[FM2008] Tactics- Training - Kinh nghiệm trận mạc

Thảo luận trong 'Football Manager' bắt đầu bởi The Ring, 19/10/07.

1. saycaphe

saycaphe Youtube Master Race

@quantruong89 bạn thử đội hình này xem (#273 trang 14). Mình đã vô địch mùa đầu giải TBN với Valencia và giải Ý với Juve = đội hình này:D

2. heoconbusua

heoconbusua One-winged Angel Lão Làng GVN

tớ thix chơi 4-3-3 hơn. Nó là thế này:
    Rooney(FL)------> Tevez(FC) <------Ronaldo(FR)

Anderson(MC) Hargreaves(MC) Van der Vaart(MC)

Chiellini Vidic Ferdinand De Silvestri
    Van der Sar(GK)
    Trong đó Anderson và Vaart set là AMC( dĩ nhiên :D), Hargreaves là DMC.
    Play maker là Van der Vaart.

3. nonghongviet

nonghongviet Mario & Luigi

đội hình 4-3-1-2 là vô đối với Aguero và Pandev tiền đạo , Gago ( AMC ) , Knoos và Messi ( AMR và AML ) , Fabregas ( MC ) , D.Alves ( DL ) , Garay và Hobbs ( DC ) , Rafinha ( DR ) , Victor Vandest ( GK )

Em đá Barcenola liên tục 2 mùa vô địch 1D và C1 . Vô đối luôn ^^. Henry , Eto là siêu dự bị chỉ chờ xem có thằng nào rước nó đi thì cho đi luôn :D

4. anatoli_todorov

anatoli_todorov Mr & Ms Pac-Man

Đội hình vô đối hay là cầu thủ vô đối? kinh nghiệm trận mạc ở đâu mất rồi?

5. nonghongviet

nonghongviet Mario & Luigi

con người là quan trọng nhưng có training và tacticks ngon thì đá mới ổn đc chứ

6. neik_0207

neik_0207 Persian Prince

E lại phải hỏi câu này lần thứ 3 vậy, bác nào bít thì giúp e với!

7. pixia

pixia Youtube Master Race

Về training, tớ cũng thật sự chưa nắm được chắc chắn ::(. Nhưng theo cá nhân tớ, thì chỉ mỗi training thôi cũng ko giúp chỉ số cầu thủ tăng nhiều đâu, nó còn dựa vào cả tinh thần của cầu thủ có tốt hay ko? Nghĩa là thằng đó cũng fải được ra sân vừa đủ để có kinh nghiệm thực tế, nhưng cũng vẫn giữ được thể lực, mà tốt nhất là ra sân ở những trận thắng, chứ nếu thua thì nó cũng bị ảnh hưởng morale luôn, dẫn tới training lại tụt ngay. Ngoài ra chắc bác cũng đã biết, fải có các coach tốt 1 chút sao cho các bài training đều đạt 7 sao. Còn về cường độ tập luyện, tớ thường để Medium thôi, để Heavy hay Very Heavy cũng được thôi, chỉ số sẽ tăng mạnh đấy, nhưng cũng dễ bị chấn thương----> ko đá được, chỉ số lại giảm. Chưa kể tập nặng nhiều quá, bọn cầu thủ chúng nó kêu ca đấy. Tốt nhất bác cứ duy trì 1 chế độ tập luyện vừa fải, cố gắng giữ cho morale cầu thủ ổn định, thì chắc chỉ số cũng tăng dần thôi. Nhưng chỉ số thực ra tăng mạnh nhất khi chúng nó dưới 20, chứ ngoài 20 thì cũng tăng nhưng khá chậm, fải kiên trì. :D

8. anatoli_todorov

Training : tập tốt là như thế nào, vài tháng thì chỉ số lên 1,2 điểm? điều này có thể nếu như chữ vài đó thay thế bằng số 12, mỗi năm cầu thủ chỉ lên mỗi chỉ số 1,2 điểm, đồng thời tuổi tác cũng ảnh hưởng đến chỉ số tăng hay giảm. Do đó bạn đã kiểm tra xem qua 1,2 năm chỉ số cầu thủ của bạn đã lên nhiều hay không mà bảo là không hiệu quả. Nói chung chẳng nên đẩy cường độ chung lên heavy mà chỉ có thể chọn vài cái tiêu biểu cho từng bài tập thôi, còn medium giống như mixed trong tactic, đó là cách chọn lựa an toàn. Hiểu rõ và nắm chắc hơn về cơ chế của game sẽ giúp bạn chọn lựa chi tiết hơn.
    Việc bạn nghĩ bài tập strength làm cầu thủ mệt đi là không đúng với trong game lẫn thực tế. Chỉ số stamina cao sẽ giúp cầu thủ trong trận đấu không bị tụt fitness quá nhanh. Tập luyện strength chính là tăng cái đó và chỉ số strength( sức mạnh trong từng cú sút, tacking... cần chỉ số này) Bạn không học thể dục hàng tuần, không tập chạy hàng ngày thì bạn nghĩ đến khi kiểm tra sẽ không bị mất sức nhưng liệu với sức ấy bạn có chạy đủ bài thi yêu cầu không. Chuyện này có thể sẽ lạc đề nếu lôi qua chuyện sinh học... nhưng cứ tưởng tượng hàng này ta tập là để tăng kích thước túi đựng năng lượng, và trước trận đấu 1 ngày ta sẽ tích lũy năng lượng thật đầy ( lúc này khỏi cho tụi nó tập cũng được) để rồi trong 1 trận đấu sẽ bung ra hết

9. neik_0207

neik_0207 Persian Prince

Em cứ thấy trong phần training có mấy cái mũi tên lên xuống, e nghĩ tập tốt nghĩa là ko xh mũi tên đỏ là đc (mùa hè tập xanh ầm ầm, vào mùa giải vẫn tập chế độ đó mà ko xanh nữa, thậm chí còn đỏ!)
    Cái này nge có lý phết, e sẽ thử xem sao! thanks so much!

À, thế có nên cho cầu thủ học nhiều vị trí khác ko? Tập thế có ảnh hưởng đến chất lượng tập luyện của cầu thủ ko hả bác? Mà trong training/coaches, e thấy ở giữa mấy cái phần tập luyện attack, defense... với cường độ tập luyện avarage, light... có 1 cái cột xanh xanh đen đen là cái cột j thế hả các bác? Thêm nữa, chỉ số mental của coach có tác dụng j, chỉ số này cao thì có thể train môn nào?
    Em hỏi hơi nhiều, bác nào bít thì giải đáp giúp e với, e sẽ rep nhiệt tình!

10. **Nobita**

**Nobita** Youtube Master Race

Em là newbie FM08 , đang cầm Chelsea đã xong mùa giải thứ nhất . Vô địch ngoại hạng + C1. Mùa giải đầu em mua được Van Der Vaart , Podolski , Kompany.
    Nhưng thây đội hình đá như gà mờ chưa trận nào win quá 3 bàn. Nhiều trận thua rất vớ vẩn.Xin các bác cho em 1 đội hình Chelsea hợp lý :( sang mùa giải 2 đang có 157 mil đang định mua Silva + Villa. Bác nào có cái Training ngon ngon + tatic của Chelsea thì cho em với. Em là 1 newbie hoàn toàn chưa biết tý gì về FM thấy thằng bạn bảo hay lên mua CD về Setup.Bác nào có lòng tốt cho em xin cái link vè thuật ngữ trong FM luôn nhé.

11. lê_tuấn_anh

lê_tuấn_anh Mr & Ms Pac-Man

Mua OWEN về làm tiền đạo đi bạn , với lại thằng Junio nữa là hết ý

12. zzHoangDuyzz

zzHoangDuyzz Youtube Master Race

em đá liver toàn ghi bàn trước nhưng cứ về cuối trận là bị gỡ, cú nhất trận gặp MU em ghi 2 bàn trước từ phút 1 và 3 cuối cùng thua 2-3>>> nhục dek chịu đc
    bác nào có đội hình ( chiến thuật ) chuẩn của Liver chỉ em cái, lúc mới chơi FM08 thấy đá ko đc như ý ( thứ 4 khi kết thúc mùa đầu tiên ) em tưởng mình bị gà, giờ lên đây mới bít cái phiên bản mới này khó nhằn :(

13. hungicp

hungicp Youtube Master Race

Về training thì tôi luôn để hevy chẳng bao giờ thấy giảm chỉ số cả (trừ chấn thương). Còn lý do tại sao chỉ số cầu thủ lên chậm thì theo tôi: Các chỉ số của cầu thủ được tính theo thang bậc 100, nhưng hiển thị ra ngoài chỉ có 20. Nghĩa là mỗi chỉ số train tăng lên 5 điểm thì ta mới thấy tăng 1 điểm. Để ý nhận xét của coach thường có câu "sẽ tăng thêm sau 3 tháng..." đại loại vậy là lý do này. (Ai xài FMM thì sẽ thấy hàng tháng đều có tăng giảm :p )

Về tactics, tôi thấy sau một thời gian vài năm, hầu hết các CLB đều đá theo 1 trường phái posession, get ball down and play. Vì vậy, chỉ cần một chiến thuật hợp lý, thay đổi chút đỉnh nhịp độ trận đấu là có thể thắng đến 75% rồi.

Đầu tiên tôi cầm espanyon 3 năm rồi về as roma 3 năm. sau đó chuyển sang dẫn dắt MU. Tôi bị choáng khi mà cả 19 đội ở giải Anh đều đá lối đá y chang như Arsenal. Xoay các loại tactics cuối cùng vẫn chỉ đứng thứ 8. Giờ thì ổn rồi! Mới vòng thứ 24 mà dẫn đầu, hơn Arsenal 19 điểm, thủng lưới có 12 bàn :hug:

14. WindySpeed

WindySpeed Mr & Ms Pac-Man

bạn chơi Chelsea như mình rùi bạn có thể kham khảo tactic của mình ở trang 15, mình thích chơi trung lộ lên mình mua toàn cầu thủ đá giữa, nếu bạn cũng chơi trung lộ thì có thề mua các cầu thủ đá giữa như mình, bạn mua được thằng sillva(AMC) thì quá hay còn về tiền đạo mình khuyên bạn nên mua aguero, có gì cứ hỏi mình chúng ta cùng trao đổi!

15. anatoli_todorov

Cái cột xanh xanh đen đen bạn nói chắc chỉ có thể là thể hiện số lượng cầu thủ tập high trên tổng số người tập bài tập này. Chẳng có gì quan trọng cả. Còn chỉ số mental sẽ giúp cầu thủ tiến bộ phần mental nào có thể, ví dụ nếu tập shooting thì mental đi kèm thường là composure, phần defense là concentrate... bạn cứ cho cầu thủ tập càng nhiều vị trí cũng được chỉ có điều nó giống như reset lại chỉ số cầu thủ dù không phải tất cả nhưng sẽ định hướng cầu thủ phát triển khác đi so với dạng ban đầu, mà đôi khi vị trí mới đá chẳng ra gì, hungicp nói ra điều tôi cho là đúng về việc tại sao mỗi năm chỉ số chỉ lên 1,2 điểm.
    Nobita newbie mà đoạt cú đúp vậy thì cần gì chiến thuật mới nữa. Nếu vì cầu thủ mới mà làm đá dở thì mùa sau vẫn cứ xài bọn cũ, ngoại trừ Makalele thì tất cả đều vẫn đá tốt, cứ hiệp 2 lại thay bọn mới vào cho quen. Thuật ngữ FM chắc chắn có nhưng nằm trong đống nhà kho giờ kiếm lại hơi bị mệt đó, nên mua từ điển thì hay hơn rồi từ nào hiểu từ mà không hiểu nghĩa thì post lên tham khảo.

16. **Nobita**

Nghe theo lời bác này , tớ mua Aguero mất 115 mil :( công nhận là tiền nào của lấy mới co' 20 trận mà nó đã ghi 33 bàn thắng có trận ghi 5 bàn :devil: thật đúng là ko bỏ công sức + tiền bạc.Đang cố hết mùa giải này mua nốt Silva về :D.Thằng Silva khó mua quá em trả nó 150 mil + Clause 50% các thêm J.Cole mà nó đếch thềm về chán quá thôi luôn.
    Có Bác nào chỉ em cách mua thằng Silva ko :(.2 mua giải rồi mà ko mua đc tức quá có tiền mà chẳng biết để làm gì.

17. neik_0207

neik_0207 Persian Prince

Nobita đại ja thế? E đá Real, closest rival của A. Madrid mà mua Aguero có 70 mil thôi, mấy chú sao của Liga như Silva, Villa đều extremely interesting in joing my club nhg cũng ko thích lắm, khoái R7 với messy hơn mà đêk mua đc :(
    muốn mua Silva thì cái giá 150M của bác là hơi cao đó, có lẽ tại nó ko thích về đội bác nên mới khó khăn thế, cứ khen nó vài câu, hỏi mua liên tục, bị từ chối liên tục, nó unhappy thì mua dễ hơn nhiều!

18. zzHoangDuyzz

zzHoangDuyzz Youtube Master Race

mình thì mua full bọn coach có chỉ số cao rồi cho nó auto huấn luyện, nếu một thằng huấn luyện nhìu mục thì hiệu quả giảm, mỗi thằng một mục thì rất tốt, các chỉ số huấn luyện của mình phần lớn là 5 sao
    tui dùng 4-3-1-2, 2 thằng tiền đạo kéo mũi tên 2 bên,set nó free role, tiền vệ công là vaart, gera đá giữa,set longshot và chọc khe cao hết cỡ, bên cạnh là xabi và mascherano,2 thằng này set swap ( đổi chỗ cho 2 thằng tiền đạo đề phòng tiền đạo bị kèm chặt để lui về lấy bóng, set cho 2 thằng hậu vệ cánh run with ball (mixed ), cross ball ( mixed ), có 15 trận bất bại, win 2/3trong số đó

19. **Nobita**

hix có bác nào giúp em với. Hôm nay chán chán ngồi nghịch , chuyển Vị Trí Đội trưởng từ thàng Lampark sang Vaart , ai ngờ chuyển xong thì cả team no UnHappy giờ đếch biết phải làm sao.Có bác nào chỉ em cách cho các cầu thủ hết Unhappy ko thế :(.

20. neik_0207

neik_0207 Persian Prince

làm thế nào để nó auto huấn luyện hả bác?