Europa Universalis III : Dai Viet Empire

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi sephirothmda, 18/2/07.

1. Odisey

Odisey The Miscast Sorcerer GVN LEGENDARY ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ GVN Dalit

Liều thử với anh Minh vậy ;))
    Fly có tin tức gì về bản Nap thông báo anh em nhé :)

2. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

đợi thêm tuần nữa chắc có trên các web torrent thui, đang chơi dở cái này nên cũng ko ham hố Nap lắm...:D

3. sideduck

sideduck Donkey Kong

Hôm nay đã có bản Nap rùi! hog bít đồng chí nào có rùi share cha anh em với ^^

4. Fly

Fly C O N T R A Lão Làng GVN

Chính xác là 2h chiều hôm qua, nhưng mà hiện tại vẫn chưa thấy ở đâu có cả. Mà tình hình là muốn bỏ $20 ra mua cũng ko dc vì mình xài bản EUIII lậu :-s.

5. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

số phận của chúng ta vẫn là phải chờ đợi bản lâu xuất hiện thoai.......:D

Tui đang chơi lại DV ở mức Hard, chưa kịp nam chinh thì bọn Minh đã nuốt gọn gần hết Lan Xang và Lan Na, send gift rồi mở biên giới với bọn Tàu thì bị thằng Lan Xang chơi một vố đau, tự dưng bị boundary dispute( tranh chấp biên giới) với nó, giải quyết bằng vũ lực thì vừa được gain core tỉnh Vientian vừa có casus belli với nó luôn, hòa giải thì mất 1 pres nên đành chọn press issue ai ngờ nó nhường luôn Vientian cho bọn Minh, thế là bị tụi này send warning, giờ đang bị bọn Minh ép dần, chưa biết thoát làm sao....:(

Còn cái fabricate claim thì tui vừa thử xong nhưng sao ko gain core ngay được nhỉ, tui chọn cái tỉnh panduranga của tụi Champ để thử nhưng sau khi thành công thì dù chiếm tỉnh đó rồi vẫn ko build ship được.....kì lạ thế???

6. dasklney

dasklney Youtube Master Race

xin cho hỏi cái thang marchant dể làm gì vậy các bác em mới down về chơi chả hiểu gì cả...
    bác nào rành thì chỉ em sơ sơ dể xây dưng 1 đất nước cơ bản bao gồm kinh tế chính trị ngoại giao quân sự......THANKS

7. Odisey

Merchant chứ không phải marchant .
    Ở mỗi khu vực đều chịu ảnh hưởng của 1 Center Of Trade riêng . Merchant dùng để buôn các mặt hàng của nước mình đến Center of trade nhằm kiếm lợi nhuận . Muốn dùng Merchant thì có thể click vào vùng đất của mình ở góc bên phải có tên của vùng COT mà mình chịu ảnh hưởng , click vào đó rồi chọn send merchant .
    Tỉ lệ thành công tùy thuộc vào chỉ số pres , dip của vua và ...vài chỉ số khác :D

Xây dựng 1 đất nước cơ bản là thế nào ? Còn tùy vào bạn chơi nước nào nữa , ngoại giao thì vẫn luôn theo tôn chỉ hòa thằng mạnh hiếp thằng yếu , liên minh xa khống chế gần . Quân sự phụ thuộc vào kinh tế khá rõ nên phải có tính toán chung ....ham gây chiến mà không trù tính tương lai cũng như nền tài chính đất nước thì dễ khổ ;))

@ Mimi : tình hình bị nó ép phe như thế thì chắc phải chơi lại mất ^^ nếu không để Minh tiến sâu xuống nữa thì không có cơ hội thoát được .
    Lúc đầu tớ luôn cố gắng send gilf và Royal Marry với thằng Minh hoặc Lan Xang , kéo dài thơi gian càng lâu càng tốt . Tu tập được 3000 quân thì kéo xuống làm liều với Champa luôn :D .

À mà anh em nào biết nếu mình vay nợ mà "xù" thì có bị gì không ?

8. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

uh, đúng là tui phải chơi lại rồi, nhưng trước khi vong quốc thì cũng cho nó mang sẹo, trước khi nó tấn công thì tui cũng recruit 1 thằng tướng, upgrade fire,shock,manuever,siege lên 10 hết...:D rồi cùng 2 đạo ngựa chơi 1 trận để đời với nó....kết quả 2000 quân mình luộc gần hết 7000 quân nó rồi mới chịu chết.

9. Fly

Tướng gì mà khủng thế :o, chưa thấy tướng có chỉ số 10 bao giờ.
    Muốn hòa hiếu với thằng Minh thì nhớ để tolerance confucan lên cao, chả hiểu thế nào mà trong game trước nó đòi ally với mình =)), thế là tự do mần thịt mấy thằng xung quanh.
    Nói chung chỉ nên war với champa vì khác religion thôi, mấy ku lanxa lanna chịu khó diplo annex dc mà :D.
    Vay nợ của ai? Nếu mình cho nó vay nợ mà nó xù thì mình có casus belli. Còn nếu mình vay nợ nhiều quá ko trả nổi thì bankrupt chứ sao nữa :)).

10. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

muốn có tướng chỉ số 10 thì chỉ có cách vào file save của mình mà chỉnh thui....:D, lúc chơi normal tui từng recruit được 1 thằng có 3 cái 6 mà lúc đó army tradition đã gần 100% rồi. Nhưng quả thật là tướng chỉ số càng cao óanh càng đã.

11. Odisey

Dĩ nhiên là thế rồi .
    Tuy nhiên tớ không chỉnh cái này bao giờ :D , nhưng cũng được 1 super Adminral nhờ chiến thắn liên tục trên mặt biển .
    Còn phần Land thì khó quá , đánh đâu phải thắng hoài được ....mà cũng chẳng biết đào đâu ra cho đủ trận để đủ điểm Trad Army ...thôi xài tướng hạng 2 vậy :'>
    @ Fly : ý là tớ hỏi bankrupt thì có hậu quả gì :cool:

12. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

nếu đã cài patch 1.3 thì bankrupt bị mất pres khá nhiều, còn những hậu quả khác thì chưa biết vì thời đó chưa có World Bank........:D

13. Fly

Chưa thử để bankrupt bao giờ, nhưng trong cái modifier của nó thấy tăng interest lên 10%, revolt risk +1, army morale với cả naval morale -2. -2 morale thì thôi khỏi đánh nhau luôn, chạm mặt phát là chạy luôn =)).

14. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

hic.....hôm wa trời mưa sét óanh cháy mất tiêu cái nguồn, phải nhịn chơi mấy hôm rồi, nhưng cũng đã thử conquer bọn Tàu 1 lần, công nhận đánh bọn này chắc phải hết 1 thế kỉ quá, tui đánh gần 20 năm mới chiếm được 4 tỉnh biên giới của nó cộng thêm 2 tỉnh phía trong mà warscore được có 11%, chả biết đến chừng nào mới ép nó nhường tỉnh đây.

15. _ht_

_ht_ Youtube Master Race

Không hiểu sao em lại không chơi được.
    Máy pen 4 ram 1gb.:|

16. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

bạn xem thử vga của bạn có hỗ trợ pixel shader 2.0 hay ko? Ko có thì ko chơi được đâu.

17. Odisey

Ơ cái bản Nap có trên Minova chưa nhỉ ?

Làm xong anh Minh rồi ....giờ đến Batu ^^

18. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

hic....chiều nay hi vọng vác được cái nguồn về để chơi, mấy bữa nay như bị chặt tay chân vậy.....Odisey óanh thằng Minh trong bao nhiêu năm vậy, hay là lại diploannex hay turboannex nó thế, diệt xong thằng Minh chắc bác nhận luôn danh hiệu "hate throughout the world" ha.

19. sideduck

sideduck Donkey Kong

:( hjc! mình đầu dá nên chơi wài k khá nổi, kiếm dc cái cheat đem zìa thì chỉ ngồi ngó nó rùi cười ^^" chả biết dùng sao hết Y_Y

20. Odisey

Turbo Annex , BB cao là điều dĩ nhiên .
    Sơ suất 1 tí nên thằng Minh vẫn còn 5 provine , đáng sợ là sau khi sụp đổ thì nước nó mạnh hơn hẳn các chỉ số Stability v..v... đều đạt mức max , spy của mình cũng không làm gì được .

Timutier Empire mạnh quá đất lại rộng bao la , 60 vạn quân của tớ cứ đánh rồi giựt , rồi lại đánh ...giằng có với nó muốn điên .

Không chơi cheat Đại Việt chắc không ngóc nổi với 2 thằng này . Riêng phần save ko cheat tớ phía Bắc giáp với Minh , Phía Tây giáp với Batu ...sắp hết time rồi nhưng cũng chả cục cựa được , lo ngoại giao lấy lòng để tránh 2 thằng nó đánh là chính , research chậm như quỷ nên cũng cóc dám mơ làm gì được người ta :))