Download và Hướng dẫn chơi Starcraft-Broodwar online từ A->Z Ver1.14 (25/08/2006)

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi anhhungxadieuvn, 12/12/03.

1. anhhungxadieuvn

anhhungxadieuvn ModeratorStarcraft Rank 3rd

- Thực tế trong trường hợp này là do cổng 6112 mặc định không được mở vì dùng proxy chỉ mở 1 số cổng proxy như http:80, 8080.... Dùng http_tunnel là hợp lý.

Ta xét sơ đồ của packet dữ liệu đi từ máy chơi ra NET và ngược lại như sau:

Incoming 6112 TCP -> Router (hoặc ADSL modem hoặc Proxy server) -> 6112 TCP -> Internal Lan

Outgoing 6112 TCP <- Router (hoặc ADSL modem hoặc Proxy server) <- 6112 TCP <- Internal Lan

Nếu báo lỗi là cổng 6112 không chuyển được data có 2 trường hợp xảy ra:
    1. Đường từ máy của bạn ra LAN -> router cổng 6112 không mở -> có thể bị PC firewall hoặc là 1 lỗi nào đó -> bạn có thể tắt firewall (Norton Internet Sercurity, Zone Alarm...) hoặc disconnect card mạng rồi reconnect lại.
    2. Đường từ LAN đến router hoặc proxy bị firewall tức là router hoặc proxy prohibit port đó và chỉ mở 1 số hữu hạn các cổng còn lại để thực hiện các dịch vụ cơ bản. Trường hợp này có thể sử dụng các chương trình tunnel -> giả lập để chuyển từ các cổng khác về cổng được mở ví dụ như là cổng 80 nếu là http proxy chẳng hạn.
    Trong trường hợp này, ta có ban đầu:
    SC program -> TCP 6112 -> LAN -> internet
    Khi cài được tunnel :
    SC program -> TCP 6112 -> Tunnel -> TCP 80 -> LAN -> internet
    và chiều ngược lại tương tự.

- Còn lỗi high lantency thường gặp khi mạng nối qua router hoặc chuyển tiếp qua nhiều máy. Lý do không phải delay packet lớn. Mà chủ yếu là phụ thuộc quá trình bắt tay ban đầu SYN-ACK. Chính vì vậy với 2 máy trong LAN nối ra INTERNet = Modem ADSL chẳng hạn sẽ không join được vào game của nhau và ngược lại là do việc test của Game thực hiện lúc ban đầu để đo độ delay cho phép của mạng không đạt yêu cầu, do initial packets gửi qua từ máy Join về máy Create chậm hơn do router phải làm nhiệm vụ broadcast packet đó -> toàn LAN (trong LAN giờ đây không chỉ có part layer 1 mà có thể có switch layer 2 hoặc 3 hoặc các thiết bị khác nữa). Nên việc init packet không đáp ứng được tốc độ như bình thường -> chính điều này dẫn đến việc high lantency.

Vì vậy nên nhiều khi máy A - ADSL không join được vào B - ADSL. C - Dialup create game , A,B join C. Sau đó thì A và B có thể join vào game của người còn lại được là do quá trình bắt tay đã được thông qua. Những trạng thái có thể được lưu ở game cache 2 máy, Bnet cache, các thiết bị layer 2-3 (như router table, switch table...) trong mạng LAN của 2 máy đó.

Để giải quyết vấn đề này chúng ta thiết lập cho router mở virtual server:

Từ mô hình:

Incoming 6112 TCP -> Router (hoặc ADSL modem hoặc Proxy server) -> 6112 TCP -> Internal Lan

Outgoing 6112 TCP <- Router (hoặc ADSL modem hoặc Proxy server) <- 6112 TCP <- Internal Lan (OK)

Ta thấy phần từ LAN -> NET là Ok. Nhưng phần quan tâm chủ yếu để phục vụ cho game là phần từ NET -> LAN (đáp ứng examine handshake signals). Việc mở port sẽ làm nhiệm vụ nếu router (ADSL) nhận được incoming packets có port đích 6112, nó sẽ được chuyển ngay tới máy có địa chỉ IP xác định (máy chơi SC mà ta đặt khi thiết lập virtual server) trong LAN.

Phần này bác hoangpt đã trình bày. Các bạn tham khảo ở trang 1 của thread này.

2. Zhaolong

Zhaolong Guest

bác LT xem cái vụ trao giải thưởng thế nào chứ,nóng lòng đợi cái cdkey lắm rùi,sao sau khi giải lần 3 này kết thúc mà im ắng vụ trao giải thế
    sorry mod nha,ko bit post vào đâu,vào đại đây post hỏi vậy

3. LibertyTerran

LibertyTerran ModeratorStarcraft Champion

BaylentheSky hứa tuần sau sẽ có CDkey cho các bạn đoạt giải. No more question.

LT

4. ykienyco

ykienyco T.E.T.Я.I.S

Mình chưa hiểu lắm phần Virtual Server.
    Bạn mình có cửa hàng Games Online và các thông số như sau:
    Modem có IP là 10.0.0.1, các máy con có IP tiếp tục là 10.0.0.2,3,4,... đến tiếp theo, vậy khi vào Virtual Server thì thiêt lập IP như thế nào??? Bạn hướng dẫn rõ dùm mình nha. Cám ơn bạn.

5. anhhungxadieuvn

anhhungxadieuvn ModeratorStarcraft Rank 3rd

Từ địa chỉ trình duyệt IE bạn gõ http://10.0.0.1

Sau đó nhập user/mật khẩu admin. Chọn phần Virtual Server cái này tuỳ vào từng loại modem. Nhưng nói chung là phần Virtual Server (hoặc External Server) trong advanced settings.

Sau đó nhập IP của máy trong LAN bạn muốn mở để máy đó có thể create game. Nhập port của game là 6112 cả phần internal và external. Chọn giao thức TCP.

Để mở thêm các máy khác bạn có thể sử dụng port 6113-6119 tương tự như vậy.

Chú ý là các máy trong 1 LAN sẽ cùng 1 địa chỉ IP thực trên Internet vì vậy 1 máy trong LAN sẽ không join vào game của máy khác trong LAN create ra nếu không đặt cổng khác nhau.

6. angel.

angel. Mr & Ms Pac-Man

thằng bạn tui nhờ tui chỉ nó cách cài sc online tại tiệm nhà nó tui xài cổng ender nhưng ko vô creat với joint được(nói chung là ko đánh online được) sao kỳ vậy ? có thể chỉ tui cách khắc phục ko?

7. LibertyTerran

LibertyTerran ModeratorStarcraft Champion

@angle: chịu khó đọc bài trước khi hỏi ok ?

8. tontot

tontot Youtube Master Race

Một cách chơi BNET trong các trường hợp ở cơ quan bị Firewall HTTP Proxy

Hầu hết các cơ quan đều Firewall HTTP Proxy nên không chơi BNET được. Lỗi thường báo là "You should connect Internet before connect BNET". Tuy nhiên nếu đơn vị ấy có cài SOCKS proxy thì vẫn có thể vượt qua được. ^-^

Đầu tiên bạn cần một SOCKS client. Tôi thường dùng SocksCap (bạn lên Google gõ SocksCap sẽ thấy ngay). Cấu hình cho SocksCap đó (version 4 hay 5, địa chỉ IP Socks proxy) Để biết cái này cần rủ quản trị mạng đơn vị đó đi uống cafe #>:) .

Sau đó chọn các phần mềm sẽ cho chạy thông qua SocksCap. Ngoài mấy trò BNET ra còn rất nhiều phần mềm hay như Emule, Kazza các mạng peer-to-peer chia sẻ tài liệu hay chạy YahooMessenger có thể xem webcam.

Cách này hay là không mở Firewall HTTP Proxy (làm tính bảo mật công ty bị nguy hiểm và thường là không ai cho mở) mà vẫn chơi được BNET.

Khuyết: Công ty đó phải cài Socks Proxy. Hầu hết các quản trị mạng các công ty đều có cài Socks proxy (không công khai) để mình xài. Các bạn cần thiết phải "moi" được thông tin này :hug:

Nhờ cách này mà tôi giờ có thể chiến SC vô tư :D

P/s: Nếu phù hợp nhờ mấy mod chèn lên đầu bài hướng dẫn chơi online để mọi người xem cho dễ. Thanx

9. yomin

yomin Mr & Ms Pac-Man

tui là angel đây
    +tui đọc rùi nhưng ko hiểu ông giải thích rõ hơn tí được ko vậy ? thank

10. Rico

Rico Donkey Kong

Bác anhhungxadieuvn ơi ! Em down cái zip của Star bác bảo đã crack rồi đấy ! Nhưng ko chạy được vì thật ra là chưa phải là bản crack ( thử rồi, đừng cãi !! :hug: ), thế nên bác cho em cái link down file STARCRAFT.EXE đã crack đi ! Căn bản em down ở hàng net ko có ổ CD ROM nên ko thể dùng đĩa crack bán ngoài đường được ! Thế nhé ! Nhanh lên !Em chờ tin !

11. ToLiveIsToDie12

ToLiveIsToDie12 Donkey Kong

WTF ? ĐỌC KĨ BÀI HƯỚNG DẪN VỀ CÁCH CRACK ĐI ! DOWNLOAD FILE REG HOẶC FILE SETUP.EXE về chạy. Đã dốt còn láo !

12. huubinh85

huubinh85 Youtube Master Race

cac anh chi oi, em la` li'nh moi, to` te buoc vao, co nhieu thuat ngu em ko hieu mong cac anh chi chi giup.
    REP=?
    HKset=?
    ....v.v
    mong cac anh chi giup.
    cam on

13. Sphinx_2488

Sphinx_2488 The Warrior of Light

cái này phải post vào chỗ khác chứ ...
    nhầm topic rùi ..
    REP : replay
    hk set : hotkey
    thế thui

14. hanamichitm

hanamichitm Mr & Ms Pac-Man

trò này chơi sao đây............... tui nghiền trò này từ 8 năm nay nhưng chưa chơi online bao giờ.........................
    ai có thể tạo một topic hướng dẫn đầy đủ được không.

15. ToLiveIsToDie12

Mời bạn đọc lại tiêu đề của Topic này và sẽ hiểu ra vấn đề.

16. lina_angel?

lina_angel? Mr & Ms Pac-Man

mà sao cái crack no cd nó bị làm sao ấy nhỉ ,down về tàn ra cái bwloader mà thôi ,ko hề có file crack no cd
    ai biết xin chỉ dùm

17. default_tearm

default_tearm Youtube Master Race

híc
    muốn hỏi quá mà chả biết phải hỏi ở đâu cả
    các bác thông cảm nhé , tui là newbie mà
    ==================================
    cái replay ý , trong đó mình có xem được cảnh xây dựng hay chiến đấu không , hay chỉ lả các thông số của trận đấu
    tôi ấn vào show map nhưng chỉ thấy các điểm trên bản đồ thôi chứ không thấy cảnh xây dựng hay chiến đấu
    các bác nói cho tôi với
    =================================
    với lại
    các thông số có ý nghĩa như thế nào và các thông số nào là quan trọng nhất
    ai có thời gian thì giúp tôi nhé

18. ToLiveIsToDie12

Copy BWloader.exe vào thư mục Starcraft, sau đấy chạy file Setup.exe của Starcraft. Về sau sử dụng Bwloader.exe để chạy Starcraft mà ko cần CD nữa. Nếu bạn muốn có nhạc trong Starcraft thì Copy thêm File INSTALL.exe vào thư mục Starcraft. Chúc vui .

19. ToLiveIsToDie12

-_- KO hiểu bạn hỏi gì . Bạn xem Replay bằng Starcraft hay xem Replay bằng Bwchart ? Nếu Bwchart thì sẽ chẳng xem thấy gì đâu, toàn những điểm li ti chuyển động. Sử dụng chính Starcraft để View Replay.

20. tranmongloc

tranmongloc Youtube Master Race

Chào các bạn. Tôi đã vào được rồi nhưng tôi không chơi được mong các bạn chỉ dẫn thêm.