Để biết được những Game RPG thật hay . . . and more

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi killorbekill, 9/9/04.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. quall_leonhart

quall_leonhart Mr & Ms Pac-Man

mấy u ơi cho tui hỏi tí , cái xenogear và fallout chơi trên hệ máy nào vậy , nếu là PC thì tốt , tui ghét PS lắm ( chơi có giống FF kg ) , làm ơn trả lời dùm , mà chỗ nào bán game xenogear vậy mấy bác .... tui tìm hoài mà không gặp .....

mà này bác killorbekill bác muốn chơi game dạng giống FF thì bạn chơi game tàu đi ( tuy nó là tiếng trung quốc nhưng nó có cốt truyện rất hay , có cả những cái nó mô phỏng theo tiểu thuyết võ hiệp của nhà văn KIM DUNG )
    tui ví dụ 1 số game cho u xem :
    phong vân , tiểu lý phi đao , ỷ thiên đồ long ký 1 và 2 , tiếu ngạo giang hồ phấn 1 , 2 , 3 ... thần điêu đại hiệp , thiên long pác bó ( bát bộ ) , mới đây còn có cả game như lai thần chưởng nửa chứ ..... phản tam quốc chí , FANTASY SANGO ( hoang tưởng tam quốc chí ) , thiên chi hận vân.. ...vân ....and.. .vân. ...vân

tất cả các game tui kẻ trên điều có dang chơi giống FF ,

bác GenJunChi và bác Dark joker nói đúng FF chỉ hơn mấy game khác vì nó có hình ảnh đẹp và nhiều fan hơn thui , theo tui nhân xét thì trong các loại FF thì chỉ có ff 7 và ff9 là game có nội dung hay nhất thui ( tuy hình ảnh hơi xấu ) tui chơi game chỉ vì cốt truyện thui chứ hình ảnh tui không chú ý tới

tui ghét cái FF X2 vô cùng , tui tưởng nó sẽ rất hay hoặc ít nhất sẽ được 1 phần nào của FF X1 , ai ngờ khi mở đầu trò chơi mình điều khiển 3 đứa con gái chán bỏ xừ , mà 3 đứa cứ thay đồ tùm lum hết ( khoản 5 ,6 bộ đồ ) mà bộ nào cũng mát mẻ hết , giống cho biểu diễn thời trang mùa hè ghê , nói chung tui rất thất vọng về FF X2 , bây giờ đang đợi FFXII ( xem nó có hay kg )

còn game tàu thì nó tổng hợp đầy đủ nhưng yếu tố mà tui cần là cốt truyện hay và hình ảnh thì very good

tui không biết các bạn nghĩ sau về game tàu chứ tui thì thấy nó rất hay

1 điểm cần đính chính game legend of dragon chính là 1 game tàu chính cống đấy ( tên của nó là chú bé rông đấy )

hé hé hé bài viết vô cùng hay , đề nghị cộng điểm , chắc tui được cộng hơn 4 mp qué

to killorbekill : bác muốn cộng điểm thì cố viết 1 bài chất lượng vào ( bài dài mà nội dung hay )

2. revenge

revenge Youtube Master Race

^_^ bg cách điều khiển của nó tui ko wen(acarnum cũng rứa) cách điều khiển char hao hao cách điều khiển unit trong rts cho nên ko hạp với tui lắm vả lại tui thích điều khiển 1 char hơn là điều khiển hàng lọat nhân vật
    +còn về fmv thì he he he diablo ko hề thua kém nha ngay cả bản diablo 1 cũng có fmv rất đẹp còn bản diablo 2 thì khỏi nói fmv đẹp tuyệt vời giả dụ như diablo mà chú tâm đế fmv hơn game thì ff chỉ có nước xách dép chưa kể là ff chỉ đẹp ở fmv thôi còn diablo thì fmv và game cái nào cũng đẹp
    +Gen đừng khích tui chứ :)) tui đang tu mà :)) chẵng lẻ u chỉ giỏi khích người khác thôi sao?

3. kaykay

kaykay Mr & Ms Pac-Man

Coldboy ơi là coldboy, mứt công chê bai FF làm gì, một khi người ta đã thích cái gì đó thì ông có nói thế nào cái đó vẫn là nhất - cũng như ông thích fallout vậy thôi.
    Thay vì thế ông giới thiệu cái công việc ông đang làm có hơn không, hay không dám thì để tôi chỉ link cho ?

Đây ai thích xem thông tin về các trò RPG mới vào link này
    http://happy4you.us/showthread.php?t=771
    (Hoàn toàn do bác coldboy - nay tạm gọi là revenge tìm tòi và đưa lên - nên đọc !!!)

4. AVAVT

AVAVT The Warrior of Light Lão Làng GVN

Xì Ke đi xem hát:Xenogear cách chơi ko giống FF vì chằng cso 2 game nào(ko cùng 1 dòng) mà lại có cách chơi giống nhau cả.
    Xenogear là game đáng để chơi và cũng đáng để tìm hiểu vì lý do đơn giản là có tìm hiểu cả đời cũng ko hiểu hết đc cốt truyện game này trừ khi chú có họ hàng gì đó với cái thằng viết Script của game này.
    Xenogear là game PS1, đáng tiếc cho chú nhưng mà lại may mắn cho tôi! :lol:
    Fall out thì hỏi "câu" boy(Revenger) á!

5. revenge

ko ý tui là ko anti ff mà do Gen nói rằng ff có fmv đẹp nhất rpg chào thua,mà mấy u biết tính tui gồi ^_^
    còn happy4you thì kavana thật sự khiến tui thất vọng cho nên mất hứng+thời khóa biểu học quá nhiều cho nên tui ko có time để dịch+rpg mới thì tui "lỡ" giới thiệu hết gồi chưa có "mục tiêu" mới
    +còn fallout 2 thì trên hệ pc ko tương thích với win xp(bản full)cấu hình cực nhẹ(cpu 200,vga 16,ram 64, win98->win 2000) là chơi ngon lành ^_^ duy đồ họa nó ko bắt mắt lắm(nhưng cũng ko quá tệ) âm thanh nếu bản full thì có thể thưởng thức vài nhạc nền tại các thành phố thông tin u có thể vào box fallout hỏi

6. killorbekill

killorbekill Donkey Kong

Giới thiệu một tí tí về Grandia 2 : (ai biết rồi thì thôi hoặc góp ý giùm tôi càng tốt . Thanks)

Game dành cho người mới biết RPG : Grandia 2 (PC) 2Disc

Grandia 2 không đòi hỏi cấu hình máy mạnh : VGA 8MB là chơi phà phà rồi

Trò chơi chứa đựng trong nó là thiện VS ác ; tình cảm anh em ; tình bạn bè

Hệ thống đánh nhau trong trò này cũng rất hay và vui nữa (chơi thử rồi biết) .

Trong trò này bạn điều khiển được các nhân vật sau : (bạn không có quyền lựa chọn nhân vật trong các trận đánh của mình do trò chơi đã định sẵn)
    1>Ryudo ;
    2>Elena ;
    3>Millenia ;
    4>Roan ;
    5>Mareg ;
    6>Tio
    Ryudo : là chủ tướng có mặt trong mọi trận đấu của bạn . Anh chàng này các chỉ số đều nhất trong đám .
    Elena va Millenia : 2 cô gái thỉnh thoảng thay thế cho nhau trong các trận đấu . 2 cô này Love Ryudo đó .
    Roan là hoàng tử (Roan sẽ không có mặt ở trận đấu cuối cùng), còn Mareg hình như là người thú thì phải , Tio là sản phẩm sinh học .

Do không có thời gian và do tôi chưa . . . phá đảo trò này (!!??) nên tôi không thể viết cặn kẽ hơn được . < = = Máy tôi chơi trò này hay bị đứng hình mỗi khi dùng MAGIC sao kì vậy ??? có ai biết không hả ??? , trời ơi tức quá sắp lên TP học rồi không thể chơi Game được nữa ghiền quá đi (có ai hiểu được nỗi niềm này của tôi không . HIC HIC HIC . . . bye bye bye GAME )

Mong các bạn ủng hộ cho BOX này .

7. killorbekill

killorbekill Donkey Kong

TO Revenge :
    Tôi đã qua Box của bác coi thử rồi đó , quả là khâm phục bác thật (sư phọ :wink: )!!! Bác siêng thật Post bài rất chi tiết nhưng có điều là toàn Action RPG không !!! . Hy vọng bác Post bài nhiều hơn và “ chăm chút ” cho RPG thuần túy chút nữa (đặc biệt là trên PC nha :D . OK? ) để tôi có thể cập nhật các tin tức về RPG tốt hơn . Hoan nghênh REVENGE . :hug:

8. revenge

à quá khứ rồi u ạ tui hiện nay online ít lắm cho nên ko tìm được thông tin mới :(( hết lớp 12 này tui sẽ tiếp tục với mục tiêu cao hơn đó là xây dựng một wepsite dành cho rpg còn bi giờ thì lo thi tú tài cái đã :))

9. killorbekill

killorbekill Donkey Kong

Xenogear chơi trên PS1 phải không ? Mấy Disc vậy , có hay không ? Ai có hình game này hoặc địa chỉ Website thi Post lên cho tôi xem với .

To REVENGE : mong ngươi đạt được ước mơ xây dựng một weBsite dành cho RPG . Cho hỏi là Website hay là một Box vậy ? Đang học 12 hả (vậy là nhỏ hơn tôi một tuổi rồi !!!) lo mà thi TÚ TÀI đi nha , còn Game thì khi thi xong là tha hồ mà chơi . Tâm sự : sướng hơn tôi rồi còn thời gian để chơi GAME .

To Kay Kay : quảng cáo lộ liễu vậy , còn hơn cả tôi nữa đó .

To QUALL : game tàu tôi cũng có từng chơi ( Saga 3 trên Nin tiền thân của Lunar bây giờ . . . ) nhưng không thể hiểu được cặn kẽ nội dung (toàn tiếng hoa không làm sao đọc hả còn dựa vào cốt thì quá mơ hồ) , chơi game tàu hay thì có hay và đẹp thì có đẹp nhưng thật khó chơi khi không hiểu nhân vật nói gì phải không (yếu tố quan trọng nhất để tìm ra đường tiếp) . Từ khi chuyển qua chơi trên PS và PC tôi chả thích chơi Game tàu nữa nên bây giờ hết Game chơi luôn !

10. revenge

tui chỉ cần thi đâu tú tài là phẻ gồi còn lại thì ko cần lo
    +tui dự tính sau khi hết lớp 12(đậu tú tài :)) ) thì sẽ bắt đầu kế họach xây dựng trang web dành riêng cho rpg và rủ vài mem rpg làm chung(bên happy4you tui đuối là vì chỉ có tui và kaykay thôi) tui mong rằng tên miền gamenhapvai.com sẽ ko bị ai đăng ký trước tui(hết lớp 12 thì money tui rủng rỉnh lắm dư sức thuê host với domain xịn)
    +à mình cũng có thể tranh luận tí đi cho nó xôm tụ :)) "bạn killorbekill cần tìm rpg thuần túy vậy thì rpg thuần túy là "rpg như thế nào ?"

11. GenJunChi

GenJunChi C O N T R A Lão Làng GVN

Thui mà, cãi chi cãi wài. Đã bảo tu mà lại ....... #>:)
    RPG của nước ngoài cái FMV nào cũng xấu òm. Từ nhân vật cho tới cảnh nền. Đừng nói chữ "níu mà" ở đây, tại hiện tại bây giờ nó vẫn xấu. hehhe. Tuy nhin, tui ko phản đối níu ông nói FF là game ko dc hay cho lém. Bản thân tui cũng mê FO lém. kakakakakakaka. Thèm FO 3 wé .............................

12. killorbekill

killorbekill Donkey Kong

Tôi cho rằng RPG thuần túy là loại RPG vừa chơi vừa “ ăn bánh uống trà “ được , nói rõ ra là trò chơi không đòi hỏi người chơi phải trải qua những pha gây cấn kịch liệt mà chỉ cần chậm rãi lựa chọn tìm ra đường đi , cách đánh hay nhất cho mình đúng nghĩa của nhập vai .

Một vài game sau tôi cho là RPG thuần nhất :
    >>The legend of dragoon
    >>Grandia II
    >>Saga 3 (Nin) , Lunar (con cháu của Saga)
    >>Dòng FF
    >> . . .

Game actionRPG : Diablo ; Chaos Legion ; Legacy of kain; Chúa tể nhưng chiếc “muỗng” 3 (ROTK) ; Sacred . . .

Tôi thích nhất là 2 loại Game này đó . Hồi xưa ( học cấp 2) từng “ đốt tiền “ vào trò WarCraft 2 nhưng từ khi lên cấp 3 thì không còn chơi được nữa , bây giờ cũng chả còn hứng thú với những trò dạng chiến thuật này .

TO REVENGE : bác định lập Web thiệt hả (có tiền và lòng đam mê dữ ha) ? Bộ thi tú tài rồi là còn thời gian để chơi sao hả , không lên đại học à ? Tôi qua thử trang gì gì đó mà KAY KAY nói nhưng thấy trang này hình như có ít người biết đến (bằng chứng là số lượng Mem quá ít) , coldboy là thằng nào đóng cái vai trò gì bên đó vậy hả ? <<Revenge hỏi vậy là muốn bắt bẻ tôi đó hả hả hả . . . >> ( “xôm tụ” . . . hườm)

Ai bảo FF không hay hả ? Tôi thấy đây là trò hay đó chứ , không có gì phải phàn nàn : hệ thống đánh nhau tuyệt , nhân vật thì đẹp . . . Cốt truyện thì mỗi trò một vẻ không thể trò nào giống trò nào , có người bảo FF có nội dung " sến " không hay nhưng mấy trò khác cũng chưa chắc tốt lành hơn . Game RPG tối ngày cứ loanh hoanh giữa thiện ác , tình bạn , tình yêu . . . chứ còn gì khác đâu hả . Tuy nhiên cũng không thể nói đây ( cả FO của 2 ông GenRe nữa )là trò dở nhất hoặc hay nhất được bởi "núi cao lại có núi cao hơn" . OK ? Những trò RPG mà tôi chơi qua trò nào tôi cũng thỉch ( không thích thì làm sao chơi ) .

13. angel.

angel. Mr & Ms Pac-Man

chà ko hiểu vì sao revenge bị gov :(( có ai cho tui lý do ko?
    +bạn killorbekill lầm lẫn tai hại khi "tưởng "Chaos Legion ,Legacy of kain; Chúa tể nhưng chiếc “muỗng” 3 (ROTK)" là rpg :)) về xem lại nha
    +trước đây tui cũng giống kill là luôn hô về một rpg thuần túy nhưng sau đó lại nghiệm ra rằng rpg có rất nhiều lọai,nếu bạn chỉ dựa vào ff mà đưa ra cái rpg thuần túy thì ko đủ vừa chơi vừa uống trà là thể lọai rpg turn base và u nên nhớ rằng ngòai turn base thì nó còn có realtime
    +vậy thì đó là aventure rùi u ạ
    +à nội dung của fo ko hề có "thiện ác , tình bạn , tình yêu" u ạ
    +to Gen :tui nói gồi fmv của diablo xem ko đẹp ko ăn tiền ông xem đi rùi hãy so sánh ^_^

14. GenJunChi

GenJunChi C O N T R A Lão Làng GVN

Coi gồi ông vãi, coi gồi. Vẫn xấu òm, có dịp thì coi FMV của FF9 đi nhen, ko cần tới FF10 đâu, FF9 là thấy nó hơn mấy thằng khác ròi.
    FO ko là trò hay nhất mà chỉ là trò RPG hay nhất hiện tại thôi, và tui khẳng định là chưa có 1 thằng RPG nào tạo dc một cảm giác thích thú khi chơi như FO ( tất nhiên là ngoại trừ FOT:BOS )
    Tui thấy hình như CB có xu hướng cãi lộn với cái "RPG thừng tí" giầy giầy đoá ròi, lùm ơn, để đức lại cho 2 cái nik mới bị GO đi.

15. rainbowing

rainbowing T.E.T.Я.I.S

Nè mấy bác có bác nào có bản hướng dẫn chơi mộc đế không, vứt em cái. Mà cái trò lunar chơi có hay không vậy (nếu là bản tiếng anh thì mấy U hẵng trả lời, mấy lần dính tiếng nhật ngán lắm rùi)

16. angel.

angel. Mr & Ms Pac-Man

fmv của diablo 2 mình ko so sánh về char của nó mà là hình ảnh trong nó(vì char hay khung cảnh thì cái nào so lại ff) rõ ràng là trình độ là fmv của blizzard ko hề thua kém ss(giờ là se) họ mà làm một cái fmv như ff thì hình ảnh ko thua kém đâu u ạ
    +còn cái fot:bos thì hic hic hic làm rất amateur phim giới thiệu thì trích từ những đọan phim rồi rạc ,cách chơi thì giả rpg bắt làm theo nhiệm vụ=>chán chết

17. rainbowing

rainbowing T.E.T.Я.I.S

Đọc bài U viết chẳng hiểu gì cả

18. angel.

angel. Mr & Ms Pac-Man

xu hướng của rpg hiện nay là tiếp bước fallout với khung cảnh rộng lớn,char đồ sộ,npc phong phú,khí tài đa dạng,nội dung theo ý gamer và nhiều kết thúc chưa kể là công nghệ giúp cho game thật hơn(fable có yếu tố là char nếu họat động lâu trong game cũng sẽ già đi,đánh nhau xong cũng bị lãnh thẹo,..) cái fable mà có trên pc thì tuyệt vời jade empire cũng vậy tuy nhiên tui kết fable hơn còn mấy cái the fall,shadow vault thì tui ko mong chờ lắm ^_^ còn KOTOR II thì vẫn cho xbox(pc thì tháng 2 năm sau)
    +à nói thêm các u cho rằng những game này là a-rpg là sai lầm vì khi chơi các game này các u ko đơn thuần là point and hack như diablo mà các u phải tìm hiểu cốt truyện làm những gì mình thích(diablo được vậy ko nào?) tự do đi lại(tự do hơn cả ff luôn)
    +ngòai ra rpg cũng có dạng mới là mmorpg và được chú ý nhất là guild war một mmorpg mà các u có thể thi đấu với tòan gamer thế giới và nếu u die là die luôn >_< chứ ko sống lại được ngòai ra fallout cũng sắp có mmorpg rùi trong khi ffxi(mmorpg) thì ko được đánh giá cao(thiếu pvp,clan war,...)
    note:những cái này tui lấy từ rpgdot,rpgvault cho nên nó ko nói nhiều về jrpg vì vậy có thể nhận định của tui sai vì vậy mấy u đừng bắt bẻ nha ^_^

19. phantan

phantan Mr & Ms Pac-Man

Tui thấy mấy cái gamer online bây giờ quá chán, căn bản tinh chất của nó làm cho viẹc làm Quest Log rất phức tạp và không phải ai cũng làm được. Theo tôi RPG phải có EXP và LEV là đương nhiên, nhưng mục đích vẫn là quest (Nhưng không phải quest kiểu hóc búa như mấy đồ Adv đâu). Mấy game mới có quest nhưng quá rườm rà và mất thời gian để dịch (mấy game của bọn Arita chẳng hạn, quest thì dễ làm nhưng mà ngồi đọc chữ hoa cả mắt, đã tiếng anh lại còn bé tí tị)...
    Mà việc thích hay không thích thì theo chủ quan của từng người thôi... với tôi quan trọng là cảm nhận mà nó mang lại cho mình. Vì thế mà có thể Pirates of Caribean (không biết có phải là RPG không, tui nghĩ cái này là ADV) làm cho tôi thích thú, cầm một cây kiếm rong ruổi trên biển và các hòn đảo đẹp tuyệt vời, tui thích ngắm cảnh thôi, còn đánh nhau và kiếm tiền(buôn lậu) thì trò này quá dễ ...
    Quay trở lại với RPG thì tôi thấy game 2D của Nhật rất hay và phong phú đa dạng. Tuy nhiên máy cái này không có Multiplayer và không phổ biến. Tôi có một số trò H-games RPG nhưng phải nói rà tôi rất thích chơi vì game rất hay chứ không phải vì bonus (đơn giản là crack mấy cái này cũng dễ như là bật tắt máy)... Nhưng mà đễ học hỏi kinh nghiệm với nhưng trò không phổ biến là quá khó. Nên tui vẫn tập trung chơi một số trò "nổi" với bạn bè :
    - D2 là cái A-RPG đầu tiên nên có cảm tình thôi.
    - Fallout - ấn tượng vì hồi xưa phải khó khăn lắm mới chơi được (do máy super slow)
    - Never Winter Night : Mua cái các màn hình mới chạy cực phê, nhưng mà trò này dễ "bịp" máy quá mà level cũng quá bèo (đến 40 thôi thì phải, bản Ex.)
    -Sacred : Đang chơi, vừa download bản fix nên đang có hứng
    - Riêng FF thì chưa mó vào bao giờ... thử FF online rồi nhưng mà chán. FF thì movies qú tuyệt nhưng tui không thích cái nào đẹp mà ...không "sướng".Bản X-2 có mở một tí nhưng đến thế thôi, teen mà...
    Thế thôi, mỗi ngày có 30' chơi game thì không ngóc đầu lên được...

20. AVAVT

AVAVT The Warrior of Light Lão Làng GVN

Thằng nào bảo Lunar là con cháu của Saga? [-x
    Lunar là Lunar, Saga là Saga, cùng hãng hay hao hao giống ko có nghĩa là mượn ý tưởng của nhau để mà gọi là con cháu nhá! [-x X(
    Mà sao chú chưa phá đảo Grandìa mà lại biết Roan(lên làm vua ròi! [-x) ko tham gia trận cuối? [-?
    Tiếng Anh! :hug:

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.