Học viện CNTT nào tốt nhất Viết Nam?

Thảo luận trong 'Lập trình & Đồ hoạ' bắt đầu bởi h1volt3, 5/8/06.

1. korangar

korangar Mega Man

Có ebook nào hay up lên chia sẻ cho anh em đi :D

2. red_strike

red_strike C O N T R A

3. nguoikhongten

nguoikhongten Youtube Master Race

Thế theo mấy anh bằng cao đẳng có tốt không , em mới thi dh được 16d định xin vào CD CNTT trường KHTN . Theo mấy anh thì em nên học ôn thi năm sau hay là học cao đẳng?

4. Hyutars

Hyutars Mario & Luigi

Năm nay điểm chuẩn không cao lắm, như ĐH sư phạm Đà Nẵng lấy ngành cntt chỉ có 13.5 chứ mấy, em nên nộp NV2 vào các trường đại học

5. =.=

=.= Mr & Ms Pac-Man

Bà con ơi! Có ai biết chỗ nào nói nhiều về cái XIML không? Tìm hoài mà không thấy chỗ nào nói về XIML bằng tiếng Việt T_T Tài liệu tiếng anh nói về nó thì hiếm hoi cực kỳ T_T Chỉ có một địa chỉ nói về nó thôi ^:)^ Chẳng lẽ trình độ tìm kiếm của tui tệ hại đến như vậy ư? T_T
    Multi-channel development of user interfacesDevelopment of cross-platform user interfaces nằm chung một tài liệu làm sao mà lọc ra đây? T_T Ai giúp với ^:)^

6. CrazyGamer

CrazyGamer Youtube Master Race

uhm,sao kô ai nói về cao đẳng Hoa Sen hết vậy?tui thấy nó cũng được mà.tui thi 15.5d ko thix học mấy trường đh,tính vô Hoa Sen với học thêm NIIT được kô?mấy bro góp ý giúp.à mà có ai bít mặt mũi cái đề thi lấy học bổng NIIT mấy năm truớc ra sao ko?khó hay dễ?thanks

7. ZeroCrazy

ZeroCrazy T.E.T.Я.I.S

Cách đây 2 năm tui cũng thi lấy học bổng NIIT, cái đề thi lấy học bổng gồm 3 phần IQ, tiếng Anh, tin học. Phần trắc nghiệm IQ có mấy câu như số nào không nằm trong dãy số cộng mấy bài toán đố lớp 5. Riêng phần Anh văn thì không biết kiến thức đâu ra, chỉ biết đánh bừa, đúng là nó chơi sỏ mình. Nói chung thì lấy 10-20% học bổng tương đối dễ.

8. gamethupro

gamethupro Youtube Master Race

dễ thôi, trên đường Trương Định có học viện CNTT SSP, chỗ đó là NO.1 Châu Á

9. Superhackerboy

Superhackerboy Mario & Luigi

/:), nguồn tin đâu ra mà nói nó số 1 châu á??

10. red_strike

red_strike C O N T R A

- Mía cái đề toán IQ này Red ko hiểu đề các huynh có thể nêu ra mía bài phổ biến và ví dụ đuợc ko ? Thanks !

11. CrazyGamer

CrazyGamer Youtube Master Race

hix,sao kô ai giúp đỡ hết vậy?mấy bro cho tui ý kiến dùm đi.Tui nên đi cao đẳmh Hoa Sen hay vô đại học?thời gian cấp bách,mấy bros giúp dùm mình

12. yphanh2002

yphanh2002 I ♥︎ You Hannah Moderator Lão Làng GVN

Đại Học bạn à, Cao Đẳng đương nhiên là ko tốt = ĐH rồi.

13. LinhMoi22

LinhMoi22 The Warrior of Light

vậy cho tui hỏi nếu không hoc DH thì nên học CNTT ở đâu là tốt nhất ?(Học về lập trình APTECH+ASM)

14. mayhabuoi001

mayhabuoi001 Mr & Ms Pac-Man

- tại sao học lập trình phãi đòi hỏi cái bằng TN thì trường nào mới nhận vậy các anh ?
    - có năng khíu + siêng học thì dĩ nhiên phãi theo học chứ tại sao CNTT lại đòi hỏi những cái không dính dáng đến nó vậy ? ::(
    - còn níu như hok có = TN thì mình có đi học dc hok ? và học trường tư họ có nhận ( trường hợp có = Bổ Túc hoặc ko có = gì cả ) hay hok ?
    - Níu nhận dc câu trã lời là hok chắc T_T đời em thế là tàn.

15. Hyutars

Hyutars Mario & Luigi

Nếu như vậy thì đòi hỏi cậu phải có một khả năng thực sự, vượt hơn người khác, khi đó thì sẽ có công ty nhận cậu thôi, trong đầu phải nghĩ rằng mình ko có bằng tốt như người ta thì phải dùng khả năng để bù lại, bây giờ bằng cũng ko quan trọng lắm đâu, người ta bắt đầu chú ý vào khả năng nhiều hơn

16. mayhabuoi001

- huhuhuh cúi cùng cũng có ng` hiểu mình ::)
    - như vậy thì anh có thể cho em bít trường nào dạy những thứ ấy mà ko có đòi hỏi những cái bằng ? ( kể cã học lại của ng` khác em cũng chịu ) :hug:

17. TsukiHime

TsukiHime Youtube Master Race

CĐ Hoa Sen về ngành CNTT thì có 2 ngành :

1 . Lập trình Quản lý ( Viết chương trình phần mềm quản lý = Java , C++ , SQL , .NET / Viết chương trình quản lý chạy trên web = Java , XML , ASP ) Mấy cái ngôn ngữ lập trình này thì APTECH / NIIT dạy hay hơn nhiều . Tiếc cái Lotus ko dạy PHP .

2 . Mạng Máy tính ( Lắp đặt mạng , đấu nối High - End , chia IP , SubNet ... ) Ko hay = SSP .

Cuối năm 1 thì Thực tập Nhận thức 1 lần ( 3 tháng - 12 tín chỉ ) . Đúng như tên gọi "nhận thức" , chủ yếu lúc về báo cáo toàn nói dông dài về quy tắc ứng xử trong cơ quan , công ty , trường học , văn phòng . Project ko có / hay / dở cũng ok >.< --> Ko = project 1 của Aptech

Năm 3 thì Thực tập Tốt nghiệp . Tuy nhiên project vẫn dc xem là thứ yếu , thái độ , cung cách ứng xử trong nơi thực tập vẫn là No.1 ---> Kém xa project tốt nghiệp năm 1 của Aptech

Như mình nói thì chỉ năm 1 là thú vị , càng về sau càng chán , cưỡi ngựa xem hoa vẫn tốt nghiệp , miễn cứ sáng chiều mang túi xách đến Lotus cho thầy điểm danh . Học chủ yếu thuộc lòng cũng dc xếp vào loại giỏi miễn thi tốt nghiệp --> Ko có tính cạnh tranh giữa các sinh viên như các trung tâm bên ngoài .

--------------------------------------------

FPT APTECH - LẬP TRÌNH VIÊN QUỐC TẾ

Aptech đầu vào cần bằng PTTH , lúc trc có 2 em lớp 11 ko bít làm cách nèo vào học dc đâu 2 tháng bị đuổi ko hoàn tiền >.<

Đề thi đầu vào khá đơn giản , chỉ cần 1 chút tư duy là đậu , thi 2 môn Toán Logic và Anh văn ( Nghe hù là đề thi Anh văn khó = bằng B )

1 . Toán Logic thì trả lời theo kiểu trắc nghiệm , cần 1 chút tư duy , câu hỏi kiểu :

Có 1 vòi nước A chảy x1 lít nước / h , trong y1 h thì đầy bể có sức chứa z m3 nước . Ta có 1 vòi nước B chảy x2 lít nước / h , trong y2 h thì đầy bể trên . Vậy nếu gắn cùng lúc cả 2 vòi A , B thì ? h nước sẽ đầy bể ?

a . Đáp án 1 -- b . Đáp án 2 -- c. Đáp án 3

Cho 1 hình khối tam giác quan sát được dưới dạng sau ....... Hình vẽ .......
    Hỏi trong 5 hình dưới đây thì hình nào giống với hình trên ?

.... v .... v ....

2 . Anh văn thì Trắc nghiệm , Điền từ , Đặt câu hỏi , Trả lời câu hỏi , Điền từ đúng vào đoạn văn . Ko có thi nghe . Theo mình đề thi AV khá dễ mặc dù lúc đó ko học thêm ở trung tâm AV nào .

----------------------------------------------------

Aptech học phí đóng theo 2 kiểu : Đóng trọn năm / Theo từng tháng . Nếu đóng theo từng tháng thì 90 USD / tháng , cách 4 tháng sẽ có 1 tháng đóng 110 USD . Đóng theo cả năm sẽ rẻ hơn gần 100 USD nhưng nhìn hóa đơn muốn ngất xỉu >.<

Cũng như NIIT , Aptech học 2 năm , 1 năm học xong sẽ có 1 bằng Lập trình viên Quốc tế --> 2 năm 2 bằng .

Thư viện có nguồn tài liệu khá phong phú , có thể mượn dễ dàng ( Cần thẻ học viên ) . Điểm danh gắt gao , vắng trên 25% là out môn đóa , phải đăng ký học lại , mà mỗi môn chính học phí hơn 100 USD --> cố sắp xếp thời gian zdô học , chưa kể phải đợi gần 3 tháng mới có lớp sau học môn đóa .

Đang học bận việc thì dc xin hoãn , mỗi lần hoãn tối đa 6 tháng , muốn hoãn nữa phải lên đăng ký típ . Tối đa 3 lần hoãn liên tục . Nhưng chú ý khoảng 2 năm Aptech sẽ thay đổi chương trình học 1 lần cho phù hợp với Aptech Ấn Độ --> Nếu bạn nghỉ quá lâu , bạn phải học chương trình mới , học tất cả những môn ko có trong chương trình cũ --> money , money . Có chứng giấy hoãn nghĩa vụ quân sự ( Điều kiện là ngay lúc đó bạn chỉ đi học ở trung tâm , ko đi học / đi làm ở bất cứ đâu )

Phòng học sạch sẽ , ko rộng = NIIT nhưng mình thích vì nó có vẻ ấm cúng hơn , lớp khoảng 15 người , teacher giảng dạy tận tâm , ai ko hiểu thì hỏi , chỉ dẫn cặn kẽ ( nhớ nhất lúc mình xin thầy copy cái bài giảng zdìa nhà ngâm cứu thêm nhưng ổng hổng cho , lấy cớ lộ bí mật tài liệu Aptech >.< --> ko hiểu phải hỏi liền , mà hổng hiểu nhìu wá thì zdìa nhà tự ngâm cứu )

Tốc độ giảng bài thì nhanh khiếp nhưng chắc cũng = NIIT thôi nhỉ , trung bình 1h30p giảng 20 - 30 trang , thầy cứ nói rùi show , trò cứ cắm đầu theo dõi .

3 tháng đầu học xong làm project về website ASP , chủ đề buôn bán , thanh toán trên mạng , làm xong cũng có bảo vệ , nhưng nhờ trời các thầy nương tay vì còn newbie lắm . Nghe nói có những nhóm làm good thì project sẽ dc bán cho các công ty / doanh nghiệp cần . Lần đóa nhóm mình và 1 nhóm nữa bán dc trang web giới thiệu và đăng ký tour du lịch VN / web bán hoa online . Cái web kia thì ko bít nhưng cái của nhóm mình thì dc 3 mil , lúc đóa hình như là web bán hoa online độc nhất VN hay seo ý , tại vì tra cứu liên tục mà vẫn ko gặp cái shop hoa nèo như thía cả ^_^

3 tháng tiếp học hành đàng hoàng thỉ sẽ dc tặng 1 project về Java , kiểu như làm từ điển , kết nối cơ sở dữ liệu , game mobile ....

tiếp theo thì .... vào học rùi sẽ biết , hi hi

Nói chung học ở trung tâm Aptech / NIIT thì nếu bạn ko đam mê CNTT + tìm tòi , học hỏi thì dễ nản lòng vì như mình nói , tốc độ giảng bài rất nhanh , chưa kể giáo trình = tiếng Anh ( thầy nói dc tiếng Anh , nhưng ổng toàn dùng tiếng Việt khi nói chuyện ) nên cũng cần 1 trình độ tiếng Anh kha khá trở lên , tốt nhất nên biết thuật ngữ Anh văn chuyên ngành CNTT . Giáo trình thì mình đánh giá Aptech trình bày tốt hơn NIIT . Mỗi lần ra project thì vắt chân lên cổ mà chạy , tự tìm hiểu , trình bày , lập kế hoạch , tổ chức nhóm , phân công ... nói chung cần có khả năng làm việc nhóm tốt vì thời gian hoàn tất rất ngắn + project yêu cầu cao .

18. mayhabuoi001

- thông cãm cho em ....... anh có thể giãi bài này dc hok ạ:
    và nó có liên quan gì đến việc học sau này của CNTT ?

19. Superhackerboy

Superhackerboy Mario & Luigi

/:), hỏi nhảm nhí vậy? Tự suy nghĩ xem..
    Đó là đánh giá khả năng tư duy căn bản của học viên.

20. LinhMoi22

LinhMoi22 The Warrior of Light

mà TPHCM chổ nào dạy tốt nhất về lập trình APTECH với ASM sao ko ai trả lời vậy nè??? ko lẽ ko có chổ nào là tốt sao ( rẻ là quan trọng nhất )