Công ty mình có quá khắc nghiệt không ?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi LAX Girl, 26/9/14.

1. LAX Girl

LAX Girl Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

@Mio: Nói như bạn thì chắc mình đừng nên yêu đương gì, cắm đầu cắm cổ vào cày tiền ấy nhỉ :)) Nói luôn là mình đang bức xúc về công việc, còn về tài chính thì mình cũng không có gì quá lo lắng, vì bạn gái cũng khá (đúng ra là khá hơn mình nhiều) nên chẳng có chuyện "nuôi" tình yêu nhé. Còn vụ công việc bức xúc lương cũng ít thôi, chủ yếu bức xúc thái độ bất hợp tác khó làm việc của đồng nghiệp. Tiền đúng là hiện giờ chưa để dành ra được (vì muốn tự thân vận động không dựa dẫm vào bạn gái). Nhưng nghèo thì lâu, giàu thì mau. Có vượng số đến mình cố gắng là sẽ giàu. Còn số mình đã nghèo có kiệt mấy thì vẫn nghèo. Mình thấy chỉ cần mình tu chí làm ăn không chơi bời nhậu nhẹt gái gú là đủ, còn cuộc sống thì cũng phải có tận hưởng, có tình yêu, mới có động lực mà sống. Người có phải trâu đếch đâu mà cắm đầu vào cày.
    @Phá Long: Thank bác, mình quăng fb cho bác rồi đó ạ :D

2. dung.lonely

dung.lonely Mario & Luigi

nói qua nói lại hoài chi mất lòng nhau.
    như mình thấy là cậu cứ dí con tốt, nghỉ là nghỉ, đừng phân vân này nọ, cậu nghỉ thì còn có động lực mà kiếm việc, 1~3 tuần rồi cũng xin dc thôi. còn mà cứ phân vân, ko quyết thì cứ nhây hoài ra cũng chả hay.

Ps: mình thì từ đầu năm vào làm NH, vị trí 1 bước trong quy trình xử lý tín dụng tập trung, môi trường làm việc tốt, mọi thứ ok, đồng lương cũng tầm ~7, nhưng mình thấy cv ko có khả năng thăng tiến, tù túng trong tương lai. sau đó có 1 dự án out sourse liên kết NH dấn vào, họ mời mình sang làm lead, mình ok, mặc dù bản chất công việc là mình phải đấu đá lại với chính những người cũ trong phòng. nhưng mình thấy chả vấn đề gì, ae vẫn đi chơi, vẫn trà đá, còn công việc là công việc. sức ép từ sếp cũ vẫn lớn, nhưng trong cv giờ là đối tác rồi, cũng chả care. Chia sẻ 1 chút với lax cũng là muốn nói, mình cần đặt trọng tâm vào đâu, và cv hiện nay là mục đích hay công cụ, là mục đích thì ra sao, công cụ thì xử lý thế nào ? nghề nào cũng phải thể hiện mình có chỗ đứng nhất định, có style riêng mới tạo dấu ấn, chứ cứ để bị o ép, rồi bảo sao nghe vậy thì khác gì cái máy, hóa ra thuê cái máy về nhập liệu ?

3. LAX Girl

Vâng, chắc mình nghe lời bác, có đăng kí mấy nick bên freelancer, trong thời gian ở nhà tìm việc thì lên đó làm cầm hơi.
    Về công việc hiện tại thì hầu như em nói ko ai nghe, mặc dù trước khi vào cty e đã qua 3 vòng phỏng vấn, 1 bài test và 2 tháng thử việc r mới kí HĐ chính thức.
    Nhưng con mắt của em hầu như là họ gạt đi, vì bản chất đẹp xấu nó rất mơ hồ. Mình bảo đẹp, người khác bảo xấu thì cũng chả căn cứ được vào đâu nói ai đúng ai sai.

4. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Thật đọc làm gì mà chả hiểu đúng đc 1 cái gì cả =)) Trong suy nghĩ đã tù vãi ra rồi quanh đi quẩn lại mỗi $ vs tình.

Chỉnh sửa cuối: 1/10/14
  5. LAX Girl

Ngoài tiền và tình bạn cần thêm gì nữa :)
    Tự xây dựng học thuyết? Phát minh ra trí tuệ nhân tạo siêu phàm? Tìm ra định luật phản lực của phản vật chất :-/
    Xin lỗi mình chỉ là người bình thường, chỉ quan tâm tình (lo cho cuộc sống bản thân và lứa đôi, lo lấy vợ có con) và tiền (làm sao có để cho vợ con khỏi khổ).
    Chấm hết. Ngoài ra thì mình không có chí lớn được như Karl Max, Lenin, hoặc là bạn. Thông cảm.
    Conversation ended here, thanks for reading anw.

6. nhanha315

nhanha315 Youtube Master Race

Thiết kế mà lương 6tr là quá bèo luôn rồi bạn ơi, đã vây còn bị bắ chẹt nữa. Bạn chịu đựng hay thật. Sao k tìm việc khác bạn

7. DUNGSC10

DUNGSC10 Youtube Master Race

Sống thì phải thích nghi, thôi, nhảy hoài cũng ko hay, mỗi chỗ nó lại có đòi hỏi riêng, cảm thấy chỗ nào tốt rồi thì làm thôi, ví dụ làm trong công ty lớn nó đòi hỏi tính bảo mật cao, ko cho nối mạng với bên ngoài thì lướt face với youtube bằng cách nào, cách tốt nhất là làm xong về lướt, thích nghi thôi
    Mio Nguyen ơi anh iu e

8. keycellzothr

keycellzothr Donkey Kong

Vấn đề chính là cái cái thằng sếp và cái công ty nó ra lệnh ko rõ ràng. Ghét nhất mấy kiểu công ty tư nhân mà cứ học đòi nhấn policy nghiêm túc của nước ngoài nhưng lương lại trả theo kiểu VN, chưa kể thằng sếp ko đủ trình quản lý như nước ngoài, cái gì cũng kiểu mấy cậu phải tự biết, mấy cậu phải tự làm trong khi sếp thì...*** biết làm. Bác nghỉ là đúng bác ợ, thà tăng lên 16-20tr còn cân nhắc chứ mức 6tr thì hàng tá công ty khác có thể trả cho người có kinh nghiệm như bác.