[FM2008] Tactics- Training - Kinh nghiệm trận mạc

Thảo luận trong 'Football Manager' bắt đầu bởi The Ring, 19/10/07.

1. Gadien Don

Gadien Don Mr & Ms Pac-Man

hic!mình cũng đang cầm Real!tình hình mình có vẻ khả wan hơn!Tuy chưa chơi hết mùa đầu nhưng tất cả các jải đều đang vào tới BK(CL) và CK(Cup)!đội hình máy chọn sẵn là
    ----------casillas------------
    ramos---pepe---canna---torres
    robben---gago---diarra---drenthe
    -------Ruud---Robinho---------​
    mình cũng ko hỉu sao máy lại chọn đội hình "lạ" thế!mình đang xài 451 xen lẫn 442!bạn coi nếu dc thì xài thử coi sao ha!Tại vô trận mình cũng fải xoay trở nhìu lắm mới thắng dc!
    --------casillas-----------
    ramos---pepe(metz)---Canna---marcelo
    Robben---diarra---sneijder---robinho
    ---------Ruud---Raul----------​
    với ĐH này,bạn nặng về cánh hơn!,robben và Robinho nên set là winger hoặc chỉnh Forward/often,Cross/often,taclking/normal,closing/mixed!đặc biệt là chỉnh cho 2 chú này đổi chỗ cho nhau!bởi thực tế robben ko hay khi đá cánh fải!nên đổi chỗ cho mỗi chú "thể hiện" 1 chút!2 HV cánh bạn set là Full back hay wingback tùy đối thủ!diarra chỉnh hơi lùi xuống!ngược lại sneijder chỉnh cao hơn!
    ----------casillas---------------
    ramos---pepe---canna---marcelo
    ----------diarra-------------
    robinho-----------------robben
    --------sneijder----raul------
    ---------------ruud----------
    mình xài ĐH này nhìu hơn!chỉnh pass style là direct!cho robinho,robben.snei,raul cũng direct!chỉnh snei và raul througth ball often(cái nì hem bít fải chọc khe hem nữa mà thấy tụi nó chuyền mí trái ruud 1-1 với thủ môn wài!)diarra lùi hết cỡ,chỉnh defend thua HV tí xíu thui!
    lời khuyên cho bạn là nên sắm 1 TV cánh fải (mình có quaresma) như nani và 1 tv công (van der varrt)!nếu dc thì thêm 1 ST(ruud của mình "gà" lém)
    ko chắ`c ĐH này có thể júp bạn ko!nhưng mình đang xài thấy hợp lý nên mách nước!nó chưa fải là dh hoàn hảo bởi mình cũng là HLV "gà"!tùy bạn vậy::)

2. Liverpudlian

Liverpudlian Donkey Kong

Cái đội hình 4-3-3 giống của Chelsea thời Mourinho ấy, tớ set cho thằng AML làm Target man liệu có ổn ko nhỉ ?

3. neik_0207

neik_0207 Persian Prince

@pixia & gadien don: cảm ơn 2 bác nhiều lắm! Để e thử luôn xem sao!

Target man ko nhất thiết phải là ng khỏe, hay dùng đầu đâu bác ạ, bác có thể set chuyền cho target man là to feet cũng đc mà! Target man có lẽ finishing & composure j đó là wan trg nhất (e ngĩ thế thui, ko bít đúng ko)
    Theo e, phân biệt Target man và Play Maker chỉ đơn giản là:
    TM: chuyên gia dứt điểm (như Nistelrooy của RM)----PM: ng dẫn dắt lối chơi (như Ro7 của MU)

@liverpudlian: Target man có lẽ nên set cho ST, FC bác ạ, ngta thg set AML là Play Maker hơn! :-s

4. anatoli_todorov

anatoli_todorov Mr & Ms Pac-Man

Nói một chút về sweeper như pixia nói thì đúng là chính xác chỉ là một người quét rác khi tiền đạo đối phương vượt qua được trung vệ của mình sẽ có anh sweeper hốt liền. Thực tế tôi cũng đã dùng 2 trung vệ nhưng không giăng ngang mà 1 người làm sweeper, cách này đôi khi có hiệu quả khi họ chơi 2 tiền đạo trong đó có những người hay có thói quen đi bóng như Robinho, Adriano, hay cả Rooney... nhưng hiệu quả nhất khi đối đầu với dàn tấn công 3 tiền vệ AM và 1 tiền đạo cao nhất theo cách Liv hay dùng. Còn với việc Libero tôi có 1 cách là ta có thể kéo mũi tên cho anh chàng sweeper này lên vị trí tiền vệ để khi ta tấn công anh sẽ dâng cao hỗ trợ, đồng thời mental luôn là attacking cao để khi đối phương có bóng anh luôn dâng lên ngăn chặn từ xa . Còn về mặt anh di chuyển tự do thì tôi không chắc dùng free role sẽ có hiệu quả hay không.
    Lạc đề như thế thôi giờ quay lại việc target man và playmaker. Đúng ra hôm qua tôi định nói một số suy nghĩ về điều này nhưng viết đã đời thì bị off không post kịp nên làm biếng post lại mà thay bằng câu hỏi này để trao đổi trước. Đúng là pixia cũng như đa số mọi người biết đặc điểm chung là cả 2 đều nhận được bóng khá nhiều, có khi hơn cả cặp trung vệ phía dưới. Tuy nhiên giả sử như trung vệ của mình có bóng, anh ta sẽ chuyền cho ai, playmaker hay target man? Đó cũng chính là sự khác biệt mà tôi băn khoăn bấy lâu. Thực sự trong bản Fm07 tôi có cả một thư mục chuyên chụp hình trận đấu liên quan đến điều này nhưng tiếc vì để ở C: nên format đã biến mất. Theo quan điểm của tôi thì cách xây dựng tactic của Fm đối với 1 cầu thủ chính là mệnh lệnh yêu cầu anh ta phải thực hiện 1 nhóm quest, ví dụ như 1 trung vệ tên A có tactic là pass short thì quest anh ta là phải tìm ra cầu thủ có khoảng cách ngắn theo qui ước, kô bị kèm sát để có thể nhận được bóng mà chuyền. Xảy ra 2 tình huống anh ta làm được tức là có người trong phạm vi đạt yêu cầu anh ta sẽ chuyền, giả sử trong phạm vi đó có playmaker thì anh ta sẽ ưu tiên cho playmaker, nếu playmaker có thể ở gần nhưng bị vây quá sát thì mental của anh lúc này sẽ phát huy tác dụng tuơng đương với khái niệm AI, mà theo tôi là chỉ số flair quyết định chính, anh sẽ chuyền cho người khác ở gần nhưng thuận lợi hơn hay anh sẽ cứ dồn đại vào playmaker. Tương tự đối với anh chàng target man. Nhưng nếu cả 2 cùng đạt yêu cầu thì vị trí của cả hai trên sân sẽ là quyết định (đây là yếu tố mang cảm tính của tôi nhiều hơn là quan sát trên sân), vì nói chung ai cũng cho rằng target man là tiền đạo, playmaker thường là tiền vệ nên nếu cả 2 ở khu vực xung quanh vòng cấm địa thì target man được ưu tiên và ngược lại.
    Còn nếu xảy ra trường hợp thứ hai anh Dc không thể hoàn thành quest vì không có ai ở khu vực để pass short hoặc đều bị kèm thì anh ta sẽ phải tìm giải pháp khác, có thể sẽ phải dựa vào cách set creative freedom cũng nhưng chỉ số creative của anh quyết định cách hay hay dở. Đó là anh sẽ chuyền dài hay đi bóng hay đơn giản nhất là chuyền lại phía sau, lúc này cầu thủ sẽ chuyển sang 1 quest mới là hoàn thành việc chuyền dài hay đi bóng lên... Ở đây chỉ xét anh ta chuyền dài, theo tôi lúc anh anh sẽ chuyền cho 1 trong hai target man hoặc playmaker nếu ai đó ở vị trí thuận lợi nhất, nhưng nếu cả hai đều bị kèm thì yếu tố flair lại tác động cách anh ta sẽ chuyền ra cánh cho rảnh hay cứ phang lên target man hay playmaker.
    các yếu tố về việc sử dụng target man hay playmaker khi nào, và cho những cầu thủ như thế nào tôi chưa dám đụng đến khi mà chính tôi cũng chưa dám chắc về những gì mình đã nghiên cứu, quan sát là đúng, tôi cũng chỉ dùng target man chứ không dùng playmaker là cũng bởi lí do chưa phân biệt đầu đủ sự khác nhau đã đề cập ở trên.

5. neik_0207

neik_0207 Persian Prince

@anatoli_todorov: bác viết bài ở word rồi post lên đây hay sao mà dài thế!? :-?
    Còn khái niệm về playmeker thì ai chơi PES nhiều chắc sẽ rõ, trong đó có 1 số cầu thủ đc đánh giá là playmaker (có bản năg làm pm nhé, ko phải do mình set như của FM đâu). Trg PES cũng có giải thik ngắn gọn vai trò của PM luôn (nhg giải thik là j thì e quên rồi :-s)

6. Gadien Don

@neik_0207:thế cầu thủ PM trg PES có fải là anh chàng ST ko???trg PES thì có fân ra tiền đạo lùi là ST (second top chứ hem fải striker) và tiền đạo cắm là CF (center forward)!hì!ko fải em lạc đề đâu!nhưng rõ ràng là trg FM ko có chỗ cho TĐ lùi!dưới TĐ chỉ có AMC!Trg khi nếu bấm vào position thì có 2 vị trí rõ ràng:forward và striker?????thế là sao?túm lại nếu em mún dùng 2 TĐ,1 cắm(Ruud,Adriano) 1 lùi (như Robinho,Rooney,Raul chẳng hạn) thì ngoài việc set TĐ cắm là striker,em fải set cho TĐ lùi là j????Target man chăng?bởi fần set ko có set Playmaker!::(
    còn việc này nữa!em chỉnh taclking là hard!cả team lẫn từng cầu thủ đều là hard!nhưng khi mất bóng,các cầu thủ cứ lùi lùi trc mặt đối phương mà ko chịu lấy bóng!nên nhìu khi đối fướng có nhìu tg chờ đồng đội,và có ko jan để fối hợp!nhất là khi đối đầu với các đội thường chơi time waste!tg chết rất nhìu!có ai bít chỉ júp em!

7. Liverpudlian

Liverpudlian Donkey Kong

ST đá cắm, FC đá thấp hơn :-? Về vị trí trong sơ đồ thì 2 thằng này ngang nhau. Chỉ có chỉnh cho thằng FC cái run foward ở mức giữa, kéo mũi tên xuống thì nó sẽ đá lùi thôi :-?

Closing down mới là đá áp sát. Talking hard + closing down often thì nó mới chơi chặt chém. Mà thực ra bản này tớ thấy khả năng closing down của cầu thủ khá tồi I-|

8. sAFMU

sAFMU Youtube Master Race

Nếu ở các bản quản lý CLB từ năm 2000 trở về trước thì có 1 vị trí có thể chơi như libero là ANC ( anchor man). Vị trí này ở ngay trước hàng HV nhưng lại ở phía sau DM ( theo mình nếu đôi hình có sử dụng DM thì đây là vị trí tuyệt đẹp trong cả công lẫn thủ). Chỉ tiếc là các bản FM về sau ko còn vị trí này nữa nếu ko ta có thể set anh chàng này thành 1 libero được. Có lẽ FM bỏ vị trí này vì bóng đá ngày nay rât ít đội sử dụng người chơi libero và cũng có thể vì kể từ thời của "Hoàng để bóng đá" F.B thì số người có thể đá tốt ở vị trí này chỉ là 1 con số ko tròn trĩnh:-s.

9. neik_0207

neik_0207 Persian Prince

Trg PES, các PM e hay thấy là Ronaldinho, Ronaldo7, Totti... đây đều là "cầu thủ số 10" của đội nên em nghĩ PM là "cầu thủ dẫn dắt lối chơi"
    Trg PES có 3 loại tiền đạo, đó là : CF (Center Forward), WF (Wing Forward) và SS (second striker - tiền đạo lùi đấy bác!)
    Playmaker em thg set cho AMC, nó sẽ là thằng cung cấp bóng cho Target Man

10. Gadien Don

thế nếu mún đá 433 thì set vị trí 2 thg cánh là sao?AML & AMR hay FL,FR?và set là winger hay striker????đang mún chuyển wa 433,thấy barca đá như điên!ghi bàn hơn em cả chục trái!mình thg Henry ko nã hơn 30 bàn!khiếp!

11. neik_0207

neik_0207 Persian Prince

Còn tùy bác định đá thế nào chứ, nếu muốn nó bó vào trong thì (chắc là) striker, đá cánh thì (chắc là) Winger
    Đúng là bọn Barca đá khủng thật, e đá RM mà mãi đứng thứ 2, có năm nó thua đúng 1 trận trên 38 trận cả mùa giải, và trận đó là trận gặp em trên Bernabeu... ko còn j để nói, quá điêu, Barca trở thành vô đối ở LIGA, nếu mình ko trị nó thì chẳng thằng nào trị đc nó cả (mà mình thì có tài giỏi j đâu) Có lần hơn nó 9đ mà kết thúc mùa giải nó hơn mình 5đ, đồng nghĩa với việc đồng thời nó kiếm đc 14đ còn mình thì dậm chân tại chỗ! :((

12. pixia

pixia Youtube Master Race

Tớ nghĩ người cuối cùng gần đây nhất cũng là 1 người Đức, là Mathias Sammer, cưụ Quả bóng vàng Châu Âu. Các tifosi sẽ hơi nuối tiếc vì Ý ko có 1 Libero nào, mặc dù Libero chắc là tiếng Ý. :D

13. saycaphe

saycaphe Youtube Master Race

mình đang chơi Valencia, đội hình cầu thủ khá kĩ thuật chạy cánh tốt, đặc biệt có Zigic cao 2,02 m đánh đầu 20 dứt điểm 19.Bạn cố vấn mình sắp xếp đội hình cho Valencia với,vừa có Zigic, David villa tiền đạo nếu đá 1 mình Zigic cắm giữa bỏ Villa thì tiếc quá,còn nếu đá 2 CF +2 cầu thủ chạy cánh thì tuyến dưới sợ lại mỏng quá.Bạn giúp mình nhé:D

14. pixia

Theo tớ, bác ko nên quá lo cho hàng thủ, vì nếu tuyến trên bác có đủ người, đồng nghĩa với khả năng tấn công sẽ tăng----> đối fương fải lùi về-----> giảm bớt nguy hiểm cho mình. Nhưng bác cũng fải có đủ số cầu thủ cho fòng ngự, để còn có thể tranh chấp được. Nếu bác muốn an toàn mà vẫn dùng hết các sao của Valen, bác có thể chơi 4-4-1-1, với Zigic đá cắm và là targetman, Villa đá AMC và là playmaker cùng với Silva và Joaquin (ML, MR). Còn nếu bác muốn bùng nổ 1 chút, chơi thử 3-4-3 đi :D. Đá cắm vẫn Zigic là targetman, 2 FC 2 bên cho Silva, Villa, Joaquin....đá xoay vòng----->đảm bảo lực lượng, mà ko fải mua thêm. :D

15. covietnam

covietnam Youtube Master Race

mấy bác cho em hỏi xíu. làm sao cho hậu vệ của mình chơi chắc chắn hơn vậy. hậu vệ của em toàn là để khoảng trống cho tiền đạo sút xa ko à.

16. qwelam85

qwelam85 Dragon Quest

Mình mới chơi. Mình thấy rằng mọi chiến thuật trong FM08 phụ thuộc khá nhiều vào cầu thủ, đặc biệt là các ngôi sao. Mình thấy mấy bạn chơi toàn CLB lớn. Chứ mình chơi toàn CLB nhỏ, nghèo thì thấy rất rõ điều này. CLB bỏ tiền ra mua cầu thủ lớn rồi build tactic xoay quanh cầu thủ này. Nhiều lúc cầu thủ này mất phong đọ là đứng trước nguy cơ đuối ngay lập tức.
    Tinh thần chơi CLB nghèo là mua sao về để kích cầu, còn lại thì mua các cầu thủ già nhưng rẻ, mỗi tội lương hơi cao. Rất hiệu quả, mình làm một mạch từ Coca-cola 2 lên Coca-Cola Champion nhưng muốn nên Premier League thì chưa. Nói chung là mất tất cả 6 năm. Quá vật vã.
    Kinh nghiệm train cầu thủ là tập trung một vị trí và vài cầu thủ thôi, thử các phương án và liên tục đẩy lên đá thử, cho mượn. Nếu có triển vọng là ký hợp đồng mới liền :D. Cầu thủ giỏi thì nếu có thằng nào mua giá hời là bán ngay để củng cố toàn đội hình thành ra nhiều lúc chẳng biết có phương án nào khi mất sao.
    Mấy bạn có kinh nghiệm nào cho CLB yếu không?

17. pixia

Thế mới đúng là " trải qua bao ngày mưa, mới biết thêm yêu những ngày nắng " :D. Tớ đá Milan, 3 năm đầu có mỗi 1 cup C1, còn lại là thất bại, Serie A toàn về sau Inter ( ko đú nổi với nó ). Ban lãnh đạo suốt ngày dọa sa thải :whew:. Đến năm thứ 4, Inter bị mất R.Mancini về với Manu, đá chuối vãi, ko vào nổi tốp 4. Thế là Milan lên như diều, vô địch trước 5 vòng đấu, đoạt cú ăn ba ( có C1 :devil: ). Nhưng năm đó cũng fải trả giá ko kém, do mua khá nhiều sao về nhằm quyết ăn thua đủ , nên lạm fát tiền lương---> cuối năm lãi có hơn 30M =((. Túm lại, sau 4 năm thành tích là 1 Scudetto và 2 cup C1 ( các cup nhỏ ko tính ), nếu ở ngoài đời cũng có thể tạm chấp nhận được. :D

18. handy&pinky

handy&pinky C O N T R A

cái này cũng tùy lúc, tớ vừa chơi lại từ đầu. barca đá 12 trận thắng 8 hòa 4, như thế đâu phải ghê gớm lắm

19. WindySpeed

WindySpeed Mr & Ms Pac-Man

Bạn chưa trải nghiệm nhiều trận mạng nên chưa thấy cái hay của nó, mình thấy FM08 nay y như ngoài đời thật luôn! Mình đá sơ đồ 4-2-3-1 tấn công trung lộ pass short, tempo slow, width narrow, cretivity norman, att norman, closing down norman(để often ăn thẻ nhiều lắm), tackling hard, times wasting rarely, through ball rarely, tight marking, counter att, mình không use Playmarker và không use targetman. Cái quan trọng nứa là khi gặp đội đá cánh thì kèm chặt 2 thằng cánh và tiền đạo lại còn nếu gặp đội đá trung lộ thì bắt thằng tiền đạo và chơi áp sát và tackling hard với những thằng thằng MC, AM.

20. Gadien Don

hì!ĐH 451 hum trc tớ bày cậu í!Tại Bernabeu nhá!Tớ nã nó 3-1 ở La Liga!4-1 ở Cup!Nhưng trận lượt về thì thua 3-1(may là vẫn vào dc)!Henry ko đẽ mệt,nó tung Etoo vào ko bít làm sao!hix!Tớ đá thì bỗng nhiên cúi mùa nó thua lãng nhách.thua levante 3-1,thua Espanol 2-0...
    Thật ra vì wá hâm mộ Real nên ko thể ko HL nó!Mà máy íu wá nên chạy 1 game đã nặng nên mình ko dám chơi 2 game!Mình cũng thix cầm 1 CLB nhỏ lém!áp lực ko nặng!với số tiền mình có,fải chọn lựa,mua nhưng cầu thủ lạ,nên nếu họ mà chơi hay thì chứng tỏ con mắt nhìn ng của mình...đáng nể!Mình từng cầm 1 CLB ở jải bán chuyên nghiệp Anh n ko fải trg FM!Nên mình chỉ có thể nói là bạn hãy thử hết các ĐH 343 và 352 coi sao!Nhất là 352!Chúc may mắn!Nếu mình nâng máy,mình sẽ HL thêm 1 đội íu nữa!À mà bạn HL đội nào dzị????