Diablo II & LOD VS Titan Quest & Immortal Throne

Thảo luận trong 'Titan Quest' bắt đầu bởi sevenkingdoms, 7/2/08.

1. robin89757

robin89757 Youtube Master Race

TQ chả chả có cái nhà nào chui vào được cả, toàn là đứng đường.

2. Blood_moon94

Blood_moon94 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

thế bạn thích vào nhà làm gì,ăn trộm à?=))
    mấy cái đó ko ảnh hưởng tới tổng thể game nên có thể ko nói tới

3. rhodes

rhodes Youtube Master Race

Hồi trước mình cũng cày DII ác nhưng lâu rồi bỏ cũng quên nhiều quá. Sở dĩ bỏ là hồi xưa cay cú DII ko có chuyển đồ và hòm đồ nhỏ quá. Lên mạng down cái bác nó về thì phải, nó cho phép reset skill và attribute point và cái hòm đồ thì có... n cái sheet. Chơi 5 đúng phút thì từ đó bỏ luôn, chán:D. Bây giờ khoái chơi TQ hơn, còn Diablo thì phải đợi xem DIII thế nào đã.

4. robin89757

Thằng Blizzard giữ thông tin kín gớm. Giống như hồi nó bất ngờ công bố StarCraft II làm xôn xao làng game, không biết chừng nào đến lượt DIII nhể ?

5. sevenkingdoms

sevenkingdoms Mega Man Lão Làng GVN

Ngừng việc bàn đến DIII tại đây nhé

6. robin89757

Trong các game Action RPG mình được biết thì TQ giống với DII nhất, mình nghĩ đây là một lý do quan trọng làm nên thành công của của TQ.

7. sevenkingdoms

Tuy nhiên nếu TQ là cái bóng của DII thì tớ đã chả quan tâm làm gì :))

8. venus2000

venus2000 Youtube Master Race

à cho hỏi cái trong Titan Q ko có đệ tử đi theo từ mấy thằng bán đồ hay mấy đứa cho nv hả ? chán nhể :| cái này là dở hơn D2 rồi nhưng trong titanQ có thêm mấy cái side Q làm phê lắm :D cái này lại hơn D2 nữa :D

9. CONQUERO65

CONQUERO65 Mr & Ms Pac-Man

Mình nhớ là trong D2 có con Javazon có kill Lightning Fury thật tuyệt vời, một phát phóng lao là đi tong cả đám ( light dam cao, nhiều bolt, hay nhất là đi xuyên và phản xạ ). Trong khi TQ IT con Hunter-Rogue lại ko có kill phóng lao. Mình chỉ complete game D2 bằng con này, còn mấy con còn lại thì pótay.
    Nhưng TQ IT lại có con Dream thật là tuyệt vời. Những kill của con Dream chắc là chỉ có trong TQ IT : NHƯ 3 KILL TRANCE... ( Nếu 3 kill này sử dụng được cùng lúc thì đúng là con Super Dream ) và kill Phantom strike ( kill này chắc giống Ninja). TQ IT chưa đi xong, hổng biết đi xong rồi có gì ko ?

10. acm_no1

acm_no1

skill, not kill :))
    công nhận thiếu sót lớn của TQ là ko có chiêu phóng lao [-(, thay vào đấy là phi dao =))
    các chiến binh Hy lạp rất hay sử dụng Javelin mà

11. sevenkingdoms

Đừng quên rằng rất nhiều ý tưởng của Iron Lore bị hạn chế trong TQ chỉ vì THQ nôn nóng về thời gian phát hành :))

12. eastern_sun

eastern_sun Youtube Master Race

Vậy có anh nào có link download TQ ko? cho em xin :D

13. sevenkingdoms

Topic hỏi đáp đó em, lần sau đọc kĩ hết các topic trong box rồi hẵng hỏi nhé ::)

14. rebon1991

rebon1991 Mr & Ms Pac-Man

Game này theo em được nhiều người chơi nói hay nhưng khổ nỗi muốn chơi như em chẳng hạn thì rất sợ mua đĩa về cài lỗi là hổng chơi được.Tìm lỗi để sửa thì mù tịt,bỏ thì vứt 5cd vào tủ cất cho đẹp rồi ngồi tiếc đứt ruột.

15. hunk_nicholas

hunk_nicholas Mr & Ms Pac-Man

TQ thấy nó có nhiều cái khá giống, nhưng g iống nhất là gameplay bản đồ.... nhất là phần ai cập thung lũng các vị vua giống y của d2 , cũng tìm từng lăng mộ

16. Chris Ryan

Chris Ryan Youtube Master Race

-TQ nền 3D, tuy đã khá đẹp nhưng chưa hoàn thiện, DII tuy 2D nhưng cũng như SC, theo tớ đồ họa thế là chuẩn so với thời đấy rồi.
    -TQ hệ thống quest đương nhiên đã phát triển lên, có side quest để cho ae kiếm reward, nhưng lại làm cho thời gian chơi hơi dài so với DII, bình thường DII cày từ đầu cũng chỉ mất mấy tiếng là qua normal. Có phải chính vì thế nên TQ mới cho reset skill point cho gamer đỡ ngại cày lại?
    -Rõ ràng cái bóng DII quá lớn, chơi TQ cảm tưởng như mấy ông Ironlore chơi DII xong nảy sinh nhiểu ý tưởng để phát triển, nhưng thay vì làm 1 cái DII mod thì các ông ý làm 1 game khác luôn.
    -Về giao diện, tớ lại có quan điểm trái ngược 7k, DII đối với tớ đơn giản lại dễ dùng hơn nhiều. TQ lại có cái rất hay là khi cho spell vào hotkey thì cast aura hoặc summon ko cần dí chuột phải :))
    -Xây dựng hình ảnh trong TQ tuy đa dạng nhưng tớ thấy nó chả bám slot mấy, chẳng hạn nói về thần thoại Hi lạp thì cảnh trí, mob và thậm chí boss nên "Hi lạp" hơn một chút để người chơi có cảm giác "thật" hơn (vì ít nhiều gamer cũng biết qua các thần thoai này rồi chẳng hạn). Xem ra blizzard cực giỏi trong chuyện này.
    -Trong TQ rune chả khác vì relic, ngoại trừ tính năng, cách rơi ra và một cái 3 mảnh 1 cái 5 mảnh, chấm hết. Sang IT mới thòi ra được thêm cái artifact. Trong khi đấy, DII có rune &rune word, có gem và socket, có charm, chưa kể hàng tá cách ghép đồ trong cube. TQ còn phải chạy dài.
    -Portal trong TQ ko phải cặm cụi nhặt giấy hay xùy tiền mua :)) Thế nhưng số lượng waypoint lại khá khiêm tốn, hiệu quả giảm thấy rõ.
    -Sao act 2 của TQ cũng là sa mạc, act 3 đoạn đầu cũng là rừng (vường treo babylon).... ? bắt chước à?

Mới chỉ nhớ ra đến thế các bác ạ...

17. acm_no1

acm_no1

kế thừa cái tốt, giảm thiểu cái còn hạn chế luôn là mục tiêu của các nhà sản xuất game
    ko thể trách TQ vì nhiều nét giống D2 được, vì bản thân những nhà làm game đều là fan cuồng nhiệt của D2

@Chris: cậu cho tớ ví dụ mob nào ở Hy Lạp ko mang tính Hy Lạp cái :))

18. sevenkingdoms

Đống ý với bạn nhiều điểm, nhưng:
    - Xây dựng hình ảnh thần thoại của TQ khá tốt đấy chứ, công trình, kiến trúc, lối ăn mặc, tên các loại quái vật, những quái vật tiêu biểu của thần thoại hy lạp ... đều có hết.
    - Tớ ko so sánh rune trong TQ với rune trong DII mà là MI trong TQ với Rune của DII :)). Việc craft Artifact trong quá trình chơi rất phong phú, công thức là arcane lore + relic (charm, lesser, greater artifact) nhưng để có thể có đầy đủ thì cần nhiều thời gian và công sức, tuy nhiên là có thể nhờ lỗi dupe đồ của TQ hoặc tool để giảm bớt hơn. Nếu so sánh nguyên bản thì việc craft của DII nhỉnh hơn nhờ rune craft + items craft.
    - Portal như thế là đủ, waypoint phân bố cũng không bị cách quãng. Nói chung là giúp người chơi khá thuận tiện. Map của TQ mà ko có waypoint chỉ có khóc thét :)).
    - Ngay từ ban đầu tớ đã nói TQ và DII rất gần nhau rồi mà, có thể coi DII là anh, TQ là em.

19. Chris Ryan

Chris Ryan Youtube Master Race

Đấy là cảm giác chủ quan thôi ạ, khi chơi cảm thấy như thế và lấy ví dụ cũng chỉ tương đối... chứ tớ chịu ko đi vào tiểu tiết đc. ý tớ nói như kiểu, acm đã chơi heroes chưa ạ? mỗi castle mang 1 đặc tính, quân và spell ko thể lẫn đc, chứ ko phải như có 1 loại mob bay bay, act 1 là harpy, act 2 mô-đi-phê tí thành sand crone, act 3 lại là peng... đại loại như vậy. dù sao cũng chỉ là cảm nhận cá nhân thôi nhé.

20. acm_no1

acm_no1

tớ đánh Heroes rất nhiều rồi, fav game mà :D
    thực ra Heroes còn nhiều điểm khó tin hơn cả TQ về khoản quái của từng thành đấy
    ví dụ nhé: tại sao Beholder và Red Dragon - những quái vật nổi tiếng trong thần thoại Châu Âu lại có mặt ở Dungeon - cùng thành với Minotaur hay Manticore :))
    trong TQ, act3 có quái là peng như bạn nói, trong tiếng Trung Quốc, peng là Băng, Băng quỷ - mob này hoàn toàn tồn tại trong truyền thuyết Trung Hoa cổ đại chứ không phải là sự bắt chước của thần thoại Hy Lạp