Game online và tác dụng đối với bạn!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi hoangmaipi, 3/6/08.

1. taykiemquy

taykiemquy Liu Kang, Champion of Earthrealm

đặt ra quy định giới hạn về thời gian đc phép chơi GO.......... cách này coi bộ có hiệu quả hơn là suốt ngày cứ đe dọa và đánh đập...... hồi đó TV từng đua tin con gái của Bill Gate chỉ đc choi game có 1h mỗi ngày....... tui nghe mà tui còn không tin nũa là....... kinh dị

2. VietYen2

VietYen2 Mr & Ms Pac-Man

trời tôi mà có em gái thời bây giờ tôi cũng lo lắm may mà nhà toàn con trai đỡ lo :devil: :devil::devil::devil:
    ah có ý kiến với anh chủ topic chút: thực ra theo như cảm nhận của tôi thì đối với trẻ -trẻ con-mới lớn thì game online nhiều hại hơn lợi nhất là game online ở VN
    Nhưng mà cũng ko nên cấm hoàn toàn thôi thì hạn chế con gái bác 1 h/ 1 ngày vậy! làm vậy cả nhà cùng vui !:D

3. wob

wob Donkey Kong

nó toàn ra đường chơi ko ah :devil:

@:XH sẽ nhanh chóng loại trừ những đứa nào sống mà ko có.......cái đầu .Vì vậy cứ cho các bé đú ,ko tỉnh kịp thì biết ;;)

4. =Zapme=

=Zapme= Mr & Ms Pac-Man

quản gì ghê thế , tớ thì cứ cho nó tự do , vì bây giờ ko như hồi trước quản lí chặt quá cũng ko đc , lỏng quá cũng ko xong , cứ quản lí từ xa dạng như là nó đi đâu làm gì thì cậu phải biết , hay theo dõi 1 đoạn rồi về , nếu nó hỗn hào hay nhiễm bẩn từ các 9x '' Bựa '' thì ăn 1 vài cái tát hay 2 -3 cây roi cũng ko là vấn đề gì nhưng chỉ tỏ thai độ giạn bậc cha chú thì ko đang phải ăn tát như thế !

5. ninja_khi

ninja_khi Mr & Ms Pac-Man

đúng roài đồng ý theo bác này :D , vì giờ có hạn chế h thì nó ra đường chơi , ko cho nó đi tiếp xúc với bạn bè thì # gì cầm tù nó , rồi cũng có ngày nó xổng chuồng thôi ,
    to chủ topic : khuyên chú nè , nó muốn sao cứ để nó , cứ để nó vấp 1 lần đi nhưng cũng phải xem bản năng của nó nếu nó bik đứng dậy thì có nghĩa nó đã thoát khỏi sự cám dỗ của game online còn nó mà nằm vạ lun thì coi như là vô phương cứu chữa .
    vì cháu cũng từng đú game online vào kì thi cuối cấp ( cấp 2 ) mà xém ko có trường để mà học , thấy cả nhà đều tất tả đi nào là kiếm công lập trường xem còn hy vọng nào ko , ko thôi là vào dân lập ngồi tù rồi ^^ . lúc đó cháu mới bik và tỉnh hẵn , giờ có chơi mà cũng toàn chơi game off , kiếm lại mấy cái game PS cũ cũ như truyền thuyết rồng , FF7 , 8 , 9 ...

6. kamizake

kamizake Mr & Ms Pac-Man

cái gì càng thiếu thốn thì con người càng mong muốn có đc,bây giờ pác Mèo cấm em gái pác ko party,ko bạn bè,ko chơi bời,thì chớ trách sau này em ấy sẽ nổi loạn lên cho mà xem:devil:,lúc ấy các bạn cứ chờ xem pác ấy viết bài ở box Tâm Sự:devil:

7. Boko85

Boko85 Mega Man

chào anh

Trờ lại bài viết của anh, theo các vấn đề anh đã nói.

Thực ra tác hại lớn nhất của GameOL là ngốn thời gian chơi rất nhiều. Thế giới ảo này chỉ có điểm bắt đầu và ko kết thúc nên tham gia vào 1 trò chơi sẽ khiến bạn tốn thời gian và tiền bạc. Điều này ko có lợi với thế hệ trẻ, có thể gây nhụt chí tiến thủ, kể cả thế hệ trưởng thành sẽ thiếu thời gian cho công việc và gia đình.

Điều thứ hai là game thì ko có tội nhưng cộng đồng GameOL rất tạp nham, nhất là cộng đồng gamer ở VN, hầu như trước đây còn ít người chơi, nhưng hiện giờ từ bất kỳ đâu trên tổ quốc, từ căn hộ cá nhân, đế các quán internet mở cửa 24/24, thành phần rất hỗn tạp. Các sv game ở VN thì việc chửi bậy khi chơi là chuyện thường. Có thể nói là dân trí của gamer còn thấp. Việc để trẻ em cấp 2 tiếp xúc thường xuyên là ko nên. Tuy trường hợp con gái anh ko đến nỗi quá nghiêm trọng nhưng cũng để ngăn ngừa các tình huống kiểu lừa đảo trên mạng hay etc... mà nên ngăn ngừa kịp thời.

Còn việc nhuộm tóc, làm tóc hay có thứ ngôn ngữ 9x thì tôi ko nghĩ đó là tội của GameOL. Có lẽ nó xuất phát từ chat hay blog gì đó :-? anyway, và hình như cũng chỉ 9x sử dụng nó

Bạn à, mình ko nghĩ đòn roi là hiệu quả. Ở VN, về mặt luật pháp, quyền trẻ em còn chưa đủ cao, chứ ở các nước phát triển, việc bạn dùng roi có thể khiến bạn phải ngồi tù vì tội ngược đãi trẻ em, cho dù bạn là cha, là mẹ của đứa trẻ.
    Mình nghĩ đòn roi chỉ có tác dụng uốn nắn khi trẻ em còn nhỏ, từ cấp 1 đổ xuống. Lên cấp 2, nhiều đứa bắt đầu dậy thì, tính tự tôn rất cao, nhiều khi roi vọt lại đi ngược tác dụng, nhất là khi có bạn bè ở bên mồm 5 miệng 10.
    Việc quản lý chặt chẽ cũng vậy. Với nhiều người như mình, giờ nghĩ lại thời học sinh là vui vẻ nhất, bạn quản lý quỹ thời gian, ko cho em nó qua lại với bạn cùng lớp là thế nào ?

Thay vào đó nên quản lý lỏng hơn, dùng lý lẽ, nói chung là tiếp xúc thường xuyên có thể, nói chuyện để hướng nó về điều đúng đắn. Kèm theo đó, kiểm soát bí mật các hành động của trẻ (theo nhiều cách, tùy phụ huynh), can thiệp kịp thời nếu có biểu hiện ko thích hợp. Tức là khiến trẻ thoải mái mà vẫn ko qua khỏi mắt mình :-s

8. Nihil

Nihil Dragon Quest

Có nhiều cách thâm hiểm hơn dùng đòn roi nhiều , không đau xác nhưng bảo đảm dính một phát là gượng không dậy nổi luôn chứ đừng nói kháng cự :D .

Nói cho cùng thì đòn roi chỉ là thất sách . Giống như hoa đà khi xưa chữa bệnh , chọc bệnh nhân tức đến ói máu độc mà tự khỏi , đâu cần nhất thiết phải mổ hay thuốc đắng >)

Mà đối với bọn trẻ , là cây non ấy mà , bác cầm cây quất nó xem nó có lớn nổi không hay vặt vẹo mà sinh hiệu ứng xấu . Cái chính là tìm đúng cách , đánh đúng điểm , phải thâm hiểm thì mới xong >)

9. Aduka cô đơn

Aduka cô đơn Mario & Luigi

Không cho tiếp xúc với bạn bè trong lớp- không cho tiếp xúc với bất cứ ai : Bạn đang lấy đi cái gọi là "tuổi trẻ " cùa em gái mình, bạn đang gián tiếp làm tăng % mắc bệnh trầm cảm cho chính em gái của mình.
    Có thể bạn thấy cách của bạn hiệu quả, với tôi thì rất tệ, và tôi nghĩ bạn dừng ngay nếu được

10. wob

wob Donkey Kong

nó xạo đấy, hơi đâu mà tin :D , ko thấy trong bài viết nó kè kè theo em gái cả ngày à , ko đi chơi chắc , đời có thằng con trai như thế thi chắc cũng ko phải trong cái vn này :'> , lo cho em gái còn hơn con ;;)
    #>:)#>:)#>:)

11. Joker

Joker Administrator Administrator

Đề nghị mọi người nghiêm túc 1 chút. Thảo luận chứ không phải chat chit.

Cảnh cáo Kamizake: Nếu còn tiếp tục gây nhiễu loạn ở đây nữa thì sẽ được có tên trên Bảng Phong Thần. Bài viết của bạn nếu post ở box Thư Giãn còn có thể chấp nhận được. Nhưng GameVN không phải chỉ có box Thư Giãn.

12. Joker

Joker Administrator Administrator

Nhân đây, mình xin có đôi lời với anh hoangmaipi. Tình trạng anh gặp phải không phải là trường hợp hiếm có mà là tình trạng chung trong giới trẻ bây giờ và cụ thể là tầng lớp học sinh.
    Không hoàn toàn do gameonline mà ra mà đó là hệ quả của việc du nhập văn hóa ở các nước phát triển vào VN trong những năm gần đây cụ thể là Nhật Bản, Hàn Quốc và Trung Quốc, các nước phát triển ở Châu Á. Do có nhiều nét tương đồng về Văn Hóa nên dễ dàng được chấp nhận bởi người Việt chúng ta. Và những người chịu ảnh hưởng nhiều nhất, sâu sắc nhất là giới học sinh, tầng lớp mà phần lớn trong số đó chưa thực sự ý thức được trách nhiệm của bản thân mình cũng như tự định hướng cho tương lai,đặc biệt là học sinh ở các thành phố lớn, nơi mà nhịp sống thay đổi theo từng ngày, từng giờ. GameOnline chỉ là 1 phần trong số đó.
    Game nói chung chỉ là 1 hình thức giải trí. Tuy nhiên cái gì cũng có 2 mặt của nó. Điều này, 1 người đang làm cha, làm mẹ như anh có thể hiểu được và thiết nghĩ tôi cũng không cần thiết phải nói nhiều về vấn đề này. Bất cứ hình thức giải trí nào khi bị lạm dụng đều sẽ mất đi sự tốt đẹp vốn có của nó.
    Vâng. Ở đây tôi xin nhấn mạnh 2 từ " giải trí " và " lạm dụng ".

Đọc đến đây, có lẽ anh hoangmaipi đã hiểu ý tôi muốn nói gì. Cách giải quyết thì bản thân tôi cũng không có. Hy vọng anh có thể tìm ra cách của riêng mình.

Thân !

13. MDK321

MDK321 Mario & Luigi

Tôi có 4 đứa em họ ( em gái ) , 4 đứa đều từ lớp 8-9 : 1 đứa vừa đẻ dứa9 con thứ nhất sau khi chồng 9x của nó tự sát , đứa thứ 2 onl Au 8/24 ngày bị má đánh và sắp đi "du lịch bụi " như đứa trên đã từng làm với " ox 9x " của nó , 2 đứa còn lại đang chơi....blog và Au nhưng chưa có hiện tượng trên...
    Điểm chung của 4 đứa trên là tuổi 9x và nhảy Au rất giỏi !!!!!
    Câu chuyện ko có 1 tí hư cấu !!!!!!

14. BumXiLaBum

BumXiLaBum T.E.T.Я.I.S

ngôn ngữ dân tộc vn ngày càng biến sắc thành những từ ngữ quái dị, tui thấy do bản thân mình chứ tại sao lại nói do xã hội .... tự nhận thức ra thì ko có đắm mình trong thế giới ảo ...còn sặc hay ặc thì chỉ xài trong game chẳng khi nào xài để nói chuyện chẳng hay ho gì

15. Mèo Mỡ

Mèo Mỡ Donkey Kong

đúng là tuổi trẻ , nó ko có bạn cần gì party , sinh nhật , tôi ko cấm những chuyện đó , chọn bạn mà chơi , cho dù sau này nó có bạn trai đi nữa, thứ lôm côm đừng hòng bước nửa bước vào cửa nhà tôi chứ đừng nói chi làm quen , tôi quản lý nó chặt chẽ, ko để cho nó 1 chút sơ hở nào để nó có thể quen những đứa bạn lang bang , bậy bạ . còn về việc nó nghĩ sao , xin lỗi , tôi bây giờ là anh nó , cũng là cha mẹ nó , cũng là bạn bè nó

xã hội phức tạp này , 1 đứa 19 -20 bước ra đường vẫn còn có thể sa ngã , đừng nói 1 đứa 15

với lại , quản lý như vậy ko hẵn là tách biệt nó ra khỏi xã hội bên ngoài , như đã nói, thứ 7 CN tôi vẫn dắt nó đi chơi , đi xem phim hoặc shopping , chỉ dạy cho nó những thứ đúng mà 1 con người cần có , những khi đó, tôi chỉ những tên 9x bệnh hoạn cặp bè lũ đi long nhong hí hí há há cho nó xem , giảng giải cho nó để cho nó biết con đường đúng mà đi

16. Black  Monster

Black  Monster Space Marine Doomguy

Tiếc là mình không sa ngã được =(( buồn thật =((

17. «Khựa»

«Khựa» Youtube Master Race

Hơ hơ, tớ mà có ông anh như Mèo Mỡ thì sướng không gì bằng =))

18. DarkAngel1092

DarkAngel1092 The Warrior of Light

đang khen hay đá đểu nhau thế :|

19. tranthainguyen

tranthainguyen Mr & Ms Pac-Man

Cái này gọi là đá hậu đó mừ, vừa "xoa" vừa "bóp" :p

20. «Khựa»

«Khựa» Youtube Master Race

Đừng nghĩ lung tung vậy chứ, tớ đâu có ý đá đểu. Đơn giản chỉ là bố tớ còn nghiêm hơn cả cậu ấy :D