Europa Universalis III : Dai Viet Empire

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi sephirothmda, 18/2/07.

1. [Rest In Peace] Panzerklein

[Rest In Peace] Panzerklein 16 July 2021

Game này làm sao để chuyển lính bằng tàu?.

2. gà-cánhcụt

gà-cánhcụt snake, snake, snaaaake CHAMPION ✡ Shine Wizard ✡ Lão Làng GVN

mình ko thích mấy game về lịch sử lắm ,vì góc nhìn của mỗi ng với nó rất khác biệt

3. unbelievable

unbelievable C O N T R A

Anh muốn chuyển lín bằng tàu thì anh phải đưa chúng nó ra ven biển.Sau đó,anh muốn chuyển bao nhiêu đội thì phải có từng đấy tàu vận tải.Chuyển lính bằng tàu trong game này cũng như trong HOI thôi mà.

4. [Rest In Peace] Panzerklein

Có điều trong HOI thì thấy có nút chuyển lính lên chuyển lính xuống đoàn tàu, còn EU3 này lại không thấy dù đoàn tàu Transport của tui đông hơn số lính cần chuyển. :(.

BTW, phải công nhân chơi Đại Việt khó kinh, chỉ bắt nạt nổi tụi Cham, Khmer, còn tụi TQ thì trong khi tech Land mình lên 4 thì tụi nó lên 6~7, trong khi lính mình mỗi tháng manpower chi viện cho 500 lính và max 14k là mừng lắm rồi trong khi nó thì max 70k và mỗi tháng chi viện 2k lính, đánh hoài chả hết :(.

5. unbelievable

unbelievable C O N T R A

Anh cứ chọn đội đó,click chuột phải vào đội tàu là được.Muốn đổ lính thì chỉ cần cho tàu dừng ở bến cảng của điểm đến thôi mà.
    Em chơi Đại Việt cứ đến khoảng cuối Tk15 là chúng nó cho quân sang,chưa lần nào đỡ được.

6. [Rest In Peace] Panzerklein

Sau cuộc chiến dài 6 năm, cuối cùng Dai Viet cũng đã thôn tính nhà Minh :).

7. solochom1993

solochom1993 Mr & Ms Pac-Man

Tụi Minh tui chiếm dc hết thành nó.Nhưng tụi nổi loạn ở đâu mà nhiều quá,cứ tớp quân mình hoài.
    À mà trò này làm sao lên manpower nhanh dc vây.

8. [Rest In Peace] Panzerklein

Trò này khổ nhất trong chiến tranh chính là manpower. Dai Viet lúc mới vào có idead National conscripts tăng 50% manpower, rất quan trọng và không bao giờ đổi nó. Ngoài ra muốn manpower tăng thêm chút chút thì xây các công trình có tăng dân số.

Ngoài manpower thì số lính renforce mỗi tháng đều quan trọng, như lúc tui đang đánh ở Ấn Độ, dù số manpower đang là 60k nhưng số lính renforce không đến được mấy chỗ xa nên dù manpower vẫn tăng nhưng số lính thiếu vẫn cứ thiếu. Phải đợi một thời gian sau khi hết chiến tranh, không có revolt nó mới renforce bình thường.

P/s: mới xâm lượt xong Nhật Bản. Năm đầu tiên phe Nhật không biết đào đâu ra 45k quân (còn đông hơn cả nhà Minh :(), đánh hoài không xong, rồi anh ấy đưa quân đường biển đánh xuống Taiwan, Ryoku (đảo gần Taiwan), thế là 10 quân của anh ấy bị trap và bị thịt sạch trên 2 đảo đó ;)); năm thứ 2, 30 quân Đại Việt ồ ạt tràn lên Heian suốt một năm ròng giao tranh hiệp ước hòa bình ký kết, Nhật cống một nửa phía Nam cho Đại Việt và quân Nhật từ 45k từ khi bắt đầu chiến tranh thì chỉ còn 3k sau khi kết thúc một cuộc chiến tranh tàn bạo nhất =)).

9. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

ai cho tui xin cái link torrent down bản In Nomine với.....cảm ơn, cảm ơn.....

10. t2l

t2l Mr & Ms Pac-Man

Game này có vẻ hay đây. Của hãng nào phát triển thế??? Sao không hề nghe đo65ng tĩnh gì, mảketing cũng không???

11. [Rest In Peace] Panzerklein

Của hãng Paradox Interactive, hãng này vốn chả thích khoa trương, nhưng dòng game Grand Real Time Strategy của hãng khá nổi tiếng. Game của hãng này ngoài series Europa Universallis còn có Hearts of Iron cũng dạng như thế, chỉ cần mod một chút là chơi được phe VN. Game Victoria: An Empire Under the Sun cũng của hãng này nhưng chưa chơi nên chưa biết nó thế nào.

12. Klite

Klite Youtube Master Race

Tui chơi Dai Viet mà bị thằng Ming với Japan nó liên minh đánh muốn ọc máu. Thằng Ming thì stability đang -3 nên nó ko declare war với tui đc nhưng thằng Japan thì nó cứ declare war hoàiX( điên quá. Manpower của tui ko đủ để chơi với tụi nó :(( cho dù đang sử dụng súng canon và loại cavalry xịn nhất nhưng đánh mất quân hãi quá bù ko kịp còn bọn Ming thì càng đánh nó càng kéo thêm quân tới. Hiện giờ tui hết quân rồi ko có cách nào bổ sung quân kip nữa, có cách nào để bắt thằng japan break ally thằng Ming ko? Phải đợi cỡ 50 năm nữa may ra tui mới đủ Manpower để chơi thằng Ming T_T hãi bọn khựa thật, nó cứ ra quân như kiến giết hoài ko hết. Hiện giờ war score của tui đã đc 38% rồi, ko biết đủ để thằng Ming nó chịu break ally với thằng Japan ko?

13. plouff

plouff Youtube Master Race

14. mimi21

mimi21 Mario & Luigi

15. [Rest In Peace] Panzerklein

Muốn yên ổn chơi Dai Viet thì đúng là chỉ có liên minh với nhà Minh rồi từ từ thon tính Đông Nam Á và Ấn Độ đế kiếm đủ Manpower dập thằng Minh, nếu không cứ khoảng cuối thế kỷ 15 là nó tràn xuống, AI của bọn máy tương đối khá, bọn neutral mà thấy mình yếu lại đang có chiến tranh thì cũng lăng xăng vào ăn hôi, còn mạnh thì dù mình tuyên chiến với thằng nào thì cũng chả thằng neutral nào dám tuyên chiến với mình.

16. Akai1994

Akai1994 Youtube Master Race

Game này có ĐẠI VIỆT hả hay quá mà trò này có giống với TOTAL WAR hôn mấy vị đại ca chỉ em

17. [Rest In Peace] Panzerklein

Nó là Real time strategy và đánh trận kiểu các quân cờ rồi cầu nguyên ;)).

18. _kirimaru_

_kirimaru_ Youtube Master Race

Nghe mọi người đàm túm thấy hay quá,ai có link download post lên cho mình đi ( đừng là rapid nha )

19. Klite

Klite Youtube Master Race

Cho tui hỏi làm sao để reveal những phần đất màu trắng( những phần đất đó mình ko đi vào đc)? Tui đánh nhau với tụi India mà nó cứ có mấy phần trắng nên tui ko đi qua đc mà chỉ ở nhà thủ đc thôi T_T

20. plouff

plouff Youtube Master Race