[FM2008] Thảo luân về các cầu thủ Trẻ

Thảo luận trong 'Football Manager' bắt đầu bởi The Ring, 19/10/07.

1. nonghongviet

nonghongviet Mario & Luigi

em đồng ý với bác cả 2 tay luôn , nếu ai hiểu PA là tiềm năng thì em sẽ hỏi người đó 1 câu hỏi như thế này.

1 player có tiềm năng ( như các bác nói ) PA = 200 đi chẳng hạn ( max rồi đó ) mà ko có năng khiếu thử hỏi có làm nên trò trống gì ko ? Tiềm năng thì ko thiếu player ( kể cả có PA thấp ). Bác cuonglong nói rất chuẩn đó , gì thì gì em cũng đứng về phía bác

2. pixia

pixia Youtube Master Race

Bác này hay thật, có vuốt đuôi thì cũng phải hiểu mình đang vuốt cái gì chứ. :D

Tớ tranh luận với bác cuonglongzero là về chuyện bác ấy cho rằng potential ability là thông minh. Và sau đó bác ấy bổ sung thêm potential ability là năng khiếu và bác ấy suy ra năng khiếu chính là thông minh. Như vậy vấn đề ở đây là phải hiểu xem năng khiếu có thể dịch là thông minh hay ko? Như vậy mới hiểu được đúng nghĩa của từ potential ability. Còn cá nhân tớ thì vẫn cho nó chỉ là tiềm năng mà thôi. Và tớ cũng tôn trọng cái ý kiến riêng của bác cuonglongzero nên cũng ko tranh cãi nữa.

Nhưng thấy bác vuốt đuôi hay quá, nên đành phải tham gia 1 chút. :D

Và cũng xin nói thêm ở câu hỏi của bác là nó rất vô nghĩa, nên chẳng phải trả lời làm gì. Bởi vì tiềm năng chính là năng khiếu và ngược lại, mà bác lại phân biệt 2 cái đấy khác nhau thì quá vãi...

3. anatoli_todorov

anatoli_todorov Mr & Ms Pac-Man

nên kết thúc vấn đề này ở quan điểm, xây dựng game đều dựa trên các chỉ số, do đó Pa là chỉ số tối đa cầu thủ đó đạt được, và giai đoạt phát triển thường là trước 25 tuổi do đó nếu bạn mua cầu thủ 19. 20 thì cứ yên tâm anh ta sẽ đạt được khả năng Pa xác lập trước khi qua 25 tuổi, nếu anh ta quá 26t vẫn chưa đạt được mức Ca=pa thì anh ta sẽ kô đạt, thế thôi. Trừ khi bạn không cho anh ta train nếu bạn chp train general thì kiểu gi anh cũng đạt mứC yêu cầu kể trên, nhưng nếu bạn có shedule good thì có khi 21. 22 anh ta đã lên max

4. tnh2504

tnh2504 Youtube Master Race

sao em mua Breno lúc đầu mua sau nó dời ngày chuyển wa CLB of em sang kì chuyển nhượng mùa đông là ko bị work permit nữa. còn mua mấy thằng khác ở Nam Mĩ lại bi work permit. em ko hiểu gì lun ! bác nào giới thiệu cho em vài thằng hậu vệ trái, phải và 1 tiền đạo ( em đã mua dc Stancu và Saivet nhưng 2 em nó còn non quá giờ chỉ còn cặp Rooney và Tevez - đang bị báo động đỏ ở hàng công ) trẻ mà đá dc dc 1 chút. gary neville và wes brown xuống quá rùi. ratinho em mua về rùi mà nó cón đá yếu quá, rafinha thì cao giá quá. ah ! bác nào mua Aguero rồi cho em hỏi giá nó bao nhiêu ? hiện giờ nó còn ở A. Madrid để giá 46M$ lận !

5. pixia

Về chuyện Breno, ko fải sang tới kỳ chuyển nhượng mùa đông mới có Wp đâu bác ạ. Vì vốn thằng này là hàng chất lượng đã được Châu Âu biết tới nên nó chắc chắn sẽ có Wp ( ko nhầm ở ngoài bây giờ nó đang ở Bayern Muchen ). Chắc là do bác ký với nó muộn quá hoặc nhì nhằng mãi nên khi bác ký được thì fải đến mùa đông nó mới sang.

Còn về thằng DL, bác có thể hớt ngay Marcelo của Real là đảm bảo bên trái. Nếu bác nhiều xiền thì chơi cu Chiellini thì hết bình luận luôn, còn nếu bác lại muốn hoài niệm hồi xưa thì tậu luôn R. Carlos, đảm bảo già rồi nhưng vẫn đú. Về DR, nếu nghèo thì bác xem thử Marco Casetti của Roma, thằng này tuy ít nổi nhưng chỉ số được fết. Ngoài ra thằng Di Silvetri của Lazio, tớ ko nhớ nó là DR hay DL, nhưng tuổi trẻ tài cao, ko mua nhanh giá tăng vùn vụt đấy. Còn về tiền đạo, nếu bác ít tiền mà khoái trẻ, thì ko gì bằng Mario Balotelli của Inter, thằng này có đầy đủ mọi yếu tố quan trọng như to khỏe ( vốn gốc Phi mà ), kỹ thuật, nhanh, rê rắt dứt điểm chơi bổng đều tốt. Giá cả cao hơn 1 chút thì có Lavezzi, Palacio của Boca hay Cesar Delgado, 3 cu này đều là quái kiệt của Argen cả. Ngoài ra các chú như Bojan hay Dos Santos thì khỏi bàn, nhưng hơi khó mua 1 chút. Nhưng có lẽ bác nên đầu tư cho 1 thằng cao to chơi đầu tốt để bù đắp lại thấp bé của Rooney và Teves, nếu vậy thì bác tham khảo thằng Di Santo ( lại hàng Argentina ), thằng này rẻ như cho mà đá tốt, giá lên nhanh. :D

6. axl

axl Mario & Luigi

Theo tớ hiểu thì như thế này ( xem 2 hình gửi kèm)
    Ở bảng lực của Rooney trong game, gồm có 38 ô chỉ số
    Ở bảng lực của Rooney dùng FMM xem, gồm 43 ô chỉ số, trong đó có 3 ô là không thể tăng hay giảm là : Injury Prone, Left Foot, Right Foot ( đang phân vân o biết có phải là Important Match, Natural Fit o)
    Như vậy cầu thủ có 40 chỉ số có thể thay đổi được. Max PA của cầu thủ là 200

Điều này chứng tỏ, PA là khả năng chỉ số tăng tối đa của cầu thủ. Không tin bạn có thể dùng FMM chỉnh 1 cầu thủ lên tất cả chỉ số là 20, kể cả max Pa cũng là 20, thì vào game, qua 1 thời gian, cầu thủ đó lại giảm các lực đi ( các lực giảm bằng nhau nếu Train là General). Hoặc tạo 1 cầu thủ có chỉ số CA = PA = 200, mà lực cho vớ vẩn, thì tự khắc nó cũng điều chỉnh tăng tương ứng lên.
    Tương tự, với một cầu thủ trẻ, bạn có chỉnh max PA, nhưng số CA quá thấp, nên hy vọng lên lực max cũng khó lắm. Nên tìm 1 cầu thủ có PA cao, và CA cũng phải > 100-120 rồi, thì khả năng cầu thủ đó lên World Class là rất lớn. Còn loại cầu thủ PA 180-200, mà CA có tầm 40-70, thì hy vọng cực kì mong manh, coi như đánh bạc. Nếu cho đi mượn + train khéo, may ra có được 1 cầu thủ dùng được

Vậy cuối cùng PA là gì. PA là khả năng phát triển tối đa của một cầu thủ về các kĩ năng và chỉ số. Cầu thủ có PA tốt, hứa hẹn một cầu thủ có chỉ số cao, nhưng chưa chắc đã là cầu thủ giỏi. Nếu chế độ train o chuẩn, ít được thi đấu thì cầu thủ đó sẽ phát triển theo hướng lệch lạc, to cái vớ vẩn mà nhỏ toàn cái quan trọng.Dễ hiểu tại sao có rất nhiều cầu thủ có Finish 20 mà muôn đời o đáng làm tiền đạo dự bị

Các file đính kèm:

Kích thước:
      130.2 KB
      Đọc:
      22
      Kích thước:
      115.5 KB
      Đọc:
      18
  7. tnh2504

cám ơn bác nhiều. em cũng định mua Di Santo nhưng search ko ra giờ ko bít nó ở đâu. thằng Pato ở Milan đá dc ko bác ? em đang để ý thắng này nhưng ko bít no đá dc ko ?:D

8. heoconbusua

heoconbusua One-winged Angel Lão Làng GVN

Pato là hàng khủng trong game đấy, bác khỏi lo về chất lượng :D nhưng để mua đc thì là cả 1 vấn đề lớn :D.
    Trong game của tớ có thằng Gignac ghi bàn kinh lắm nhưng tớ chưa cầm lần nào. Ai test thử ku này chưa?

9. pixia

Công nhận với bác AXL. Bác nói hoàn toàn chính xác. PA chính là khả năng phát triển tối đa của 1 cầu thủ nếu anh ta được chăm sóc tốt. Và cũng đúng như bác nói, nếu CA mà quá thấp thì khả năng đạt max PA là rất khó. Như vậy cuối cùng PA là khả năng phát triển tiềm ẩn của cầu thủ ( nghĩa là khả năng đấy nó ko dễ dàng lộ ra, ko dễ dàng khai thác được nếu như ko làm đúng cách )===> Tiềm Năng. :D

Cá nhân tớ thấy vấn đề này khá đơn giản, ko hiểu sao lại fải tranh luận lâu đến thế. :D

10. tnh2504

bác nào bít vài HLV nào giỏi giỏi để huấn luyện đám cầu thủ trẻ mau lên chỉ em vài người với ! thanks !

11. cuonglongzero

cuonglongzero Mega Man Lão Làng GVN

đến chán, tôi đã ko mún nói nhìu vì mỗi người hiểu 1 kiểu nhưng mà sao cứ day dưa thế nhỉ :-?
    nếu bác pixia hiểu PA là tiềm năng thì tôi có câu hỏi thế này, PA càng cao nghĩa là tiềm năng càng cao :-? đúng ko, nếu như tiềm năng cao mà được ta đào tạo tốt thì sẽ trở thành 1 cầu thủ tốt chứ sao :-? nhưng theo bác axl thì
    bác nói là bác axl đúng và chấp nhận như thế thì có vẻ mâu thuẫn nhỉ

kết câu này của axl nhất :'>
    đúng là lúc đầu tôi có nói PA là thông minh thật, vì lúc đó chưa tìm được từ ngữ nào để diễn tả được ý mình :-"
    còn chuyện nói nonghongviet vuốt đuôi tôi à:
    __thứ nhất tôi đã là cái gì trong GVN này mà phải vuốt đuôi, thấy chữ cam thì thích à, chỉ cần 1 chút trình EN + chơi vài game onl thì tôi nói kinas cho vào clan cho
    __thứ 2 tôi ko phải là con vật mà có đuôi cho bác ấy vuốt

12. nonghongviet

Mong các bác hiểu cho

13. axl

axl Mario & Luigi

( xin phép Cuonglong 1 tí ;)) )
    Thứ nhất, Nonghongviet o nên nhắc lại : Cuonglong là Con vật=)). Piaxia o nói CuongLong là Con Vât, nhưng 2 đồng chí Cuonglong và NonghongViet cứ suy ra pixia nói cuonglong là con vật =)). Túm lại là Cuonglong o phải là con vật, cho nên mọi người o nên nhắc lại Cuonglong là con vật

Thứ 2: Chuyện tranh chấp ngôn ngữ chẳng đi đến đâu đâu. Lần sau Pixia cũng o nên nói những câu kiểu như vậy nữa. Bất đồng quan điểm là chuyện thường mà

Cuối cùng, năm mới vui vẻ :D ( Đồng chí Cuonglong bỏ quá cho, Just Kidding)

14. pixia

Khổ quá, thực tế là tớ có tranh luận với bác cuonglongzero cũng chỉ vì quan điểm 2 bên khác nhau thôi, chứ tớ có dám nói gì quá đáng đâu. Chẳng qua thấy bác nonghongviet nói mấy câu phiến diện quá, nên mới nói bác ấy 1 chút.

Dù sao cũng năm mới rồi, mọi người cùng bỏ qua nhé. Happy new year . :D

15. tnh2504

giúp em với ! em sắp tới cuối mùa rùi !:D

16. cuonglongzero

cuonglongzero Mega Man Lão Làng GVN

tớ cũng chỉ đùa thôi mà :-" nói chung thì phong ba bão táp ko bằng ngữ pháp VN :-" cứ hiểu là được ko cần dong dài :-"
    Happy New Year ::)

17. nonghongviet

Happy new year
    Chúc mừng năm mới

:x:x:x:x:wink::wink::wink::-*:-*:-*

18. King_devjl

King_devjl Youtube Master Race

Bạn tìm mua coach xịn để huấn luyện luôn cả cầu thủ chính thức lẫn dự bị là hay nhất.
    Bạn có thể vào http://fm-vn.com/diendan/showthread.php?t=1644 để xem chi tiết cách chon coach

19. Ruudy

Ruudy Youtube Master Race

Có bác nào biết 1 DC khoảng 25-26 ,giá khoảng 20 M Euro ,đá cặp với Mexes,(Breno,Cahais bọn nó cuỗm hết rồi).
    Xin cảm ơn nhiều.

20. tnh2504

cho em hỏi Di Santo mùa thứ mấy mới xuất hiện ? sao em đá hết mùa thứ 2 rùi mà tìm ko ra Di Santo ? Giúp em với, em đang cần tiền đạo trẻ to khỏe vì mua Pato of AC Milan và Beletoli ò Inter hoài mà ko dc ?