Cờ vây VN hầu hết chỉ là sự đua đòi

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi loveonlyHân, 4/11/05.

1. ntrongdangkhoa

ntrongdangkhoa Youtube Master Race

Lập 1 topic rủ nhau vào KGS đánh cho đã đi nào. Tui cũng bỏ 2 năm rồi, bây giờ đang cố viết program về nó đây ::(

2. Savjor

Savjor Youtube Master Race

:hug::hug::hug: Yêu bạn này vãi ^^
    Có những câu nhận xét hay lắm :cool:

3. Savjor

Savjor Youtube Master Race

1- Thế bạn căn cứ vào đâu mà nói tình hình cờ vây VN phát triển? Tối nào cũng lên KGS (The Vietnam Cafe) à? Hầu hết toàn những đứa chỉ thích lên đó chat chit. Tối thiểu 10 người online à? Cái chính bây giờ vn cần có chất lượng + quy củ ~> mà cái chất lượng + quy củ đó chẳng có chút nào. Trong miền nam phát triển? Xin hỏi trong đó có thêm đc bao nhiêu kỳ thủ mới?
    2- Chán luyện tập ko phải vì chán, mà thực sự chẳng có ai muốn luyện tập một cách nghiêm túc cả, may ra chỉ có 1 vài người

Còn bây giờ là ý kiến cá nhân nhé
    1- Hầu hết các kỳ thủ lớn của vn thường là những người lớn tuổi như anh Thành, anh Tín, anh Duy, anh Chung... Những người đó cũng phải có cuộc sống riêng như gia đình, công việc... ko thể nào tập trung hết tất cả vào cờ vây được cả
    2- Còn các các kỳ thủ trẻ của vn thì sao? Họ luyện tập một cách nghiêm túc à? Những lúc cần sự nghiêm túc thì... xin lỗi! họ chưa có. Hàng ngày onl KGS hay các server của cờ vây để chat chit, giao lưu, làm quen. Ko có chí hướng rõ ràng. Hàng trăm kỳ thủ trẻ thì may ra có được vài ba người luyện tập 1 cách tử tế. Có những kỳ thủ nhiệt huyết thật đấy, nhưng cái họ cần ko phải là sức cờ mà là các mối quan hệ với bạn bè
    3- Điều đáng quan tâm nữa là kinh phí cho việc đào tạo chuyên sâu ~> điều này ko phải nói, vn ko hề có, mà có thì ai sẽ là người chịu bỏ ra? Đấy cũng là cái câu "Thời buổi này chẳng ai cho ko ai cái gì đâu" ~> 1 sự tính toán hoàn toàn sai lầm. Chẳng phải nói gì, dân VN thực dụng... 1 cách "ngu xuẩn" chỉ biết an phận thủ thường. Mình lo cho mình, còn bố con thằng khác sống chết ra sao họ chẳng bao giờ quan tâm, phải ko?
    Chẳng ai bỏ công sức ra mà ko được nhận lại những gì họ xứng đáng có, mà có thì những thằng ở trên "thịt" mẹ nó hết rồi còn đâu
    4- Tôi cũng là người đã từng chơi cờ vì niềm đam mê, sự yêu thích. Ừ, đam mê, yêu thích thật đấy. Giải HN, giải toàn quốc đều đã từng tham gia. Người ta hứa hẹn về lương cờ thật đấy... nhưng xin hỏi lương được mấy tháng? 3 tháng rồi cắt lương =)) Họ đổ lỗi cho ko chịu luyện tập, ko đến clb điểm danh ~> xin hỏi luyện tập trên KGS 1 mình trên sv English cũng ko được à? Điểm danh làm cái gì trong khi đến đó 5-6 tiếng chỉ ngồi... và nói chuyện? =))

Chốt hạ 1 câu là: Cờ vây Vn chính xác là sự đua đòi, nó chẳng sai. Đua đòi để tìm hiểu 1 chút về những gì mình chưa biết. Nó cũng giống như các game online khác mà thôi ~> Chơi cho có phong trào!

4. tmt1242

tmt1242 Dragon Quest

Cũng xin đưa ra ý kiến cá nhân với 1 số bạn:
    Thà rằng không nói gì, hoặc đưa ra giải pháp, chứ xin đừng nói nhảm. Thân!

5. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

Chán ko buồn đưa ra giải pháp, vì có nói ra ý kiến thì có ai chịu nghe?????
    Ở trên chỉ là phân tích tình hình cờ vn mà thôi :-<

6. phanthieugia

phanthieugia Moderator Moderator Lão Làng GVN

Thấy câu này là đúng nhất .

7. Vegetor

Vegetor Mega Man

Câu này làm nhột chết đi đc :))
    Đua đòi thì có ai nhận mình đua đòi đâu... Ngày xưa thì đầu ngõ cứ cờ tướng, sau lại cờ vua... sau nữa thì một số bạn thần tượng quá, muốn thành hot boy hay xì tin, hay pro gì này nọ cũng tập tành theo mấy anh lớn chơi cờ =))... Nói thật ra thì bộ Hikaru không có ở VN thì cờ vây không có thêm bọn trẻ xì tin bây giờ đâu các bạn ạ =))

8. namproctin

namproctin Youtube Master Race

www.covay.org Trang web vừa thành lập, các bác vào ủng hộ nhé.

9. **ELF_VN**

**ELF_VN** Mario & Luigi

Giải pháp rất đơn giản,ai có đam mê thì cứ tiếp tục chơi,ai bất đắc trí thì xin đừng khiến bản thân tiếp tục bất đắc trí.

10. yeuphuong0104

yeuphuong0104 T.E.T.Я.I.S

Hic, thì ra đó là tình hình ngoài HN àh? thảo nào anh bất đắc chí thế. Trong này thì chơi và luyện ko có lương, mà đôi khi còn phải đóng phí nữa ^^, nhưng hội quán như Go Go Go, hay của bên Hàn đâu có đóng cửa. Ogura sensei vẫn chơi bình thường, mọi ng vẫn lên tay bình thường, ko lên hội quán thì online chơi KGS, có gì đòi hỏi để ròi nói là ko phát triển?
    Ko phát triển là nói cấp trên chưa đầu tư đúng mức, nhưng nói "đua đòi" là tự nói bản thân mình đó.

11. PhạmVĩnhAn

PhạmVĩnhAn Mr & Ms Pac-Man

Cờ vây nhật bản đang khởi sắc từ cái phong trào đó đó

12. bdts221

bdts221 Dragon Quest

Vẫn chơi mà mỗi lần vào đều làm khách vào kgs.....
    @PVA : cái web về cờ vây mà không giới thiệu đc dòng nào về cờ vây sao người ta biết đc sơ qua cv là gì :-o

13. _Yuuki_

_Yuuki_ T.E.T.Я.I.S

Cái j cũng thế, ko xuất phát hẳn từ lòng yêu thích thì làm sao mà say mê rùi phát triển nó đc [-x! Sau khi Hikaru phát hành thì đúng là hàng loạt các fan cũng bắt đầu "đú" (sr nhưng đúng p? dùng từ này) theo để chơi, 1 số người tìm thấy đc đây là niềm vui của mình, nhưng số khác thì ko...Chơi thử, cho biết, nhưng ko hiểu hết luật, chơi bừa, cuối rồi cũng chán >>> BỎ :-@!!!
    Nói chung chơi = cái mục đích chỉ muốn thử xem nó thế nào kiểu ấy, trăm % chẳng bao h là lâu bền đâu :-j

14. PhạmVĩnhAn

Có giới thiệu mà bạn :D . Sao bạn không đăng kí nick và tham gia giả luôn càng đông càng vui mà

15. CauBa1987

CauBa1987 Youtube Master Race

Em cũng muốn chơi cờ vây mà lại ko biết luật chơi như thế nào, chỉ biết là mình bao vây thì chiếm được phần đất đó, có anh nào có thể nói chỉ e rõ về luật chơi cờ vậy được ko ?

16. Chinese_Fireball

Chinese_Fireball Mega Man

Có người chơi cờ vây nhưng đâu có lên mạng (có thể ít ra trong GVN), họ có thể hẹn nhau đánh ngoài đời hoặc tổ chức giải trên web nào khác. Như tôi là 1 người chơi cờ vây ở Nha Trang, sư phụ cờ vây của tôi có tham gia đánh trên mạng với các kỳ thủ từ một số khu vực khác trên VN. Còn về sự phát triển thì đương nhiên ko mạnh rồi, cờ vây ở VN xuất hiện chậm và cũng ít phổ biến so với các môn cờ khác trên phương diện quốc tế nên ko phổ biến lắm ở VN cũng dễ hiểu

17. PhạmVĩnhAn

Cờ vây có 9 điều luật cơ bản:
    Điều 1: Cờ vây là trò chơi giữa 2 đối thủ
    Điều 2: Một đấu thủ đi quân Trắng còn đấu thủ kia đi quân đen. Đấu thủ đi quân đen đi trước (trừ trường hợp đấu chấp thì bên trắng đi trước )
    Điều 3: Quân cờ được đặt vào giao điễm của các đường kẻ
    Điều 4: Mỗi 1 quân cờ khi đã được đặt vào vị trí thì không được phép di chuyển nữa(trừ trường hợp bị bắt làm tù binh, thì phải nhấc ra ngoài)
    Điều 5: Đấu thủ nào chiếm đất nhiều nhất thì thắng ván cờ!
    Điều 6: Các quân cờ bị đối phương làm cho hết "khí" thì gọi là tù binh và được nhấx ra khỏi bàn cờ
    Điều 7: Không được đặt quân vào vị trí không còn "khí"
    Điều 8: Có những quy ước đặt biệt cho trường hợp "tranh chấp" lẩn nhau được gọi là "Ko"
    Điều 9: Sẽ có những điều luât riêng cho việc đánh cờ có chấp

Xem thêm ở đây
    http://covay.org/forum/viewtopic.php?f=10&t=229&sid=3c4540514df4f3561f05f2415ce96320

18. jenni_97

jenni_97 Youtube Master Race

Hiện nay vẫn còn nhiều người thích cờ vây đấy chứ ! Mình cũng bắt đầu cảm thấy thích cờ vây nên mua vài cún sách về tham khảo thêm , nhờ bộ truyện tranh Hikaru đấy !:hug:

19. linhbino

linhbino Mr & Ms Pac-Man

mình cũng nhờ Hikaru [ Vua Cờ] mà mê môn cờ vây từ đó...có học qua trên mạng nhưng nước cờ còn non quá ::(

20. thanhtungtnt

thanhtungtnt snake, snake, snaaaake Lão Làng GVN

Đánh trên KGS thì chỉ cần đúng 1 tháng (ngày nào cũng đánh) là lên được đẳng cấp Newbie còn thêm 1 tháng nữa là có thể đọc được kỳ phổ tàm tạm rồi.