giúp đỡ về cách sửa BIOS

Thảo luận trong 'Phần mềm' bắt đầu bởi honglong17, 2/9/09.

1. honglong17

honglong17 Legend of Zelda

mình dùng motherboard của asus, mình cách đây vài tháng có thử update bios dùng cái ASUS Update mà nó đính kèm sẵn theo update lên bios bản mới nhất từ đó, máy mình gặp đủ thứ rắc rối, crash buộc phải reset hay lúc khởi động ko lên được, phỉa khởi động đi lại mấy lần mới lên, khi lên được nó báo đại loại như BIOS Fail to start hay như vậy đấy, có cách nào để mình cho nó trở lại bios như lúc ban đầu mới mua máy ko

2. Lincoln_Park

Lincoln_Park Persian Prince

Thế lúc cậu update thì có backup lại cái bios cũ ko , lếu có thì up lại nhưng chọn bios cũ là xong.
    Còn ko thì 1 là đưa về hãng , 2 la tìm 1 cái main khác giống hệt của bạn chưa up bios rồi lấy bios đó về up cho main của bạn.

3. DậuMen

DậuMen Mr & Ms Pac-Man

Mình khuyên bạn là đừng bao giờ update BIOS. Gì chứ dính vào BIOS là hỏng cả case luôn đó :-ss ko sửa đ.c đâu.

4. Lincoln_Park

Lincoln_Park Persian Prince

Main ko hỏng, mang về hãng flash lại bios là dùng bình thường.

5. honglong17

honglong17 Legend of Zelda

tức là mang đến cửa hàng mình mua hay trung tâm bảo hành hàng của hãng

6. hdbk1

hdbk1 Donkey Kong

Cái này mình cũng bị rồi! Dùng con lap HP up BIOS rồi khởi động nó không hiện gì luôn,chỉ có quạt chạy,ngoài ra ko hề có sự sống nào khác :D Mang lên hãng nó đổi cho main khác :D
    Lời khuyên à đừng đôngj chạm đến BIOS nếu không biết gì :D (kinh nghiệm bản thân) hoặc có biết nhưng chẳng may đang cài thì mất điện cũng toi đấy :D

7. Chấy Kềnh

Chấy Kềnh Donkey Kong

Trong cái hộp đựng main lúc mua có một cái hướng dẫn sử dụng

Trong cái hướng dẫn sử dụng đó có một mục nói về Clear CMOS
    Đọc thật kỹ hướng dẫn đó, lưu ý là đọc thật kỹ kẻo nhầm là nguy hiểm

Đại khái nó chỉ rõ vị trí của cái răm Clear CMOS , công việc của bạn là phải nhổ cái răm đó ra và cắm nó vào vị trí đúng để CMOS được clear . Mà CMOS được clear thì đồng nghĩa với việc BIOS trở về mặc định như khi nó ở nhà máy sản xuất

Vị trí nhổ răm cũng như vị trí cắm răm đã được ghi rất chi tiết trong hướng dẫn sử dụng rồi