[Diablo 3] Monk

Thảo luận trong 'Diablo' bắt đầu bởi kaiservn, 30/4/12.

1. myhoang

myhoang Mr & Ms Pac-Man

Thật ra bạn mới là người áp đặt suy nghĩ của mình vào mọi người khi viết ra cái gọi là hướng dẫn. Từ hell nhảy lên inferno vác tiền mang đống stat kinh hoàng ấy ra rồi áp đặt cho mọi người nên cố gắng như thế? hay vì cầm đống stat kinh hoàng ấy vào mà vẫn k cảm thấy thoải mái nên nghĩ rằng đấy là common stat cho mọi người nên chia sẻ để mọi người bớt vất vả. Bạn thử cầm 3 4m ra sắm 1 bộ gear beat act 2 xem. Với nhiều người chỗ đấy hơi nhiều nhưng bạn cứ thử đi thì bạn sẽ biết. Tớ chỉ muốn nói đây là topic chính để bàn luận về monk, và skill của monk là đơn giản nhất các char, gần như giữa mọi người hay các build chỉ khác nhau cùng lắm 1 skill thôi. Rune ở mỗi skill có muốn cũng chả thể biến hóa được => rất phụ thuộc vào gear. Nếu bạn k biết hay giả vờ không biết thì tớ nhắc lại gear của bạn là gear của đại gia, vì thể chỉ cần 1/2 cái gear của bạn thôi, chỗ còn lại kết hợp kiểu gì cũng được. Nên bạn không thể dựa vào gear của bạn để tưởng tượng ra stat của người khác khi mặc thêm 1 cái j vào cả. Bạn có biết dagger dps 550 mà dex chỉ có 1k1 1k2 thì dam nó là bao nhiêu kô mà khuyên với chả bảo?

---------- Post added at 23:59 ---------- Previous post was at 23:50 ----------

Tớ cũng thích inner sanctuary nhưng vk quá cùi, cần SW để bổ sung dame. Resolve thì phải dùng Cripling wave, với lại k có j để biết chính xác cái dame bị giảm là loại dame j ( vd như arcane sentry thì có giảm kô) nên cũng kô thích dùng. Tớ rất thích transdence, k có tiền chứ nếu không sẽ build thử 1 con dual wield khoảng 150 life per spirit. Suy nghĩ về mặt lí thuyết thì có vẻ rất hiệu quả. Vấn đề là cặp wep phải khá ngon. Chứ gear cho build này có lẽ rẻ. Build này có thể sẽ 2 trong 1. Dual wield => 15% dodge + life per spirit => spam mantra evasion backlash + fist thunder rune tăng dodge. Có lẽ sẽ đạt được max 50 dodge.

2. Phọt Ra Quần

Phọt Ra Quần Mười năm nay tao chưa đánh răng Lão Làng GVN

Ờ vậy có lẽ gear của tớ cũng tốt, vì solo Beliah không chết phát nào :D
    (nhưng đi coop thì cần dps chứ ko thì nó enrage toi cả nút...)

Mà tình hình là mọi người khuyên res nên lên 800+, tớ gần như bỏ 1 nửa dam, 1/3 máu để lên res 900 mà vẫn ko làm được cái là "đứng trên lửa Molten cười hô hố"... đừng nói là có kết hợp Fire Chain/Descrator :((

3. myhoang

myhoang Mr & Ms Pac-Man

Chưa lên act 4 nhưng tớ nghĩ là sẽ k bao h có thể đứng trên des hay molten mà cười được đâu. 1k res = 75% đã là 1 con số rất khó kiếm. Kinh nghiệm ở act 2 và 3 cho monk là dame, thế thì cứ dame mà táng. Với lại đang hót style SW cyclone vừa hoành tráng lại vừa hiệu quả. Giữ gear, upgrade helm và shield, giàu thì cả vk. Nên nhớ, dam to gặp pack nào quá kinh khủng thì cắm đầu vào focus từng con chết vài lần có thể sẽ được. Res chỉ cần đủ để khi chết bạn lắc đầu chép miệng chứ đừng đến mức há hốc mồm là được. Cơ mà shield dạo này đang hot... khá chua

4. duybachhpvn

duybachhpvn Mr & Ms Pac-Man

Làm sao mà bác nâng đủ 29k dps với 100-200k mỗi món được vậy trời +_+, riêng weapon mà để dc dps như bác phải tầm 900 là ít, thêm LOH các kiểu nữa thì phải mấy triệu chứ +_+

5. Blue4ever01

Blue4ever01 C O N T R A Lão Làng GVN

Về Act1 ,cầm đồ sao cho Dps ~ 13k-14k, res all ~ 600+ armor 4k, mf~ 100(tối thiểu, nếu càng nhiều càng tốt) chơi theo kiểu spam mantras Conviction/ rune Overawe chỉ farm elite, skip hết mod. Chọn 3 wp farm elite là : Northern Highlands, The Festering Woods, Cemetery of the Forsaken. Mình cam đoan với bạn ra khá nhiều đồ 60 61 62 và dễ thơi hơn Act 2 rất nhiều. Đã test trong 4 ngày thấy trung bình 1 ngày phải kiếm được 2-3 mil gold trong 4-5h chơi

Chỉnh sửa cuối: 29/6/12
  6. Phọt Ra Quần

2 con hàng này mỗi con 500k

Còn mấy món trên người ko món nào trên 200k cả, chủ yêu là thì poison res + all res + dex 100, sau đó thấy cái nào ngon vừa tầm thì bid chứ ko buy out :D Nói chung là cũng từ từ mà tiến.

Mà nếu vậy chắc res mình dừng vậy đc rồi, bắt đầu kiếm thêm vit với dex. Hiện tại skill như thế này
    http://us.battle.net/d3/en/calculator/monk#WTXRgQ!ZXU!ZcbYYc

Khá bựa, trên lý thuyết thì khi đánh trúng quái dam bị giảm 80% nhưng thực tế chưa biết thế nào, đang test mà số nhảy tè le khó nhìn quá 8-}

7. myhoang

myhoang Mr & Ms Pac-Man

LoH nếu không có tiền có khoảng 500 600 đã hiệu quả lắm rồi. Muốn có dam cách rẻ nhất bây h là crit chance crit dame bao nhiêu cũng được, bé cũng được, thậm chí min cũng được. Rồi 1 con vk blue 1 hand 700 dps 200 300k. Hoặc bạn nào tự tin vào gear có nhiều dex không quá quan trọng vk thì tớ giới thiệu 1 cách có vk ~ 900 thậm chí 1k dps giá rẻ =)) Search fist 250 str. Với lại có lẽ mới chơi nên bạn chưa hiểu nhiều lắm về gear, thực ra gear thì chest armor và pant không quá quan trọng, đừng đầu tư quá nhiều vào đấy. 2 Cái đấy cái quan trọng nhất là armor và AR, đừng quá đòi hỏi nhiều thứ ở 2 cái đấy. Quan trọng nhất và đắt nhất là gloves, helm và shield nếu bạn dùng.Còn lại thì same same. Dựa vào tầm quan trọng của nó mà đầu tư bạn nhé.

---------- Post added at 00:43 ---------- Previous post was at 00:27 ----------

Tớ thấy đẩy hp khá dễ. Nếu bạn 37k hp thì mình nghĩ đầu tư thêm helm ngon + % life và nhờ ai ép cho viên amethys to hơn có thể đẩy lên ngon hơn là đẩy vit. Vì hàng đã ngon mà lại dính vit vào thì thôi rồi. 2 con vk này 1m thì thơm thật, bây h k tìm được. Còn skill thì cũng hợp lí đấy, có lẽ dual wield thì burst dam bằng BF k hiệu quả lắm.

8. IloveDiablo124

IloveDiablo124 C O N T R A

Gear của bạn xịn hơn của mình thì rõ ràng rồi mà :))
    Bạn đừng quan trọng quá vào res, nên cân bằng giữa armor, res và dam thì hơn. Armor và res có thể yếu hơn nhưng dam cao --> kill elite nhanh hơn thì vẫn hay hơn chứ, Armor và res cao cỡ nào đi chăng nữa thì vẫn bị "về làng" khi bạn bị quây, nên nhiệm vụ là mình phải kill được nó càng sớm càng tốt :P. Nói thì nghe đơn giản nhưng thực sự khi đánh phải có chiến thuật + di chuyển hợp lý :P

9. Blue4ever01

Blue4ever01 C O N T R A Lão Làng GVN

Bác này số đỏ quá mà :-?. Mình đã search nhiều lần rồi nhưng từ lúc build đồ tới giờ chỉ dám vác con weap + 450 loh , 100 dex, 100 vit với giá tận 700k. Giờ mà camp được 500k như bác khó lắm :)

10. IloveDiablo124

Skill build của bạn là dành cho kiểu đứng tank, thế thì yêu cầu armor và res phải cao :D. Mình thích đánh chiến thuật du kích với Fist of Thunder - Thunderclap hơn, chạy vòng quanh ---> chia ra để trị vẫn nhàn hơn chứ nhỉ =))

11. Phọt Ra Quần

Thực ra lúc build con này mình có ý định là đi tank, nên bắt đầu build theo hướng trâu, chứ hồi mới lên inferno mình res all 400 mà dam buff lên gần 40k :)) Giờ thấy đánh quest khỏe hơn nhưng gặp Elite annoying (shield, extra health,...) thì phải kêu DH vào giúp. Hoặc boss act như Beliah cũng hơi mệt vì dam yếu => lâu => dễ ăn enrage.

Giờ còn có 200k chắc để sửa đồ thôi quá :))

12. IloveDiablo124

Mình cũng đang chơi Crit dam đây (235% dam + 20% chance), ko có gold nên phải đi theo hướng này, thấy đánh khá hay vì tận dụng được skill Sweeping Wind - Cyclone ---> dam tăng lên đáng kể + đánh rộng và đẹp mắt =))

---------- Post added at 01:05 ---------- Previous post was at 01:02 ----------

Mình thì kill Beliah nhanh lắm nên cũng hơi bất ngờ vì nghe nói nó khó xơi, đánh co-op 3 monk cũng đơn giản =))

13. myhoang

myhoang Mr & Ms Pac-Man

Thật ra là nó vãi lắm bạn à. Mình qua act 2 k skip elite có 13k dps, nhưng vì nó mới phải đầu tư gear crit để có dps 1 cách rẻ nhất để qua nó đấy. Nó enrage thì 2k AR cũng chết. Chơi 2 char 60 khoảng 150h rồi vẫn chưa co-op lần nào ^^

14. IloveDiablo124

Vậy add battle tag của tớ đi, thỉnh thoảng đi cùng cho vui :P. Mình cũng cố gắng đi solo hết các quest nên cứ từ từ tiến :)
    BT: Hunter124#1199

15. duybachhpvn

duybachhpvn Mr & Ms Pac-Man

vũ khí damage chưa đến 700 mà sao dps của bác lại lên dc đến 29k hay thế nhỉ ? Mình dùng 1 hand 850 dps, 1 shield, atk speed 1.55, Dex 1900 mà sao DPS tổng chưa buff được có 20k thôi ah :(
    Stats mình đây, hay là giờ dual wield nó tính tổng dps của 2 wweapon ah ? Mình tưởng nó chỉ tính từng tay một ?
    Các bác nhìn stats mình xem nên nâng cấp thế nào ? Mình chết lên xuống act 3 :(

16. myhoang

myhoang Mr & Ms Pac-Man

Đang nghỉ hè ở nhà k có máy nên đảo AH với forum thôi. Giữa tháng sau mới chơi được.

---------- Post added at 02:09 ---------- Previous post was at 02:03 ----------

bạn thua bác ấy khoảng 3.0 as và bạn k có 1 tí crit chance hay crit dame nào cả. Nếu có thể cố kéo lên khoảng 15 crit chance 150 crit dame là khác hẳn. Mà có helm command thì bạn nên kiếm cái shield ngon hơn đi cho đỡ phí. Có cái helm đấy mà block 18% thì ít quá. Lên được khoảng 30% thì phê vãi. Mà dam bác buf các kiểu lên BoH foresight BF có khi lên được 40k đấy chứ, còn ít gì nữa. Chỉ số thế này chưa buff có thể dùng mantra conviction overwae được đấy.

17. Phọt Ra Quần

Mình có ghi rõ đó là sau khi buff đầy đủ mà
    Stat chưa buff thì đây nè, dam có 16k thui :D

Đổi skill đập Beliah (form 3) trong 2 phút, bộ này hơi mệt lúc mấy con rắn nhưng nếu chạy vào khóc khuất đánh ra thì cũng không sao đâu :x
    http://us.battle.net/d3/en/calculator/monk#bRXYgk!VUX!ccbcYa

À cho hỏi có ai dùng Guiding Light thì cái passive đó có tác dụng khi đi solo không? Heal con follower chẳng hạn? Chứ chỉ để co-op thì hơi chán.

18. Konumi

Konumi Dragon Quest

follower hình như không nhận đc buff cậu ạ, mình mantra nó còn k đc nữa là :-s mà dmg của nó thì đc bao nhiêu đâu mà tăng =)

19. Phọt Ra Quần

Dam enchantress của mình hiện tại bắn là ~10k, Erosion 1s (hay nửa s gì đấy) rút quái 14k. Một mình em nó bắn chết cả lũ act I và act II đấy bạn ạ.

20. DuongKyMinh

DuongKyMinh The Warrior of Light

Hôm qua 3 Monk đánh mạnh là vì cậu và tớ gear khá ổn, bạn còn lại thì là char thứ 3, thừa kế đồ của 2 chars trước đó nên đánh Beila ko vất vả là phải rồi cậu ạ ^^