Game thủ Việt Nam, các bạn hãy tự trọng ở server Global!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi GamePRO., 7/4/08.

1. John Constantine

John Constantine C O N T R A

Trước hết tôi muốn nói đó không phải là chửi mà là nói cho nó biết , người ta nói nhiều vì cái cái bài Post đó làm người ta khó chịu mà cứ mặc kệ như vậy thì không sớm thì muộn cũng loạn . Còn bài Post của bạn câu đầu có ý dạy đời người khác àh .

2. Jilly

Jilly Mr & Ms Pac-Man

Tui cũng chơi rohan, bị dính 3 chưởng của người VN rồi.

Lần 1: tui lvl 10, đang đánh mấy con tiger spider thì có 1 ông lại ks , tên gì gì ManDat, tui kêu " ng` vn sao lại ks nhau vậy" cái ổng kêu " Đang chờ boss ra bạn thông cảm tí" cái tui cũng im im, sau 1 hồi > 20' vẫn ở đó, tui lại kêu " Ông hunt boss hay ở đây train ks tui vậy" cái ổng kêu " Bố đang tức vì ko săn dc boss đây, biến" tui cũng ko buồn cãi , bỏ đi cho gọn. Mà thôi kệ cũng ko chấp làm gì.

Lần 2: Đang train trong Ahkma cave, chỗ mấy con mightsoul, cái có ông Vn gì gì tui ko nhớ rõ tên, đang cưỡi con pet, cứ lure con boss Ruin Kan chạy vòng vòng giết hết mấy pt chung quanh, mỗi pt bị giết cái đều kêu réo chửi rủa um sùm Vn cũng die, foreigners cũng die, chạy chạy còn chat general " khe` khe`" sau lần này tui sợ rồi , vô pt ai hỏi mình từ đâu, toàn kêu mình là Singaporian, thật ko dám kêu VN.

Lần 3: Trưa nay tui pt với ông WilliamIII ở rahkon dungeon, ổng lvl cao thiệt = 47, mặc áo gì gì tui ko biết mà có màu vàng chói lắm ( chắc là đồ acient ) tui thắc mắc hỏi = VN " Ông mặc áo gì vậy william " ko thấy trả lời, tưởng ng` nước ngoài , hỏi " what is the name of your set , william " cũng ko trả lời , thôi kệ , chắc ng` ta thấy mình gà, lvl thấp nên ko thèm trả lời, 1 hồi đi vô trong sâu, gặp 1 pt ng` nước ngoài , cái ổng chạy pt tím ng` ta , giết 2 ng`, tui bực quá out pt luôn.

Mặc dù ko phải ng` nước ngoài nào cũng tốt , ng` xấu cũng gặp, nhưng sao thấy ng` VN mình đối xử với ng` ta như vậy, mình lại thấy bất mãn, khó chịu.

3. tmhoang

tmhoang Mayor of SimCity

to hhh: ít nhất thì nước ngoài ý thức cao hơn VN. Tỉ lệ bị gamer nước ngoài ks với bị gamer vn ks cái nào cao hơn? Chưa kể trên server globat chửi tiếng Anh mà có thằng chụp lại báo GM thì đừng hỏi tại sao bị ban account nhé.
    to ormard: nói người thì tự coi lại bản thân đi.

4. Drk_Shd

Drk_Shd Persian Prince Lão Làng GVN

ks thì nước nào chả có nhưng mà cái quan trọng là hành động xảy ra giữa người bị ks và người ks, với những ai biết nghĩ và có tự trọng thì họ để lại 2 chữ "xin lỗi" còn với những kẻ, nói thẳng luôn vô học, thì để lại 3 chữ "đờ cờ mờ", đừng có đánh đòng lòng tự hào dân tộc với tinh thần tự sướng, thà ít nói 1 tý nhưng để lại ấn tượng tốt cho người nói chuyện còn hơn là ăn nói lung tung để rồi bị người ta gọi là "những con khỉ biết nói tiếng người"

PS: cái việc có ban IP hay không hoàn toàn không phụ thuộc vào việc ở đây có bao nhiêu người vote mà nó phụ thuộc ở cái cách mà NPH nhìn nhận gamer VN, chả có gì là thích thú khi mang tiếng là đất nước bị block IP hết nhưng cũng chả có gì là đáng tự hào khi bị lên án là 1 dân tộc thiếu ý thức cả, tất cả những người vào đây đọc và để lại cm đều là những người đủ lớn để có thể biết tất cả và đủ nhỏ để có thể làm tất cả, và nếu cảm thấy mình không thể làm đc thì cũng đừng phá cho nó nát bét ra

5. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

Tớ chả biết các bạn bênh biếc ra sao, tớ cũng chả cao đẹp vì nghĩa diệt thân vote ban IP làm gì cả, tớ là vì bản thân tớ mới kêu ca như vậy. Làm ăn kiểu quái gì ra ngoài đường xưng VN là bọn nố một là chửi, hay là tránh xa ra, ba là hỏi "VN?". Trong khi mình chả làm cái gì.

Thích ngồi spam rồi bị block thì cứ thoải mái, nhưng mà làm ơn đừng làm ảnh hưởng đến đồng hương của mình như thế. Đó cũng là lịch sự tối thiểu đấy.

6. _TVL_

_TVL_ Space Marine Doomguy Lão Làng GVN

Hôm nay log vào chơi có 1h mà thấy cả chục câu TV toàn :
    "A lô cac chu dau roi di san boss voi anh"
    "mie, bon nuoc ngoai ks ghe qua"

8-}
    Đừng hỏi 8-}

7. exsoul

exsoul Mario & Luigi Lão Làng GVN

Haha, đọc cái thread này mình nghĩ lại, tay Vinh bên Mabinogi ít khi nhận đồng hương đúng là cũng có lý của nó, nhỉ. D:

8. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

nó chỉ mặt cậu cười sằng sặc mà cậu không có cảm giác gì thì bó tay

9. _TVL_

Nói chung trên toàn các game nước ngoài...đáng nhẽ nên có các GM xử lý triệt để việc này

Nhớ hồi trước có 1 game nhưng ko rõ tên... chỉ nhớ là khi mình chat trên kênh world = TV là bị block nick 1 tuần cùng dòng mes nhỏ:
    ".... English only"

10. Mealone

Mealone Mr & Ms Pac-Man

Có 2 điều muốn nói:
    - Điều 1: cái đoạn in đậm đầu tiên đó ạ, tôi cóc hiểu bạn muốn nói cái gì
    - Điều 2: Cái đoạn in đậm thứ 2 đấy ạ, thực tế chứng minh rằng, những người hay nói câu này thực chất lại là những người ko thông minh lắm. Cá nhân tôi, chỉ có ai giỏi hơn tôi để tôi nể, mới có quyền nói tôi như vậy. Tôi nói George Bush là 1 thằng ngu suy nghĩ nông cạn, ai phản đối ko?

Nhân tiện, bạn có cái gì hơn người bạn vừa chửi là nông cạn ko?

Tôi nói thật, chơi game nước ngoài, tôi hạn chế vào Guild thuần Việt, nhiều khi ko biết phải diễn tả thế nào. Và cũng từ lâu rồi, tôi ko còn ý định chơi game onl ở VN.

11. ormard1990

ormard1990 Mr & Ms Pac-Man

To: John Cosntantine và tmhoang, mình chỉ góp ý, các bạn có thể cho mình dạy đời cũng được không sao.Mình tôn trọng suy nghĩ cá nhân các bạn.Mình tôn trọng những người góp ý thằng thắn. Mình chỉ nói đến những người mất khả năng kiềm chế chẳng hạn warrior. Còn cái câu "đừng hỏi" nghe nhiều rồi, không biết nó hay ho ổ chỗ nào, khi nào mỗi lần lên diễn đàn đều nghe đến.Riết thành trào lưu lun

12. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

sai lầm nghiêm trọng về nhận định sự việc
    thứ 1 các gamer nước ngoài hầu hết có ý thức hơn gamerVN ngồi chơi game sv HQ mà tui nói tiếng Anh đã bị chúng nó kêu ing ỏi rùi
    thứ 2 khi chửi trên kênh global là 1 hành động khó tha thứ nếu dùng tiếng Anh cứ nhìn xem có bao nhiêu nick ra đi vì 1 câu chửi
    thứ 3 nếu bọn nước ngoài ks thì phải nói là hiếm tui đã chơi không dưới 15 GO sv global game nào cũng đạt cấp tối thiểu là 20 tối đa là 40 nhưng rất ít gặp 2 tình trạng giết người và ks bãi farm ngay cả làm Q nếu không biết chỗ cậu đi hỏi họ cũng rất nhiệt tình giúp đõ thậm chí dẫn cậu tới tận nơi làm Q mặc dù chỗ đó rất rất xa so với nơi họ farm
    thứ 4 ban IP là 1 lựa chọn như cậu nói là vì đại nghĩa diệt thân(là tự cao so với người khác) nhưng quả thực nó là điều khó tránh khỏi nếu gamerVN tiếp tục gây rối trên kênh global cũng như ks bãi spam và các việc khác
    cuối cùng tui không muốn IP VN bị ban và cũng chưa bao giờ muốn VN có tiếng xấu trên khắp cộng đồng GO thế giới như hiện nay mong mọi người hãy có 1 chút ý thức tránh tới cái ngày mà ngay cả YM chúng ta cũng không đc vào room chat

13. _TVL_

Tớ theo xu thế
    "Chơi để học
    Học mà chơi"

Nên vừa chơi tớ lại vừa ôn Tiếng Anh luôn,nhiều câu ko hiểu tớ hỏi thẳng nghĩa là gì hoặc lên vdict để dịch,có thể nói tớ chưa bao giờ xài TV khi chơi game onl nước ngoài

p/s:Chơi game nước nào phải tôn trọng nước ấy :-"

14. John Constantine

John Constantine C O N T R A

Cái luật English Only tớ thấy nó rất đúng khi áp dụng ở Server Global :-?

15. voldemon

voldemon T.E.T.Я.I.S

Thấy topic hồi sáng đã không muốn ý kiến tối về tăng lên hơn 100 reply ,đọc thì thấy vài điều muốn nói.
    Chuyện ra nước ngoài chơi hạn chế dùng tiếng việt thì tui không có ý kiến gì vì đó là điều tối thiểu cần làm.
    Cái đáng nói ở đây là cách các cậu xem nhẹ (không muốn nói là xem thường ) tiếng Việt.Hãy đọc lại các reply và các cậu sẽ cảm nhận 1 điều trong đầu các cậu cho rằng tiếng việt dùng không tốt bằng tiếng anh ,tiếng việt dùng từ tục hơn tiếng anh và các cậu thích dùng tiếng anh hơn .Điều đó các cậu có thể nói là hội nhập ,cũng đúng nhưng hội nhập mà mất hẳn văn hóa nói người việt thì chẳng thấy hay chỗ nào.
    Tui không phải là một người bảo thủ ,nhưng chuyên cần nói thì phải nói ,các cậu thử nghĩ xem tại sao Singapo nước đó mọi người đều nói tiếng anh mà chính phủ họ lại khuyến khích xài tiếng trung quốc , vì giới trẻ họ ngày nay quên mất gốc của mình ,họ thậm chí không nói được tiếng mẹ đẻ của mình .
    Tui không có ý gì chê bai các cậu nhưng các cậu hãy nghĩ lại về tư tưởng một chút .Và nói chuyện thì nên dùng câu đầy đủ ,đừng đưa những câu ẩn dụ lên mà chính mình cũng không hiểu nghĩa của nó .
    Thân !!!!!!!!

16. Clarious

Clarious Mr & Ms Pac-Man

Trích dẫn lại rồi chứng minh rằng những bài đấy hộ tớ cái, nhiều bài viết nó trung lập nhưng vì tư tưởng người đọc không trung lập nên nó lại thành hiểu nhầm đấy.

EDIT 1: Đúng là cái tiêu đề hơi gây hiểu nhầm thật, nên đặt là "có ý thức" thì đúng hơn.

17. hhh_b6

hhh_b6 Dragon Quest

loại này thì biết gì, nó cũng từ cái thời vi phạm đầy ra mới có cái trật tự như bây giờ, ở đâu nhiều nhà tù bằng nước Mĩ, ở đâu CA có quyền phạt roi người ta, nó đặt ra mấy cái đó làm gì khi dân nó ý thức tốt và ko vi phạm :| chú mày miệng còn dính sữa chưa đủ tư cách dạy ai đâu :| tán thành cái câu ông post dưới tôi nói đấy :)) đóng góp thì ko lo chỉ lo chuyện cãi cọ với cả lên mặt thôi =))

18. Drk_Shd

Drk_Shd Persian Prince Lão Làng GVN

ông không hiểu hay ông cố ý hiểu sai, vấn đề là spam tiếng việt 1 cách quá vô ý thức và theo 1 cách không mấy đẹp đẽ trên kênh chung ngoài ra còn rất nhiều kênh khác để nói, kênh chat thường, party, quốc gia (nhiều GO có kênh chat này cho những người cùng quốc gia với nhau), kênh guild và pm lúc đấy các bạn có thể nói TV tự do và nói luôn thằng nào mở mồm ra chửi khi tui nói TV lúc đó tui chả ngại gì mà không chửi lại bọn nó cả, người việt có câu "nhập gia tùy tục" trên kênh chat chung của 1 GO có nhiều nước tham gia thì TA là thứ tiếng hiển nhiên đc công nhận là tiếng chung, nếu như bạn muốn người ta tôn trọng mình thì trước hết hãy tỏ ra mình tôn trọng người ta trước, đừng có chỉ nhận mà hãy học cách để cho

19. z0znarutoz0z

z0znarutoz0z Donkey Kong

Tiên trách kỷ ,hậu trách nhân. Cứ áp dụng câu đấy vào hiện trạng gamerVN đang chơi các gameon global. Nếu như chúng ta ở đây cứ nói nhau thế này thế nọ , nhưng có giải đc vấn đề mà chủ topic đã nếu mới quan trọng
    Tôi có một số ý kiến có lẽ nhiều người sẽ khá đồng tình với tôi:
    1. Vì sao các gamerVN lại thiếu ý thức như vậy khi chơi các gameon Global. Vì chúng ta đang sống 1 xã hội " bon chen" chỉ biết dẫm đạp lên nhau mà "trèo". Vậy hỏi thử xem lúc đó xã hội có dậy những cái ý thức căn bản nữa kô. Trả lời: 99% là Không
    2. Tại sao chúng ta lại có những câu thiếu văn hóa như vậy khi tham gia vào cộng đồng thế giới. Nguyên nhân: 80% là do "người lớn" đã dậy chúng ta như vậy, chúng ta < gamerVn đa số là thanh niên U25> chỉ biết học hỏi từ những hành động của người lớn và cho rằng "họ" làm và nói như vậy đc thì tại sao chúng ta kô thể làm và nói theo "họ" đc. Vậy nguyên nhân do đâu "người lớn" làm vậy trước mặt chúng ta. Trả lời: < xin lỗi mọi người nếu câu nói của tôi hơi quá vì đã động chạm đến 1 số bạn, thực sự mình chỉ muốn trình bày ý kiến thôi> 90% dân số thành thị ngày nay đếu xuẩt phát thì Nông Thôn.Mà chúng ta biết người Nông dân bản tính chất phác có j nói đấy < kể cả văng tục> thì cũng là bình thường. Nhưng sự chất phác tại hại ấy lạ mang theo lên thành thị với dân số trí thức cao thì chả lẽ nào nó kô gây ảnh hưởng đến xã hội nói chung và chúng ta nói riêng.

Một lần nữa tôi thực sự xin lỗi nếu như đã xúc phạm đến ai. Nhưng tôi đã nói , tôi chỉ nêu ra một số ý kiến cá nhân, vì vậy nếu các bạn có ý kiến j xin hãy nói có văn hóa để đc người khác tôn trọng và tôn trọng chính bản thân mình

20. tmhoang

tmhoang Mayor of SimCity

cái câu chính phủ Singapore khuyến khích tiếng TQ hài phết =))
    Cho hỏi cái... ai cấm bạn dùng TV trong game Globat?!? Chỉ làm ơn tôn trọng người nước ngoài, đừng chat kênh thế giới mà xài TV tùm lum.
    to ormard: tôi chả nói bạn dạy đời, tôi nói bạn nói người khác thì coi lại bản thân đi.
    Và bảo tồn văn hóa người Việt ko đồng nghĩa với việc dùng tiếng Việt lung tung ở game quốc tế.