Có phải tôi là một đứa thất bại trong cuộc sống

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi hollywood211, 16/4/10.

1. trungboy

trungboy Youtube Master Race

thôi bạn newbie với bạn halerqin và các bạn cho tớ xin lỗi tớ sai rồi:D..............

2. ColdRain

ColdRain Dragon Quest

Nếu bạn nghĩ bạn là kẻ thất bại, thì chính bạn đã thất bại rồi (Đây gọi là tự mình giết mình).
    Bạn nên thay đổi cách nhìn. Tự tin là cái rất cần thiết đối với người đàn ông. Và cũng là điểm con gái thích nhất ;)) Một người con trai có thể không đẹp lắm, không giỏi lắm.... nhưng ở anh ta toát lên vẻ tự tin, bản lĩnh, cá tính, thì điểm anh ta trong mắt các cô gái chắc chắn ko tồi.

3. My Wish

My Wish Mario & Luigi

=)) Linh tinh trước nhá. Vào vấn đề chính sau. Trình tự quote ngược :D
    Tớ hổng phải là cậu. Được ko. Tớ cũng đâu có yêu cầu cậu phải tranh luận với tớ.
    Cậu tức òi hả ;)).
    Mà nói chuyện với tớ là nhục nhã cho cậu lắm hay sao hả. Tớ chả quan tâm cậu là ai đâu. Tớ chỉ thích chọc ghẹo cậu theo =)).
    Còn nếu ko thích thì có im đi ai nói gì đâu mà cứ phải show trình tài ra dạ

Ôi đọc tới đây quả thật chết ngất. Và câu móc xỉa + vài cái emo ;)).
    Hey đi tắm đi bạn. Profile thấy sinh năm 84 thì qua cái tuổi "hăng tiết vịt" òi mà.
    Ủa mà sao nghĩ tớ đòi so? Trời ạ, tớ tự tử mà, ,yếu đuối nữa? A hay cậu muốn khoe trình=)).
    Nóng nóng quá đập trứng chiên đê:p

Dòm profile tớ và coi số lượng bài post. Bài cuối cùng trước khi vào topic chắc cũng mấy năm nhở ;)).
    Không biết ai mới là Troll đây :-<
    Ơ mà là Troll thì đã sao =)) nào. Troll tớ chỉ thích ghẹo mấy bạn hay máu nóng hay sửng cồ khi bị ng khác "nói này nói nọ" thôib-)

Cái Troll đó hả =)). Aaaaaaaaaaaaaaaa hiểu rồi hiểu rồi. Cậu cho là tui nghĩ vậy đó hả =)). Xin lỗi nha, trí tưởng tượng cậu cao siêu quá

Vào vấn đề chính
    Ehem , từ xưa đến nay, cãi ngoài hay cãi trong forum, hay dùng từ mỹ từ tranh luận đi=> Vô ích. Vì sao? Vì lẽ chẳng bao giờ đi đến đâu.
    Hiếm khi có người chịu tự bỏ chính kiến của mình.
    Ai đúng ai sai?
    Vấn đề có phải là ai đúng ai sai? Trả lời tôi đi.
    Bạn muốn khoe tài? Bạn muốn chứng minh cho mọi người thấy cái tôi của bạn?
    Tôi ko thích cái cách bạn giúp đỡ chủ topic thì tôi ý kiến.
    Thế tôi ý kiến để làm gì? Như ngay từ đầu tôi đã nói, là cố trơ mặt ra cãi là tôi đúng cậu sai?
    Tôi ý kiến ko phải để cho mình cậu đọc.
    Tôi ý kiến để cho cả mọi người. Cũng ko phải để thuyết phục họ theo tôi. Điều đó là ngu xuẩn. Ít ra mọi người cũng nhận thức 2 mặt của vấn đề :)

Cậu lí lẽ thế này để làm gì? Tôi ko hiểu?
    Nhưng có 1 thứ tôi hiểu là cậu cũng có lòng tốt muốn giúp đỡ chủ topic, và tôi cam đoan, chủ topic ko căm ghét cậu, mọi người khác ko căm ghét cậu, và tôi cũng chả ghét cậu làm gì.
    Ngược lại, cậu cũng tốt bụng mà :)

Chỗ này cậu ko hiểu? Cậu hoàn toàn ko hiểu? Cậu nghĩ là vì cậu chửi họ, họ tự sát?
    Ngay cả bản thân của cậu, sống tôi biết à, chết mọi người trên đây biết à.
    Cả tôi chết thì ai trong cái forum này biết?
    So sánh ví von khập khiễng quá.

Cậu nghĩ khi tự tự là họ oán giận thế giới, cuộc đời, người thân?
    Tôi ko nghĩ vậy.
    Họ nghĩ gì?
    Họ tự tử vì họ nghĩ rằng họ vô dụng
    Họ tự tử vì họ nghĩ rằng họ là gánh nặng lên gia đình họ
    Họ tự tử vì họ nghĩ rằng họ chết đi, mọi người sẽ dc giải thoát
    Họ tự tử vì họ thậm chí họ đang lãng phí cả oxy.
    Và họ muốn gì?
    Họ cũng muốn 1 cuộc sống tốt đẹp lắm chứ?
    Họ cũng muốn 1 gia đình hạnh phúc lắm chứ?
    Vậy họ thiếu gì?
    Suy nghĩ của cá nhân tớ:
    Họ cần những bàn tay nâng đỡ, độ lượng và khoan dung

Suy nghĩ của cậu và 1 số người khác:
    Lấy độc trị độc

Tớ ko nói cậu sai. Lời nói chẳng mất tiền mua. Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau :)
    Có lẽ tại tính tôi hay thích móc :(( bị quýnh hoài vụ này mà ko sửa dc. Chứ thật ra tôi nghĩ mọi ng trông đây đều chỉ muốn tốt cho chủ topic

Thế nên nếu có gì ko phải, bỏ qua hết, tôi cũng xin lỗi cậu.
    Nhưng mà thay vì vô cãi lộn với tôi. Ít ra cậu cũng nên post thứ gì có ích tí.
    Như cái givesmehope.com ấy Với lại lí luận của cậu cần thêm ít dẫn chứng như của tôi ấy. Thế nó mới sung:)) (Phần này là tật móc của tôi ko bỏ dc, sorry trước nhá)

4. Harlequin47

Harlequin47 T.E.T.Я.I.S

^
    đề nghị sau gửi tin private, đừng làm loãng topic kiểu đó, ok?

5. khanhrua

khanhrua Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Bạn này chắc công tử quá rồi, lại thêm đi học luật XH thì lại càng hoa lá cành, 3 cái chuyện vặt cũng để bụng :>

mình ngày xưa cũng hay thương người giống bạn lắm nhưng từ ngày đi làm vất vả mình càng ngày càng giảm độ thương người hơn

mình nghĩ bạn nên thực tế hơn giờ mình là phận con cái ít ra về trách nhiệm mình phải kiếm tiền để tự nuôi thân đã rồi nếu được thì kiểm nhiều hơn đền đáp ông bà già ít ra là phải thế đã

VN đất chật người đông, người VN có đức tính bon chen tốt đẹp, nhất là ở thành phố thì lại càng bon chen. Nếu ko bon chen, ko vì tiền, ko phấn đấu thì đã là 1 thất bại rồi. Vì sao:

Bạn ko bon chen trong khi cả XH bon chen vậy là bạn thua cả XH. Bạn thua từ đứa trẻ con lớp 8 (giờ trẻ con nhiều đứa đã máu làm giám đốc), đến thằng trai làng ra thành phố kiếm việc... Trong khi địa vị mình thì sao? Địa vị mình có phải thường đâu? Mình là tri thức XH luật sư tương lai mà lại ko có tư tưởng phấn đấu bon chen này nọ thì khác gì mình đã thất bại với bản thân rồi.

Nói chung đứa bạn gái bạn nói rất đúng, con gái bằng tuổi thường thông minh hơn con trai. Cho nên lời bạn gái khuyên ko phải là lời để sỉ nhục hay để mình tự kỉ mà nên lấy đấy để phấn đầu phát triển sự nghiệp tương lai.

Nói vậy thôi, cá tính của mình thế nào người khác ko cần quan tâm nhưng đừng bao giờ có ý nghĩ và lời nói thiếu phấn đấu như vậy. Đặc biệt là nói với con gái. Chả con nào ưa cái thằng chả có mục đích phấn đấu gì.

6. My Wish

My Wish Mario & Luigi

Tớ reply vẫn đâu có ngoài topic bạn ơi.
    Mà bạn cũng có thể gửi private tớ cái câu ở trên dc mà.
    Đừng làm loãng topic kiểu này:)
    Tớ thành Troll òi:p

Edit thêm tí
    Không phải cổ xúy, cũng không phải dung túng
    Để gọi là giúp người khác thì dễ lắm
    - quẳng vài xu ra đó
    - thậm chí chửi rủa và miệt thị người khác cũng có bao biện là giúp bằng cách đánh vào lòng tự ái của nạn nhân, mong nạn nhân từ đó biết phấn đấu lên
    ...
    Còn để mà nói người khác thất bại tớ chả nghĩ nó đơn giản mọi người nhỉ. Bao nhiêu khía cạnh, bao nhiêu mặt tốt của nạn nhân mà mọi ng ko biết. Căn cứ vào câu chữ trên 1 diễn đàn. Đã đủ hay chưa để mà khẳng định như đinh đóng cột thế này

Nói như ông Khanh Rua nghe còn lọt lỗ tai. Không biết gọi là gì nữa? Phê phán có tính chất xây dựng chắc vậy. Còn như 2 câu ở trên. Tôi sẵn sàng bỏ tiền ra mua cuộc đời của chủ topic( tớ ăn nói ngu học lắm, nói xu tớ hiểu ra tiền thôi, ko có ẩn dụ gì cả:p)

Một cách nghiêm túc, chủ topic chắc cũng có được tí lửa mọi người truyền cho, và vấn đề là: Lửa này sẽ giữ dc bao lâu? Ví dụ: cái show gì 5-6 triệu "Tôi Tài Giỏi" đấy, tớ là tớ hơi nghi ngờ hiệu quả lâu dài của nó.

Nếu cậu nghĩ tự cậu có thể vượt qua bằng chính sức cậu. Điều đó đáng quý. Xuất phát điểm của chúng ta thấp hơn mọi người, ko có nghĩ là chúng ta ko đáng "1 xu". Còn không, tớ nghĩ mọi người cũng ko tiếc vài lời nói động viên (chửi cũng dc nữa mà).

Ngoài ra, tớ không nghĩ vẫn đề này chỉ nằm ở ý chí quyết tâm hay không. Và tớ chắc chắn cách nghĩ này không phải sau 1 đêm tỉnh dậy bỗng dưng ngồi thừ trên giường và tự tra vấn lí do của cuộc sống này. Dĩ nhiên ai cũng hiểu điều này không phải bàn.
    Cậu có nghĩ cậu bị trầm cảm không vậy? Tớ rât nghiêm túc khi nói về chuyện này. Ai vẫn còn nghĩ nó là "thứ bệnh tưởng tượng" hay đại loại gì gì "vẽ đường cho hươu chạy" thì chắc mình lập topic mới để cãi , à ko tranh luận :D
    Tớ nghĩ tâm lí trị liệu chẳng phải là thứ gì xấu xa cả. Bản thân cái việc mọi người góp ý trên đây cũng là 1 dạng của nó rồi.

Thôi nói dai nói nhiều khó tránh khỏi nói bậy.
    Mọi người nghỉ ngơi thong thả đi :D

Chỉnh sửa cuối: 20/4/10
  7. Harlequin47

Harlequin47 T.E.T.Я.I.S

chán ko muốn cm nhiều là vì cái thể loại này [​IMG]

8. Overclock264

Overclock264 Legend of Zelda

Mình thấy NotProNotNewbie dùng từ rất chát nhưng đối với chủ topic thì rất thấm mà :))

Mình cũng đã rơi vào tình cảnh tương tự với bạn chủ topic và khi mình thoát ra đc nghĩ lại thấy giống với cách mà NotProNewbie nói, hãy biết sống thật với chính mình, biết tự tạo cho mình những niềm vui nho nhỏ, trải lòng ra 1 chút là sẽ tìm thấy cuộc sống còn nhiều niềm vui lắm ^^

Chủ topic nghe bài này đi là ổn ^_^

http://www.youtube.com/watch?v=pngZgxfo6QQ&feature=related

P/s: post youtube ntn nhỉ, xài link embed của nó ko đc :-/

9. trungboy

ban harlegin kiêu thế......................

10. hollywood211

hollywood211 Youtube Master Race

Đó chỉ là nhỏ bạn thân thôi chứ ko phải bạn gái. Hồi nào giờ chỉ có mình yêu người ta chứ chưa ai yêu mình cả. Đôi khi rất muốn biết cái cảm giác được người nào đó để ý đến mình là thế nào. Mình đã biết cả cuộc đời mình là sẽ phải cô đơn rồi. Gần nhà mình có một cặp vợ chồng già rất nghèo khổ. Mấy đứa bạn mình hay nói "mày hãy nhìn những cảnh đời như vậy để biết là mày may mắn". Mình mỉm cười nhưng mình nghĩ "ít nhất là họ cũng có đôi". Nhiều người ko còn tin " thời đại này làm gì còn một túp lều tranh hai trái tim vàng". Nhưng mình tin vào một tình yêu chân thành. Có lẽ vì mình đã yêu một người một cách chân thành.
    Mình ko hiểu ở đây các bạn có hiểu cái cảm giác là sẽ cô đơn cả đời ko. Bạn bè vẫn chỉ là bạn bè rồi sau này họ còn phải lo cho gia đình của mình nữa. Chỉ nghĩ tới chuyện mỗi người chúng ta chỉ có một cuộc đời mà chỉ sống rồi chết mà ko một ai bên cạnh là muốn khóc.
    Rồi cậu à. Mình biết mình mắc bệnh này năm 20 tuổi rồi. Lâu lâu vẫn phải uống thuốc ngũ vì bị mất ngủ.
    Anyway, thx all. Ko việc gì phải cãi nhau vì việc này. Chì là gần tới sinh nhật 22 tuổi và cảm thấy buồn nên có một vài lời tâm sự thôi. Dù sao cũng cám ơn notpronotnewbie và play ground. Mình hiểu ý tốt của các bạn. Mình cũng ko phải là cái thằng ko biết suy nghĩ gì hết. Mình cũng đang và sẽ cố gắng nhiều hơn.

11. trungboy

cô đơn cũng chỉ là triệu chứng đăc trưng của trầm cảm thôi.........nhiều khi bên bạn bè bạn vẫn cảm thấy cô đơn dg ko, rồi lại suy nghĩ vẩn vơ rằng nó còn nó gf rồi mình dù sao cũng chỉ là bạn ko quan trọng= gf nó v.v....tại sao bạn ko tìm cho mình nhưng ng bạn hiểu minh, hợp ca để vui hết mình lúc đó bạn sẽ chẳng còn nhớ là mình đã từng cô đơn..........

12. Overclock264

Overclock264 Legend of Zelda

Cứ mở lòng mình mà sống, "sống" chứ ko phải "tồn tại"!

Mình đã mất 5 năm trời chỉ vì câu trả lời này :))

Cố lên, đừng bi quan, đừng tự làm khổ chính mình, bạn sẽ ko thể thành công nếu cứ nghĩ rằng mình làm việc này chắc chắn thất bại, cứ trải lòng ra và bạn sẽ nhận được những gì mình cần :))

Hãy xem 500 days of Summer để biết tại sao bạn lại unhappy mãi thế, rồi "the one" sẽ làm bạn thay đổi thôi ;))

13. xinemtrovevoitoi

xinemtrovevoitoi Donkey Kong

sao ghét mấy đứa bạn của cậu quá từ cái con nhỏ bạn cho tới mấy đứa dạy đời này.
    cậu còn trẻ làm sao mà lại tự nghĩ rằng mình sẽ cô đơn cả đời?cứ sống hết mình đi thì việc gì tới nó sẽ tới.

14. Phá Long

Phá Long Mario & Luigi Lão Làng GVN

Nghi bác chủ thớt có sao thiên đồng, cự môn đóng cung mệnh :-< ...

Chỉ có 1 lời khuyên, hãy sống thật với lòng mình đi, và chịu khó đọc sách, báo, truyện để cải thiện cá tính ...

Còn mất nhiều thời gian lắm mới tìm ra đấy :-<

15. NotProNotNewbie

NotProNotNewbie Mr & Ms Pac-Man

Bạn có bao giờ tự hỏi tại sao lại như vậy không ?
    Nói thật : bệnh của bạn nặng lắm rồi , nặng hơn bạn nghĩ rất nhiều đấy . Tôi cứ nghĩ khi khích bác = những ngôn từ như thế , chẳng thà bạn nổi nóng lên mà độp lại như mấy người trên kia , thì còn có chút khả quan . Chứ cái kiểu bị người khác đập vào mặt mà vẫn vật vờ lù đù , ko đồng tình cũng chẳng phản đối , thì tệ thật . Giọng điệu thì bi quan , xá'm xịt như 1 ông già 80 .

Ráng đi làm thêm đi . Cái bạn cần bây giờ là sinh khí của cuộc sống . Có 3 cách khả dĩ nhất :
    -tham gia 1 nhóm hoạt động XH nào đó ( mùa hè xanh rất tốt)
    -tìm 1 bác sĩ tâm lí .
    -ráng tốt nghiệp đi rồi bỏ 1 năm rưỡi đi nghĩa vụ

Mới 20 mà đã thế này thì cẩn thận .Không thay đổi thì coi chừng có ngày điên thật đấy .
    Điều cuối cùng tôi có thể làm cho bạn :" Cầu Chúa phù hộ bạn!"
    Hết rồi , tôi ko nói thêm nữa vì có ngôn từ xem ra ko phải thứ thuốc bạn cần .
    @những người bị dị ứng cách nói chuyện của tôi : đôi lúc cuộc sống cần phải có những vai phản diện và ko phải tên phản diện nào cũng xấu
    Nói thể thôi , hiểu sao thi hiểu . Tui đã nói hết những thứ cần nói với chủ topic nên sẽ ko vào đây nữa .Bye .

16. hollywood211

hollywood211 Youtube Master Race

Cái năm 20 tuổi là năm khủng hoảng nhất. Biết mình mắc bệnh rồi bao nhiêu chuyện khác nữa. Đến giờ thì đỡ rồi. Nói chung buồn thì vẫn buồn nhưng ko bi quan. Bạn bè nó chửi thì hay chửi nhưng mà tụi nó vẫn là bạn tốt. Mình cũng ko đến nỗi bị điên đâu. Hiện giờ đã kiếm được công việc. Công việc thì chưa làm nhưng đang nghĩ mình nên làm gì với số tiền lương đầu tiên =)) =))
    Ngay lúc đầu đọc bài của bạn mình cũng nghĩ như vậy nên mình biết bạn chỉ có ý tốt thôi. Với lại tính cách mình là ko thích cãi nhau. Thà mình chịu thiệt nhưng tất cả đều vui vẽ. Tính cách này từ nhỏ tới lớn đều vậy. Mặc dù hơi thua thiệt nhưng đi đến đâu cũng được nhiều người mến :D :D

17. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Chú em 22 tuổi còn có việc làm mà còn kêu la thất bại.Anh 26 tuổi đầu vẫn lông bông này >:D<.Thoải mái đê

Ko có cuộc sống màu hồng..chả ai thấy được như thế cả.Nhưng đại khái là nó toàn màu xanh thôi.Tùy mình bôi vẽ và cảm nhận nó là xanh hy vọng hay xanh xao :))

Đồng ý với NotProNotNewbie ...tuy kết luận hơi đay nghiệt

18. the_hammers_2007

the_hammers_2007 Donkey Kong

Mình chỉ khuyên cậu là hãy xem một số phim dạng như Forrest Gump và đọc một số sách như kiểu I am Gifted, So Are You của Adam Khoo thôi :)

19. Harlequin47

Harlequin47 T.E.T.Я.I.S

sao chủ topic ko thử yêu đi nhỉ?, tình yêu làm thay đổi 1 con người đấy, có thể ko dc đáp lại nhưng nó sẽ làm cho bạn có những cảm xúc mãnh liệt, cs ko chỉ có màu đen đâu bạn :)

20. Ankarus

Ankarus Dragon Quest

@chủ topic: cái đầu tiên cậu cần tìm ko phải việc làm mà là "mục đích". ko cao xa, đặt cho mình 1 mục tiêu để có hướng đi & đích đến. những thứ khác thì tính sau.