Có nên cấm tất cả các Bug trong SC2

Thảo luận trong 'Soul Calibur' bắt đầu bởi FFLeader, 19/11/05.

1. Fat Chocobo

Fat Chocobo C O N T R A

Thế nên mới nói là bác sẽ bị mấy thằng thủ trắc làm thịt mà.........gà quá..............=))

2. FFLeader

FFLeader The Warrior of Light

Nên cấm bug..................................................

3. kingofgame

kingofgame Mr & Ms Pac-Man

Hii thủ làm nền tảng rất đúng nhưng mà nhóm Aster hình như tấn công ko được linh hoạt hay sao ấy!!(Các nhóm khác vẫn nói như vậy)Hiiiiiiiii
    Thủ nhiều quá lên rất sợ tấn công sẽ hở đòn đó chính là đặc điểm của nhóm Aster
    Còn đúng như Invi nói nếu thủ tốt thì sẽ làm cho đối thủ mất bình tĩnh ko thể triển khai các đòn kế tiếp!!Điều này thì đúng!
    Còn tranh luận thì nhiều điều để nói nhưng mà Có ông nào làm cho Invi thua 5_0 thì lúc đó invi mới tâm phục khẩu phục!!
    @Illu sao tôi thấy ông ko cấm Char nào cả!!Thích chơi Char nào thì chơi!!Sao lại sợ VC nhỉ!!
    Mà nếu chỉ hay chăm chăm dùng VC của những người mới biết chơi thì rất dễ bị đối thủ cho ăn combo lởm mà vẫn bị dính như thường hiiiiiiiiii

4. lingxiaoyu

lingxiaoyu Mr & Ms Pac-Man

Hi,
    Mới đầu thấy topic này nói chuyện cấm bug, tui hông dám tham gia, vì tui xài bug ^^
    Bây giờ chạy qua chuyện công hay thủ, tui cũng nhiều chiện chút chơi.

Cái chuyện công hay thủ, turtle hay pitbull, là chuyện mà mấy người chơi fighting cãi nhau từ xưa, chắc từ hồi mới ra Street Fighter quá. Đi chơi mấy forum về fighting game, chỗ nào cũng có một mớ topic về cái vụ này. Tui thì ít chơi SC, chỉ đánh cho vui thôi, nên hông dám bàn nhiều về SC, chỉ bàn chung về fighting game thế này.

-Bất cứ mới chơi game fighting nào, cái tui cần biết đầu tiên là nút thủ, kế đó mới là nút đánh.
    -Cách chơi công hay thủ là tùy char và tùy game system, chứ không phải tùy trường phái này nọ. Char trong game fighting có vài dạng: nhanh nhưng yếu, chậm nhưng mạnh, và trung bình. Các char yếu thì có các chiêu nhanh, hồi phục nhanh, nhưng ít dam và tầm ngắn. Ai cầm char loại này mà thủ thì tự mình hại mình, vì thủ là để chờ sơ hở phản công, nhưng phản công không mất bao nhiêu máu thì mình lỗ. Các char mạnh thường đòn thế dam lớn nhưng hồi phục chậm, ai cầm char loại này mà chọn công thì dễ bị đánh trả khi đang hồi phục.
    Tất nhiên, char chậm vẫn có thể công, và char nhanh vẫn có thể thủ, các đòn thế được sử dụng lúc này là các đòn safe, nói nôm na là trúng thì tốt, bị đỡ cũng không sao, đánh hụt mà khoảng cách xa xa thì cũng còn G được. Char nào có càng nhiều đòn thế loại này thì càng dễ lên hàng topties, vd như X trong SC hay Steve trong Tekken.
    Bản thân tui, cầm X tui vẫn công, cầm Sophi tui vẫn thủ, chẳng dại gì ôm khư khư một kiểu đánh cả.
    Thứ hai là game system, tui nghĩ chính cái này khiến cho SCN thiên về thủ. Nhờ GI, chuyện mix-up mid-low truyền thống trong fighting game bị ảnh hưởng nặng. Bạn có thể GI, just Ukemi, AC, break stun, thậm chí [G]22 ... chuyện air combo và oki trong SC bị hạn chế tối đa. Chủ yếu đánh bằng các đòn thế. Vì vậy, tấn công nhiều thì sơ hở, tấn công bằng đòn safe không thì không phải ai cũng có AAB của X. Chuyện bày thấy rõ ràng khi Sophi đấu với Zas, tui cứ ung dung mà đỡ, cứ sau một đòn đỡ là tui buffer 236B, vậy là xong.

5. Zero_SC

Zero_SC T.E.T.Я.I.S

Ếch-dách-lì, tóm lại là... ai về nhà nấy, thích chơi kiểu gì thì chơi, bản thân mình thấy vừa ý là được. Game thôi mà... cãi lộn phỏng có ích chi... Càng cãi lộn nhiều càng chứng tỏ mình hay cay cú ăn thua, mà thứ đó thì trẻ con mới hay có !

Repeat lại bài của mình cho khớp với ý của lingxiaoyu :))...
    I want to play all chars !

6. INVINCIBLE MAN

INVINCIBLE MAN Donkey Kong

Ếch-dách-lì, tóm lại là... ai về nhà nấy, thích chơi kiểu gì thì chơi, bản thân mình thấy vừa ý là được. Game thôi mà... cãi lộn phỏng có ích chi... Càng cãi lộn nhiều càng chứng tỏ mình hay cay cú ăn thua, mà thứ đó thì trẻ con mới hay có !

Không phải cãi lộn mà là tranh cãi... có tranh cãi thì mới có điều để mà nói mà post bài để câu MP chứ...đúng ko anh em???
    Còn chuyện cay cú ăn thua là do mỗi người cả thôi => sĩ diện càng cao thì độ cay cú ăn thua cũng theo đó mà tăng lên theo :))
    Còn trên thực tế khi thi đấu mới thể hiện rõ bản chất của từng người => người đó ntn thì khi thi đấu nó cũng sẽ bộc lộ rõ người đó qua rất nhiều yếu tố: phong cách đánh, chiến thuật, tâm lí, phản xạ......v.v.
    Do đó có thể nói là cho dù tranh cãi ntn ko quan trọng... quan trọng là chúng ta tìm được cái gì qua việc tranh cãi đó... Trong khi tranh cãi sẽ ko có ai đúng hoàn toàn hoặc sai hoàn toàn... ai cũng có cái lí lẽ, cái đúng riêng của họ => chúng ta hãy tranh cãi để tìm ra những cái hoàn hảo hơn những cái chúng ta đang có và để giúp những người khác cũng có thể hiểu giống như chúng ta đã hiểu => cái tốt đẹp nên phát huy còn những cái chưa tốt đẹp thì hoàn thiện nó => tranh cãi là rất có ích...
    Còn nếu mà bảo tranh cãi chỉ là chuyện trẻ con thì làm sao mà con người phát triển đến như ngày nay được...?? Chẳng nhẽ chúng ta cứ về nhà mà ngồi nghĩ cho đến khi ngộ ra điều gì đó thì mới ra đường ah => khác nào tự cô lập mình với TG xung quanh chứ...=> người xung quanh sẽ nghĩ là: ôi xời, hắn chỉ là 1 con rùa rụt cổ mà thôi... suốt ngày chui vào trong mai rùa để trốn tránh... :))

7. DuongKyMinh

DuongKyMinh The Warrior of Light

he he, đúng là lingxiaoyu. Phân tích vẫn bén ngọt như ngày nào. :cool: Tôi cũng tán thành. Tùy char mà công hay thủ. Nhưng trường phái công không có nghĩa là không biết thủ, trường phải thủ tất yếu phải biết phản công. Ai thích xài kiểu rì thì cứ xài. Thuở tôi xài Asta bên SCII cũng thủ đấy thôi.

Nhà thằng Kai hết cho tụ tập T_T thế là hết luyện tập thể. Đành kiếm mấy thằng máy vậy >.<

8. FFLeader

FFLeader The Warrior of Light

Sai toét, tôi nghĩ rằng tôi đã xem khá nhiều clip của SCN. Tất cả clip họ up bằng http hay torrent và cả một số giải mà tôi tin chắc các bạn ko thể có
    SCN họ thủ tốt chứ không phải là thiên về thủ

Tranh luận thì chỉ tranh luận với những người biết suy nghĩ, biết cân nhắc trước khi nói. Nói ra những điều đáng để mà nghe, đáng để tranh luận, và trên hết và trước hết bạn phải chứng tỏ là người có văn hóa đủ để mà tranh luận với người khác.
    Nhưng ngày trước thì nhóm Aster tôi chỉ thấy có Aster là còn có cái này dù trình độ kém, còn những người khác thì ko hề có.

Về chuyện VC
    Các bạn đừng nghĩ rằng chỉ có các bạn tập được VC tôi ko tập được mà tôi ko chấp nhận, nếu 376231 tôi còn bấm được [G]225 chẳng là cái gì đối với tôi
    Nếu bạn là một người chơi SC lâu năm và có .... biết suy nghĩ 1 chút thì hãy suy nghĩ tại sao hầu hết các char đều chỉ có A,A và B,B mà rất ít char có đòn nối tiếp theo 2 chiêu này. Chỉ 1 cái sai khác nhỏ như vậy thôi mà Namco phải đầu tư rất nhiều công sức để thêm hoặc bớt cho cân bằng.
    Nói cả về cancel, ví dụ như Mitsu có khá nhiều Cancel mà tại sao các con khác ko có ? Nếu sử dụng VC thì bất cứ đòn nào đều có thể cancel, vậy thì tôi xin hỏi mọi người lợi thế của Mit sẽ ở đâu => balance của game có còn ko ? Cái này thì các bạn hãy trả lời để cho thấy rằng bạn là người có suy nghĩ đáng để tôi tranh luận với bạn
    Tại sao đòn vật của Ivy từ 95 giảm xuống còn 90, mặc dù chỉ có 5 Dam ? Tại sao đòn vật của Ivy lại bấm khó như vậy và bây giờ còn khó hơn mà chỉ có 90 Dam trong khi đó B+G Glitch của Setsuka chẳng là gì thì đến 130 Dam ? Vậy thì Ivy và Setsuka balance ở đâu đây ?
    Nếu bạn trả lời được những câu hỏi trên, tôi nghĩ rằng bạn sẽ biết VC có phải cấm hay ko ?

9. lingxiaoyu

lingxiaoyu Mr & Ms Pac-Man

Hic, xếp illu đọc hết đoạn văn đi, rồi mới thấy ý của tui chớ.
    Trích có 1 câu mà phán sai toét thì hơi bị phiến diện à.

Mấy cái clip của SCN tui hông nói, vì illu down được thì người khác cũng down được.

Ý của tui là, trong SC, người thủ được game system cho hưởng lợi nhiều hơn người công, vậy nên thiên hạ mới thủ.

Đối với 1 số game khác, như trong Tekken 3 hoặc DOA, thủ tốt không bằng công tốt, vậy đó. Còn tại sao tui nói thế thì xếp tự tìm hiểu đi, nhé.

10. INVINCIBLE MAN

INVINCIBLE MAN Donkey Kong

Ý của tui là, trong SC, người thủ được game system cho hưởng lợi nhiều hơn người công, vậy nên thiên hạ mới thủ.

Đối với 1 số game khác, như trong Tekken 3 hoặc DOA, thủ tốt không bằng công tốt, vậy đó. Còn tại sao tui nói thế thì xếp tự tìm hiểu đi, nhé.

*Cái này thì đúng quá rồi còn gì...HIện tại thì chỉ có SC mới có cơ chế thủ có lợi thôi chứ các game khác ko có hoặc có cũng ko như SC đâu...

11. Fat Chocobo

Fat Chocobo C O N T R A

Đừng nói vậy chứ anh zai Big Baby là một điển hình về tấn công của nhóm em đó.Như Invin đã nói ở trên rồi,ai đánh bại đuợc em và Ngựa Ô thì cả nhóm sẽ thôi ko nói gì về yếu tố thủ cơ mà.Chẳng nhẽ tất cả mọi người ko ai đủ sức làm điều đó sao,em tập sau mọi người tới 1 năm cơ mà phải ko he he =))

12. kingofgame

kingofgame Mr & Ms Pac-Man

Hii công nhận Fat đánh thủ tốt tấn công cũng hay và rất bất ngờ hiiiiiiiiiiiiii
    Vote cho Fat và ngựa ô đánh hay!!Bigbaby là 1 điển hình!! đặc biệt quá hiiiiiiiiiiiii
    Giống anh hiiiiiiiiiii
    Hii Fat gần Tết anh lên trên đó nhưng ko phải chơi SC3 mà chơi Nhất Dương Chỉ ở máy Sega nhưng chơi online hiiiiiiiiiiiiiiiii
    Hii vọng nhìn thử SC3 xem như thế nào