Hỏi đáp chiến thuật ,thắc mắc về chiến thuật post tại đây .

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi proA.SirTY, 5/3/07.

1. tspiderx

tspiderx Youtube Master Race

hoh! vấn đề của mình là ở campain của Zerg:(
    màn 10 OMEGA (broodwar)
    khi mà Zerg chống lại liên mình 3 quân của máy...mình nằm giữa map
    Mà mình bó tay rồi, save rồi load cũng không ăn thua chỉ dọn được 1 quân màu đỏ của terran(có vẻ yếu hơn 2 cánh kia) còn lại 1 cánh quân terran(toàn xây battle cruiser ra bắn phá) và 1 cánh toss ...nói chung là mình hơi bị điên đầu rồi đây, gắng lắm mà ko giải quyết được...
    Hi vọng ai nghiên cứu giùm 1 cái strategy cho vụ này đi( cheat thì chán lắm :( )...hic hic

2. proA.SirTY

proA.SirTY Legend of Zelda

Hic đơn giản mà -,- , phòng thủ chặt đi expan chờ limit hydra + defiler rồi đánh ko thì combo hydra zergling ultra defiler vừa đánh vừa thủ đơn giản mà . Bọn máy nó thỉnh thoảng mới sang đánh vài đợt lèo tèo phòng thủ bằng sunken rồi spore là ổn . Đầu tiên cứ dọn dẹp thằng terran đỏ trước rồi đến thằng toss blue , rồi cuối cùng là thằng terran trắng . QUân thằng đỏ là đông và khỏe nhất :)) . Mấy bọn kia cứ ling + hydra + defiler là giết ngon lành . Đoạn cuối mass ling ko cũng thắng .

3. tspiderx

đại ca có chơi lại chưa? hay là chỉ vạch ra kế hoạch thế thôi?
    em đã thử...under dark swarm thì không bị carrier bắn nhưng mà bọn toss nó toàn ra Archons thêm vào là reaver vẫn splash dame như thường ,zealot vẫn chọt ... > quân em chết ngả rạ
    Hehe nếu 1 tay lão luyện hay micro pro thì có thể đấy nhỉ? nhưng em noob mà, có replay nào sử dụng defiler hay hay không nhỉ? (chống toss ấy)
    GG

4. proA.SirTY

Đã đánh lại ngay tối hôm qua thì mới viết được như thế chứ -,- . Quân địch đâu có đông lắm đâu .

5. tspiderx

Không đông đâu...nhưng mà tinh nhuệ lắm :P ^^

6. proA.SirTY

Micro khéo 1 tí , đừng có đem con bỏ chợ thì thắng dễ thôi mà .

7. †™Lizz™†

†™Lizz™† Mr & Ms Pac-Man

cam on bac da chi nha thank somut

8. archimede

archimede Red, Pokémon champion Lão Làng GVN

Anh sirTY ơi coi mấy cái rep thấy có trò fast corsair giết overlord rồi lên dark, sao không có trong phần hướng dẫn ?

9. proA.SirTY

ĐƠn giản vì nó ko phải là chiến thuật cơ bản ::) . Chiến thuật đó toss cũng đâu có xài nhiều lắm đâu tỷ lệ thành công ko cao .

10. phuong99

phuong99 Mr & Ms Pac-Man

Anh Sirty cho em hỏi cách chặn rush zergling với. Sao mà cứ mỗi lần TvZ (em chơi T) bao giờ em cũng bị Zerg rush nát nhà lun. Không bik cách chặn sao cả. SCV 8 xây barrack mà vẫn ko đc, ko bik em có sai gì không. T.T

11. proA.SirTY

SCV10 vẫn có thể chống rush bt . Có thể xây 1 bunker sát nhà chính nếu map đó ko có dốc hoặc mic kém , nếu có dốc lên xuống và mic khá thì mang 3 - 5 scv ra đứng chặn dốc , trên dốc lúc đấy sẽ có 1 - 2 rine bắn cùng đảm bảo chống được .

12. phuong99

phuong99 Mr & Ms Pac-Man

Còn cách chống rush zealot thì mình lên khoảng bao nhiu marine là đủ, BO em là SCV 9 xây supply. SCV 10 barrack, 10-11 BR. Rồi khi vừa lên barrack là factory ngay+marine. Khi đã có factory+add-on thì tank+mines. Không bik như vậy có đúng ko mà sao tụi nó rush 5-6 zealot khi em chỉ có 4 marine+1tank. Mong anh Sirty giải đáp giùm em. Cảm ơn anh rất nhiều

13. proA.SirTY

Xây bunker chui rine vào thì 5-6 zealot vẹo chắc , lúc sau lên được vul + mine rồi thì zealot là loại bỏ đi . CÒn nếu wall in được thì ko cần bunker cho SCV ra repair BS là được . Có thể lên 5-7 rine nếu muốn rush , lên 4 rine nếu muốn expand . BO bạn xây đúng rồi .

14. soinon007

soinon007 Zenio

Cho em hỏi đánh T chặn zergling rush sớm ra sao vậy, đánh với zerg trên mạng hay bị phá sớm khó chịu quá :(

15. Chocolate_x3

Chocolate_x3 Donkey Kong

nếu 1-1 thì zerg ít khi dám rush lắm. Nếu có rush thì mang 2 SCV chặn dốc + rins đứng sau mà bắn là ok rồi
    còn đánh team thì chỉ cần cho marine vào mỏ mà đứng là xong

16. karaoke00

karaoke00 Mr & Ms Pac-Man

Hix, kíu kíu ::(
    ZvP, P mass toàn reaver và corsair ( đều lên tới số lượng lớn ) ( cors có Disruption Web ) thì Z dùng unit gì đây :-/:-/:-/:-/:-/ Anh em nào vào cho ý kiến cụ thể cái, đừng có khuyên rằng " ai bảo để toss nó lên đựoc thế "thì X(X(X(

17. art_of_protoss

art_of_protoss ¶«Ïng•(¯¬äm€

queen zerglings ss nếu bạn mic hay thì toss die ngay !!!

18. proA.SirTY

Có nhiều trường hợp gosu zerg cũng gặp trường hợp này họ thường chống bằng 2 cách sau :
    1) Mass muta + devou ( Rồng D ) nếu số lượng lớn hơn thì sẽ thắng .
    2) Cách này thường được sử dụng nhiều : mass hydra + defiler ( xài plague ) trên trời có thêm rồng D là ổn , sair hãi nhất con này .

19. karaoke00

karaoke00 Mr & Ms Pac-Man

Vừa mới post xong đã có trả lới, thx art of protoss & sirtTY
    Nhưng mà mass hydra để mà chống revear có số lượng khá lớn + Disruption Web thì quả thực rất khó T.T , vầy có thể chỉ rõ cho mình nên mic hydra kiểu như thế nào không ????
    Hỏi chút về micro, làm sao để 6 muta vs 10 hydra ( hình như cái này không thể làm được )

20. marik114

marik114 Youtube Master Race

muta máu nhiều hơn với cả bắn 1 phát lan sang nhiều con => chắc là đánh được