HDHC cách mod các bản Yugioh offline

Thảo luận trong 'Yu-Gi-Oh!! FanClub' bắt đầu bởi iloveRHCP, 14/8/10.

1. kiemkhach11

kiemkhach11 Youtube Master Race

Cái quan trọng nhất là thay effect thì chưa thấy ai làm được, thế mới buồn. Giờ chỉ có 2 cách : viết lại 1 chương trình mới, 2 là chôm chỉa được mã nguồn của konami. , chứ chỉ dựa vào ỲE thì e là không được.

2. ladykiller2793

ladykiller2793 Donkey Kong

Bạn nào biết thay đổi giao diện và hình nền của sàn đấu thì phải làm thế nào không :|,mình thấy có người chèn được cả hình theo ý thích của họ lên sàn đấu với cả giao diện về đồng hồ LP và các nút Phase trông khác nhìn rất đẹp :D

3. kiemkhach11

kiemkhach11 Youtube Master Race

trog joey nói riêng cũng như các game nói chung đều có 2 phần, phần dữ liệu và phần xử lý. Phần xử lý không thể thay đổi được, muốn thay đổi phải viết lại cả game, còn phần dữ liệu thì tùy từng game, nó có công cụ cho phép mình thay đổi hay không.Trong joey thì công cụ đó là YugiOh File Extractor.
    Dữ liệu trog joey bao gồm:
    - tất cả hình ảnh về quân bài, hình ảnh sàn đấu, đồng hồ LP, hình ảnh các nút bấm, hình ảnh con chuột, âm thanh, vân vân.. Nếu bạn muốn thay đổi thì chịu khó tìm trong đống file được Extrac bằng YugiOh File Extractor rồi thay bằng hình bạn muốn.
    - tất cả Att, Def của các quân bài, thuộc tính, chủng loại của quân bài, điểm gốc người chơi, forbiden, limit card ....
    - tất cả bộ bài mà joey sử dụng (cái này rất có lợi nếu muốn test deck)

4. ladykiller2793

ladykiller2793 Donkey Kong

Cái Framework cụ thể là phải down cái nào vậy?cho mình xin link được không?,vô microsoft thấy nhiều quá không biết cái nào :|

5. Frederic Chopin

Frederic Chopin Final Fantasy Moderator ⚜ Duel Master ⚜

chủ topic HD mod bản khác đi chớ :),mới có 1 bản à .

6. iloveRHCP

iloveRHCP T.E.T.Я.I.S

Framework mới nhất bây h là 3.5,đây có thể gọi là bản patch cho winxp(1 số software mới cần cái nầy mới chạy đc)bây h hầu hết các máy cài winXP đều phải cài cái này.Link:
    NET Framework 3.5 full package:
    Mã:
    http://download.microsoft.com/download/6/0/f/60fc5854-3cb8-4892-b6db-bd4f42510f28/dotnetfx35.exe

"HDHC cách mod các bản Yugioh offline" là cả 3 bản Yugi,Kaiba,Joey đó:">

7. ductamy2k

ductamy2k Legend of Zelda

> Có bản 4.0 rồi

> Có bác nào việt hóa lại cái giao diện và lời nói của nhân vật được không?

8. hacker_bovo

hacker_bovo Youtube Master Race

day la cac la bai minh moi che dc anh em xem roi cho y kien nha

9. {R}{a}{i}{t}{o}

{R}{a}{i}{t}{o} Youtube Master Race

ghê quá, sắp có bản mod của Vn rôi :D

10. ngocstar

ngocstar Youtube Master Race

Có ai mod được effect chưa ?
    sao topic vắng thế ?

11. iloveRHCP

iloveRHCP T.E.T.Я.I.S

Đến h mình chưa hỏi đc ai cách mod eff cả,khi nào hỏi đc mình sẽ post lên sau.
    Đợi bác Vuagame lên mà chả thấy tăm hơi đâu.Thấy mỗi mem đó là biết cách mod eff:-s

12. cuongbephr

cuongbephr Youtube Master Race

Hình như cách tính thông số cho lá bài chỉ phù hợp vs bản Kaiba và Joey hay sao ấy, nhà mình có cả 2 bản Yugi và Kaiba, dùng soft để lấy offset 2 quân bài cơ bản của Yugi là DarkMagician và Summoned Skull. Bản Yugi chả tìm đc còn Kaiba thì ngon lành.

13. QHu91_IT

QHu91_IT ٩(˘◡˘)۶ Moderator Knight

Cách unlock 1114 lá để các bạn add vào cho đẹp :))

Thực tế là YuGiOh bản Joey của chúng ta có sẵn 1114 lá cơ (mà có lẽ thực tế là 821 :))), nhưng mà trong đó 1 số là token 1 số mang hình dạng token (chẳng biết có tác dụng gì không nhưng mà các modder chúng ta lôi chúng hết nó ra mod bài).

Trước tiên chúng ta cần extract file card_pack.bin trong file DATA.DAT ra, để khỏi nhầm lẫn thì ta tạo 1 thư mục mới tên là mods\bin#\card_pack.bin để trong thư mục chứa game.

Mở file card_pack.bin = Hex Workshop, tại sau khi test thì dùng thằng này mới unlock được 1114 lá còn k thì chỉ được 821 lá thôi :|
    Hướng dẫn crack cho Hex Workshop
    http://www.youtube.com/watch?v=mY5za9-ut-E

Sau khi mở file card_pack.bin lên, ta sẽ select all (ctrl + a) sau đó nhấn ctrl + insert nó hiện ra 1 bảng Fill bytes, ở phần fill with the following hex bytes ta gõ c hoặc f hoặc ff tùy thích vào đó rồi OK sau đó thì ctrl + s (save ấy mà).

Giờ thì mở joey_pc.exe = Hex Workshop, bạn nhấn ctrl + f để mở bảng search rồi phần type chọn text string, phần value gõ card_pack, sau đó bạn đưa chuột đến chỗ data và sửa thành mods (data/bin#/card_pack.bin -> mods/bin#/card_pack.bin) rồi save lại

Giờ mở game lên bạn sẽ thấy kết quả, bây giờ chỉ việc thay thế các token đó thành bài của bạn thôi :))

Lưu ý là bạn đã đổi data thành mods do đó nếu bạn có extract cái gì ra mà để trong thư mục mods thì bạn cũng phải sửa data thành mods như trên nhé. Làm cách này thì sẽ k cần phải nhét vào data chi cho cực, thay thế dễ dàng nữa :))

Và 1 thực tế nữa đó là các bản mod như fic gold hay new Generation thì họ chỉ thêm hình thôi chứ hình như là chả thêm con nào đâu :)) vì thực tế mà mấy con đó (có cả 3 lá gods đều có sẵn và ở dạng token). xem hình bạn có thấy 2 lá gods card của chúng ta không ? chỉ việc thêm hình vô thôi =))

add eff mới khó và hầu như chả thấy pa nào làm được hết (bác vuagame hình như biết mà k chịu chỉ)

Chỉnh sửa cuối: 5/9/10
  14. iloveRHCP

iloveRHCP T.E.T.Я.I.S

Cho bài của QHu91_IT lên đầu trang nhé;))

15. QHu91_IT

Thoải mái :))

Cách thay đổi lá bài tự do và nhanh chóng (ăn theo mod fic gold và New Generation đây) :))

Như các bạn đã biết các mod này có 1 thư mục là data và trong đó các thư mục chứa hình ảnh lá bài, ... và nếu như bạn thay đổi hình bất kì trong thư mục đó (nhớ là cùng tên) thì vô game nó cũng thay đổi luôn như vậy thì ta không cân phải nhét vô data.dat làm gì mà lại thay thoải mái nữa :))

Ở đây tớ sẽ hướng dẫn làm và cách thay đổi hình ảnh còn cách thay đổi atk, def thì có người hướng dẫn rồi nhé, còn eff thì bó chiếu =))

Trước tiên ta cần extract 2 thư mục là card và mini từ data.bin và để chúng vào thư mục mods như trên kia nhé (để như sau mods\card và mods\mini).

Ta tạo 1 lá bài mới, bạn có thể edit = 1 trình bất kì ở, ở đây tớ dùng Yugi-Oh Cards Builder và tạo 1 lá Red-Eyes B. Dragon có hình dạng như sau (hình thì bạn lên google search), save lại với tên bất kì (ở đây save là 1082 - thứ tự của nó trong list card đó mà), vì Yugi-Oh Cards Builder nó để size là 333*493 không ổn chút nào nên tớ phải size về 200*290 rồi bỏ vào mods\card và 50*72 và bỏ vào thư mục mods\mini.
    [spoil][​IMG][/spoil]
    Bạn mở file list_card.txt ở thư mục card và mini lên, nhấn ctrl + f và gõ vào red-eyes để tìm Red-Eyes B. Dragon đó mà, bạn sẽ đổi tên LOB070.bmp thành 1082.bmp rồi save lại (ở đây tớ để hình là jpg nên đổi tên là 1082.jpg). Mà bạn có thể replace file hình đó hoặc đổi tên khác đi có gì chán hình mới thì thay lai hình cũ ấy mà.
    [spoil][​IMG][/spoil]
    Giờ thì bạn mở file joey_pc.exe lên bằng Hex Workshop,ta thay đổi đường dẫn 1 chút, trong cửa sổ Hex Workshop ta nhấn ctrl + f để mở bảng search rồi phần type chọn text string, phần valuelist_card, ta thay đổi data thành mods (data/mini/list_card.txt -> mods/mini/list_card.txt và data/card/list_card.txt -> mods/card/list_card.txt). save lại rồi vào game nhận kết quả thay đổi.
    [spoil][​IMG]
    [​IMG][/spoil]
    Chú ý là nó chấp nhận định dạng là bmp và jpg (tốt nhất là chuyển hết về jpg cho nó nhẹ).
    Bạn thấy đấy làm cách này vừa nhanh và đỡ kén bài phải không nào, bạn có thể thay đổi hình ảnh bất kì lúc nào. Nếu bạn add vào data.dat thì cái khoản add hình rất là khó khăn vì phải làm hình có kích thước, định dạng size, ... phải chuẩn với hình gốc, còn với cách này thì tớ để dạng jpg có 13.0kb mà nó vẫn nhận như thường, lúc đầu size là 333*493 mà nó vẫn nhận chẳng qua là to qua nó đè cả ra ngoài thôi =)).

Việc thay đổi các hình khác (k phải là bài, các hình về giao diện đó) cũng có thể làm như thế này, chúc vui.

Phần thông tin và tên bài có thể thay được nhưng mà dò thì hơi mệt nên tớ cũng chả làm :))

Chỉnh sửa cuối: 5/9/10
  16. iloveRHCP

iloveRHCP T.E.T.Я.I.S

Thay hình ảnh thì dùng Yugioh file extrator nhanh hơn chứ:| Dùng photoshop or photo scape để thay đổi size,độ sáng,tối...... rồi sau đó chỉ việc add 2 cái image vừa chỉnh = yugioh file extrator vào là đc mà.Chỉ cần biết size card và cái mini của card đó là đc.

17. QHu91_IT

à theo cách của tớ thì ban đầu làm có vẽ phức tạp nhưng sau này thì việc thay sẽ dẽ dàng hơn nhiều, chỉ việc quăng cái hình vô là được mà :))
    hơn nữa chỉ cần backup file joey_pc.exe khi cần có thể chơi bản xưa cũ mà k cần phải backup file data nặng trịch :)) mà nếu để 2 file joey_pc.exe riêng (khác tên trong cùng 1 thư mục) thì ta vừa chơi bản cũ và có thể chơi được bản mod mà :))

Còn 1 vấn đề nữa là khi đã unlock được 1114 lá, mà bạn muốn add cho đủ trong khi mấy lá kia nó làm gì có trong data vậy thì bạn replace vào đâu ?

Ờ ai ở đây up hộ tớ file card_pack.bin được không, quên backup lên giờ nó tùm lum rồi = = thank trước

Chỉnh sửa cuối: 6/9/10
  18. ygatemu

ygatemu Youtube Master Race

Xin chào, tôi phải bắt đầu thế nào nhì, cũng không biết nữa!
    Ăn cắp bài của người khác mà không xin phép, không ghi nguồn rồi tự nhận là của mình thì tôi quả nể phục "khả năng" của bạn.

"VÀ SAU CÙNG,ĐỂ CHO VIỆC TÌM OFFSET CHO DỄ,THAY VÌ PHẢI TÍNH TOÁN,MÌNH SẼ CHO CÁC BẠN PHẦN MỀM TỰ ĐỘNG TÌM OFFSET CHO YUGIOH,DOWN Ỏ ĐÂY".

Bạn biết tôi phải mất bao nhiêu thời gian để code được cái tool đó không (dù bằng autoit) hay chỉ mất vài giây để copy và paste, bạn có biết tôi đã bỏ bao công sức không hả???
    Tôi, với tư cách người viết bài yêu cầu bạn XÓA NGAY TẤT CẢ NHỮNG GÌ KHÔNG PHẢI BẠN TỰ VIẾT RA trong bài viết trên!!!

Còn đây là bài viết đó:
    http://vn.360plus.yahoo.com/dungv1412/article?mid=106&prev=113&next=12

Nếu các bạn muốn trích dẫn bài viết thì hãy để lại đường dẫn trên (riêng chủ topic tôi yêu cầu bạn xóa ngay). Được chứ!!!

19. QHu91_IT

^ Nếu thực sự là bài của bạn thì rất là xin lỗi
    bạn có biết mod eff cho lá bài không thế :D

Chỉnh sửa cuối: 11/9/10
  20. iloveRHCP

iloveRHCP T.E.T.Я.I.S

Người xin lỗi phải là mình mới đúng.Mình thành thật xin lỗi bạn ygatemu vì mình đã sơ suất ko để lại link nguồn.Đúng là mình lấy thông tin từ trang này: Vì mình thấy nó là 1 blog nên mình đã ko để ý.Nay mình đã hiểu và thật lòng xin lỗi bạn.
    P/S: Nếu như mình ko nhớ nhầm thì tên bạn là Dũng,hồi trc mình cũng có add nick YH của bạn để học hỏi kinh nghiệm mod Yug thì phải:D Mình sẽ đưa link nguồn lên topic đầu ngay:-s Nếu như bạn ko đồng ý thì bạn báo vs mod để xóa topic này(đương nhiên,mình ko muốn xóa nó),mình là mem nên ko thể xóa đc,mong bạn thông cảm.

Một lần nữa mình thành thật xin lỗi bạn,mong bạn bỏ qua cho mình lần này,xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối: 11/9/10