Du học

Thảo luận trong 'Thư giãn' bắt đầu bởi _NHT_, 3/8/12.

1. zero7090

zero7090 Donkey Kong

500tr nếu mà vừa học vừa làm mà thằng em biết tiệt kiệm không ăn chơi thì cũng đủ sống ở sing hoặc úc. mà đi thì melbourne hoặc sydney mấy chỗ như brisbane bọn da trắng kỳ thị da vàng đặc biệt là vn lắm.

2. theclickfive

theclickfive Mr & Ms Pac-Man

nghe bảo du học mấy nước châu âu khó lắm hử :3cool_adore:

3. Eternal Winter

Eternal Winter Legend of Zelda

Tây Âu với Đông Âu mình ko rõ chứ Bắc Âu thấy bảo miễn học phí tưởng ngon lắm lúc vào xong học đau hết cả đầu luôn :))

4. Quả đấm thép

Quả đấm thép Hồng nhan bạc mệnh

Học đâu mà chả đau đầu .

5. stavic

stavic Mega Man Lão Làng GVN

Cũng tuỳ thành phố :D Biết mua ra Chinatown mua thì 6$ / bữa ăn dư xăng :D Mình ko bao h` nấu đồ ăn , chỉ nấu cơm rồi mua đồ ăn về ăn ko à :D 2 thằng 6-7$ ko :)) Mình mới hỏi lại thằng bạn rồi , bảo hiểm tầm 6xx / năm . Học phí ESL khoảng 6k 1 năm :D Chính ra thằng Seneca này kinh tế phết :D

Chỉnh sửa cuối: 6/8/12
  6. hung353535

hung353535 Mr & Ms Pac-Man

500tr ko phải là ko thể đi nổi nhưng nói chung là cũng khá mạo hiểm. Quan trọng là em bác có chí ko, nếu có thì ko phải lo, ở đâu cũng sống được hết.
    Mình đang học ĐH bên Virginia của Mẽo, đóng cho trường tất cả ăn ở học là 17k$/ năm (tất nhiên có học bổng), thêm chi phí phát sinh coi rộng là 20k/năm. Theo mình biết thì ở Mẽo ko nhiều trường chi phí rẻ hơn trường mình, nhg mình chi tiêu cũng ko tiết kiệm mấy nên cứ coi là mất 20k trung binh đi. Giá 20k này mình đảm bảo có thể tìm được trường, còn thực ra có rẻ hơn cũng chả được bn đâu, các trường nó đều bắt đóng tầm này hết.
    Việc đầu tiên nếu muộn học US/Can là đi luyện SAT/TOEFL cho giỏi để xin học bổng. Lớp 10 vẫn còn đủ(thừa) thời gian để luyện, nhg phải bắt đầu ngay và thật quyết tâm. Ko có học bổng thì với 500 tr sang đấy phải kết hợp buôn ma túy may ra đủ tiền.
    Việc nữa là để ít tiền làm việc với trường, đánh bóng bảng điểm e nó lên. Ko có khả năng thực thì cũng đừng để cao quá nhg cũng phải các môn trên 8 phẩy.
    Còn rất nhiều vấn đề khác về làm hồ sơ, những cái này gia đình và em ý phải tự tìm hiểu, tránh tối đa tiền mất tật mang vì đã ít tiền.
    Đến việc đi làm. SV quốc tế chỉ được phép làm trong trường( thư viện, quán ăn,..., giỏi hơn thì gia sư), lương tầm 6-7$/h. gia sư thì hơn tí, làm tối đa 20h/ tuần, mỗi tháng làm hết nước được hơn 500, 1 năm học 4k5. Hè có thể làm full time, nhg trường ko còn lo ăn ở phải thuê nhà ngoài, nên cũng chả để dành được bn, 3 tháng giỏi dư đc 1k5, 1 năm đỡ đc 6k mà là làm hết công suất cho phép đấy. Đây mình nói làm bthg còn thực tập các kiểu phải mấy năm sau mới làm được. Nói chung càng học lên cao thì cơ hội kiếm tiền càng nhiều hơn ( tất nhiên phải học giỏi), có bạn ông anh làm web cho trường đc 3k/tháng, học vừa hết năm 3 thì phải.
    Làm chui thì nói thật mình ko nhiều kinh nghiệm lắm, nhg theo mình biết thì lương lậu cũng bèo bọt vì hầu hết làm chân tay, tất nhiên làm được nhiều giờ hơn nhg làm đến 20h/tuần theo mình đã là quá nhiều, làm nữa ko giữ được kết quả học, nó cắt học bổng còn vỡ mồm hơn.
    Tóm lại với vốn 500-700tr, thằng cu vừa đi học vừa phải cày hết cỡ, ở nhà gia đình cày thêm bù vào nữa thì có thể học được hết 4 năm. Đấy là với đk học tốt, được học bổng tương đổi, còn ko thi vào mấy trường lìu tìu thì rẻ hơn, community college 10k/năm học 2 năm, sau đấy đi làm 1 thời gian cày tiền học nốt 2 năm cuối (xác định là lâu vì bên này đi làm ko để dành được mấy đâu).Đây cũng là 1 hướng rất nhiều ng VN theo vì tiết kiệm, tuy nhiên tốn nhiều thời gian và đương nhiên tiền nào của nấy.
    Bonus là phần lớn HS Mẽo đều học đai học tự túc nhé, bố mẹ k trả đồng nào, vay xong đi làm trả nợ. Nên ko có gì là ko thể, vấn đề chỉ số cố của thằng cu có cao k thôi.

7. [VõNam]

[VõNam] Youtube Master Race GameOver

Nghe các ý kiến của mọi người thì mình cũng hoản lại ý định du học, chắc cũng vì bồng bột và ức chế nền giáo dục VN quá. Thôi cố gắng học nốt cú chót tốt nghiệp năm nay rồi học TA xong tính gì thì tính tiếp.
    Còn về việc bằng cấp thì bằng nước ngoài đem về VN có giá trị hơn bằng VN nhiều ko ?
    Trường Hoa Sen có bao đầu ra cho mình ko ?
    đôi dòng hỏi các huynh

8. matran241091

matran241091 Mayor of SimCity Lão Làng GVN

nói chung bằng nước ngoài mà chỉ có cái bằng thì cũng ko hơn bằng trường top VN là bn đâu,trừ khi là top ở nước ngoài.Quan trọng là khả năng thôi

9. Zainor Dean

Zainor Dean Thợ cào phân

Đừng tin mấy cái lời bao đầu ra việc làm này nọ :-"
    Căn bản thì đúng là có thể trường nó giúp, nhưng mà ỷ vào sẽ làm thụ động. Nên thôi học thì học thôi, còn trường hứa hẹn gì thì cũng là lời gió bay :-"

10. Vall Des

Vall Des Dragon Quest Lão Làng GVN

ai cho thêm thông tin được không :( mình đang rất quan tâm

11. H@l0

H@l0 Fire in the hole!

Ở Mỹ:
    - Học community college 2 năm đầu, hoặc học gấp thì chơi 1 năm thôi, chả sao, trung bình 5k tiền học, chắc tầm 4-5k tiền ăn ở (có thể giới thiệu cho hàng phở, nhưng mà cái này ko chắc có được ko).
    - 3 năm học university, vì học trường CC đã được chỉ định, nên còn 8-10k/năm, trường xếp thứ 4x về business thì phải. Việc làm có người giới thiệu nên chắc chắn 100% có, sống tiết kiệm tí thì gia đình khỏi phải lo ăn ở

Tổng ra vẫn là ~ 30k + 9k = 39k. Rẻ nhất mà mình có thể tính được, học university ở Can chắc chắn còn đắt hơn thế này. Nói chung 500 củ ko đủ đâu

2 năm học CC có thể rút thêm cả tiền học + ăn ở xuống được, nhưng mà phải chui về cái town có 5k dân X_X

12. _NHT_

_NHT_ Donkey Kong GameOver

Thiệt tình, cảm ơn các bác, sau vài ngày em ngộ ra được nhiều thứ từ các bác lắm, tiền nong nhà em cầm chừng được 1 tỉ rồi, trồng cao su này nọ dưới quê nữa, coi bộ cũng đủ để trả tiền học và ăn ở Seneca College hai năm, tiếng anh cày cố để lấy học bổng, nếu chật vật lắm thì vay ngân hàng rồi đi làm thì trả từ từ (như bác hung353535 nói) nên em không lo về vụ tiền bạc, thắc mắc bồn chồn trong bụng em đều được giải tỏa nhờ các bác rồi, cảm ơn các bác nhiệt tình lắm ạ :) có điều mục đích thật lòng là em muốn cho thằng bé nhà em qua đó định cư là chính, học hành để làm bàn đạp có cái nghề cho nó sinh nhai kiếm tiền ở xứ người thôi chứ không phải về vn hít khói bụi như em. Vậy sau khi hoàn thành chứng chỉ của trường cao đẳng làm sao để được ở lại và nhập tịch Canada luôn vậy các bác ? sau khi học xong Diploma trường có giới thiệu việc làm không hay giống như đa phần sv ở vn bây giờ lúc học đại học xong gần như bơ vơ thất nghiệp vậy ạ ? ( ở Toronto, Program học có đóng phí co-op fee, ngành hospitally management, học chương trình 2 năm lấy Diploma), mong các bác giải đáp.
    //Em đã nói không cho nó đi để nó chuyên tâm vào học phổ thông rồi ạ.

13. LilyTrinh

LilyTrinh Superman là số một. DC bất diệt! GVN CHAMPION ♞ Blade Knight ♞ Lão Làng GVN

Cái này có hơi bị không ổn , thẳng nhỏ đang có ước mơ được bay ra khỏi vn. Giờ đùng một phát bảo không đi nữa thì nó đào đâu ra động lực để học , cứ đặt mục tiêu cho nó trong 2 3 năm tới phải làm được những gì trong tuơng lai. Nó làm đủ thì nó sẽ được bay, làm thế thì nó còn có động lực để mà đi tiếp. Còn nếu nó không làm được thì cũng biết được rằng thằng này nó không đủ nghị lực , lúc này thì sẽ tính tiếp cho nó ở nhà hay đi.

14. Orda

Orda Mr & Ms Pac-Man

Sách gì vậy bác, share cho e dc ko, đang học TA, sắp học chuyên ngành rồi:6cool_smile:

15. cyberdragon23

cyberdragon23 Mr & Ms Pac-Man

Thằng ku bạn tớ ở home-stay,tiền ở tính riêng,tiền ăn xài của nó tính riêng.Ngồi không,không đi làm gì cả thì một năm ông bà già nó tốn hơn 2 tỉ là chuyện đương nhiên :6cool_surrender:

16. pinata

pinata Donkey Kong

sang đó vừa học rồi kiếm làm thêm nữa

17. H@l0

H@l0 Fire in the hole!

Cứ vác ISBN của quyển sách rồi search trên gettextbooks.com xem nó có bản e-book ko. Nếu có thì thể nào trên mạng chả có mấy thằng nó up lên. Nếu ko có thì khỏi tìm chi cho mệt

Mà nếu ko tìm được thì lên hỏi mấy ông thầy xem có cần dùng ko rồi hãy mua, nhiều lớp mua xong éo dùng 1 buổi nào hết

Mọi người học cứ toàn thấy 1-2 tỷ 1 năm, mình đi học có 10k/năm X_X

18. zero7090

zero7090 Donkey Kong

thì ngày xưa mình đi 5-6 năm gì đấy mà chỉ mất chưa đến 1 tỷ mà.

19. shadow2810

shadow2810 Sonic the Hedgehog

học xong thì xin Post-Graduation Work Permit (2 năm học thì chắc được cái permit 1-2 năm gì đấy), xin được rồi thì xách đít đi kiếm việc làm cty 1 năm rồi bắt đầu xin nhập tịch

20. re_code_v_x

re_code_v_x Khoan hồng GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GameVN Lady

đương nhiên, thi phải đạt đk sang năm sau mới được trợ tiếp, còn fail thì... về nước >:)

chính xác, học chưa chắc hơn ở nhà, nhưng quan trọng là học kĩ năng sống, có thể cải tạo gan thỏ thành gan hùm :7onion51: