cty Cyber Generation khảo sát ý kiến game thủ !

Thảo luận trong 'Call Of Duty' bắt đầu bởi Gladiator6990, 29/8/08.

?

51.25$ cho một bộ COD4 có bản quyền, Có hợp lý hay chưa ?

1. Hợp lý sẵn sàng mua

3 phiếu
    6.5%
  2. Giá vẫn cao quá! chưa đủ sức mua

43 phiếu
    93.5%
  1. Gladiator6990

Gladiator6990 Donkey Kong

Nếu nhà nước mà tham gia được vào vụ kinh doanh game bản quyền như anh Nhã nói thì quá tốt rồi...nhưng thực tế (không muốn phê bình) nhà nước mình những vấn đề quan trọng còn làm ăn chưa xong thì nói chi đến vấn đề tác động vào việc kinh doanh game bản quyền. Ngành này còn khá là mới mẻ và ngay chính nhà nước còn chưa có cơ chế quản lý thị trường trong nước thì nói chi tác động đến bọn nước ngoài

Còn vấn đề anh Nhã so sánh giữa việc kinh doanh game bản quyền và kinh doanh đĩa fim thì cũng có nhiều cái khập khiễng lắm anh. Theo em thấy thì cái việc kinh doanh fim dù sao nó cũng dễ dàng hơn kinh doanh game đó chứ, chỉ ví dụ thôi : tiền bản quyền của một bộ phim mới ra mắt không thể nào mắc hơn tiền bản quyền của một tựa game mới (dù đã phát hành đc. 1-2 năm) và khi công ty anh mang về thì cái thị trường tiêu thụ phim nó lớn hơn rất nhiều so với thị trường tiêu thụ game, nên bọn Thiên Ngân nó mới có thể down xuống những mức giá thấp tè như vậy

2. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

:)) Nhiều yếu tố lắm nhưng không phải là không thể lobby nhà nc đc đâu. Cái đó trc hết phải là cty có nhu cầu + yêu cầu + kinh phí thì mới có thể lôi kéo nhà nước vào đc. Cái vấn đề chính ở đây thực sự nhà nc ko thể tự đứng ra giải quyết nếu trong nước ko có cơ chế tự giải quyết, áp luật xuống cấm đoán là không thể, chính vì vậy khi CG lobby lên sẽ có lợi thế trong vụ bản quyền. Khi nhà nước làm đc 1 lần với 1 cty thì sau này với nhều cty khác có thể giải quyết đc. Mình đã phỏng vấn 1 số cụ làm đối ngoại về vấn đề này thì ý kiến chung là muốn làm nhưng ko có cơ chế trong nước để làm. Nhà nc thừa sức ra luật quản lý, cấm xài phần mềm lậu, bắt bớ lung tung... cái đó là chuyện nhỏ chứ ko phải ko quản lý đc đâu nhé. Nhưng cái chính là làm như vậy mà ko có 1 cơ chế từ dưới lên hợp lý thì chỉ ăn cám. Nhà nc chỉ quản lý bằng mệnh lệnh chứ ko phải là người đưa ra giải pháp đâu Glad. Cái này là nhà nước nào nó cũng thế chứ ko riêng nhà nc VN. Luôn luôn phải có sự phù hợp từ dưới lên và từ trên xuống. Ở dưới của VN nhiều cái chệch choạc lắm thì làm sao đòi hỏi nhà nc quản lý hiệu quả đc? Vụ nón BH là thấy liền, mệnh lệnh thì okie, còn làm thì từ từ mới biết.

Thứ đến vụ film: Film là sản phẩm trí tuệ luôn, nếu so sánh nó với tư cách là Intellectual properties thì như nhau thôi. Cơ chế làm việc của film và game có khác đôi chút nhưng không phải là 100%

Thứ 1: Film có 2 cách thu lại tiền là chiếu rạp và phát hành đĩa, thường là ngay từ sau khi chiếu rạp đã lấy lại đủ vốn rồi, còn game thì chỉ có 1 cách duy nhất là bán game thôi. Chính vì vậy mà giá DVD brandnew cũng chỉ 19.99$ thoai trong khi giá game Brandnew trung bình là 49.99$. Chính vì thế trong giải pháp đề nghị là nhập những game đã vượt quá chuẩn hòa vốn rồi và gần như không sinh lời tại thị trường nc ngoài mà còn hot với thị trường trong nc. Lúc này Film và Game gống nhau 99%, đều là sản phẩm trí tuệ, đều vượt quá điểm hòa vốn, đều ko còn khả năng sinh lời ở các thị trường chính thức nữa. So sánh như thế được chứ???

Thứ 2: Khi bán film và game đều phải tuân theo quy luật thị trường. Tính toán tới làm ăn lớn là phải tính hàng chục ngàn bản chứ ko phải vài chục cái như hôm trc đến CG lựa hoài chả mua đc cái nào. Ở quy mô lớn như thế khả năng bản địa hóa phải đặt lên hàng đầu. Ngay cả Microsoft muốn bán Windows ở VN thì cũng phải Việt hóa cái Windows. Muốn bán đĩa ở VN số lượng lớn thì cần phải có đối tác chứ Activision ko thể nào 1 mình làm hết các công đoạn đc. Như vậy thì về vai trò phân phối cả 2 Thiên Ngân và CG giống nhau chứ? Hay chấp nhận buôn bán vài chục đĩa hoài???

Thứ 3: Cái việc thị trường tiêu thụ và tiền bản quyền thì nói thật. Chưa thấy film nào nó cho không chứ còn game cho không thì thấy 1 đống rồi. Thị trường tiêu thụ cũng khác biệt, chính vì vậy nếu bê nguyên xi cái người ta làm sẵn qua để làm thì nói làm gì??? Phải có sáng tạo riêng cho mình chứ??? Và nếu cứ bê nguyên xi qua đc thì đẻ ra cái nghề nghiên cứu Kinh tế quốc tế và luật quốc tế làm gì? Tất nhiên, mô hình có thể tương tự, nhưng mức giá cụ thể và khả năng tiếp cận thị trường thế nào còn phải tính toán chi tiết hơn. Cái này đâu chỉ 1-2 post mà nói hết đc chứ, đúng không? :devil: Nói thật, giá đĩa gốc VN bằng đc Thái là okie rồi. Không mong gì nó rẻ thúi giống như film đâu. Ở Thái game mới ra, đắt nhất đổi qua VNĐ là khoảng 250k đấy. Game ra lâu năm thì đổi ra VNĐ cũng phải 70k-120k. Nhưng như thế cũng làm tỷ lệ xài đồ lậu của Thái nó ít hơn VN mình rồi đúng không??? Các công ty của Thái cũng ăn nên làm ra chứ đâu phải không?

So sánh 3 cái đó thôi, còn nằm trong giới hạn cho phép của 1 bài post mang tính chất viết cho vui, còn về phát triển thương hiệu và nghiên cứu thị trường thì phải làm đã mới nói đc cụ thể. Mà góp ý nè, nghiên cứu thị trường nên dùng phương pháp thống kê xử lý và phỏng vấn sâu trên các mẫu game thủ điển hình để cho ra kết quả. Chứ vào cái room này thì ý kiến này nọ đều không đầu không đuôi và lại nặc danh nữa, không có ý nghĩa thống kê nốt. giả sử nhập đc 20 bộ COD4 về bán đc hết cho anh em trong gamevn thì nó vẫn là quá manh mún.

3. draculinh

draculinh Mr & Ms Pac-Man

tôi ko có ý muốn xúc phạm bất kì ai, thành thật xin lỗi về cách sử dụng ngôn từ, nhưng nói thật là trong trường hợp này việc đưa ra mức giá đó là ko khả thi, bên cạnh đó như đã nói ở trên, giá cả có thể ko phải là vấn đề đối với một số người cụ thể nào đó, nhưng thật sự thì việc vác một chiếc đĩa chính hãng về ở VN chả giải quyết dc việc gì, tôi ko nói đến hệ console, chủ yếu gamers chơi game nói chung và COD4 nói riêng tại VN bằng PC, với một phiên bản đặc biệt có giá trị sưu tầm thì nó ra một nhẽ, đàng này, một số serial thôi mà bỏ ra ngần đó số tiền...để đến lúc cài đặt song mới thấy..."ngu", tôi đã từng gặp trường hợp "ngu" như vậy với BF2142, cũng với một số tiền tương đương mức giá trên, cài đặt song rồi thì ngồi rung đùi vì chẳng thể kết nối dc nổi với bất kì một sv chính thức nào của EA, cứ vào là kick vì ping của mình quá cao, mãi rồi cũng dc một sv tại HK hay Sing gì đó mà tôi ko nhớ rõ nữa cho vào nhưng than ôi, mọi sự kiện trên máy tôi luôn chậm hơn so với toàn sv từ 1 đến 3s, thế là gỡ game và quăng đĩa....

4. spysamfisher

spysamfisher Persian Prince

Anh nói có lý đấy chứ , nhiều khi mua 1 đĩa về mình cứ thấy mình "ko khôn" =.= ........Chậc vấn đề này có thể còn lâu mới giảm đc cái giá đắt đỏ đó , thật sự mà nói thì nếu CG giống như ý kiến của anh Nhã thì VN cải thiện đc tình trạng vi phạm bản quyền đấy :|.

5. Phien

Phien DT

Ko ko, tớ chỉ là đang nhấn mạnh 1 điều là gamer VN có lẽ vẫn chưa sẵn sàng cho việc chơi game gốc chứ ko phải chê cách nói chuyện của cậu. Ngay cả tớ chỉ mua COD4 để thể hiện cái tribute của mình với Infinity Ward.

6. bombingruncode

bombingruncode Red, Pokémon champion

Câu thôi nhé:Chừng nào nạn đĩa lậu còn tràn lan thì đừng hòng có chỗ đứng cho game bản quyền :|

7. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

Mua đĩa lậu 50k 2DVD chơi rồi để đấy với đĩa gốc 70k chơi đc cả online thì bác chọn cái nào :devil: chắc bác này lại ra mua đĩa lậu nữa thôi.

8. tuiratdeptrai

tuiratdeptrai The Warrior of Light

Chừng nào đĩa gốc có giá dưới 100k thì em sẽ suy nghĩ, chứ nếu trên 100k thì cứ đĩa lậu mà táng thôi, kinh tế cũng đâu có dư giả, sau này nếu đi làm rồi thì chắc mới dám nghĩ đến đĩa gốc :-s

9. spysamfisher

200 k là vừa , dành 3 tháng mỗi ngày 3 ngàn thôi có gì đâu :|..........Hoặc 1 tuần 50 k =)).

10. tuiratdeptrai

tuiratdeptrai The Warrior of Light

Còn là học sinh, cứ cho là tiền để dành nhưng cũng là tiền xin được cả thôi. 200k ở Vn làm được nhiều việc khác cần thiết hơn là mua 1 cái đĩa. Chừng nào tự mình làm ra được đồng tiền thì có lẽ mới nghĩ tới :)).

11. bombingruncode

Xin lỗi bạn chứ giờ ở VN game bản quyền 70K ở đâu ra thế? nếu có chỉ cần dưới 100K thôi là tôi không bao giờ mua đĩa lậu nữa, thề luôn.
    Tôi sẵn sàng ủng hộ đĩa gốc, rất tuyệt nhưng quá đắt đỏ, hồi trước mua Halo3:Limited Edition thôi mà phải dành dụm khổ sở gần 4 tháng trời.
    Mà cái gì cũng vậy, trước tiên cần có niềm đam mê ::)

12. spysamfisher

Cậu đang chỉ trích tôi là cái thứ đi ăn bám ba mẹ à ? :| , nói thế đừng bày đặt lên mặt dạy đời tối nhé :|.

13. thuyquai_29

thuyquai_29 God's Grandfather

mày bán N95 đi mua N73 hay tương tự là dư tièn mua cả đống đĩa xịn mà =))

14. ndhuutai914

ndhuutai914 Mr & Ms Pac-Man

:'> Ố ô ! Đề nghị anh Phiên xóa bài của Sam và em ( vì spam ) .Cái thằng Sam này đụng 1 cái là nhắc tới 2 chữ " dạy đời " . Vớ va vớ vẩn , chả biết mài suy nghĩ kiểu gì mà lại khép cái ý kiến của ng` khác là " chửi " mình .
    p.s : Về việc mua game gốc thì theo em 200k đổ lại là vừa ( đối với game mới ) . Còn lại thì đồng ý với anh Nhã ( tuy có vài chỗ em chưa hiểu :'> )

15. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

Đang nói làm bán đĩa kiểu 70k thì cậu có mua ko? Thế thôi, cứ để đĩa lậu nó sống, nhưng đấu ko lại đĩa xịn thôi.

16. bombingruncode

Đúng lắm, 70K là quá tuyệt rồi, đĩa lậu hết đường chạy :devil:

17. TomyG:.

TomyG:. C O N T R A

60k-100k là já tuyệt nhất ... 200k - còn xem xét ... game hay game đỉnh cả 1 lố, cứ đĩa xịn mua về hết thì vỡ mồm tôi :))

18. Thanh Ha

Thanh Ha C O N T R A

Thế mà tớ nghiên cứu về cách quảng bá thị trường đĩa thị trên Thành Đoàn lại ko thèm ngó, 1 số đứa còn hỏi "Are you crazy?" hix.

19. bombingruncode

Thế có nghĩa là cậu sẽ có đĩa gốc 70K á? :o

20. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

51.25$ mà mua về chưng thì quả thật mắc ... chứ như mấy cái War3 hay Star thì đã dám bỏ xiền ra lấy CD keys xịn rồi :D :D, vì rẻ mà còn online đc. Chứ với ping như CoD4 thì quả thật cần suy nghĩ, vì bản thân mua official chỉ là vì online mà thôi :'> :'>
    Có đọc ở page 1 post của ai quên mất, là trc khi nhập "latest edition" thì nên lấy mấy cái cũ hơn mà giá tốt, nhu cầu cao về để lấy thị hiếu và quảng bá quả đúng là ý hay :D