D3 - Monk 20m Budget - Mp 5, 7 & 10

Thảo luận trong 'Diablo' bắt đầu bởi Silife, 16/4/13.

1. vietnamflyare

vietnamflyare Mr & Ms Pac-Man

Mình cũng xin góp ý cách build của mình hiện nay như sau: Mục tiêu chính là spam Wave Of Light cách set skill như sau http://us.battle.net/d3/en/calculator/monk#eakSgY!bXU!ZYacYc

Về item thi phải có bộ full inna + skorn, HP 45k+, All Res 700, Armor 4000+,CC 40+, DPS thì cái này tùy vào MP mà bạn muốn đi mình để 90k+ (mình đi ở MP5+). Nếu đồ của bạn hỗ trợ pickup thì càng hay đỡ phải chạy nhẩy nhiều.

Chiết lý là: spam WoL vào đầu "bọn nó" càng đông thì càng vui, nhưng có điều là phải trả giá khá chát 75spirit 1 phát hơi là bị chát với số spirit default là 150. Tức là nổ 2 phát là hết không dùng được gì nữa vì thế mà chúng ta cần phải bổ sung thêm từ skill và item. Từ skill tôi dùng Exalted Soul +100 và regen 1, và từ item mũ của bộ inna phải có regen spirit tối thiểu là 1.9+, cuối cùng là ring SOJ với 26+ Bonus vs Ellie và regen 2+. Cái ring SOJ chỉ là option thôi nếu gặp cái ring nào ngon để bù lại được damage và HP thì nên dùng. Như vậy bạn sẽ có 250 spirit và regen spirit 4+ là ok cho mục đích của mình ngoải bạn còn có "Quickening" mỗi lần sử dụng Fists Of Thunder có damaga CC bạn sẽ có ngay 15 spirit. Mình dùng 2 skill để tăng All Res và Armor để có thể trụ được ở mp cao còn với MP4- thì mình nghĩ là không cần.

Cách dùng: Khi gặp "hàng" bạn làm "mù" nó rồi spam WoL vào đầu bạn nó, nhớ là khi làm mù rồi dùng WoL bọn quái sẽ ăn no damage vì mù này +30% damage Holy Damage. Giả sử bạn có 250sp thì bạn sẽ cho nổ được 3 lần liên tiếp bọn yếu sinh lý sẽ chết sạch còn bọn Boss sẽ bị thương đáng kể, tiếp theo bạn vào đấm cho nó vài phát là lại có sp để nổ tiếp thường thì mình thấy chỉ đến 3 đấm là đủ sp rồi.

Ưu điểm:
    - Farm nhanh, cái này đúng mục đích chính
    - Kill Boss tốt thời gian tùy vào nhiều yếu tố nhưng mình thấy là ổn.

Yếu điểm:
    - combo kém chết là điều đương nhiên.
    - găp mấy con hàng có phản damage to thì đúng là không kịp bât bất tử đã đi rồi, vì khi bon nó đứng thành nhom đông mà bạn bật WoL thì lượng sát thương mà bạn phải chịu là quá lớn.
    - Mấy con boss với skill bựa thì cũng mệt lắm.

p/s: Giá thành thì mình không tính vì đồ của mình toàn nhặt được nhiều trong game nên không để ý lắm, các bác liệu tính sao cho hợp lý thôi. Em đang chơi ở MP5+ nên rất muốn các bác cho biết ý kiến về kiểu build này hay có cách build nào khác ngon hơn không để học tập.

2. Silife

Silife GVN D3 Taurus

Cái này mình thấy thật ra nó cũng na ná giống kiểu build biến thể số 2, chỉ thay ruin và 1 passive. Cái Explosive light thấy có vẻ ko phù hợp lắm, cái này chủ yếu đi mp thấp chứ mp cao thì cũng ko đáng gì mà lại tiêu tốn nhiều spirit => thiếu spirit phải bù lại bởi armor và skill => giới hạn nhiều opt khi build.

Mình ko biết mọi người thế nào, chứ mình đã quen sử dụng FoT Thunder Cap rồi, giờ sử dụng cài FoT Quickening thì thấy khá là khó chịu vì mất đi tính năng teleport, muốn đánh đấm phải chạy lại sát nó rất bất tiện. Gặp mấy con ranger fast mà chạy vòng vòng đuổi theo nó thì chắc phát khóc =))

Vài góp ý nhỏ :">

3. Jenpc

Jenpc Youtube Master Race

Cho hỏi ngu cái, các bác quay clip bằn gì vậy?

4. vietnamflyare

bác phải chấp nhận thôi, vì mấy thằng ranger nó là vậy :D He he. Nhưng cũng lên nhớ là mấy thằng ranger lại yếu sinh lý, nên vẫn đập được.
    Mp5+ để farm gold và item là cũng good với star thế :D. Bác share em cái profile đi nào.

5. D4rk_D3v1l

D4rk_D3v1l Mario & Luigi

cho em hỏi là niêu mình có 100k thôi thì có nên lấy LOH hay là life steal? cho 2 cấy. Còn đồ của bác mình kg thấy stat kg biết sao mua :D

Tiển đây hỏi luôn, thấy mấy thằng pro 200k-300k thấy đồ nó toàn là hp còn weapon thì atk speed, dex,etc. Làm sao mà mình thấy hp nó xuống đến 1/2 , nó đánh cái lên lại full mà đồ nó kg có LOH hay life steal.

6. tronghieu113

tronghieu113 Donkey Kong

monk thì chắc là spirit sprent khi sai spirit se hồi máu

7. undead4002

undead4002 Donkey Kong

Các bác chuyên chơi monk cho hỏi chút, tại mới chuyển qua nên chưa rành: barb có hóa berserker để chống crow control của elite vậy chứ monk xài cái gì để chống vậy, cứ bị nightmare với freeze điên thật :5cool_sweat:

8. Silife

Silife GVN D3 Taurus

^ Có rất nhiều cách để regen HP bác, LoH, LS hoặc dùng Life per spirit spent (LPSS), LR & pickup :D. Theo mình thì hiệu quả + kinh tế nhất thì ko cần phải up HP quá cao, chỉ cần trong khoảng 40-50k HP là đẹp rồi, còn lại up dps thật cao thì đi farm sẽ nhanh hơn :5cool_big_smile:

^ Mình chuộng LS hơn, vì đồ thì mọi người chắc sẽ càng ngày càng nâng cấp, ban đầu có thể chỉ 100k, nhưng chơi dần sẽ nâng cấp lên cao hơn, lúc đấy LS sẽ ngày càng hiệu quả.

^ Monk có skill Serenity buff bất tử trong 3-4s đấy bác :)>-

^ Mình khuyến khích các bác mới chơi nên sử dụng Build tempest rush thuần (trong #1) để chơi, vừa nhanh, hiệu quả mà vừa rẻ nữa :D

Chỉnh sửa cuối: 2/5/13
  9. D4rk_D3v1l

D4rk_D3v1l Mario & Luigi

10. Silife

Silife GVN D3 Taurus

Để cho mọi người có cái nhìn tổng quát, mình thống kê 1 số stats sau

* Stats thực hiện các clip trên #1 với 20m: 54k dps, 41k HP, 700 AR, LoH 1500

- Dps thấp => chắc chắn phải dùng LoH, do dps thấp => thời gian kill E lâu => cần res & LoH cao 1 chút để có thể sống sót tốt

* Tuy nhiên nếu có điều kiện, mọi người nên build để được stats như thế này là hiệu quả nhất:

- HP: 40-50k tùy đi mp nào
    - Res: 500 là ổn, nếu thấy khó khăn có thể nâng lên 600 hoặc 700 ;))
    - Dps cố gắng up lên trên 100k => lúc này nên bắt đầu chuyển dần sang LS (>= 2.5%)
    - Khi dps >= 100k, lúc này việc clear mobs mp 5 đã trở nên nhanh + dễ dàng hơn, cho nên có thể giảm res và HP xuống 1 chút (giảm giá thành build gear), tuy nhiên nếu muốn đi uber mp 10 với ae thì nên cố gắng giữ res >= 600, HP khoảng >= 45k để đi thanh thản 1 tí :))

* Up dps lên > 100k theo mình với đồ đạc như bây giờ là ko khó, do monk có OWE, nên gần như up đồ hoàn toàn ko cần kiếm AR, chỉ cần làng nhàng mấy món có res phụ là đã đủ 500, thế nên vấn đề res tương đối đơn giản. Vit thì up sao để đủ >= 40k là ok => tránh những món cấp cao như Nat boots, lacuni hay TWH thì cũng rất rẻ, còn lại cố gắng up CC và CD cao thì 100k dps là rất dễ, chi tiết up gear như thế nào thì các bác nên tham khảo phần "Hướng dẫn build gear" trên #1 nhé

- - - Updated - - -

* Nếu bác để ý, gear chính của mình, cũng hoàn toàn ko có LPSS, ko có LOH hay LS gì hết luôn =)). Vì sao? vì mình chủ yếu dùng build TR để chạy mp <= 2, mà với mp này + build TR thì LPSS, LOH hay LS là hoàn toàn ko cần thiết, và chúng ta sống sót nhờ Pick up. Dùng TR, dps ~ 150k chạy mp <= 2 clear mobs + E rất nhanh => pickup là đã đủ rồi ko cần LS hay LoH (khi mua Weap giá sẽ khá rẻ => up dps được cao)

* Như mình đã nói, build TR gear rẻ (cần res thấp ~ 400, ko cần LoH hay LS) => farm lại nhanh nhất. Tuy nhiên nhược điểm là ko đi được mp cao & uber mp cao => khi build gear các bác nên cân nhắc xem xét ;))

* Cá nhân mình, đi farm thì mình dùng Skorn (ko LS hay LOH), còn khi muốn đi uber mp cao thì lại phải sắm cặp weap khác có LS hoặc LoH (cũng chỉ ~ 20m cho 2 con đi uber ngon lành) =)). Hiện tại khi đi uber thì mình chuyển sang xài cặp Shenlong, 1 con có LoH & 1 con có LPSS => vẫn sống sót ngon lành ;))

Chỉnh sửa cuối: 2/5/13
  11. D4rk_D3v1l

D4rk_D3v1l Mario & Luigi

cám ơn bác, để mình có tiền rồi build lại. Lâu rồi kg chơi gold ít lại rồi

12. conanCF

conanCF Donkey Kong

Đồ đạc dành cho 1 tempest rush thuần là cơ bản như thế nảo nhỉ các bác. Các bác cho e 1 list với. Ngân sách thì tầm vài trăm m :D

13. IloveDiablo124

IloveDiablo124 C O N T R A

Đơn giản lắm, helm Inna có >2.2 spirit regen + skorn là 2 thứ quan trọng nhất. Bạn cần có 4 mảnh Inna, gear có càng ít as càng tốt, hp>30k ...Nếu gear có RA >250 thì chạy mp2 là quá đơn giản, tùy thuộc vào RA để tăng mp lên (chủ yếu là để đối phó với RD elite thôi). Khi bạn đã chơi quen tay thì có thể lên mp5-6 để farm DE (bỏ qua mobs trắng) >:). Build TR thực sự ko cần đầu tư nhiều, chỉ ~50m là dư sức cho bạn chạy mp 2-3 :D
    Bộ skill mình thường dùng: http://us.battle.net/d3/en/calculator/monk#acQSge!Zdb!aZZbYZ (tối thiểu bạn phải có 11 spirit regen/s sau khi buff MOH để đảm bảo chạy TR ko cạn spirit)
    Nếu thấy thiếu dps thì có thể đổi FOT thành Deadly reach-Foresight :D

14. Silife

Silife GVN D3 Taurus

Chắc để bữa nào mình làm thêm cái clip chạy TR nữa nhỉ :-s

15. Keni_

Keni_ One-winged Angel

16. vutung211

vutung211 Youtube Master Race

Monks của bác ko có cái gì hồi máu thì đánh sao được MP ? LR thấp , ko có LS , LoH ? sống không nổi bác ơi :8cool_tire:

17. vietnamflyare

Chết là phải rồi! Item của bác này em toàn cho vào shop, hoăc Brim thôi. Du bác có combo pro thế nào đi nữa thì cũng sẽ phải chết thôi. Tốt nhất là đang lúc gold đai hạ giá bác nên tự mua cho mình ít đồ, chăc bây cũng khoảng 100m (vì giá gold mất giá quá, trước up 1.0.8 em làm bộ 30m chạy mp2 -3 không phải nghĩ).:3cool_embarrassed:

18. Keni_

Keni_ One-winged Angel

tks 2 bác , cho em hỏi nốt LR , LS , LoH là cái gì thế :9cool_pudency:

19. Anit_Iun

Anit_Iun Dragon Quest Lão Làng GVN

Mình mới chơi lại con Monk, với gears hiện tại có thể đi MP5 ổn, mình còn khoảng 400 mil, nhờ các bác hướng dẫn dùm mình xem nên up gears như thế nào để có thể đi được MP8, xin cám ơn.

Đây là profile của mình Còn đây là stats [​IMG]

20. Silife

Silife GVN D3 Taurus

* Mình góp ý 1 chút:

- Stats bạn hiện tại là tương đối ổn: Res đủ, HP tốt, LoH tốt => về mặt survival như vầy là đáp ứng được farm mp 8

- Đi được mp 8, nhưng nói về farm thì chưa được vì dps bạn còn thấp nên farm sẽ ko hiệu quả => up dame lên & giữ nguyên những chỉ số hiện tại là hay nhất

* Một số món đồ bạn nên nâng cấp lên để farm mp hiệu quả:

- Thay con unity = con có CD >= 30, CD ~ 30 thì giá cũng rẻ chứ ko chat, chấp nhận giảm Vit
    - Thay con lacuni = con có CC >= 4.5, cụ thể là Dex + Lighting res + CC >= 4.5 => chấp nhận giảm Res (bù lại chỗ khác)
    - Thay con ring rare = con có opt tốt hơn + Lighting res để bù lại lượng res bị mất ở Lacuni
    - Thay con Inna helm = con tương tự Dex + Vit + CC nhưng có Lighting res => lượng res dồi dào mình thì build đồ mình sẽ thoải mái hơn, có thể hi sinh res ở chỗ khác vd con inna Pant (thay bằng 9x dex 150 Vit chẳng hạn)
    - Thay con inna Chest = con >= 150 dex, >= 150 Vit => giá cũng ko đến nỗi
    - Thay con Fist of Legend = con dps cao hơn >= 950 dps

* Sau khi nâng cấp những món trên, lượng res của bác sẽ ko thấp hơn hiện tại, Vit cũng ko thấp hơn (150 vit từ Inna pant & + 100 Vit từ inna chest), CC và dame bác sẽ được tăng đáng kể để giúp đi mp 8 hiệu quả hơn :D. Thật ra HP 51k mình nghĩ là cao, bạn có thể giảm xuống còn 45k cũng được => sẽ bớt được 1 lượng Vit từ vài món khi up gear, quan trọng là up dame cao để clear mob nhanh, đó mới là hiệu quả ;))

- - - Updated - - -

LR = Life Regen
    LoH = Life on Hit
    LS = Life steal

Thật ra mấy cái này bác lên google search cái ra ngay mà :D