[Gen IV] Thảo luận Pokémon Diamond/Pearl/Platinum/Heart Gold/Soul Silver

Thảo luận trong 'Pokémon FanClub' bắt đầu bởi pokemoncis, 22/1/11.

1. Cobber

Cobber Fire in the hole!

tại lv team tớ luyện hay same same nhau, nên cao hơn lv wild thì con nào đâu team cũng cao hơn, mà thấy tỷ lệ găp wild vẫn ko giảm, có khi đi 2 bước gặp 1 lần ,mà chơi trên ds thì nó hiện ko có nhanh vèo như pc đâu nên rất ức chế, phải xài repel, mà thấy tiếc tiền :))

2. dark_dragons

dark_dragons Hyperion Captain ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ Moderator Lão Làng GVN

Trời =.="
    Tớ chơi thì cho đến khi mua Vitamin để up Happiness cấp tốc cho 2 con Eevee để evolve thành Espeon/Umbreon ở level 6 thì vẫn còn dư khối tiền ấy X_X

Cái chính là chịu khó chạy đi chạy lại cái Pokémon Center thay vì nạp Potion các loại thôi, chứ mình chẳng thấy đường nào tiêu hết tiền cả! =((
    Cơ mà xài Repel thì chục cái Max Repel cũng xài mệt mỏi rồi chứ tốn kém gì so với Vitamins các loại! :-j

Chơi hệ NDS thì tớ cũng đâu có tăng speed! Giờ thích tận hưởng hơn là chơi nhanh cho xong :">

3. Cobber

Cobber Fire in the hole!

bản này có gen 4 phải ko mấy cậu, vậy là tớ có thể cho con magmar của tớ tiến hóa dc phải ko ? tại mới tìm dc pm gen4 evolution edit :X khỏi trade sướng

4. dark_dragons

Đúng! :)

Nếu là mình xài PokéSav cho lẹ, nhưng coi bộ nhiều bạn thích dùng tool để xem cảnh tiến hóa hơn! :))

5. [Gemini]

[Gemini] Aqu

Pokesav thì sẽ ko có data trong Dex

6. dark_dragons

Chỉ cần edit thành Egg, Step-to-hack = 1 hoặc 0 là sẽ có ngay trong PokéDex đó mà :>

7. Cobber

Cobber Fire in the hole!

move charge nó gấp đôi skill điện mình xài tiếp theo, xong nó sẽ mất tác dụng hả mấy cậu chỉ dc có 1 turn phải ko ?
    còn light screen mà thằng nào vs mình bằng 1 move special là mình đánh lại nó gấp đôi nếu đánh bằng special move và light screen kéo dài 7,8 turn lận phải ko mấy cậu ?

còn mấy move mà gì như dragon dance tăng dc mỗi stat có 1 thui phải ko ? , tớ thấy tăng 1 hình như nhảm nhảm phải ko ? đâu có nên cơm cháo gì nhỉ ?

8. dark_dragons

Để mình giải thích từ từ nhé!

Move Charge đúng là chỉ double power trong một lần sử dụng, nhưng đồng thời, ở Gen IV, nó cũng tăng Sp. Def trong turn bạn sử dụng nó nữa. Thường thì chiêu này được sử dụng để OHKO trong các trường hợp cần thiết.
    Light Screen chỉ tạo ra một bức tường bảo vệ, giảm 1 nửa damage tạo bởi các Spcecial Attack move cho Pokémon đã được bảo vệ. Còn cái effect như bạn nói, hình như đó là Mirror Coat.

Còn về Dragon Dance và các move boost stat, nó không phải boost +1, mà nó boost lên 1 stage. Cụ thể:
    Nghĩa là chỉ số đó sẽ được nhân theo hệ số.

Cho nên, nếu biết dùng đúng lúc và đúng cách, Pokémon của bạn sẽ trở thành sát thủ hoặc một tanker có hạng sau khi boost stat đó!

9. Cobber

Cobber Fire in the hole!

tại tớ thấy chi như vầy Dragon Dance raises the user's Attack stat and Speed stat by one stage each.
    thế vậy là nó tăng sau, dragonite của tớ sẽ có att x1.5 và speed x1.5 à :x
    dragonite lại chuyên att nữa :x

con gyarados chỉ số cao thế với chuyên att mà move mạnh học dc toàn special :| mọi người nghĩ mình nên cho nó học move physic nào thì tốt, chứ Hydro Pump và hyper beam là vứt rồi đó, định cho nó học earthquake 100 physic :x

à theo cậu thì ampharos của tớ nên dùng charge hay light screen, tớ thì định thay charge = lightscreen, vì nó còn dùng dc mấy lượt sau cho mấy con khác trong team hưởng ké nếu có đổi ampharos

Chỉnh sửa cuối: 12/1/12
  10. dark_dragons

Gyaradis có Stone Edge thì dùng cũng được, không thì set thế này: Dragon Dance, Waterfall, Earthquake, Ice Fang.

Ampharos thì dùng Charge tốt hơn vì sức đánh con này yếu quá, nếu như đánh solo! Nhưng nếu dùng cho những trận lớn thì đương nhiên Light Clay + Light Screen tốt hơn rồi!

11. Cobber

Cobber Fire in the hole!

ampharos có sp att cũng khủng mà cậu, nên tớ mới phân vân hix ko biết dùng nào thì lợi, tại mún KO ngta mà phải dùn 2 lượt thì cũng mệt, với biết nó chuyên sp att nên cũng có trang bị cho hyper beam để 1 hit KO rùi, nên mới ko xài charge nữa, nhưng charge thì x2 att thunder :(

cậu có công thức tính att ko cho tớ lun đi :D vd: att 100 và sp att 90 thì dùng đòn physic sẽ lợi hơn dùng đòn special dc bao nhiêu lận ?

12. dark_dragons

Àh, ờ! :))
    Tại hồi đó tớ dùng Ampharos đúng một lần ở Pokémon Silver, thấy chẳng đấm đá gì mạnh mẽ cả, nên cứ bị ấn tượng là nó đánh yếu! :))

Thôi nếu thích dùng Thunder thì xài Rain Dance đi cho mấy em Water-type trong team nó nhờ, vừa được Thunder 100% không miss. Chứ đã Charge rồi thì dùng Thunderbolt, chứ dùng Thunder nó miss một phát là cả chì lẫn chài bay! :))

Còn về tính toán, trong trường hợp bạn nói, phải xét coi Defensive Pokémon mạnh Def hay mạnh Sp. Def nữa. Cho nên tốt nhất mỗi Pokémon trong team build chỉ Physical hoặc Special, trừ những con "ngoại hạng" thì hẳn build mix cả 2 lối đánh, như vậy cũng dễ luyện EVs hơn! :)

Về công thức tính, bạn có thể xem tại: http://forum.gamevn.com/showthread.php?474955-Mechanic-Complemented-Guide&p=8393009#post8393009

13. Cobber

Cobber Fire in the hole!

đã coi cách tính damage giờ mới biết lv cũng ảnh hưởng att, và mới biết dc type att mà cùng type move att thì lợi hai kinh thế nào, tổng damage dc tăng thêm 50% thật là vãi
    dù att và move physic cao hơn 1 khoảng khá xa mà sp att cùng move special same type attacker thì cũng damage gần như same same, chỉ còn phải xem move status của pokemon đó tăng về hướng nào

14. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

stab x1.5 mà bạn? sao lại 50%???

cá nhân mình thích mix thôi, chả cần phải build theo 1 hướng thiên của stat làm gì

15. neyugnhl

neyugnhl Dragon Quest Lão Làng GVN

^ +50% chả là x1.5 còn gì :">

16. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

à nhỉ... mới đi học về giờ đầu còn lùng bùng số nó bay hoa cả lên.... sry =.=

17. Cobber

Cobber Fire in the hole!

move light screen nó như vầy Light Screen doubles the user's Special when the opponent damages the user with a special move.
    vậy là nó double special def của mình à, nó chỉ ghi special nên mình cứ tưởng double lun sp def và tăng lun sp att của user 8-}

18. MrBinBin

MrBinBin Generalissimus

sp. def thôi bạn, ko có tăng sp. atk đâu :D

tương tự với Reflect, chỉ tăng p.def, ko tăng p.atk

19. dark_dragons

PorygonZ có ability tăng STAB thành x2, đập Tri Attack đau phải biết nhá!

Build mix cũng tùy con, chứ nổi tiến cứ như Blissey, build mix xem! Sigilyph build thêm Steel Wing hoặc Sky Attack xeml! :))

Team PO của tớ có 2 con Grass. 1 con là Whimsocott dính Fire Fang (x2) vẫn không đến nỗi nào trong khi dính Psychic là ngủm. 1 con là Venusaur đứng ra hứng Ice Beam (x2) luôn mà cũng chẳng sao, trong khi dính Mach Punch cái là ~30% (x0.25). Đó là tớ build 1 con Def trâu, một con Sp. Def trâu để dùng trong 1 team cho nó hoàn chỉnh. Chứ build mix mà không surprise được đối phương thì dễ bị dập cho tơi tả lắm!

20. Cobber

Cobber Fire in the hole!

à move nastyplot x2 sp att hả cậu, hix đúng là hàng khủng :x
    tớ thì cho feralirath học dc screech hạ dc 50% def của đối thủ, att của con này tuy ko cực cao nhưng cũng khá, dùng super power + screech cũng mạnh phải biết :x và sau đó còn nhờ super power hạ def và att của đối thủ xuống nữa :x

Chỉnh sửa cuối: 13/1/12