Hỏi đáp,bàn luận về dòng Final Fantasy Tactics

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Zeldatozero, 23/7/05.

1. Angel_of_light

Angel_of_light Legend of Zelda

Present Day

Bạn và Montblanc sẽ đi vào trong lâu đài . Lát sau 1 đám lính đi tới và tấn công nhóm bạn . Đương nhiên là do Doned báo cho chúng biết >.< . Hãy cẩn thận với con Alchemist vì nó có chiêu Death ( K.O ngay lập tự >.< ) và cả con Gladiator vì 1 trong số chúng có chiêu BeatDown của Fighter >.< con Mog Kight thì ko có gì đáng ngại cả .
    Độ khó : Trung Bình
    Đối thủ : 2 Gladiator , 1 Templar , 1 Mog Kight , 1 Alchemist
    Phần thưởng : 25000 Gil , 2 Random Item , 2 Random Card

Sau trận đấu 1 con Dragoon và 2 Defender sẽ chạy tới đòi bắt bạn nhưng đừng lo Babus sẽ xuất hiện và làm cho chúng ngủ 1 giấc dài ^^ . Nhưng đừng hiểu lầm Babus hắn ko giúp bạn đâu mà hắn muốn giúp Mewt cơ ^^ . Bạn sẽ nói chuyện với Mewt 1 lúc sau đó Remedi sẽ lại hiện ra và lấy Mewt đi mất . Sau đó Llednar sẽ lại xuất hiện ra và lần này ko có Cid hay ai giúp bạn đâu >.<

Survive ( tiếp theo của Present Day )

Bạn sẽ đấu với Llednar . Nhưng đừng mơ tưởng đến việc thắng được anh ta >.< . Hãy cố gắng sống sót trong vòng 4 tới 5 nước đi của Llednar thì Cid sẽ tới và Llednar sẽ zọt ^^ .
    Độ khó : Khó ( tui bị GOV 2 lần >.< )
    Đối thủ : 1 Biskmatar ( Llednar )
    Phần thưởng : Như trên phần Present Day ( vì đây chỉ là fần tiếp theo thui )

Sau trận đấu . Cid sẽ giải thích cho bạn biết nhân vật Llednar này là ai . Thật ra anh ta chính là Mewt , anh ta là phần xấu xa , tàn bạo , nguy hiểm nhất trong tâm hồn Mewt và sau đó ông ta sẽ đi tìm Mewt và Remedi . Còn bạn sẽ phải đi tìm Doned và Ritz .

Hidden Vein

Thật ra nhiệm vụ này chỉ dùng để dụ Doned xuất hiện mà thôi . Trong nhiệm vụ này bạn sẽ đi tìm Mythirl để dụ Doned xuất hiện . Hãy cẩn thận với con Juggle vì nó có chiêu Dagger rất nguy hiểm . Con Sage có chiêu Giga Flare rất mạnh . Và chiêu Roulette của con Blue Mage có thể Ko 1 trong những nhân vật trong trận đấu . Hãy cố gắng luộc con Juggle trước vì nó rất nguy hiểm . Sau đó là giết con Blue Mage vì nó cũng có thể xếp vào hàng nguy hiểm bởi chiêu Bad Breath >_< ( quen wá với fan của FF )
    Độ khó : Hơi khó
    Đối thủ : 1 White Monk , 1 Blue Mage , 1 Sage , 1 Animist , 1 Mog Kight , 1 Juggle
    Phần thưởng : 26200 Gil , 1 Random Item , 2 Random Card

Sau trận đấu Doned sẽ xuất hiện và đấu khẩu với Marche . Đừng nghĩ là Marche sướng hơn Doned nhé . Thật ra cuộc ta rất buồn . Vì trong cuộc sống thật mẹ cậu ta chỉ lo cho Doned chứ gần như ko hề để ý đến Marche ( tội ghê , nghĩ lại cũng hơi giống tui T_T ) Sau đó Doned sẽ ôm Marche và 2 anh em sẽ lại hòa thuận như trước . Hãy tới thành phố gần nhất để nhận nhiệm vụ tiếp theo .

2. cuongchocobo

cuongchocobo Youtube Master Race

cho hỏi cái có ai lấy đc người bí mậy chưa ?
    có ai lấy đc xin chỉ cho tui cái . tui đánh hết tầng 10 của dungeon rùi mà vẫn ko lấy đc.

3. Angel_of_light

To Ambervable
    Cid gửi cho bạn 1 lá thư nói rằng ông ta đã tìm thấy Mewt và Remedi . Nãy tới Deti Plains để gặp Cid . Nhưng trước khi say hello to Cid ^^ bạn phải đấu 1 trận . Dễ ợt thôi . Ko có gì khó cả ^^ chỉ là đám quái vật quèn
    Độ khó : Trung Bình
    Đối thủ : 1 Coeurl , 1 Jawbreaker , 1 Lilith , 1 Thundrake , 1 Big Malboro .
    Phần thưởng : 27000 Gil , 2 Random Item , 2 Random Card .

Sau trận đấu Cid sẽ xuất hiện và nhờ bạn đi tìm cho ông ta Amber để làm 1 lá bài phá hủy luật lệ mạnh nhất . Ritz sẽ xuất hiện và hình như cô ta muốn đi theo bạn . Sau đó hãy đi tới Siena Gorge để làm nhiệm vụ tiếp theo .

Over The Hill

Ritz và Shara sẽ đứng trên đồi chờ bạn tới . Trận đấu này rất căng thẳng vì lv của Ritz và Shara cao hơn bạn ( có thể ) . Hãy cẩn thận với con Assassin vì nó cầm cung chứ ko cầm kiếm >_< . Shara bắn cung thì phải nói cực mạnh >_< . Và Ritz với những phép thuật của Red Mage cú nào cú nấy ít nhất cũng 80 máu >_< đã thế còn Double Cast >_< . Con Summoner là mục tiêu đầu tiên bạn phải vô hiệu hóa , vì nó có chiêu summon Phoenix hồi sinh ngang với Full Life >_< . Con Elementalist và Fancer thì ko có gì đáng ngại cho lắm ( với tui thì là vậy :-" ) . Có 2 cách để đánh trận này nhưng cả 2 cách tui đều khuyên có 1 tay ăn trộm có đẳng cấp vì màn này toàn đồ xịn thui :p . Hãy cố gắng chôm 2 cái Ribbon của Ritz và Shara . Sau đó là cây cung Seventh Heaven của Shara để học chiêu cuối của Hunter tiện tay chôm luôn Galmia Set đi :p . Sau đó chôm cây Femme Fatele và Brint Set của Ritz . Kế tiếp là cây cung Max's Oathbow của con Assassin và sau cùng là Silver Robe và Nirvana Staff của con Summoner . Còn 2 con Fancer và Elementalist thì cứ luộc là xong . Bây giờ tui sẽ hướng dẫn cách đánh .
    Cách 1 : Đứng chờ . Bạn phải kiên nhẫn chuẩn bị Shell , Protect cho cả nhóm . Chỉ chờ khi nào Shara và con Assassin xuống tới nơi thì Haste cho ăn trộm và bay lên chôm Seventh Heaven của Shara . Sau đó bay qua chôm cây Max's Oathbow của con Assassin để tụi nó hết bắn cung nữa ^^ . Sau đó chôm mấy món còn lại đặt mục tiêu là chôm đồ của Summoner và sau đó luộc . Cố gắng duy trì máu cho nhóm của bạn cao hơn 160 vì 1 chiêu phép của Ritz tới 80+ lận >.< . Sau khi chôm của Summoner hãy chôm của Ritz . Sau khi chôm đủ các thứ cần thiết thì . SÁTTTTTTTTTTTTTTTT ^^
    Cách 2 : Xông lên ngay từ đầu . Cách làm này rất khó và chỉ dành cho những tay lão luyện . Vì nó rất nguy hiểm . Theo tính toàn thì đầu tiên Shara sẽ bay ra bắn tên cùng cùng con Assassin . Đương nhiên Assassin sẽ lẹ chân hơn và ra trước . Chôm hết đồ nó đi và cho nó về chầu diêm dương đi ^^ . Sau đó Ritz và bọn kia sẽ bay ra đứng đầy cây cầu >.< . Nếu Ritz hoặc Summoner đứng đầu thì chôm hết đồ . Nếu là Ritz lùi lại để cô ta đi ra hoặc Disable cô ta để cô ta ko chưởng phép được . Còn nếu là Summoner thì chôm hết rồi luộc chấm mắm tiêu luôn ^^ . Còn nếu là Fencer hoặc Elementalist thì cứ cho chúng về trời . Cách này khó ở chỗ nếu bị cản ngay cây cầu ko qua được mà Ribbon của Ritz và Shara vẫn chưa chôm được thì GOV >.< . Sau khi chôm đủ các thứ cần thiết thì như cách cũ LUỘC HẾT ^^ .
    Cách 1 an toàn hơn cách 2 . Nhưng cách 2 lại nhanh hơn cách 1 ^^

Độ khó : Khó
    Đói thủ : 1 Red Mage ( Ritz ) , 1 Sniper ( Shara ) , 1 Assassin , 1 Elementalist , 1 Fencer , 1 Summoner .
    Phần thưởng : 28600 Gil , 2 Random Item , 2 Random Card ( tui bắt đầu chán gõ câu này >.< )

P/s thế là cũng sắp tới phần cuối cùng của câu truyện rồi . Nhiệm vụ của mình cũng sắp xong >.< .

4. shurtukal87

shurtukal87 Dragon Quest

anh ơi hướng dẫn cho em cách chơi Chocobo di

5. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

cuongchocobo: Hix, đó là Cloud quest, đề nghị đọc kĩ phần đã post, hix...
    shurtukal: Cái gì chocobo? Ai đôn ân đơ sờ tên T_T, đề nghị hỏi rõ ràng ^^.
    Hix, post ngắn sợ bị bảo câu bài, post dài không biết lấy gì để post, thế mới khổ, hix...

6. shurtukal87

shurtukal87 Dragon Quest

ạc em bảo hướng dẫn cách dua gà trong FF7 ma`
    ma` trong FF7 co' đào kho báu để lấy vien rebon trống dộc ko vậy

7. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

Sếp Steiner chập thật rồi, hmm.....
    I think I can see, phew....
    Còn cái ông chập mạch kia, đây là box FFT, FF7... grrrr.... (should I kill him, should I kill him???). Về câu hỏi phụ của ông, tôi xin trả lời là có hai FFT, một là Final Fantasy Tactics chơi trên PS1, còn sau đó là Final Fantasy Tactics Advance chơi trên GameBoy, và vì cái thằng kia nó ở lớp hậu sinh cho nên bà cocn biết đến nó nhiều hơn FFT của tui :((, bất công xã hội thật, hmm....

8. Cloud88

Cloud88 Legend of Zelda Lão Làng GVN

Khổ chưa kìa!
    Nam mô kính thưa bác monk bác cho em hỏi cái:
    1.Chiêu ẩn trong job Squire của Ramza học ntn?Cả bọn Summoner nữa?
    2.Làm thịt mấy con Uribo kiểu gì thế?Để cho nó chết lấy đồ hay phải vào Fur Shop(chả biết viết đúng hay sai nữa ^_^)
    3.Dungeon là chỗ nào thế T_T?hmm....
    4.Lúc cho mấy thằng đi làm quest phụ có phải cứ Job chuẩn thì kiếm được nhiều hơn không?
    5.Kiếm cuối của bọn Samurai với mấy cái Job khác?Cả 3 khẩu súng atk 20,21,22 nữa ^_^.
    Trả lời dùm nha.Thanks !

9. lonely1011

lonely1011 Donkey Kong

ủa sao mình thấy kì thế Fantasy Tastic sao kì thế. Có phải trò này chơi trên GBA đúng ko hay chơi trên cái khác.plzzzzzzzzzzzzzz

10. high summoner

high summoner Fire in the hole!

cho hỏi về FFT advance ..sorry PM nhé thì dù sao cũng là FFT mà ;)) tui chơi trên pc ...nút nào là nút bật law card trong battle vậy ??? ..mấy cái mision item có mẹo gì kiếm được ko ??? .....có list nào liệt kê các job và skill cần để hiện job khác ko ?

11. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

..... lâu lâu mới vô box, sorry vì trả lời chậm ^^.

To Cloud88:
    1. Để học được Ultima, Ramza phải nhận chiêu này từ chị em sát thủ đi theo Elmdor (sorry vì lâu quá quên tên ^^) tại 1 trong 2 trận đánh ở lâu đài Limberry, không làm được trong trận giải cứu Rafa - sau khi trúng chiêu mà ko chít thì sẽ có thông báo học chiêu ^^. Summon Zodiac học từ Elidibs - boss của Deep Dungeon.
    2. Fur shop, okie? ^^
    3. Xong phần nhiệm vụ ở thánh đường Galbados đến thành phố Warjilis. Xem xong scene trong quán bar thì bản đồ sẽ mở ra đường đến Deep Dungeon, chuẩn bị cho cẩn thận vì đã đến đây là phải đánh từ đầu đến hết đấy ^^.
    4. Đúng vậy, nhưng thực ra làm thế thì chẳng thà dupe đồ đem bán được nhiều hơn ^^.
    5. Không nhớ rõ lắm, từ Zaghidas City đi xuống có một spec battle (reset vài lần là gặp ^^) vs 5 Chemist. Bọn này mang 4 khẩu súng mà cậu cần nhưng random vì thế có thể phải đánh vài trận mới lấy hết được. Lưu ý là đôi khi chúng nó có maitenance nên không chôm được T_T. Các last weapon còn lại hầu hết đào trong deep dungeon, trừ thanh Sasuke knife, Escucheon - Javelin II và Nagnarok có thể lấy ở Neveska Temple còn bộ Kenji set cúp của Elmdor ^^.

Còn cái lão HS kia, tui có cần cho ông một phát wave fist ko hả??? X-(Đã nói bao nhiêu lần gòi hả??? X-( - Tui ko bít FFTA, FFTA ko phải FFT, nói như ông thì cứ bạ tên summoner nào tui cũng gọi là high summoner hả??? Vừa vừa phai phải thôi nghe cha nội, chỉ giỏi kiếm cớ spam thôi, hmm......
    Tức cái mình! X-(

12. Cloud88

Monk ơi là monk đợi cụ trả lời xong thì.......
    Trong deep dungeon chưa bao giờ em đào cả^_^-->đánh 1 mạch đến trùm cuối cho xong
    Cái javelin II chưa lấy được vì jump ko đủ-->chán ko buồn cày nữa
    Mờ sao gọi là Deep Dungeon nhỉ,em thấy rõ là ...Death City :-/
    Hình như HS là girl thì phải +_+,mờ Earth slash có phải an toàn hơn ko?

13. Platina Monk

Platina Monk Donkey Kong

..... thì cast stop một tí để chờ, có seo đâu, sorry nha. :p

Cậu không biết mấy con mob có tính chất của một bục nhảy di động hả? :o. Đem Rafa theo (hoặc đứa nào đó, cái đứa có faith thấp mà cậu xài làm "thợ mỏ" ấy ^^), mang giày geminas boots +1 jump. Nếu cậu có Worker 8 thì tuyệt, cho nó đứng dưới cái cột (sát chân cột nhé) rồi chờ đến lượt "công binh", cậu sẽ thấy "thợ mỏ" nhảy lên lưng Worker 8 làm bệ tì rồi nhảy tiếp lên cột, xong chưa? ^^ Nếu không có worker 8 thì thu phục đại một con mob cỡ bự, kiểu con chocobo ấy, có điều với chocobo thì không phải leo lên lưng mà là nhảy lên đầu - thế mới biết tại sao lại bảo FFT chocobo đầu bẹt ^^. 2 cái cột một cái có Escucheon còn một cái có Javelin, eh? Chúc may mắn ^^.
    Huh? HS là girl hả? Vậy ta xài SF - nàng sẽ có một giấc ngủ ngàn thu đầy êm ái, có điều là hơi đau khổ khi bít mình chít mà ko làm gì được, hehe #>:)

P/S: Trong một số trận đánh, sử dụng mob làm "thang máy" đưa quân ta lên chiếm cao điểm của địch là một ý kiến rất hay, có điều không mấy khi sử dụng ^^.

14. Cloud88

Thanks cảm ơn bác nhiều lắm.Để về làm thử^_^
    Mà tiện thể bác post cho em mấy cái job để luyện max status với,đỡ phải ngồi dò down bao nhiêu Lv thì mất chỉ số +_+

15. cuongngoA12

cuongngoA12 Youtube Master Race

đâu phải cloud đâu cloud tui lấy dc rui` còn người bi' mật tui đọc hướng dẫn ko phải là cloud đâu . ai lấy dc chỉ tui ghen

16. high summoner

ê cái thằng kia ...người ta xin lỗi gửi nhờ chút ko được hả .....làm gì mà giữ nhà ghê thế cho ăn holy blade bây giờ ( tức làm gì được tui )
    last breath or nigthmare ..hehe ...chọc monk tí chơi =)) ...
    hix ai biết thì vô PM cho tui lẹ lẹ kẻo thằng monk nó cắn cho =))

17. mewmew

mewmew Donkey Kong

Nhờ chủ box kiếm giùm tui cái links dow FF tacstic dược hông ? Thanks :)

18. DHNguyen_

DHNguyen_ Youtube Master Race

topic này nếu ai mới chơi hoặc chơi chưa kỉ nên đọc từ topic <- ( lùi về ) thì mới đọc nhiều hướng dẫn hay của tác giả Zeldatozero , còn nhiều là "chat chóc" đọc vô chẳng hiểu , ngay cả tôi tôi chơi FFTA đã về nước 1 lần ( mặc dù còn nhiều mis) nhưng nhìn vào thì cũng không hiểu, mặc ai hỏi , mặc sức mình trả lời ( cái này gọi là câu bài đúng nghĩa ), dù lúc mới đầu tác giả có nhắc là cấm ai post bài theo luật của tác giả, nhưng đến cuối cùng tác giả cũng đồng tình với vấn đề này ...

Cũng hên cho tôi, tôi biết nên click chuột vào trang thứ 12 topic này, và gặp sự hướng dẫn của bạn mới Angel_of_Light, tôi hoàn toàn hoan nghênh bạn AOL nếu bạn tiếp tục hướng dẫn giống như Zeldatozero ! cám ơn bạn

Chú ý: Bài hướng dẫn là một văn bản hướng dẫn những cách chơi, cách đánh hoặc thậm chí là chỉ luôn Cheat.

19. high summoner

zào ôi cái màn Over The Hill cũng bình thường thui tui toàn chạy lên oánh chẳng chiến thuật gì cả chỉ bực nỗi là đường đi hẹp quá bị tụi nó chặn ko vào ăn trộm được làm lỡ tay counter chết mất ritz và bỏ mất cây gậy ultimate weapon của yuna (N.Staff) tức thiệt ...
    à có cái list nào kể mấy cái mision item ko ..tui còn thiếu nhiều mision mà từ đầu tới giờ đào ko ra được cái MS

20. Angel_of_light

Cám ơn bạn đã ủng hộ mình . Nhưng hiện nay mình đang bận viết hướng dẫn phụ cho Grandia III ( PS2 ) vì ko có PS để tiếp tục chơi FFTA để hoàn thành hướng dẫn cho các bạn . Mong mọi người thứ lỗi cho . Mình hứa trong thời gian gần nhất sẽ cố gắng làm xong hướng dẫn vì hiện nay mình đang chuẩn bị thi lớp 10 nên học hơi nhiều .___. .____. ko có thời gian chơi >____<

P/s : về Cheat thì mình chịu . Vì mình chưa bao giờ chơi cheat cả >___<