Dành cho những người mới và đang chơi AOE!

Thảo luận trong 'Age of Empires' bắt đầu bởi Matrix, 4/10/02.

1. Dracula

Dracula Administrator Administrator

Mang nông dân đi đánh mà bác coi là hạ sách ư, nói thiệt bác gặp phải bài đập dân thì lúc đó tui nghĩ là bác nên nghĩ lại đó, đơn giản là vì đập dân không phải để tiêu diệt đối phương mà chỉ là để làm yếu họ đi thôi, phần còn lại đồng minh mình giải quyết. Chứ vác dân đi đập thì chắc chắn thua thiệt hơn so với người ở nhà chỉ việc sinh dân và chờ người mang đến đập. Cái yếu tố đập nó hay ở chỗ bất ngờ, tất nhiên không chỉ đập một nhà rồi. Nông dân Jihad mà đòi làm ăn nhanh hơn thì tui thấy cha nào cũng làm rùi. Research cái Jihad này thì dân chỉ được cái vác đi chiến nhau thui, chứ trên thực tế làm ăn chắc chắn chậm đi rất nhiều đó. Còn cái vụ LongBowMan (chắc í bác muốn nói Composite BowMan) đi với StoneThrower thời Bronze thì thường chỉ có thực hiện với dân tộc Minoan mà thui. Vì thời Bronze sinh mấy cái đó ra quá tốn tài nguyên, chơi Broad SwordMan thì rẻ hơn nhiều, không thì xài Chariot Archer thui. Tài nguyên bác dùng sinh CBowman và StoneThrower nhiều thì nói chung là vọt lên Iron luôn chứ đánh Bronze làm gì cho mệt. He he còn cái vụ Elephant Acher đi với Heavy Catapault thì xin thưa tui chỉ cần xài Scythe Chariot là quá đủ kill sạch cái đống kia của bác rồi. Nếu bác cảm thấy hoang đường về chuyện sài Priest trong AOEROR thì cũng được, vì AOE trình cao mới chơi Priest chứ trình thấp thì làm gì có tay và thời gian mà điều khiển Priest chứ đúng không bác :)

Bác cho địa chỉ liên lạc được chứ, nếu cảm thấy chiến được thì cho cái hẹn luôn (chơi từ 2vs2 cho đến 4vs4, 1vs1 cũng được nhưng nó không thể hiện được khả năng chơi đồng minh)

2. SUALE

SUALE Youtube Master Race

Bọn tui chỉ có 03 người. Ngày mai (15/09/02) nếu Dracula và chiến hữu mà có nhã hứng thì gặp nhau giao lưu cho vui. Bọn tui ở khu vực Thành Công (đường Nguyên Hồng). Thường rủ nhau đi chơi quanh quanh đấy. Các bạn có biết hàng ĐT ở Ngọc Khánh không? Qua đó hoặc chơi chỗ nào cũng được, tuỳ ý các bạn. 3 vs 3 là vui rồi. Ok chớ?

Có gì cứ gọi vào: 9093 200 311, hỏi Hòa.

See u!

3. hehehaha

hehehaha C O N T R A

Cula cule ui, đánh độ to thế thì nghe chừng không ổn rùi, bọn tui lấy đâu ra tiền mà chơi độ to thế, à mà tụi ông choảng với tụi nào đấy, có ngon không để bọn tui cũng kiếm ăn cái, hehe.
    Suale ơi, mai 15-9 ông lên 95 Tô Hiệu, 2h chiều đi, choảng với tụi tui. Ta độ vui vẻ thui, 2000 đồng/ 1 người/ 1 trận lấy tiền uống nước, OK không. Ông cứ ra đó hỏi Nick HH hoặc hỏi 6761, đến trưa mai ông chưa trả lời thì tui sẽ gọi điện cho ông, OK chứ

4. SUALE

Huynh đệ nói trúng cái ý tui đó. Mấy bác kia cứ nhăm nhăm biến trò giải trí zui zẻ thành trò ăn thua kiếm lời. Chơi độ cũng giống như thưởng rượu vậy. Làm tí ti cho có hơi men sôi nổi thì OK, zưng mà quá chén thì dở, xỉn rồi cay cú, cãi nhau không ra sao cả. Giả trí thế thì tui hổng zám đâu!

Chiều nay tụi tui có 3 người sẽ tới 95 Tô Hiệu, mong được các cao thủ chỉ giáo để mở mang tầm mắt. OK???

Team's Nick: IC38.

5. hehehaha

hehehaha C O N T R A

Suale ơi, tuần sau ông có chiến tiếp không, nếu bọn ông kiếm đủ 4 người thì tốt, vì tụi tui cũng muốn luyện 4v4 để thi đấu với các đội khác cho tiện. Bọn ông hôm nay đã đánh hết tay chưa, hì hì, vì bọn tui lúc 3v3 với bọn ông cũng chưa tung ra đội mạnh nhất đâu, chỉ có tui (HH) ở trong đội hình chính thui, còn tay 6761 nó không đánh, còn 1 tên nữa mãi sau với ra. Nếu ông muốn thì tuần sau hoặc giữa tuần ta tái chiến, đánh xong đội thua mời đội thắng đi uống cafe trao đổi kinh nghiệm cho nó thân mật, OK không? Tui cứ đưa ra 1 cái Date là 5h chiều thứ 3 ngày 17-9 nhé?
    P/S: tỉ số hôm nay là 6-3 hay sao ấy nhỉ

6. KoolPixel

KoolPixel Mario & Luigi

o day noi ve AOE 1 cau qua topic klhac' di AOE 2 thi` lam gi co voi?

7. SUALE

Mặc dù chung cuộc hôm đó là 4:4 (không phải 6:3 đâu, huynh đệ nhớ lộn...xộn rồi) nhưng xét thực lực thì bọn tui quả có kém hơn chút đỉnh. Bên tui trình độ cũng không được đồng đều.

Bọn tui chỉ nhõn 03 người thôi. Mà cũng chỉ chiều thứ 7, CN mới đi đc. Còn phải ngược xuôi kiếm xiền nuôi vợ con nữa chớ.

Còn điều này nữa: máy móc chỗ đó nói thực lòng là...tồi quá, mạng chạy chậm như rùa. Thiệt cho gamer có khả năng xoay chuyển nhanh như...tui :D

Hẹn các vị cuối tuần này tái chiến nhé. Bye
    (Hôm trước vội vội là, chưa kịp hỏi cao danh quý tính vị nào cả. Lượng thứ.)

8. hehehaha

hehehaha C O N T R A

Hì hì, nếu vậy xin thứ lỗi. Vậy thì cứ chiều chủ nhật đi, ta tái đấu. Nếu ông muốn đánh chỗ khác thì cũng được nhưng các tay khá nhất của tụi tui sợ không đi được. Tui thấy đúng là trình đội ông không đồng đều, có một tay đánh khá tốt nhưng 2 tay đồng minh còn lại thì hơi đuối. À mà hình như tui với ông chắ cùng lứa đấy, hôm đấu tui thấy có thằng Thanh ái đến xem, thằng đấy hồi xưa học thêm với tui. Bọn ông học Giảng Võ hồi xưa à Suale.
    Nhân tiện tui giới thiệu tui tên VIệt Anh, Nick là HH, ông hỏi thằng Thanh ái xem nó nhớ VA dân Bế Văn Đàn không nhé, hì hì

9. dream_vn

dream_vn Youtube Master Race

Các bác viêt nhầm topic rồi.
    Bác Cula ơi, viết tiếp đi chứ.
    Assa và Hitite ko có Slinger, đánh kiểu gì đây.

10. hehehaha

hehehaha C O N T R A

Thì bác lên đời 3 đánh pháo với H, hay đánh ngựa tên với A, do ưu điểm pháo nhiều máu, tầm tên +1, hay bắn nhanh với A. Còn nếu không thì bác đánh rìu, đánh nông dân Xời ơi!!! thế mà cũng hỏi, phải tuỳ từng bài, từng vị trí chứ.

11. hehehaha

hehehaha C O N T R A

Thì bác lên đời 3 đánh pháo với H, hay đánh ngựa tên với A, do ưu điểm pháo nhiều máu, tầm tên +1, hay bắn nhanh với A. Còn nếu không thì bác đánh rìu, đánh nông dân Xời ơi!!! thế mà cũng hỏi, phải tuỳ từng bài, từng vị trí chứ.

12. Dracula

Dracula Administrator Administrator

Hittite hoặc Assyrian nếu ở đầu cánh thì nên đánh rìu. Đầu cánh mà đánh lên thời thì ông đồng minh đằng sau hơi bị mệt đó. Xác định đánh rìu thì chỉ đánh 16 dân thui (rìu Assy chắc lợi hơn Hittite rùi vì dân nó chạy nhanh hơn, lên thời sớm hơn là cái chắc). Nếu thấy đồng minh đằng sau nhà giàu, có vẻ khủng, thì có thể sinh 24 dân, ăn đủ tài nguyên lên thời rùi trốn vào nhà đồng minh mà trốn. Nhưng trước đó phải nói ông đồng minh đánh thủ (xây tường xây tháp canh thì tăng hiệu quả thủ hơn). Còn nếu bình thường nhà ở trong cánh, thấy nhà giàu thì cũng có thể lên thời luôn, chẳng sao hết (thường chỉ chơi 24 dân thui, như thế thì mới lên thời nhanh hơn được). Nói chung tuỳ thuộc vào người cầm quân là chính. Nếu bạn cảm thấy mình đánh khá Bronze hay đánh rìu hay ... Các bạn cứ tự mình quyết định. Nhưng nói trước là sai một ly đi một dặm đó à nghe :)

13. hehehaha

hehehaha C O N T R A

Vậy theo Cula cule đánh 24 dân Hittie lên Bronze ở phút thứ bao nhiêu là ổn?, tính trung bình đi, tức là bài không đói quá mà cũng không giàu quá. Tui đánh Hittie thì chắc phải khoảng phút thứ 14-14'30 mới lên được Bronze, còn Assyrian thì nhanh hơn, chỉ 13 thui. Nhưng khi đánh 28 dân ở Map Gigantic thì cũng chỉ 14-14'30 cũng lên đời rùi, vậy ông nghĩ sao hả Cule

14. nobody

nobody Mario & Luigi

He he ha ha bốc phét, bác lên đời chậm mù mà, bác đánh thế thì phải có mỏ quả keps, hê hê ha ha!!!!!!!!!!!!!!111

15. nobody

nobody Mario & Luigi

He he ha ha bốc phét, bác lên đời chậm mù mà, bác đánh thế thì phải có mỏ quả keps, hê hê ha ha!!!!!!!!!!!!!!

16. hehehaha

hehehaha C O N T R A

Tui ch­ưa bao giờ nhận mình là cao thủ hạng nhất cả, tui đưa ra ý kiến của tui để mọi người tham khảo thui mà, và dặc biệt nếu ai chê thì cho tui thỉnh giáo vài trận để học hỏi có được không, nobody ở đâu thế, cho tui lãnh giáo đi

17. wama

wama Youtube Master Race

Sao tui choi AOE ma khong thay voi vay ? May ong dang noi AOE 1hay AOE 2 vay ?

18. tac_ke

tac_ke Youtube Master Race

híc ai có thể gọi là cao thủ thì mach cho tui cách danh đời 2- 3 1 cái ví dụ
    1}bao nhiêu con nông dân thì nâng cấp,bao nhiêu con lấy gỗ, bao nhiêu con lấy quả, bao nhiêu nhà lính, bao nhiêu con di săn hươu dến con thư may thi di tìm đường, tôi nghe nói là ai sư dung nông dân hợp lí là thắng 50% đúng không?tui mới chơi nên chưa rõ lắm mong các cao thủ chỉ giáo

19. halong

halong Donkey Kong

cách đơn giản nhất là bạn hãy tự khám phá các cách đánh của đối phương bằng cách xem các record(download từ www.vcfclan.com)

20. SS

SS Quy Ẩn Giang Hồ

Ê tac_ke !!! muốn học đánh AOE ko? bỏ một ít học phí gamevn sẽ cử người xuống dạy, ko quá 1 tuần sẽ lên hàng cao thủ, chỉ mất khoảng 1 chai tiền học phí thôi. ha ha ha....