Game online và tác dụng đối với bạn!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi hoangmaipi, 3/6/08.

1. taykiemquy

taykiemquy Liu Kang, Champion of Earthrealm

chẳng phải ai cũng đc thiên tài như nó đâu :)) :)) :)) :))

2. Drk_Shd

Drk_Shd Persian Prince Lão Làng GVN

thằng nào khi đc hỏi chả tự sướng, sĩ diện hão như thế, nếu đặt là tui có khi tui cũng thế, vừa hôm kia thui chơi game CQ, có thằng nó gọi pt, mình pm nó, nó hỏi 1 2 câu thấy mình không đạt yêu cầu nó chửi luôn, rồi nó còn khoe nó văn hóa đầy mình, học trường chuyên lớp chọn:|, nhưng mà không may cho nó là chọc không đúng người =)), chat đc khoảng chục câu thì cu cậu im re luôn ;))

@Black Monster: FF thì có làm sao, người ta thấy hay thì người ta vẫn chơi, có những cái vừa ra đã vào bãi rác nhưng cũng có những tượng đài không thể sụp đổ, có ai nói là vì văn học cổ điển quá cũ nên không thèm đọc nữa không :-w

3. SlimMarshall

SlimMarshall Mayor of SimCity

hahaha =)) mới vô được cái blog..ăn với mặc trông kinh tởm thật..con của tớ mà thế là cho cái bợp tai có mà choáng váng sao chổi ấy..người mà con hơn là mớ vải vụn của các xưởng may công nghiệp..không hiểu thấy đẹp chỗ nào nhểy..hay là mình đã già :-?

4. Black  Monster

Black  Monster Space Marine Doomguy

Ý tớ nói là các bản FF offline PC đã quá cũ rồi. Đáng nhẽ ra phải chơi hết rồi chứ 8-} Tớ còn chơi đi chơi lại 5,6 lần rồi 8-}

5. Nihil

Nihil Dragon Quest

Thì chủ yếu là phải biết tiếp cận con cái thôi , chứ chỉ đứng trên cao mà nhìn xuống thì không đời nào con cái nó nghe cả , hạ một bậc thang , cho nó ngang vai vế dễ nói chuyện hơn nhiều :D
    Game dành cho mọi lứa tuổi , nếu anh ( có lẽ là chú) có thể tham gia cùng con mình và chia xẻ với nó thì rất tốt , computer rất dễ dùng và internet là phổ thông mà :D .
    Mà thật sự sợ tụi nhỏ bây giờ , nhiều khi đi ngang mấy đứa tuổi cơ sở mà lo nó lụi mình :( .

6. hoangmaipi

hoangmaipi Youtube Master Race

Rất hay! Xin cảm ơn các ý kiến của các bạn.

Còn về blog kia thì tôi cũng đã xem nhiều và cũng đã dần có cái nhìn khái quát hơn. Đúng là chỉ đọc báo xem TV thì không thể hình dung ra được mức độ "hài hước" của nó.

Còn về game, tôi nghĩ game chỉ là một thứ ảo do con người tạo ra và con người chơi nó. Hay và tác dụng thế nào thì tùy từng người. Tuy nhiên cái hay của nó trở thành "lý do" để con người trả lời khi được hỏi "vì sao lại nghiện". Riêng bản thân tôi thì... AOE là sự lựa chọn đầu tiên để giải trí. Ở cơ quan thì mấy cô kế toán chơi tú lơ khơ online. Mấy cậu mới vào thì xách laptop để chơi game bằng chương trình auto. Nói chung là ngoài tác dụng giết thời gian và quên cái lo âu trong đầu thì tôi chưa nhìn thấy tác dụng nào khác có lợi của game online tại Việt Nam.

7. kamizake

kamizake Mr & Ms Pac-Man

cái blog đó còn rất chi là bình thường đấy pác :-"

nhớ hồi trước bên box thư giãn còn có mấy cái blog còn vãi hàng hơn thế này nhiều:whew:

8. bumbumbum

bumbumbum Mayor of SimCity

Tôi đã nói là lời thật lòng rồi. Tại sao lại nói chuyện với cái tật áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác thế? Mỗi lời tôi nói ra đều có suy nghĩ, đa phần mem box TLC đều lớn hơn tôi, đa phần đều tốt nghiệp ĐH và quan trọng hơn đều là những ngừơi nói chuyện có lập luận, làm tôi cảm thấy phục qua nhiều lần chứng kiến/tham gia war. Bởi vì vậy tốt nhất là ko nên lỡ lời tại đây vì có lẽ sẽ ko dám post bài trong thời gian dài vì quê.

P/s: xem vài show truyền hình về harajuku ở jp thì cái blog đó vẫn dễ nhìn hơn!

9. g3tl0st

g3tl0st FFTG Blade Knight

Bác cứ siết chặt kỉ luật vào... thương cho roi cho vọt ...

10. RickBe

RickBe Thy Phương Nhi Thảo Lão Làng GVN

...rồi sau đó nó bỏ nhà khi nào không biết chừng:whew::whew:, cái này cũng do ảnh hưởng từ bạn bè, vì con gái bác ấy cho là nếu ko nói như thế thì là quê:devil: con em gái tiui nó cũng thế nhưng dc cái là ko bao giờ nói ở nhà, nó mà nói tát vêu mồm nó ngayX(

11. No_Fear_91

No_Fear_91 Legend of Zelda

Cái vấn đề này của bác có phải từ game online đâu mà xuất phát từ chính những người chơi game online cơ (ơ bác đâu rùi ấy nhỉ?)

@RickBe: thương cho roi vọt là đúng đấy, mẹ tui thiết quân luật đố đứa nào dám ho he một tiếng ăn đòn ngay

12. Black  Monster

Lol, thế tại sao đầy người dạy dỗ con mà không cần đánh, áp bức, cưỡng chế con mình! Dạy dỗ người dưới mình phải bằng sự kính trọng và nể phục. Không phải sự sợ hãi ::) Phải dạy con mình không biết sợ người khác nhưng phải biết nể phục và kính trọng ::)

Hiểu được và áp dụng được thì mới thật sự là tốt. Đòn roi không bao giờ là một biện pháp dạy dỗ. Lính Mỹ tra tấn bằng cách đánh chúng ta, cưỡng bức dân ta, chúng không khác gì cầm thú. Vậy giờ cha mẹ lại làm như thế đối với con cái. Chẳng nhẽ cha mẹ cũng chẳng khác gì cầm thú sao ::)

Dạo dẫm bằng đòn roi, tạo nên sự sợ hãi cho con mình là điều không nên chút nào. Đối với những đứa trẻ có tính cách mạnh mẽ thì không sao nhưng những đứa nhút nhát, sống nội tâm sẽ làm cho chúng sợ giao tiếp với người ngoài hơn, etc.

Hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi dạy dỗ con mình một điều gì, dù chỉ là rất nhỏ. Điều rất nhỏ đó cũng có thể gây ảnh hưởng xấu đến tính cách của chúng.

13. Drk_Shd

Drk_Shd Persian Prince Lão Làng GVN

giới trẻ bây giờ cứ động tới cái gì không vừa lòng với phụ huynh là lại "dạt" nói thật chứ con tui mà như thế tui cho nó đi luôn để xem thằng nào cần thằng nào

cái này không thể đổ hết cho bạn bè đc, mà mỗi người đều xó trách nhiệm, XH bây giờ thằng nào cũng thế, cái chữ "sĩ" to hơn cái chữ "diện"

đấy là bố mẹ thì có thể làm thế, bây giờ thử hỏi cứ động 1 tý là đánh thì thằng nào nó phục, trên báo đã có vụ thanh niên chém ông già vì dám tát bạn gái của nó mặc dù bạn gái nó vi phạm luật giao thông và ông kia ra nhắc nhở (vụ này có hẳn 1 2pic trong TG ai tham gia box đấy chắc còn nhớ)

14. Mèo Mỡ

Mèo Mỡ Donkey Kong

đọc được vài trang , rốt cuộc hình như các bạn vẫn chưa chỉ cho chú ấy làm sao để dạy dỗ đứa con gái của mình

@ xin cho tôi gọi bằng chú vì nếu chú có con gái học THCS thì cũng đáng vai cha chú tôi

vâng thưa chú , tôi cũng có 1 đứa em gái , 15t hiện đang học lớp 9 trường THCS Thanh Đa . Tuy con bé cũng là lứa tuổi 9x nhưng ko hề có những biểu hiện đáng lo như con gái của chú . Nguyên nhân thì tôi cũng chả có gì để nói nhiều, quan trọng là lo cho em nó kĩ 1 chút

Như tôi , ko hề hé 100 đ ra cho con bé , muốn gì cứ nói 1 tiếng , sẽ lo toàn bộ ko thiếu bất kì 1 thứ gì cả . Đi học mỗi ngày đều phải mang theo chai nước, ăn sáng thì ăn chung với tôi , giờ ra chơi hoặc nghỉ trưa thì chịu khó mang đồ vào cho con bé , có thể là cơm trưa hay là 1 ly nước trái cây. tốt nhất là ko cho nó gần gũi bạn bè cùng lớp . giờ về cũng thế , chở con bé về tận nhà , ko cho nó tiếp xúc với ai

Do những lí do đó , con bé ko thể quan hệ linh tinh , ko sinh nhật, ko party , chỉ lo học hành hoặc phụ tôi làm việc nhà . Thứ 7, CN thì tôi dẫn con bé đi shopping , ăn uống hoặc đi xem phim . nói chung là ko rời con bé nửa bước .

Ngoài ra, tôi cũng tập cho con bé 1 thói quen ăn mặc model nhưng ko hớ hênh , thường thì ở nhà mặc đồ bộ hoặc quần ngắn. Ra đường thì cứ quần Jean áo thun giày cột . tóc tai thì phải đề dài , duỗi thẳng , ko có cắt xiên cắt xéo cái gì hết

Còn về vấn đề chơi game, tôi cài sẵn password vào máy , cứ đúng 8h tối mở máy lên và 10h là tắt máy , cài soft chặn download và sử dụng các soft chống web đen để con bé ko vào linh tinh được .

Nói chung là đừng để con bé quan hệ lung tung , vì xã hội hiện nay rất dễ làm nó sa ngã ::)

còn nếu nó giận chú hay có bất kì thái đô nào , cứ tát thẳng vào mặt nó , nếu ko tát thì cũng dần nó 1 trận để nó lấy đó mà chừa, đừng nên nương tay, có câu thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi mà :))

nên nhớ rằng đòn roi ko phải là hành hạ con cái, đó chỉ là 1 thứ cảnh cáo chúng giống như luật pháp ở ngoài xả hội, những đứa trẻ ở lứa tuổi dậy thì như 9x , đòn roi chính là cách hiệu quả nhất , áp dụng đúng mức, đúng thời điểm thì sẽ ko bao giờ gây tổn thương về mặt tâm lí cho chúng ::)

15. Black  Monster

Ta không phải là con thú. Con người có bộ não, có sự hiểu biết đó là điểm khác biệt giữa con người và thú. Use it!

Hình phạt đau đớn về thể xác là cách useless nhất trong việc giáo dục. Cậu nói rằng cảnh cáo như thế giống như luật pháp ngoài xã hội? Theo sự hiểu biết của tôi về luật pháp Việt Nam thì không có cái hình phạt nào làm cho đau đớn về thể xác cả (ngoài tử hình, trừ khi cậu muốn tử hình em gái cậu :))).

Đọc cái cách của cậu làm với em gái cậu thì tớ thấy em gái cậu chả khác nào bị giam lỏng. Con người cần có sự riêng tư và phát triển theo đúng cách của con người. Khi có người luôn kiểm soát từng hành vi, động tĩnh thì đương nhiên em gái cậu sẽ cảm thấy khó chịu, mất đi quyền tự do của cá nhân mình, đó là cuộc sống của em gái cậu chứ không phải của cậu và quyền tự do là quyền khẳng định đó là một con người ::)

Hãy để cho nó phát triển theo như cách nó muốn. Cậu đang vi phạm vào quyền sống của một con người ::) Cậu nên giải thích cho nó những vấn đề về xã hội hiện nay mà nó cần tránh, làm sao cho nó hiểu rõ ràng về những gì xung quanh nó. Để nó có thể sống theo cách của nó dựa theo những kinh nghiệm của người đi trước chứ không phải sống theo cách của người đi trước. Cách cậu đang làm là kìm hãm sự hiểu biết và nhận thức của nó về xã hội hiện nay ::)

Nhớ rằng con người phát triển được là nhờ kinh nghiệm của người đi trước + sự khám phá và tìm tòi của người đi sau.

Đó là kết luật của tôi. Muốn hiểu rõ hơn thì tôi lấy một VD cho cậu xem.

Cậu nuôi một con chuột con trong hộp. Hằng ngày cậu cho nó ăn, cho nó mặc, dạy dỗ cho nó, xây nhà cho nó, con chuột con vui vẻ sống với cậu. Rồi ngày tháng trôi qua, con chuột lớn lên. Suy nghĩ và nhu cầu cũng đổi khác, nó chán phải nhìn thấy cảnh cậu hằng ngày cho nó ăn. Nó không được đi đâu ngoài cái hộp bé tí, nó bắt đầu ngắm nhìn những con chuột khác từ cái hộp. Nó bắt đầu cảm thấy ghen tị với những con chuột khác, được tự do. Nó muốn như vậy nhưng không dám nói gì vì sợ bị đánh, nhiều lúc ước mơ trở thành một chú chuột hoang, không nhà cửa nhưng được tự do.

Và rồi đến một ngày, cậu bận việc gấp nên không có ở nhà chăm sóc con chuột. Nó thấy rằng đây là một cơ hội tốt để thử cảm giác tự do thoải mái. Nó trèo ra khỏi cái hộp, đi chơi với những con chuột hằng ngày nó nhìn thấy. Nó để ý rằng trong đám chuột đó, có một chú chuột đẹp trai, phong cách, vui tính và rất dễ mến (tớ đấy :'>). Nó có cảm tình với chú chuột đó. Vậy là từ hôm đi chơi đó, nó qua lại nói chuyện với chú chuột. Dần dần, nó biết rằng mình đã yêu mất rồi.

Sống trong cảnh tù đầy, muốn được đi chơi nhưng không thể, sợ không dám nói với cậu vì có thể sẽ bị cắt đứt quan hệ. Sau nhiều ngày, con chuột không thể chịu đựng hơn được nữa. Nó quyết định bỏ trốn cùng với chú chuột. Vậy là 2 con chuột đi cùng nhau, tự do thoải mái. Nhưng rồi không quen với việc tự tìm thức ăn, cuộc sống của 2 con chuột rất khổ cực. Không chịu đựng nổi phải kiếm thức ăn ngoài đường, 2 con chuột bàn tính với nhau sẽ vào trong một nhà giàu có để cướp.

Đêm đến, 2 con chuột chạy nhanh chân vào thùng gạo. Chúng ăn uống no nê xong thì nghe thấy tiếng của một chú mèo đen. 2 con chuột mới giật mình lo sợ. Nghĩ được một lúc, chú chuột nói với con chuột rằng: "Bây giờ, em chạy ra thu hút sự chú ý của nó rồi anh đi vòng qua đằng sau trêu ngươi nó để nó đuổi theo anh. Khi đó, em sẽ có thời gian để chạy". Con chuột ngốc nghếch tin vào lời nói của chú chuột, và thế là...

Chắc không cần phải viết kết truyện đâu nhỉ ;))

Tôi hy vọng rằng đó chỉ là một câu truyện vui tưởng tượng dành cho cậu. Đừng biến nó thành sự thật!

16. Mèo Mỡ

Mèo Mỡ Donkey Kong

1 cái tát tai cảnh cáo , 1 cây roi quất vào mông , đó là hành hạ đau đớn à , tôi ko biểu dùng hình tra tấn , ko kêu cậu áp dụng 101 cách hành hạ của nhà Thanh .. đó ko phải là tra tấn , đó là 1 thứ hữu hiệu khi 1 đứa cứng đầu ko nghe lời răn dạy của cha mẹ , anh chị .. , đừng nói chi xa, ko cha mẹ, anh chị nào nỡ đánh con mình , em mình ngoại trừ nó là 1 đứa ngỗ nghịch và hư hỏng , đừng viện lý do rằng đó là hành hạ thể xác , 1 cái tát để cho nó hiểu biết còn hơn cả trăm ngàn lời nó vô dụng , cậu nên nhớ ông bà ta hàng ngàn năm nay nói không hề sai " 1 trận đòn đau hơn ngàn lời nói "

nên hiểu rõ nghĩa của từ răn dạy , đừng hiểu lệch nó qua từ hành hạ thể xác

còn việc em gái tôi , tôi quản lý 1 cách chặt chẽ, kiểm soát từng đồng tiền, từng li từng tí để nó ko sa đọa vào những thứ khác

như câu chuyện cậu đã kể ở phía trên, đúng, nếu như tôi nhốt nó trong phòng, ko cho nó giao tiếp ở ngoài xã hội thì có thể nó sẽ như con chuột kia, nhưng , nếu tôi cho nó giao tiếp rộng rãi, trở thành 1 đứa 9x hư đốn thì mối nguy hại kia còn lớn hơn bao nhiêu lần .

nói thẳng cho cậu biết , tôi đã khảo sát sơ bộ , 60% tội phạm bây giờ là những phần tử thuộc thế hệ cuối hoặc đầu 9x , 75% những trận thanh toán đẫm máu cũng vậy và con số đó trong thế hệ 9x xấp xỉ mức 47% trên toàn VN

trong 1 xã hội như vậy, tỉ lệ nó gặp 1 người tốt chỉ còn chưa đến phân nửa thì làm sao tôi dám bỏ nó ra khỏi cái hộp cho nó tìm thú vui riêng

nếu cách đây 10 năm trước, cậu kể câu chuyện này tôi sẽ đồng tình ngay, nhưng ở thời điểm này, câu chuyện của cậu thật sự vô giá trị

17. Black  Monster

Trước hết, đau đớn về thể xác khác với hành hạ về thể xác. Hơn nữa các câu tục ngữ không còn đúng được như bây giờ. Con người xưa không thông minh được như bây giờ. Trước cậu nói 10 thì người ta hiểu 1, bây giờ cậu nói 1 thì người ta hiểu 10. Khác nhau xa lắm.

Một hành động nhỏ nhất của người lớn cũng ảnh hưởng đến tâm lý của con trẻ. Nó sai, cậu đánh nó. Nó có thể sợ cậu và rồi không làm như thế khi có mặt cậu nữa, nhưng nó có thể tiếp tục làm như thế khi cậu không có ở đó. Và lý do duy nhất nó làm như thế là để trả thù lại vì cậu đã đánh nó, nó muốn cậu lại tức lên. Đấy chính là ảnh hưởng về tâm lý. Tại sao cậu không thay vào đó bằng cách nói chuyện bình tĩnh và nghiêm túc, giải thích cho nó hiểu tại sao không được làm như thế. Xây dựng được niềm tin của nó, khi nó hiểu được vấn đề thì tâm hồn sẽ cảm thấy thoải mái hơn là bị đánh phải không? Đừng nói với tôi rằng nếu nó cố tình không hiểu hoặc không hiểu được. Vì cậu là người lớn hơn, cậu có trách nhiệm để giải thích cho nó để nó hiểu.

Vô giá trị vì cậu không biết điều gì nên làm và không nên làm. Tôi đồng ý với cậu rằng giới trẻ Việt Nam bây giờ phạm tội rất nhiều. Thả một con cừu ngây thơ ra giữa bầy sói là một việc làm hết sức nguy hiểm. Vậy phải làm thế nào để đạt được cả hai mục đích là vừa có kiến thức tốt về xã hội vừa không bị sa vào con đường đen tối?

Như tôi đã nói, sự phát triển của con người phụ thuộc vào kinh nghiệm của người đi trước và sự tìm tòi, khám phá của người đi sau. Cậu lớn hơn, ít nhiều cậu cũng có kinh nghiệm sống hơn một đứa trẻ 15 tuổi. Cậu thấy cái gì sai hãy giải thích cho nó. VD: Sử dụng các chất kích thích là trái phép và làm tổn hại đến cơ thể chính mình. Đừng nói với nó rằng nó không được dùng chất kích thích, nó sẽ nghĩ rằng cậu áp đặt lên nó kể cả như việc đó đúng hay sai. Hãy chỉ ra cho nó thấy được tác hại của việc sử dụng chất kích thích, nó sẽ tự đưa ra kết luận cho mình ::) Đơn giản như cách làm việc của máy tính vậy, cậu đưa dữ liệu vào và để cho nó tự xử lý, tính toán ra kết quả thì lúc đó nó mới cảm thấy những thứ đó có giá trị. Nếu cậu làm hết các phần rồi thì cậu cần cái máy tính để làm gì?

Một điều nữa là hãy dạy nó cách tôn trọng và yêu quý bản thân mình, đừng vì bất kỳ điều gì mà làm tổn hại đến mình. Bước đầu tiên để dạy nó như thế là đừng đánh nó! Nghe có vẻ ích kỷ nhưng trong cuộc sống hiện nay cần phải như thế. Khi vào hoàn cảnh cụ thể nó sẽ tự biết mình phải làm gì.

Mục tiêu của cách này là làm cho con người trở thành một khối suy nghĩ độc lập và tự chủ được bản thân mình. Không phụ thuộc vào yếu tố bên ngoài. Đây là một cách phản bác lại câu "gần mực thì đen, gần đèn thì sáng". Sự dạy dỗ sẽ quyết định con người chứ không phải môi trường sống!

18. John Constantine

John Constantine C O N T R A

Đồng ý là việc bác cẩn thận từng ly từng tí trong thời điểm hiện nay là hoàn toàn đúng nhưng liệu như vậy có quá là gò vó với em gái bác. Theo tôi nghĩ thì việc này nằm ở cách nghĩ của các em nó và chúng ta là người có trách nhiệm dạy dỗ, truyền đạt cho nó cách nghĩ, kinh nghiệm sống của chúng ta. Tôi có 2 đứa em gái, một đứa đã 17t sắp lên 12, đứa này rất may là nó hoàn toàn miễn nhiễm với cái thứ gọi là "văn hóa 9x đú" ngày nay. Còn đứa kia năm nay 15t, tôi cũng rất lo cho nó. Tôi thường tâm sự với nó, nói chuyện giới trẻ hiện nay ra sao rồi những bài báo phản ánh việc đó ...... Nhưng tôi không giống bác là quá khắt khe, quản lí tất cả.

Về giờ giấc, giờ giới nghiêm là 8h, và từ đó đến giờ chưa đứa nào ra ngoài quá 8h.

Về bạn bè thì bạn cùng lớp đa số tôi cũng đa gặp qua không vấn đề gì. Đi thưa về trình, đi đâu thì nói, mấy giờ về, đi với ai ... nếu không có gì thì thoải mái.

Cà hai đứa đều biết đến Internet nhưng không đứa nào nghiện, Game Online cũng vậy, cả hai đứa đều chơi qua mấy cái như là AU , Boom .... cũng không ai nghiện. Có thể nói hiện nay cả hai đứa em gái tôi không mắc bất cứ tật nào của bọn 9x "bẩn" ngày nay.

Vấn đề cách ăn mặc, tóc tai thì tôi nói thẳng ra, rõ ràng hiện tượng này 80% xuất phát từ Game và văn hóa nước ngoài du nhập vào. Ngôn ngữ cũng vậy, bắt đầu từ một bộ phận nhỏ rồi dần lan rộng. Tất cũng vì bạn bè lôi kéo, băng nhóm, hội .... để làm gì ? Để chứng tỏ mình hơn những người khác. Biện pháp duy nhất là nên dành nhiều thời gian cho con em chúng ta hơn nhưng chỉ ở chừng mực có hạn nên cho chúng không gian riêng chứ đừng gò bó quá mức.

19. kamizake

kamizake Mr & Ms Pac-Man

ý kiến 1 chút về pác Mèo Mỡ:ừ pác làm như vậy thì đúng là em nó sẽ trở thành con ngoan trò giỏi thật,nhưng sau này trưởng thành ra đời rồi thì đừng mong nó làm đc cái trò trống gì;)),chỉ là 1 đứa đụt ko hơn ko kém thôi;))

20. vinhthitheorung

vinhthitheorung Youtube Master Race

Tôi mà có thằng anh như bác mèo mỡ là tôi ăn thua đủ gòi.Tại sao bác party,bạn bè đc,tại sao bác lướt web chơi game đc mà em bác thì ko thể.Bác sợ xã hội bây giờ,đúng thôi,nhưng bác có nghĩ là sau này lớn lên em gái bác có đủ tự tin giao tiếp hay quyết định mọi công việc hay ko khi mà lúc nào bác cũng tự quyết,bác có chắc gì sau này em bác ko bị dụ dỗ rủ rê,cái chính là bác cho em nó thấy đc cái nào tốt cái nào sai chứ cái gì cũng cấm đâu phải là tốt,bác thử đặt trường hợp bác,bác có 1 người anh như vậy thì bác nghĩ sao,tôi chắc chắn nhỏ tuổi hơn bác vì vậy ý kiến này của tôi ko phải dạy đời ai hết,chưa chắc gì tôi đã bằng bác,mà nhìn bác nói ngứa mắt quá nên vào nói vài câu thôi,người lớn chưa chắc đã đúng