Game có bản quyền, tại sao lại cần?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi kazumareika, 2/11/07.

1. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

Cái vấn đề chính của những người ban hành luật là họ không bao giờ nghiên cứu kỹ tình hình mà cứ làm bừa.:|
    Theo tình hình là sau bài viết của tui thì đã có những câu khách quan :nghèo thì đừng có mà chơi .đây là 1 diễn đàn nên nhiều người muốn nói những j mình nói mà không cần nghĩ sâu xa cho lắm.Nên nhớ đây là 1 nước XHCN thưa mấy bạn.người ta nghèo mà không quan tâm tới họ : cái đó gọi là vô tình ấy.chẳng ai đi ăn cướp của ăn mày trừ khi dó là mấy tên khốn.
    200--300k là tui nói chủ quan rồi đó bạn.cái giá đó mà về VN đc tui cũng không tin đâu bạn.Và đặc biệt nói cho bạn biết luôn.1 game thông thường bây giờ có độ dài khoảng 15h là khá cao rồi đấy.chỉ có mấy game RPG trên PS2 hay cái hệ máy cũ là dài trên 30h thôi.Xu hướng các máy next gen là không làm game dài quá đâu ( lý do chi phí ).
    Bạn phản bác nhiều ý kiến của tui bằng các từ hợp lý.những nhưng lý lẽ bạn đưa ra không thuyết phục được.
    Tui có cảm tưởng là bạn đang ở nước ngoài hay là 1 người ở trên núi mới xuống mà đưa ra những câu hợp lý nghe đã tai ghê.Cũng may là có khá ít người như cậu trong cái bộ máy nhà nước ,nếu không thì giờ này học phí đã tăng lên và những ai không có tiền cũng khỏi phải đi học Vì nghèo
    Lợi ở đâu khi mà 1 lượng lớn người không mua sản phẩm của bạn ????
    VN có bao giờ làm ra game hay phần mềm cho mình xài không nhỉ????
    Theo kiến thức nông cạn của tui thì chỉ có mỗi mình thằng BKAV thôi và theo nguyên tắc là không ai crack cái phần mềm đó cả.
    Hình như bạn vẫn chưa trả lời câu hỏi của tui thì phải ????
    ở bài trước tui có nói là tui không tự hào khi mình ăn cắp cả và tui công nhận là mình có ăn cắp.Vậy bạn có ăn cắp không ????Giờ bạn đã có công ăn việc làm.chơi game cũng đâu cần lắm ????Mình hết chơi rồi cần j cho tụi nó chơi ????????tui nói có đúng tâm lý của bạn không ????
    P/S: có nhiều câu hỏi tui đặt ra cho mấy bạn mà mấy bạn lẩn tránh hết đấy

2. baby_chocolate8

baby_chocolate8 Mario & Luigi

rofl ,đừng có mang chuyện học ra so sánh chứ,game nó là chỉ là 1 sản phẩm giải trí.
    Với cả ở đây ko ai cấm bạn chơi game ko có bq,chỉ là dù có chơi game ko có bq thì cũng nên biết tôn trọng công sức làm ra cái game đó chứ đừng có lên forum kêu gào này nọ.

3. zero 7090

zero 7090 Mayor of SimCity

không biết "game" là gì vậy hậu quả ra sao ? có to lớn lắm không để về mình cho thằng cháu nhà mình mới 1 tuổi biết game là gì .
    mà khả năng không đủ thì phải kiềm chế lại chứ, giống như đói mà không có tiền thì phải nhịn thôi
    mà dù gì cũng có câu "nhai kỹ no lâu"

2 món hàng đó nguồn gốc khác nhau.

4. RavenOmega

RavenOmega Baldur's Gate GVN CHAMPION ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ Lão Làng GVN

Đây ko phải là ko tôn trong nhà sx, đơn giản là tiền ko có. đối với những thằngnói game là một sản phamr giả trí thì chỉ chứng tỏ cái noob của mình

5. trumdegaiso1vn

trumdegaiso1vn Persian Prince

Nếu mà người VN tiếp cận với "bản quyền" sớm hơn thì PS3 và X360 đâu lận đận tới mức này...., tiếc quá tiếc quá.......

6. luanacid

luanacid Mario & Luigi

mình ko hiểu sao các bạn lại cãi nhau (Newsboy và Riderboy VS....)? để mình tóm tắc diễn biến câu chuyện trong topic này: vì có một vài bạn (nhóm A) trong topic này "tự hào" khi đc chơi game lậu mà wên mất công sức ngkhác(ko tin các bạn cứ xem "kĩ" lại trang 1 và 2 sẽ thấy suy nghĩ đó), thế là mấy bạn kia (nhóm B) mới thất vọng và bất bình trc thái độ của nhóm A thôi và nhóm B mới đả kích nhóm A là dù chơi game lậu nhưng phải biết quý trọng sức lao động của ngtạo ra game chứ đừng có vào topic huyênh hoan (ý huyênh hoan ở đây là chính xác ko tin các bạn cứ coi lại từ trang 1 tới trang 2). Rồi 2 bạn Newsboy và Riderboy vào topic rồi cãi nhau với các bạn bên nhóm B mặc dù 2 bên cùng đi theo một hướng là chơi game lậu thì ko có gì đáng tự hào cả và nên biết tôn trọng sức lao động của ngkhác (mặc dù cả 3 nhóm điều chơi game lậu cả) vậy đó mình ko hiểu các bạn nhóm mới (Newsboy, Riderboy) cãi nhau với mấy bạn nhóm B (ngay khi lần đầu tiên các bạn vào topic này) là vì điều gì? như mình đã nói các bạn đang đi theo cùng một hướng là:"chơi game lậu thì be bé cái miệng đừng lấy điều đó làm tự hào và phải nhớ đến công sức của những người làm game vậy thôi (mặc dù chúng ta hầu hết ai cũng chơi game lậu nhưng thái độ và suy nghĩ mỗi ng lại khác nhau. Mình nói nhiều vậy để mong các bạn nhìn lại xem mình đang cãi nhau vì điều gì, có phải mình đang đấu đá nội bộ nhau ko? ko ai trong topic này nói cấm mọi ng chơi game lậu và bắt mọi ng chơi game bản wuyền cả.

7. pow

pow Let Us Cling Together

@Newsboys:
    __Tại sao lại so sánh việc chơi game với học phí nhỉ, nếu học phí tăng thì sẽ có nhiều người phải khốn đốn vì việc ăn học của con cái trong khi phần mềm, game là những thứ mà nếu không có bạn hoàn toàn có thể sống được, thậm chí nhiều người có thể cả đời sống không cần biết đến mặt mũi cái máy PC thế nào cả. Đem cái thứ mà ai cũng cần so với thứ mà có cũng được, không có cũng chẳng chết có phải vô lý quá không.
    __Tại sao tôi lại cổ vũ cho việc tôn trọng bản quyền, bởi vì như thế có lợi cho tương lai của VN nói chung và mỗi cá nhân nói riêng cho dù ban đầu điều đó có thể bất lợi cho nhiều người. Sao bạn không hiểu điều đó nhỉ. Cái đó là bỏ đi cái lợi nhỏ trước mắt để có được cái lợi lớn sau này.
    __Bạn có đọc mấy bài trước đoạn tôi nói về Thái Lan chưa nhỉ, giá game của họ chỉ bằng một nửa so với mức chuẩn của thế giới, tôi tin nếu VN cũng làm được việc tôn trọng bản quyền như Thái Lan thì giá đó VN cũng được hưởng.
    Còn nữa, giá trị của game được đo bằng công sức người ta bỏ ra chứ không phải độ dài ngắn của sản phẩm.
    __Tôi nói mà bạn vẫn không hiểu, thị trường nhỏ thì có chính sách phục vụ cho thị trường nhỏ, thị trường lớn có chính sách phục vụ cho thị trường lớn. Làm gì có chuyện mà không phục vụ được ai, bạn thử ra mấy hàng bán console thử hỏi mua máy PS3 xem có mua được không dù cái máy đó đã crack được đâu, đấy là ví dụ rõ nhất cho thấy ngay cả khi bản quyền phần mềm được siết chặt (bất đắc dĩ) thì các sản phẩm có bản quyền vẫn bán tốt.
    Nói về BKAV, cái bọn này nó kiếm tiền từ việc khác bạn ạ, ngoài ra nó còn bản Pro phải trả tiền nữa đấy chứ không phải mỗi Basic đâu.
    __Những câu hỏi của bạn tôi đều trả lời bằng một câu hỏi khác, tự bản thân câu hỏi đó là những câu trả lời rồi. Nếu bạn không vừa lòng thì list lại ra đây tôi trả lời trực tiếp cho.
    Nếu bạn nhận thấy được thế là được rồi, tôi chỉ hỏi là bạn có nhận thấy thế không thôi. Còn tôi vẫn chơi đấy chứ không phải không chơi đâu.

8. baby_chocolate8

baby_chocolate8 Mario & Luigi

tớ ko hiểu "cái noob" là cái gì vậy 8-}.Đã ngu lại còn khoái dùng eng :))
    Thế theo cậu định nghĩa thì game là cái gì ạ ???

9. RavenOmega

Bác bảo ai ngu đó, đối với những ngưòi chơi game chuyên nghiệp thì Game còn là công việc, thậm chí sống không thể thiếu đựoc, phát biểu linh tinh mà còn lên đây.
    Chẳng ai không ton trọng nhà Sx, chỉ có điều tài chính chưa cho phép. chứ nếu cả nước này giảu rùi thì ai chả muốn chơi bản quyền

10. RiderBoy

RiderBoy C O N T R A

Đói kô có tiền mà nhịn thì chết đói à?Khi con người ta đói thì kể cả kô có tiền họ cũng sẽ làm mọi cách để kiếm cái gì ăn mà nhét vào miệng,đấy là bản năng của con người rồi.
    Tôi có ý nào là tôi đang tự hào vì tôi chơi game lậu kô?Kô,tôi đã nói đấy là sai nhưng kinh tế của tôi-và của hầu hết người chơi VN nói chung-kô cho phép vì vậy tôi mới phải xài đồ lậu-và nếu có mức giá hợp lí hơn cái mức giá mấy chục đô thì tôi sẵn sàng mua đồ có bản quyền vì dù sao khi bạn mua đồ có bản quyền bạn mới được nhà SX tôn trọng.
    Còn những thằng đang xài đồ lậu mà mồm cứ bai bải "Bọn mày là đồ ăn cắp" thì tôi khinh.Hàng lậu thì vẫn cứ xài,làm thì kô làm đc trò gì chỉ giỏi chỉ tay năm ngón,hỏi sao VN vẫn là nước chậm phát triển.

11. JinLeonhart

JinLeonhart C O N T R A

Nếu bạn cảm thấy không có gì so sánh thì nên trật tự chứ đừng lôi ra :).

12. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

@pow:Vậy xin hỏi là bạn hiện giờ là 1 người có công việc hay vẫn là 1 sinh viên ( học sinh).
    If bạn là 1 người có công việc: đào đâu ra thời gian để chơi game nhỉ ,đúng không??? họa may chỉ có thứ 7 Chủ nhật là rảnh rỗi chút đỉnh,lâu lâu chơi game thì bỏ ra vài trăm k cũng chả ảnh hưởng j.
    Còn đối với 1 HS/SV:thời gian dư thừa nhiều lắm đó bạn.Tui hiện đang là Sv của trường KHTN TPHCM mà thấy còn rảnh chán.Nếu luật bản quyền mà siết chặt thì lúc đó chắc là tui ( hoặc trường hợp khác) chỉ đành ngồi nhìn người ta chơi.Cái máy mua về bỏ só đó vì tiền mua đĩa game.
    Và bạn nên nhớ 1 điều VN không bao giờ là thị truờng của mấy thứ có bản quyền.riêng đối với trường hợp của BKAV vì là hàng nội địa nên không ai nỡ crack và cũng không ai khuyến khích crack.bạn có thể qua box phần mềm mà coi.ai xin crack của mấy software made in VN đều bị warn cả đấy.Đó mới chính là tôn trọng bản quyền chứ không phải vì nhà nước siết chặc bản quyền đâu nha bạn.Không phải hể có tiền xây nhà tình nghĩa tình thường là người ta gọi mình là hảo tâm đâu.cái chính là mình có thực sự hảo tâm hay là nhằm mục đích quảng cáo cho mình.
    Bạn có biết quyền cơ bản của 1 con người là j không???? bạn đưa ra 1 cái luật đúng để rồi xâm hại quyền giải trí của người ta àh ?????Bạn có nghĩ tới khi luật này áp dụng có bao nhiêu người phải bỏ (hạn chế) chơi game hệ máy này không nhỉ???
    Tụi nước ngoài nó đâu có ngu đâu mà để các bạn ăn cướp mồ hôi công sức của nó.chẳng qua là nó nhận thấy rằng không thể áp dụng luật đó cho 1 nước thuộc thế giới thứ 3 như mình thôi. ???
    Sao lại không đưa chuyện học vào đây làm ví dụ nhỉ ????Theo bản thân tui nghĩ thì 2 trường hợp này khá giống nhau đó chứ.cả 2 trường hợp đều mong muốn nâng cao chất lượng+giá tiền mà không nghĩ đến bộ phận bị ảnh hưởng nhiều nhất là ai.Và liệu họ có đáp ứng được điều đó hay không.
    Tui cũng định lấy việc Áp mức thuế vào người có thu nhập 3 triệu là ví dụ điển hình cho những luật không phù hợp với tình hình hiện tại.
    bạn có thể quote dòng nào của tui chứng tỏ tui đang kêu gào này nọ không.bác là 1 trong những người khiến cho cái topic này sôi động hẳn lên nhờ vào những câu nói như vậy đấy.Ở đây tui thấy có không dưới 10 bài chứng tỏ việc bản quyền là cần thiết .hay là bác mới coi đc vài trang đầu rồi xông vô đây spam 1 cái :|
    Bác đi ra chỗ đường Huỳnh Thúc kháng páteu ấy đấy máy ở đó chỉ sợ bạn không có tiền mua thôi.hay là bạn không biết chỗ để mua ???
    Còn việc bán tốt hả bạn thử dùng khả năng mà nghĩ xem.Nếu game lậu nhiều ---->nhiều người mua máy hơn.không lời từ cái này thì lời cái khác vậy(giá máy cônsole khi nhập về nước mình lại cao hơn,không biết có đúng không).Còn việc game lậu thì cũng chả ảnh hưởng j đến các nhà sản xuất game cả.đơn giãn là Vn nằm ngoài vùng phủ sóng rồi,thu tiền từ cái nước phát triển là đủ rồi.hiện nay TQ cũng là đại gia xài đồ chùa đó.Có hãng nào dám kiện đâu.Họ cũng mắt nhắm mắt mở cho qua chứ cũng chả siết chặt cái luật bản quyền đâu bạn.
    P/S:Cho dù nhà nước có siết chặt đến cỡ nào thì cũng có đĩa lậu để chơi thôi.
    mà cái luật tôn trọng bản quyền này mà ban hành thì vui phết nhỉ.Bill Gate cười khì vì cuối cùng cũng lấy đc tiền bản quyền Window ;)),Cái cửa hàng đĩa thì sẽ chuyển sang hoạt động buôn bán đĩa lậu kín đáo hơn ;)).nhìn lại cái máy tính của mình thì số tiền phải chi cho soft có bản quyền cũng gần $1000 rồi.để có dịp tính toán lại =))

13. RavenOmega

Nghe thấy gì chưa hả baby_chocolate8, bây giờ thì ai ngu nào

14. JinLeonhart

JinLeonhart C O N T R A

Chính xác là khi con người quá rảnh rỗi nhất là vào độ tuổi lao động sẽ dẫn tới lạm phát và tệ nạn xã hội. Chưa kể khi rơi vào tình trạng thấp hơn người xung quanh (không được chơi game) sẽ dẫn tới những suy nghĩ tự ti -> biểu hiện của tội phạm.
    Chính vì vậy luật "Phải Mua game bản quyền" mới không được thực thi ở VN. Có lẽ trăm năm nữa thôi, khi VN bá chủ thế giới, luật này sẽ được siết chặt. :).

15. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

http://www.lacviet.com.vn/lcmsweb/Default.aspx?pageid=121

Thôi thì "bản quyền phần mềm nước ngoài đắt quá không mua nổi", đọc cái link trên cho đỡ buồn. 250k, chỉ bằng một quyển từ điển cỡ bự - có bao nhiêu đồng chí dám nói mình "dùng hàng VN" nào ;)). Việc dùng đồ lậu này ăn sâu vào máu rồi, lý do lý trấu cũng chỉ là biện minh thôi.

16. Newsboy

Newsboy Mr & Ms Pac-Man

Vậy chừng nào có cái HĐH nào made in Việt Nam giá chừng 400k em sẽ mua ;))
    Có kèm luôn bộ office với vài phần mềm đồ họa giá mềm mềm chút thì em cũng ráng giành dụm mà mua :>.
    trình độ em thấp kém không xài nổi linux nên em xin kíu :'>

17. minhsangd

minhsangd Youtube Master Race

Việt Nam mà siết chặt truyện bản quyền hơn thì họ còn lỗ hơn , thật đấy .
    Bây giờ họ còn bán được máy game chứ đến lúc mỗi đĩa game 300--400k thì chắc chắn là số lượng gamethu sẽ giảm mạnh ---->Máy game bán ra giảm
    Cứ thử tính xem ,đối với học sinh sinh viên mỗi ngày bố mẹ cho được 20k để tiêu đã là thuộc loại gia đình khá rồi .
    Ăn sáng , tiền nước , thuốc tích kiệm cùng lắm 10k 1 ngày tức là 1 tháng sẽ có 1 game bản quyền tha hồ mà ghiền :))

Đối với kinh tế VN bây giờ nhu cầu chơi game bản quyền là sa sỉ -____-
    Nhà ai kô biết chứ nhà tui mỗi ngày bố mẹ cho có 10k game bản quyền bằng niềm tin rồi còn j >_<

18. shadow_judge

shadow_judge The Warrior of Light Lão Làng GVN

Biết đâu khi đó sẽ có loại hình dịch vụ mới, "thuê băng và đĩa game" :))

Nói vậy chứ, nếu có bọn như EA, Activision hay Eidos vào VN và bán game của bọn nó bản việt nam (việt hóa vỏ, sách hướng dẫn, etc...) thì giá thành của 1 đĩa cũng chỉ tầm 300k, mà theo tôi, giá như vậy là rẻ và hợp lí. Một game mới ra lò thông thường bán với giá $60. Nhưng chỉ sau vài tháng là giảm mạnh ngay, chưa kẻ có những hàng còn giảm giá khiến giá game rất bèo. Bạn tôi vừa từ Pháp về lôi được đĩa The Sims 2 có khỏang 9 - 10 Euro, quá thường.

Nhưng chỉ ngại nhứng phần mềm như Photoshop, Windows, Office, mấy bộ này giá cũng xấp xỉ vài trăm USD.... À đúng rồi, khi đó máy tính VN sẽ chuyển sang dùng HĐH Linux, dùng phần mềm open source (mã nguồn mở), tẩy chay bác Bill Gates =)) Khi đó, với sự hỗ trợ của Linux trên khắp máy tính tại VN, nước ta sẽ thành CƯỜNG QUỐC về lập trình và phần mềm :))

Mình có mơ quá xa không nhỉ?=((

PS: Dù gì thì gì, VN cuối cùng cũng sẽ phải đồng ý tảy chay đĩa lậu thôi. Nếu không thì sẽ chả có thằng nào nhòm ngó tới VN mà làm ăn nữa cả. Game cũng là sự đầu tư cả chất xám lẫn tiền bạc, tại sao lại trả tiền cho người không liên quan gì tới sự phát triển của game đó chứ?

19. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Sao lại lập lờ đánh lận con đen thế, đồng chí có dùng MTD EVA trong máy ko ;)). Tớ đang nói ngay đến đồ VN giá có 250k mà còn ăn cắp, đồng chí lái sang đồ họa và os việt nam 400k là sao? Thảo luận cái kiểu gì thế -____-? Nhiều lúc nghĩ cũng hài, lắm vị vào post bài chả bao giờ suy nghĩ trước sau gì cả.

20. zero 7090

zero 7090 Mayor of SimCity

sinh viên cuối tháng hết tiền tôi cũng phải uống nước lã để sống

tuy rằng giờ xài hàng lậu là chuyện không thể tránh khỏi nhưng không thể cứ dùng mãi được . Từ từ mà chuyển qua xài đồ bản quyền chứ không thể đợi VN thành nước phát triển rồi mới mua bản quyền