh muốn nói đến cái người Tp ra HN vào giải lần I thì xin lỗi nhé hồi đó cả HN chưa có ai gọi là biết chơi SC2 cả => thằng chột làm vua xứ mù....
    Còn nếu ai đó trong TP muốn chứng minh tấn công là lợi thế thì xin mời quá giang ra HN.... Asterteam sẽ hết sức chứng minh 1 điều là : tấn công điên cuồng là chết, tấn công ko phòng thủ là die và tấn công biến hóa thì ko có đất dùng...

4. Zero_SC

Zero_SC T.E.T.Я.I.S

Hị... nói thế này thì rõ là "tấn công thay phòng thủ" rồi còn gì ! => Tấn công hợp lí để trị tấn công mù quáng ! Chẳng nhẽ "bó giò" được rồi thì lại giữ G để phòng thủ chắc ?
    Tôi thì thấy bây giờ nhóm Aster chẳng ông nào đánh kiểu thủ khư khư cả (chính xác là kiểu của Aster chơi từ hồi giải lần 1, lần 2 ấy) mà toàn xông vào "thịt" trước ! Trừ khi chơi Kilik, Astaroth hay một số char mà buộc phải chơi như thế...
    Tóm lại là "tấn công biến hóa" hay "phòng thủ vững chãi" thì cũng chỉ là mục tiêu cho phong cách chơi mà người chơi muốn hướng tới mà thôi, còn để chiến thắng thì mấu chốt là nắm rõ đặc điểm nhân vật, đòn thế, tốc độ, cự li, tâm lí đối phương... mà có cách chơi phù hợp với nhân vật trong tay mình và cả khả năng của mình nữa. Cái đó người ta gọi là "biết mình biết người, trăm trận trăm thắng", nó chẳng phải là phong cách gì cụ thể cả, có thể là tấn công hoặc phòng thủ, miễn sao thắng là được. Tôi thấy những người thắng nhiều đều chơi chung một kiểu đó hết, dù mồm có bảo mình thích chơi kiểu này kiểu nọ... nó là xu hướng tự nhiên mà trò chơi đã vô hình tạo ra, muốn thắng thì phải theo thôi !

5. DuongKyMinh

Ah, thảo nào, có nghe Nix kể. Ông là tay xài Maxi phải ko? :)) Lần ra HN là lần đầu tiên hắn đấu với Maxi đấy :D

Thôi thì tùy, thủ hoài chờ thắng cũng hay đấy.

6. ngựa ô

ngựa ô Mario & Luigi

Hị... nói thế này thì rõ là "tấn công thay phòng thủ" rồi còn gì :cuối cùng không hiểu vẫn hoàn không hiểu hị,đúng là Zero.Phòng thủ tức là đỡ được đòn đối phương,mà đỡ xong thì phải cho đối thủ ăn đòn chứ còn gì nữa,không lẽ đứng đực mặt ra đó chờ đối thủ đánh tiếp,vậy thì chỉ có thua và hòa(tính cả đến trường hợp đỡ được 100%) chứ không có thắng mất hix.Và ai nói rằng Phong cách thủ là phải đỡ chứ không được đánh,ai noob đến như vậy trời???
    Vậy phong cách tấn công điên loạn của Zero chắc chẳng biết đến nút G là nút gì???Pó tay toàn tập với Zero,ngáp ngáp he he he he he :x =(( :p :D

7. FFLeader

FFLeader The Warrior of Light

Chi co nhom Aster noi nay no la nhieu thoi, ma Aster ko phai la ca HN.....

8. kingofgame

kingofgame Mr & Ms Pac-Man

Heeeeeeeeeeee!!Nếu muốn biết ai đúng ai sai chỉ còn mỗi!!Giá mà có ông nào ở HCM ra đây đấu lúc đó mới biết Invi và Dương Minh Kì đúng đây heeeeeeeee
    Invi nói cũng đúng!!Nếu Nix mà ra chậm 6 tháng biết đâu lại thua trắng tay!Hiiiiii
    Nhưng mà nói thực thì tôi thấy Invi và Illu gần bằng nhau !!Nhưng Illu vẫn còn có nhiều điều cần trao đối với Nix!!==>có thể nix đánh hay hơn Invi hiiiiiii
    Mà cũng tại cái thằng Namco nó ko cho SC2 và 3 online lên cứ tranh cãi nhau hoài hiiiiiiii
    Hình như mỗi Char đều có yếu điểm nhưng mà phong cách đánh của mỗi người cùng đánh 1 Char đều khác nhau!Đôi khi những điểm yếu của Char lại chính là điểm mạnh mà đối thủ ko lường trước được!!
    Mà theo tôi biết thì khi có trinh độ rồi thì ko ai chê Char đánh dở cả chỉ có người sử dụng đánh kém thôi!!Heeeeeeeeeeeeeeee
    Mà con Taki hình như là kém vì Vô địch thế giới ko phải Taki!!

9. DuongKyMinh

Uhm, tùy các bác. Ở TP quan niệm Soul Calibur là game nên ko phải như võ thật. Đứng thì hở dưới, ngồi thì hở Mid. Chẳng bao giờ có thể thủ trọn vẹn để nhìn lại chỗ hở của người khác khi chính mình cũng hở.

Vô địch ko phải tùy Char, theo tôi là tùy người cầm nó.

10. INVINCIBLE MAN

Uhm, tùy các bác. Ở TP quan niệm Soul Calibur là game nên ko phải như võ thật. Đứng thì hở dưới, ngồi thì hở Mid. Chẳng bao giờ có thể thủ trọn vẹn để nhìn lại chỗ hở của người khác khi chính mình cũng hở.

Vì là game nên mới có những hạn chế nhất định mà người chơi ko thể nào lấp liếm được ngoài cách căn vào chỗ ko ngờ trong tâm lí của đối thủ...
    Đứng thì hở dưới, ngồi thì hở Mid còn tấn công thì hở toàn thân => ông cứ đứng im thì ai mà biết ông sẽ làm gì tiếp theo ngoài cách đoán ra chứ... ông mà tấn công thì kiểu gì ông cũng sẽ lộ sơ hở để đối thủ nắm bắt => đánh vào chỗ nhược của char là dễ nhất vì khi đó bất kể người dùng là ai thì char đó vẫn sẽ sơ hở khi đánh chiêu đó => người dùng khác nhau ở chỗ biết dùng khi nào thì sơ hở đó sẽ là ít nhất và khó bị phát hiện nhất...
    Ko phải giữ chặt G mới là phòng thủ đâu... đôi khi di chuyển hay ngồi xuống giơ mặt ra cũng là phòng thủ đó...:))

Nhưng mà nói thực thì tôi thấy Invi và Illu gần bằng nhau !!Nhưng Illu vẫn còn có nhiều điều cần trao đối với Nix!!==>có thể nix đánh hay hơn Invi

Em và Illu thì ko quan trọng lắm vì tính trong các giải đến nay thì em đấu với Illu rất ít và cũng toàn thua... còn Nix thì hôm đó thua 5-4 là trận đấu đầu tiên còn các trận sau đó em toàn thắng (đánh với Maxi lần đầu nhưng các cao thủ TP tấn công cơ mà => đối thủ là ai đâu có quan trọng như phong cách thủ đâu... right??)
    Còn nếu DKM nói là Nix vì quá lạ đòn mà thua thì hóa ra phong cách tấn công lại chả phải nhờ đến phòng thủ + thói quen ah???
    Nếu Nix hay bất cứ cao thủ nào trong TP có thể ra HN và đánh thắng Fat + Ngựa Ô thì Asterteam sẽ vĩnh viễn ko bao giờ nói về phong cách thủ nữa và cũng sẽ ko bao giờ dám nói này nọ về phong cách của dân TP nữa...okie??
    Còn nếu ko ai làm nổi chuyện đó thì thứ lỗi là chúng tôi vẫn luôn luôn nói là đánh SC vẫn phải sử dụng phòng thủ làm nền tảng và ko thể có tấn công hoàn hảo hay điên loạn hoặc cậy nhanh hay tấn công nhiều mới có thể chiến thắng được :D

11. voldo-scorpius

voldo-scorpius Mr & Ms Pac-Man

Bác invin nói cũng phải, công tốt mà thủ không tốt thì cũng vẫn phơi áo thôi, nhưng thủ tốt được không mới là vắn đề, bác invin thủ tốt thế được chứ như đa phần người chơi đều không lấy thủ làm chủ yếu và luyện thủ ít nên thủ kém, em bảo luyện thủ mà cũng có luyện đâu, dễ nhàm chán lắm.

12. Fat Chocobo

Fat Chocobo C O N T R A

Đánh bại Fat Chocobo và Ngựa ô là một điều ko bao giờ có thể trở thành hiện thực với phong cách tấn công hehe =))

13. DuongKyMinh

Oạch, thôi tôi cũng quá cái tuổi háo chiến háo thắng. Khi nào có dịp thì giao đấu. Bảo di chuyển cũng là thủ thì tôi cũng nói tấn công chính là thủ. Nghe giống con nít lên 3 cãi nhau quá nên tôi cũng ko ham. Một phần mấy người bạn tôi cũng bảo "tụi họ nói thế chứ cũng công chứ làm gì thủ khư khư".

Muốn biết thế nào là thủ cực tốt thì hỏi 2 đại gia của TP là Taki và HolyFire, tuy nhiên tui chưa được đấu với 2 người này. Còn ai bảo không thể thắng họ số người nếu đánh theo trường phái tấn công thì 1 là nói đùa, 2 là quá tự tin và 3 là ngạo mạn.

Chúc vui.

14. Tina Armstrong

Tina Armstrong Donkey Kong

You mean OVER CONFIDENT Duong Ky Minh? Well, it maybe!
    Sự thật cho đến nay, Tina nhớ từ hồi SC2 thì phong cách đánh của SCN được đánh giá là gây áp lực và thót tim hơn bên Mỹ và châu Âu( đặc trưng với phong cách tấn công) vì phòng thủ tốt, but... không đồng ý với câu trả lời của Fat Chocobo, vì trường phái tấn công cũng có nhiều Level cũng như đối với phòng thủ. Nếu như Chocobo nói vậy thì hẳn là đã được cọ sát với tất cả các style tấn công trên phạm vi thế giới... and that's why i do not agree with you!

15. Fat Chocobo

Fat Chocobo C O N T R A

Chưa bao giờ ra thế giới đánh nhưng đã nhìn thấy wa các Clip và thấy rằng thế giới đánh thật sự là hơi ba ngơ.Ngay cả SCN cũng có vài thằng ba ngơ nhưng đa số là những người vô địch SCN đều là những thằng thủ chắc cả
    Thứ hai là khi mà Nix ra HN nay thì Invin mới tập có hai tuần thế mà tỉ số đã như vậy nếu hai người cùng tập cùng thời gian với nhau thì sẽ ra sao.Chính những người trong Nam quá thiên về tấn công nên mới bị con mình lạ đòn đánh cho tơi tả như vậy còn người nhà Aster và SCN thì chả bao giờ có.Lấy ví dụ là đồng chí Ilu lúc đầu luôn hi vọng là lấy mấy con Bonus là có thể hạ tôi dễ dàng nhưng thực sự ko phải cho dù tôi chưa một lần dùng char Bonus và cũng chư đấu với ai dùng char bonus cả nhưng vẫn thịt Ilu đều đặn mà tôi nhớ là từ khi đánh Soul tới giờ Ilu chưa bao giờ được coi là thắng tôi.Phải chăng do tôi thủ wa tốt và các con Bonus ko có gì khởi sắc,hay cũng có thể là do cách phòng thủ truyền thống của nhà Aster là hiệu quả nhất,hay là Ilu là một con gà nên tôi mới dễ thắng như vậy.Câu tra lời xin để anh em trong box tự suy luận

16. DuongKyMinh

Oh vậy là Tina cũng có quan tâm đến các cao thủ của SCN. Khi nào Tina về VN or vào TP thì cứ đấu thử. Nếu bảo dân TP đánh theo lối của SCN thì ko ngoa tí nào đâu.

17. INVINCIBLE MAN

vì trường phái tấn công cũng có nhiều Level cũng như đối với phòng thủ.

@Bạn nên hiểu sâu hơn 1 chút là cho dù có nhiều level tấn công cỡ nào thì giới hạn của trò chơi do người make game tạo ra cũng vẫn là ko thể thay đổi... => bạn ko thể tạo ra 1 chiêu thức mới được và số chiêu thức của char là có giới hạn rồi => ưu nhược điểm của từng char cũng là giới hạn nốt => bạn sẽ tấn công biến hóa ra sao nếu đối thủ của bạn đỡ được hầu hết các đòn và trả lại cho bạn 1 đòn ngay sau khi bạn ra 1 chiêu mà vẫn chưa thể quay về Guard được??
    Bạn cứ đánh 1 đòn thì đối thủ lại trả về cho bạn 1 đòn vào ngay chỗ bạn ko thể đỡ => bạn càng tấn công bạn càng bị dính nhiều đòn hơn và các đòn bạn có thể đánh trúng đối thủ lại quá nhẹ => ko đủ để đòi lại số dam mà bạn đã mất (bạn sẽ thấy thật sự ức chế khi gặp 1 đối thủ dạng này đóa :D)

@DKM: bạn định nghĩa "tấn công" là như thế nào vậy? Theo từ điển Hán Việt thì "tấn" có nghĩa là tiến lên còn "công" là đánh, là gây sát thương... và theo nghĩa ghép thì tấn công là tiến lên, xông lên gây sát thương trực diện...
    Còn bạn nói dân TP đánh theo phong cách SCN thì là phong cách thủ chặt phản công nhanh chứ ko phải lấy tấn công làm lợi thế...

18. Fat Chocobo

Fat Chocobo C O N T R A

Thấy tình hình này chắc là mấy bác trong Nam ko hiểu nổi cái tinh tuy của Sc rồi bác phải hiểu là SC đã lấy phòng thủ làm nền tảng thì cho dù các bác có tấn công hay tới mấy thì cũng bị lối đánh phòng thủ làm thịt mà thôi

19. Tina Armstrong

Tina Armstrong Donkey Kong

Well, " lấy thủ làm nền tảng" <- cái này thì ko thể phủ nhận nổi rồi. Tina đánh giá cao trình độ của SCN,trình độ của Pháp thậm chí còn thua cả Taiwan, xem Mỹ và Pháp thi đấu tôi không có cảm giác áp lực và sợ hãi khi coi Japan thi đấu,phân tích kĩ các tình huống quyết định trận đấu mới thấy họ đáng sợ!
    Quay trở lại chủ đề: Tina không hẳn là thiên về tấn công mà nói tấn công hay, nhưng chẳng lẽ ko thể nói không có cách tấn công nào phá được phòng thủ ư?
    To DKM: chưa có khả năng về được đâu, có khi về nước thì đã ko còn tuổi chơi game nữa rồi!

20. DuongKyMinh

cách đánh SCN : Tấn công biến hóa nhưng luôn quan tâm phòng thủ chứ không phải khư khư phòng thủ rồi chờ người khác đánh để thọc vào chỗ hở của đối phương. Đây ko phải võ thuật. Ý của tôi là chủ động tấn công chứ ko thích co ro phòng thủ như những người kia, 1 phần tôi sẽ bị khớp nếu thủ quá lâu.