Cờ vây VN hầu hết chỉ là sự đua đòi

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi loveonlyHân, 4/11/05.

1. PhạmVĩnhAn

PhạmVĩnhAn Mr & Ms Pac-Man

có 2 trang web nổi tiếng bây h nè , vietnamgoclub và hoicovay.com
    bạn thích thì vào thảo luận . nhiều pro lắm
    ---------------
    rất ptr đấy chứ ?

2. berong91

berong91 Mario & Luigi

2 trang này lâu lâu ghé vào, thấy cũng vắng điều hiêu, chắc cũng do ít người vào quá

mà cờ vây theo tớ thì chỉ những người thực sự thích mới theo có thể theo nổi, còn ko thì rất dễ nản>>bỏ mất

3. kisidiennguc

kisidiennguc Mr & Ms Pac-Man

Tui đọc xong truyện Hikaru thì rất thích cờ vây nhưng vẫn không rõ luật và không có chỗ dạy cờ vây gần nhà nên vẫn đang ngụp lặn luyện tập trên flyordie :D

4. big chicken

big chicken C O N T R A

để hiểu và nắm luật cờ vây ko hề khó :D, nhưng để vượt qua cái ngưỡng gọi là biết luật biết cách chơi để sang giai đoạn phát triển kĩ năng thì cực kì gian nan và mệt mỏi.

Sau khoảng nửa tiếng đọc sách hướng dẫn hoặc vài chục bức hình minh họa là hiểu cách chơi và tính điểm nhưng sau đó làm gì nữa là 1 câu hỏi rất lớn. Tự mày mò tự học thì siêu chậm và đôi khi không hiểu tại sao lại phát triển cờ theo hướng đó. Đọc kì phổ mà ko hiểu , ko nắm bắt được dụng ý trong từng giai đoạn phát triển thì cũng chỉ như nước đổ lá khoai. Nhưng muốn kiếm 1 người nhiệt tình trình độ cao mà giảng giải cho thì cũng khó không kém :D.

Tôi thấy cờ vây khó hơn hẳn cờ tướng và cờ vua về cách phát triển chiến thuật ~.~

5. D_Symphony

D_Symphony Mr & Ms Pac-Man

Cờ vây đúng là phong trào, nhưng nhưng ng ở lại sau phong trào đó mới thật sự là gắn bó bạn àh. Mình cũng đi lên từ phong trào đó, và giờ vẫn còn ở lại với nó.
    Mình chưa ra bắc bao h, nhưng có lần mình đc coi 1 kỳ thủ HN vào trong mình chơi, thấy 2 bên ngang ngửa và rất mạnh. Mà họ đến với cờ còn trước khi Hikaru ra nữa bạn àh.
    Nếu bạn muốn thấy tận mắt, thì ngày 4-5/5 này có giải toàn thành ở HCM đó, bạn đến mà xem có phong trào ko nhé ^_^

6. baby_h0ney

baby_h0ney Youtube Master Race

bác gì đó nói như vay chi? đúng 1 fan` thui .Đúng sau khi HiKaRu ra đời nó đã tạo ra 1 cái gọi la` " phong trào " . Nhưng cái fong trao` đó ở đâu ra .Nó ở trong tâm trí của họ . Ở trong niềm đam mê của họ va` niềm cảm phục đối với cờ vây (vi`tôi cũng là người đã đọc HiKaRu) Bác nói nó dần lắng cũng fai? nhung đó chi? la` o? trên mạng thôi .nó tiến những bước tiến co' thể gọi lá 2 lặng lẽ đối với ng` ko thực sự wan tâm đên' CV . Một fần nữa la` cờ vây 0/ nc' ta chưa thưc sư fo? bien' co' muôn học c~ng kho' vj` ko co' sach' hưng' dẫn o? khắp mọi nơi dc gọi la`"vng` sâu vng` xa"::( so với HN và TPHCM . Em nghĩ Bác pots bài này lâu rùi nên hi vọng bác se~ nghi~ tốt vê` sự phát triển vê` CV của VN chúng ta . ::)

7. Tyrant 076

Tyrant 076 KỲ THỦ CỜ VÂY CHAMPION ⚜ Duel Master ⚜ Lão Làng GVN

trong tất cả các loại cờ thì tui thích nhất là cờ vây(tui chơi cờ vây từ hồi chưa đọc Hikaru kia).loại cờ này buộc bạn phải sử dụng đầu óc rất nhiêu, đánh rất đã(cứ như cầm quân đi đánh trận ấy:nào là nối quân, cứu sống trong chết, thu quân, tấn công, phòng thủ,...).
    tiếc là từ trước tới giờ tui chỉ gặp 1 người thự sự đam mê cờ vây là bác tui thôi(ổng dạy tui mà), còn bạn bè thì nó còn tưởng cờ vây là loại cờ cứ vây 2 đầu là ăn chính giữa không hà!
    ước gì có một hội đấu cờ vây để tui đấu 1 trận cho thỏa thích nhỉ,đấu với máy ăn hoài chán lắm

8. D_Symphony

D_Symphony Mr & Ms Pac-Man

bạn ở đâu, TP HCM thì ghé qua hội quán GoGoGo đường D5 Q. Bình Thạnh. Kỳ thủ thành phố mình (nam, nữ) và toàn quốc (nữ) lớn lên từ lò này ko ^_^. Còn vẫn ko vừa tầm, bạn có thể đánh với thầy Ogura Koen, thầy chỉ 9dan thuii ^_^

9. Tyrant 076

Nếu tui ở HCM thì nói làm gì. đằng này tui lại ở Nha Trang mới đau.

10. l0nelyb4t

l0nelyb4t Youtube Master Race

Vậy thì bạn download KGS về chơi đi. Ở đó có nhiều người Việt Nam đánh cờ vây lắm, và cũng vô số người nước ngoài. Nói chung là bạn muốn đánh bao nhiêu cũng được ^^

11. leskderwin

leskderwin Youtube Master Race

hic, topic này có vấn đề ^_^;
    bởi vì cũng có rất nhiều người thích chơi cờ vây thực sự. Như tớ, tớ thích chơi và biết chơi từ trước khi cả truyện HIKARU ra đời.

có điều bạn mà lập topic này nói đúng ^^ ! Nhưng sao lại vơ đũa cả nắm như thế =_= !

12. thanhtungtnt

thanhtungtnt snake, snake, snaaaake Lão Làng GVN

Các giải cờ vẫn được tổ chức hàng năm, thậm chí hàng quý, hàng tháng.
    Bộ truyện Hikaru chỉ là một phần vì trước khi bộ truyện ra đời đã có hàng trăm người Việt biết đến cờ vây rồi chứ không phải đợi Hikaru ra mới biết đâu. Vấn đề ở đây là : những người không quan tâm tới cờ vây lại cứ tưởng nó đang đi xuống trong khi đây là một môn cờ mới phát triển tại vn gần đây. (lưu ý là mới phát triển). Chẳng lẽ đòi nó một phát được đưa vào nội dung thi đấu SEAGAMES luôn à ? Đâu có dễ, cái gì cũng có quy luật phát triển cả. Nói tóm lại : cờ vây không hề chững lại tại vn mà vẫn phát triển đều đặn.

Cái này gọi là : "Ếch ngồi đáy giếng", không biết mà bày đặt ba hoa lập topic.

Buổi tối mới đông. Lên buổi sáng giờ hành chính thì có ai mà đánh. Vô room Vietnam Cafe ấy.

13. Tyrant 076

ặc mấy bác có trang nào down KGS được ko? tui thử 4,5 trang rồi mà vẫn không được

14. ZzAnthonyzZ

ZzAnthonyzZ Youtube Master Race

Ai chỉ mình cách đánh cờ vây, mình thấy khó quá hơn cả cờ vua với cờ tướng.

15. matsu_

matsu_ Youtube Master Race

vào vietnamgoclub mà down nhập môn cờ vây về học.

16. Lucky Luke123

Lucky Luke123 Mr & Ms Pac-Man

Ở TPHCM không rõ có hội cờ vây nào không. mê cờ vây quá, muốn học mà không biết chỗ. Nếu thi đậu vào trường năng khiếu thì tha hồ theo đuổi ước mơ.

17. Unstoppable

Unstoppable Youtube Master Race

Hồi đó mình cũng có chơi qua cờ vây, mà ko có ai đánh chung nên nản, bỏ luôn. Ở đây toàn chơi cờ tướng ko.

18. Xenosana

Xenosana Youtube Master Race

vừa mới koi toàn bộ mấy ván đấu của bác thanhtungtnt đấu. Đúng bác là cơ mạnh đấy, ít có những nước sai. Nhưng nói thiệt tớ hok thích đấu pháp chắc như bác lắm, ít mạo hiểm, ít vui :)... hum nào rảnh tui và bác tỉ thí ván koi nào -;;), tui tuy 8k nhưng cũng hok kém bác tẹo nào đâu, chả là bận quá hok có thời gian đấu cho lên hạng thui :).

19. Phọt Ra Quần

Phọt Ra Quần Mười năm nay tao chưa đánh răng Lão Làng GVN

Nhầm topic, xin lỗi.

20. matsu_

matsu_ Youtube Master Race

chịu nghĩ là lên cờ ngay, đừng ham đánh blizt, như tui nè, toàn blizt rồi trình vẫn kém.